You are on page 1of 5

Masusing Banghay Aralin sa ESP II

Ikatlong Markahan

Inihanda ni: May Rose D. Ecoy


I. Layunin

Pagkatapos ng tatlongpung minuto, inaasahang ang mga mag-aaral


ay:
a. naitutukoy ang mga pamamaraan na makatutulong sa
pagpapanatili ng kaayusan at kapayapaan sa pamayanan.
b. naipamamalas ang pagmamahal sa kaayusan at kapayapaan sa
pamayanan ; at
c. nailalagay sa graphic organizer ang mga larawang nagpapakita ng
kaayusan at kapayapaan.

II. Paksang Aralin


a. Paksa :Pagmamahal sa Kaayusan at Kapayapaan!
b. Kagamitan : Laptop, PowerPoint Presentation, Visual aids
c. Sanggunian :
 Learner’s Module pp. 6-16 Ruiz, S.M. ( 2020). Edukasyong
Pagpapakatao-Ikalwawang Baitang. Modyul 9: Kapayapaan sa
Bayan Ko!. Self Learning Module (Unang Edisyon)
 MELCS ( Most Essential Learning Competencies), page 68

III. Pamamaraan
Teacher's Activity Student's Activity

A. Panimulang Gawain
 Magdasal muna tayo, class.
 Sino ang gustong mamuno sa
panalangin? Teacher!
Okay, pangunahan mo ang panalangin (
tumawag ng pangalan)
O Diyos naming mahal,
Salamat po sa araw na ito,

Gabayan ninyo kami sa aming mga


gawain,
Bigyan ninyo kami ng lakas at
karunungan
Upang maabot ang mga pangarap at
layunin.

Patawarin ninyo po ang aming mga


kasalanan.
 Magandang araw sa lahat! Amen

Bago kayo umupo pulutin niyo muna ang Magandang Araw Teacher May!
mga pira-pirasong papel sa ilalim ng inyong
mga upuan.
 Mag tatala ako kung sino ang
lumiban, sabihin niyo “Opo ma’am “
kapag natawag ang inyong
pangalan.

Mabuti at walang lumiban ngayon sa klase.

Balik-aral

Panuto: Isulat sa papel ang TAMA kung


katotohana ang isinasaad ng pangungusap
at MALI naman kung hindi.
1. Iwanang nakasindi ang ilaw kahit hindi
ginagamit.
2. Itabi at ipunin ang tira sa baong pera.
3. Ipandilig ng halaman ang tubig na
pinagbanlawan ng damit.
4. Isarang mabuti ang gripo.
5. Iwasang madalas buksan ang ref.

B. Pagganyak

HEPHEP!HOORAY!

Panuto: THUMBS UP kung nagpapakita


ng pagiging malinis sa sarili at sa gamit at
THUMBS DOWN naman kung hindi.

1. Naliligo ako araw–araw.


2. Ako ay nagsesepilyo pagkatapos
kumain.
3. Maayos kong sinusuklay ang aking
buhok.
4. Hindi ko inaayos ang aking higaan
pagkagising sa umaga.
5. Inililigpit ko ang aking mga laruan
pagkatapos ko itong gamitin.

Batay sa mga pahayag at mga Kaayusan at Kapayapaan, teacher!


paglalarawan nito, ano kaya ang susunod
nating aralin?

C. Paglinlang na Gawain

Pagtatalakay
Masdan ang larawan.
Ang kalinisan at kaayusan ay makakamit
lamang kung ang bawat isa sa atin ay
handang sumunod at tumulong ng may
pagmamahal. Isa sa mga maaari mong
gawin upang mapanatili ang kalinisan at
kaayusan sa ating pamayanan ay ang
pagtatapon nang wasto ng iyong mga
basura sa tamang basurahan. Lahat tayo
ay hinihikayat na mag-RECYCLE, REUSE,
at REDUCE.

Pangkatang Gawain

Basahin muna natin ang pamantayan sa Mga Pamantayan sa Pangkatang


pagsassagawa ng pangkatang gawain. Gawain
 Basahin at sundin ng mabuti ang
Isaayos natin! mga panuto.
 Makiisa at makipagtulungan sa
Panuto: Ilagay sa graphic organizer ang grupo.
mga larawang nagpapakita ng  Gawin ang mga gawain sa tahimik
pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan sa na paraan.
pamayanan.  Siguraduhing natatapos ang mga
gawain sa tamang oras.

( Isinasagawa ng mga mag-aaral ang


pangkatang gawain.)

Kategorya Puntos
Naglalaman ng mga 5 puntos
larawang nagpapakita ng
kalinisan at kaayusan sa
pamayanan
Maliwanag at maayos na 5 puntos
pagkakalagay ng mga
larawan sa graphic
organizer
Kabuuan 10 puntos

D. Paglalapat

Subukan natin!

Panuto: TUMAYO kung ang sitwasyon ay


nagpapakita ngpagiging mabuting ehemplo
ng kapayapaan at UMUPO kung hindi.

1. Pagmamahal sa kapwa tao.


1. Tumayo
2. Pagsunod sa mga batas.
2. Tumayo
3. Pagrespeto sa opinyon ng kapwa tao. 3. Tumayo
4. Pag-unawa sa kalakasan at kahinaan 4. Tumayo
ng bawat tao. 5. Tumayo
5. Pag-unawa sa kakayahan ng kapwa 6. Umupo
tao.
6. Pagiging sensitibo sa kaugalian at
kultura ng kapwa tao.

E. Paglalahat
Nasiyahan ba ang lahat, sa mga gawain
natin ngayon? Marami ba kayong Opo teacher!
natutuhan?

Tignan natin, kung naiintindihan nga ba.


Paano ninyo maipapakita ang
pagmamahal sa kaayusan at kapayapaan? Pagsunod sa mga ordinansa at batas ng
pamayanan.
Ano pa? Pagbobolunter para sa kalinisan,
teacher!
Magaling! Lahat ng inyong sagot ay tama!
Bigyan nating sila ng magaling clap.
IV. Pagtataya

Panuto: Isulat ang masayang mukha kung nagpapakita ng kaayusan sa


pamayanan atmalungkot na mukha kung hindi.

1. Hayaang nagkakalat ang mga alagang aso sa daan.


2. Pitasin ang mga bulaklak sa may parke.
3. Tumawid kung saan saan.
4. Dumalo sa mga pagtitipon ng barangay.
5. Tumulong maglinis ng mga kanal at estero.

V. Takdang Aralin

Panuto: Magtanong at sumulat ng isang alituntuning sa inyong barangay na


nakapagpapanatili ng kaayusan at kapayapaan sa inyong komunidad.

MRS. CECEIL A. ABANILLA


Cooperating Teacher

You might also like