You are on page 1of 5

Department of Education

Region V
Division of Camarines Sur
Sipocot North District
CABALINADAN HIGH SCHOOL
Cabalinadan, Tigaon, Camarines Sur

MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 10

PAARALAN: Cabalinadan High School ANTAS: Ika-10 na Antas

GURO: Jessa R. Moralida ASIGNATURA: Edukasyon sa Pagpapakatao 10

PETSA/ORAS: Ika-5 ng Enero, taong 2024 MARKAHAN: Ikalawang Markahan

7:15-8:15 ng umaga

I. LAYUNIN
Tuwirang Layunin:
a. Naipaliliwanag na may pagkukusa sa makataong kilos kung nagmumula ito sa kalooban na
malayang isinasagawa sa pamamatnubay ng isip/ kaalaman
b. Napatutunayan na gamit ang katwiran, sinadya at nillob ng tao
c. nakabubuo ng isang pagpapasiya at kilos na tumutugon sa gamit ng kalayaan

A. PAKSA: PAGKUKUSA NG MAKATAONG KILOS


B. SANGUNIAN:
 Edukasyon sa Pagpapakatao, Mudyol para sa Mag-aaral
 Edukasyon sa Pagpapakatao, Modyul para sa Magaaral (ESP 10 Book)

C. KAGAMITAN: PowerPoint presentation, laptop, projector, manila paper, pen, colored paper
D. KONSEPTO:

WALANG
KUSANG-
KUSANG-
LOOB
LOOB

URI NG
KILOS

DI
KUSANG-
LOOB

E. MAHUHUBOG NA KAKAYAHAN PARA SA IKA-21 SIGLO:


Kritikal na pag-iisip, Pakikinig, Pagkamalikhain, Komunikasyon
F. INTEGRASYON SA IBA/SARILING ASIGNATURA:
G. VALUES INTEGRATION: Pagpapahalaga sa katotohanan
II. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

1. Pang-araw-araw na Gawain

a. Panimulang Panalangin
(Tatayo ang lahat at maghahanda para manalangin)
 Tumayo ang lahat para sa panalangin. Amen.

 Magandang umaga po sainyong lahat!


Magandang umaga rin po Ginang!
(Uupo ang mga mag-aaral.)
b. Pagtala ng Liban sa Klase

Pagtawag sa pangalan at
pagpapamudmod ng mga papel para
maitala kung may liban sa klase.
Paalaala, pakipulot ng mga basura
kung sakaling mayroon man,
pakisuot ng inyong facemask at
panatihin ang isang metrong
distansiya mula sa iyong mga
kamag-aral

c. Pagwawasto ng takdang-aralin

Pakipasa ng inyong takdang aralin.


Naipasa na po.
d. Pagganyak

may ipapakitang video clip at (panunoorin)


tutukuyin kung ano ang nais
ipahiwatig ng napanood.

e. Paglalahad ng Paksang Aralin

 Ano ang kaugnayan ng bidyong


iyong napanood sa paksang ating
tatalakayin sa araw na ito?

Mahusay! Dahil ang lahat ng ito ay


Ito’y nagpapakita ng kilos ng bawat isa.
tumutukoy sa Pagkukusa ng
Makataong Kilos.

f. Paghahabi ng Layunin
Pagkatapos ng isang oras na talakayan, a. Naipaliliwanag na may pagkukusa sa
ang mga mag-aaral sa ika-10 baitang ay makataong kilos kung nagmumula ito sa kalooban na
inaasahang: malayang isinasagawa sa pamamatnubay ng isip/
kaalaman

b. Napatutunayan na gamit ang katwiran,


sinadya at nillob ng tao

c. nakabubuo ng isang pagpapasiya at kilos na


tumutugon sa gamit ng kalayaan

Babasahin ng mag-aaral ang layuning ito.


2. Talakayang Pormal (gagawin ng mag-aaral ang gawaing nais
a. Gawain isakatuparan.)
Pang-isahang Gawain:

Direksyon : Gumuhit ng hugis ng puso sa


inyong kwaderno at isulat ang iyong
nararamdaman sa araw na ito. Pagkatapos
ipagpapalit ito sa kamag-aral at magbibigay ito
ng munting komento rito.
Isip – ang nagpoproseso ng impormasyon na nakalap
b. Pagtalakay ng bagong konsepto at ng pandama upang magkaroon ng kahulugan.
paglalahad ng bagong kasanayan Kilos-loob -malayang pagnanais na mula sa
paghuhusga ng isip
Pagbibigay kahulugan Pasiya- nabuong kaisipan na nais isakilos.
Responsabilidad – tungkulin o gampanin ng isang
Para mabuksan ang ating isipan sa
talakayang tinatalakay natin, indibidwal
nararapat lamang na bigyan natin ng
denotasyon ang mga sumusunod na
salita.

(Mag-uulat sa unahan ang kinatawan ng bawat


c. Pangkatang Gawain pangkat)

Para patuloy nating maintintihan ang


talakayang ito, magkakaroon tayo ng GROUP 1:
pangkatang Gawain Sagutan ang
bawat katanungang na nailaan para “ILARAWAN MO AKO!”
sainyo.  TANONG: Ano ang naramdaman mo habang
ginagawa ang gawain? Bakit
 GAWAIN: Iguguhit ang mukhang magrerepresenta
 Ngayon naman papangkatin ko sa sagot ng katanungan.
kayo sa apat na grupo. Bawat
grupo ay may nakalaang gawain. GROUP 2
 Bawat grupo ay maaring gumamit
ng iba’t ibang paraan sa pag-ulat “MAGKATUGMA TAYO!”
ng kanilang awtput.
 TANONG: Bakit ito ang naisip mong gawin sa
libreng oras na ibinigay sayo?
 GAWAIN: Gumawa ng tula batay sa kasagutan.
(2 saknong lamang)

GROUP 3
PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
“SANA’Y MAKITA KO!”

Pamantayan Bahagdan  TANONG: Ano ang naging batayan mo sa pagpili


ng sagot? Bakit?
Kooperasyon 5%  GAWAIN: Gumawa ng isang pie chart kung saan
Nilalaman 5% naitala ang mga naging batayan sa mga
kasagutan.
Pagsasagot sa 5%
Katanungan
Wastong Pamamahala ng 5% GROUP 4
Oras
“BUUIN MO ‘KO!”
KABUUAN 20%
 TANONG: Anong konsepto tungkol sa kalayaan ang
 Mayroon lamang 2 minuto ang nabuo mo mula sa iyong sagot?
bawat pangkat para magawa ito.  GAWAIN: Buuhin ang graphic organizer.
Kalayaan
- ninanais na makamit ng tao dahil sa
pananaw na :
Okay, maari na pong simulan ang
- ito ay pagkilos upang makamit ang ninanais
inyong gawain.
na walang hadlang .
Santo Tomas de Aquino
- “ang kalayaan ang katangian ng kilos-loob
na itakda ng kanyang kilos tungo sa
d. Pagsusuri
maaaring hantungan at itakda ang paraan
 Bigyan nating ng katuturan ang
upang makamit ito.”
salitang pagkukusa
Johann
- - Tinitingnan ang kalayaan sa aspetong
mayroon itong kakambal na responsibilidad

 Mahalaga ito upang mahubog natin ang ating sarili at


 Bakit may mahalaga ang pagkukusa? maging ganap ang ating pagkatao.
Magaling! Napakagandang kasagutan.

May 3 uri ng Kilos

1. Kusang loob
2. Di kusang loob
3. Walang kusang loob

Ano ang madalas niyong ginagawa diyan sa Para po sa akin, mas madalas ko pong ginagawa ang
tatlong uri? kusang loob, sapagkat hindi na po ako naghihintay na
utusan pa para gawin ang isang bagay.
Magaling!

e. Paghahalaw

 Batay sa tinalakay natin ngayon


Anong mahalagang kosepto ng
pagkukusa ang naunawa mo sa - Dapat ang bawat kilos na isinasakatuparan ng
talakayan? tao, maging ang desisyon niya sa buhay ay
isang malaking salamin upang makita ang
kung anong pagkatao ang binubuo ng isang
 Magaling!
indibidwal.

f. Paglalapat at Paglalahat

Nais kong ibahagi sainyo ang isang


quotation line.

Babasahin ng lahat ng mag-aaral “Ang pagtulong sa kapwa na mayroong PAGKUKUSA


na walang hinihintay na kapalit ay lalong pinagpapala”

III. EBALWASYON

Panuto: magbigay ng limang halimbawa sa sa bawat uri ng kilos ng tao. Gawin ito sa iyong kuwaderno.

Kusang loob
1.
2.
3.
4.
5.

Di kusang Loob
1.
2.
3.
4.
5

Walang Kusang loob


1.
2.
3.
4.
5.

TAKDANG-ARALIN
• Gumawa ng isang awtput na may kaugnayan sa sa tunay na kahulugan ng PAgkukusa.
• Maaaring gumawa nag tula, poster, islogan, spoken poetry at iba pa.

Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral

Inihanda ni:

JESSA R. MORALIDA
Guro sa EsP Nabatid ni:

DR. NERWIN R. IBARRIENTOS


Punong Guro

You might also like