You are on page 1of 11

Migue,Kennan James

BEED 301 FEBRUARY 28, 2024

BANGHAY ARALIN

DLP No: Learning area: Grade Quarter: Duration:


level: 3 50 min
I.LAYUNIN Pagkatapos ng klase, ang mga mag- Code:
aaral ay inaasahang:
A. Pamantayang Naipakikilala ang mga pandiwa sa binasang maikling
Pangkabatiran kwento.
B. Pamantayang sa Nakakapanaliksik ng mga bahagi ng pandiwa sa
Pagganap binasang maikling kwento.
II. NILALAMAN
PAKSA: PANDIWA
A. KAGAMITANG PANTURO
1. Mga pahina sa gabay
ng guro
2. Mga pahina sa
kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources
B.Iba pang Kagamitang Manila Paper, Marker at Larawan
Panturo
III. PAMAMARAAN
GAWAIN GURO GAWAING MAG-
AARAL
A. Panimulang Gawain Magsi-tayo ang lahat para (Nagdasal)
(3 mins) sa panalangin.

Magandang araw mga Magandang araw po


bata. Ginoong Kennan

Marami bang lumiban sa Opo sir


klase.
B. Balik aral sa nakaraang Naalala nyo pa ba ang Opo sir
aralin ating tinalakay noong
(3 mins) nakaraan?
Panghalip po sir
Ano nga ulit iyon?
Ito ay mgasalitang
Ano ang panghalip? pumapalit sa
pangngalan.
Ano-ano nga ulit yung mga Ako, siya, sila, ikaw at
panghalip? marami pang iba.
Magaling,ngayon Naman
ang
ating tatalakayin naman ay
tungkol sa pang ukol.
C. Paghahabi sa layunin Sino sainyo ang mayroong
ng aralin ideya kung ano ang pang (Sumagot ang mga
(3 mins.) ukol? Bata)
Magagamit kaya natin ito
sa pag buo ng
pangungusap?

Kapupulutan kaya ito ng


aral?
Kung sa ganon making
kayo ng mabuti sa ating
pagtatalakay mamaya para Opo sir.
malaman nyo kung ano at
kung paano gamitin ang
mga pang ukol. Opo sir .
D. Pag-uugnay ng mga Ngayon meron muna Opo sir
halimbawa sa bagong tayong gagawing
aralin aktibidad ,hahatiin ko kayo
(3mins) sa dalawang
pangkat ,meron akong
inihandang mga salita dito
at gagawan nyo nga ito ng
pangungusap.Bawat
pangkat ay kukuha ng tig
dalawang salita at pumili Opo sir
kayo ng lider para magbasa
sa nagawa ninyong
pangungusap ,maliwanag
ba?
(Tapos na Ang Gawain)
Magaling lahat ng sagot
ninyo ay may kaugnayan sa
ating pagtatalakay
ngayon.Handa naba kayo?

E. Pagganyak Pero bago ang ating


(3 mins.) talakayan meron muna
tayong babasahing maikling
kwento.
Ang Sabi ng PAG-ASA

Grace: Ano ang sabi ng


PAG-ASA?

Time: Ayon sa pag-asa,


signal number 2 daw. May
bagyo. Walo tayong pasok.

Grace: Ngunit ayon kay Opo ma’am.


nanay, merun daw. Hindi
nya siguro narinig ang
balita.

Time: Mabuti pa, buksan


mo na ngayon ang rodyo
upang mapakinggan mo
ang Tungkol sa bogyo.

Nakinig ang dalawa sa


radyo.

Grace: Ay oo nga, ayon sa


pag-asa signal number 2
tayo.

Time: Parasa kabutihan


natin huwag tayong
lumabas ng bahay.

Grace: Magbasa na lang


tayo ng libro.
Ano ang napansin ninyo sa
kwento?
F. Pagtatalakay ng Tama ang mga salitang
bagong konsepto at may salangguhit ay mga
paglalahad ng bagong pang ukol.
kasanayan Ang pang-ukol ay bahagi
(10 mins.) ng pananalita na ginagamit
upang ipakita ang relasyon
ng isang salita o grupo ng
mga salita sa iba pang
bahagi ng pangungusap. Ito
ay naglalayong mag-ugnay
sa isang pangngalan,
pandiwa, panghalip o pang-
abay sa iba pang salita sa
loob ng pangungusap.
Karaniwan itong ginagamit
upang tukuyin ang
pinagmulan, kinaroroonan,
pinangyarihan, o kina-
uukulan ng isang aksyon,
balak, o layon. Sa wikang
Ingles, ang pang-ukol ay
tinatawag din na
preposition. Opo ma’am.
Mga pang-ukol na
ginagamit para sa mga (Sinagot ang tanong)
pangngalang pambalana na
tumutukoy sa lahat ng uri
ng pangngalan, at
pangngalang pantangi na (Sinagot ang tanong)
tumutukoy sa lugar, bagay,
o pangyayari:
para sa ,ukol sa ,ayon sa

Halimbawa:

Ang damit ay para sa bata.

Ang kwento ay ukol sa


Lungsod ng Marikina.

Ayon sa bata, gagawin niya


ang takdang-aralin
pagkatapos ng hapunan.
Mga
pang-ukol na ginagamit
para sa mga pangngalang
pantangi ng pangngalang
panlalaki o pambabae.

Isahan- ni, kay, para kay,


ukol kay, ayon kay

Maramihan- nina, kina,


para kina, ukol kina, ayon
kina

Halimbawa:

Kinuha ni Tanya ang mga


aklat sa bag. Dinalhan nina
Tony at Alma ng
pasalubong si Lola Ising.

Ang tsokolate ay para kay


Noel.

Ang sinulat niyang kuwento


ay ukol kay Andres
Bonifacio.

Ayon kina Rose at Shiela,


nasa Maynila si Pedro.

G. Paglinang sa Papangkatin ko kayo sa 4


kabihasaan na pangkat at sagutan ang
( 5mins.) mga sumusunod na tanong.

Tukuyin ang ginamit na


pandiwa sa pangungusap
at isulat sa patlang.
1. Iminulat ni Letlet ang
kanyang mga mata.
2. Si Letlet ay napaupo
sa banig.
3. Banggi ang tawag sa
mga kantang
naririnig mo.
4. Sinabi ito ni Lalay
kay Letlet.
5. Nagdiwang ng
pyesta ang mga
Kapwan Agalapet.
H. Paglalapat ng aralin sa Okay mga bata paano at (Sumagot ang mga
pang araw- araw na saan gagamitin ang mga uri Bata)
buhay ng pang ukol?
(5 mins.) Ano nga ulit ang ating
tinalakay Ngayon?

(Sumagot ang mga


Bata).
I. Paglalahat ng aralin Sino sino nga ulit ang mga
(5 mins.) tauhan sa ating binasang
maikling kwento?

Sa tingin nyo nagsaya ba


sila sa kanilang ginawang
pagdirirwang?

Sa paanong paraan
nagamit ang mga pandiwa
sa inyong binasang
maikling kwento?

May napulot ba na aral rito?

Ano ano ang mga bahagi o


uri ng pandiwa ang nagamit
sa binasang maikling
kwento?

Ano ang dapat na tandaan


para matukoy ang pandiwa
sa isang pangungusap o
talata?
J. Pagtataya ng aralin Panuto: Bumuo ng
( 10 mins) pangungusap sa mga
sumusunod na pang-ukol.

1. para kay

2. alinsunod sa

3. ng

4. sa

5. tungkol sa
K. Karagdagang Gawain Magtala ng limang
para takdang aralin pangungusap na
(5mins.) naglalaman ng pandiwa
galing sa binasang maikling
kwento.

-
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa ralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. What difficulties did I
encounter which my
supervisor can help me
solve?

You might also like