You are on page 1of 8

GRADE 7 to 10 Paaralan Gordon Heights National Baitang/Antas 7

DAILY LESSON LOG High School


(Pang-araw-araw na Guro RIOGEL L. SANTIAGO Asignatura EDUKASYON SA
Talang Pagtuturo) PAGPAPAKATAO
Petsa Disyembre 12-16, 2022 Markahan IKALAWANG MARKAHAN

PETSA Disyembre 12 Disyembre 13 Disyembre 14 Disyembre 15 Disyembre 16


Baitang/ Pangkat/ Oras 7-EJ Obiena (6:15-7:15) 7-EJ Obiena (6:15-7:15) 7-Patience(7:15-8:15) Christmas Party
7-Humility (7:15-8:15) 7-Love (7:15-8:15) 7-Love (8:15-9:15) Christmas Party
7-Fidelity (9:30-10:30) 7-Patience (8:15-9:15)
7-Fidelity (11:30-12:30)
UNANG SESYON IKALAWANG SESYON
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kaugnayan ng konsensya sa
konsensya sa Likas na Batas Moral. Likas na Batas Moral.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang paglalapat ng wastong paraan Naisasagawa ng mag-aaral ang paglalapat ng wastong paraan upang itama
upang itama ang mga maling pasya o kilos bilang kabataan batay ang mga maling pasya o kilos bilang kabataan batay sa tamang konsensya.
sa tamang konsensya.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Nakikilalang natatangi sa tao ang Likas na Batas Moral dahil 1. Nailalapat ang wastong paraan upang baguhin ang mga pasya at kilos na
ang pagtungo sa kabutihan ay may kamalayan at kalayaan. Ang taliwas sa unang prinsipyo ng Likas na Batas Moral. EsP7PS-Ic-6.2
unang prinsipyo nito ay likas sa taong dapat gawin ang mabuti at
iwasan ang masama. EsP7PS-IC-6.1

D. Mga Tiyak na Layunin 1. Nakagagawa ng graphic organizer na may kasingkahulugan o 1. Natutukoy ang gamit ng tamang konsensya.
ideya sa salitang konsensya. 2. Nakapagsasagawa ng maiksing presentasyon kung saan nailapat ang gamit
2. Nakapagpapahayag ng kahalagahan ng konsensya sa ng konsensya.
pamamagitan ng pagbabahagi ng karanasang may kinalaman sa
gamit ng konsensya.
II. NILALAMAN Ang Kaugnayan ng Konsensiya sa Likas na Batas-Moral

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1.Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
1. Mga Pahina sa EsP 7 Modyul ng Mag-aaral pp. 136-144 EsP 7 Modyul ng Mag-aaral
Kagamitang pang mag-aaral
3. Mga pahina mula sa
Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource
A. Iba pang kagamitang panturo Mga larawan mula sa internet
http://definitelyfilipino.com/blog/isa-pang-kuwento-ng- LCD projector, laptop ,Powerpoint Presentation, notbuk, ballpen
tagumpay/ Panturong Biswal: LCD projector, laptop
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Tumawag ng 3 mag-aaral at sagutan ang tanong.


aralin at/o pagsisimula sa A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at pagsisimula ng bagong Ano-ano ang mga kahulugan ng konsensya na inyong nakuha batay sa
bagong aralin aralin. mga naging gawain noong nakaraang araw?
A. Tumawag ng 3 mag-aaral at sagutan ang tanong:
1. Ibigay ang mga katangian, gamit at tunguhin ng isip
at kilos mula sa nakaraang aralin.
B. Pasagutan ang Paunang Pagtataya para sa
pagsisimula ng aralin. (gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective Approach)

Paunang Pagtataya
Isulat sa notbuk ang titik ng tamang sagot.
1. Lumaki si John Llyod sa isang pamilyang
relihiyoso. Habang siya ay lumalaki at nagkakaisip, nakikita
niya ang maraming mga pagkakataon na kailangan niyang
maging matatag laban sa tuksong gumawa ng masama.
Dahil dito, madalas siyang sumasangguni sa maraming mga
mahahalagang aklat na magtuturo sa kanya ng mga batayan
sa pamimili ng tama at mabuti. Anong pamamaraan sa
paglinang ng konsensya ang inilalapat ni John Lloyd.
a. Sanayin ang sarili na pinakikinggan at sinusunod
ang konsensya
b. Ipagpaliban muna ang pasya o kilos kung may pag-
aalinlangan at agam-agam.
c. Isabuhay ang mga moral na alituntunin. Nalilinang
ang konsensya sa pamamagitan ng pagsasabuhay ayon sa
tamang alituntunin
d. Pag-aralan ang mga moral na alituntunin upang
maging sensitibo ang konsensya sa pagkilala sa mabuti at
masama.

2. Ano ang maitutulong ng pag-iwas ng tao sa


paggamit ng maling konsensya?
a. Maiiwasan ang landas na walang katiyakan
b. Masusugpo ang paglaganap ng kasamaan
c. Makakamit ng tao ang kabanalan
d. Wala sa nabanggit

3. Hindi pare-pareho ang dikta ng konsensya ng bawat


tao. Ang pahayag ay:
a. Tama, dahil nakabatay ito sa edad at kakayahan ng
isip ng tao
b. Mali, dahil iisa lamang ang pamantayang nararapat
na sinusunod ng lahat ng tao.
c. Mali, dahil pare-pareho tayong tao na nakaaalam ng
tama at mali, mabuti o masama
d. Tama, dahil nagkakaiba-iba ang karanasan,
kinalakihan, kultura at kapaligiran ng tao.

4. Sobra ang sukling natanggap ni Melody nang


bumili siya ng pagkain sa isang restawran. Alam niyang
kulang na ang kanyang pamasahe pauwi sa kanilang bahay
ngunit isinauli pa rin niya ang sobrang pera. Anong uri ng
konsensya ang ginamit ni Melody?
a. Tamang konsensya
b. Maling konsensya
c. Purong konsensya
d. Mabuting konsensya

5. Ang likas na batas moral ay hindi imbensyon ng


tao, ito ay natutuklasan lamang. Ito ay pangkalahatang
katotohanan na may makatuwirang pundasyon. Anong
katangian ng likas na batas moral ang tinutukoy sa
pangungusap?
a. Obhektibo
b. Walang hanggan
c. Unibersal
d. Di nagbabago
B. Paghahabi sa layunin ng A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng
aralin mga layunin ng aralin. aralin.
1. Nakikilala na natatangi sa tao ang Likas na Batas 1. Nailalapat ang wastong paraan upang baguhin ang mga pasya
Moral dahil ang pagtungo sa kabutihan ay may kamalayan at kilos na taliwas sa unang prinsipyo ng Likas na Batas Moral.
at kalayaan. Ang unang prinsipyo nito ay likas sa tao na 2. Natutukoy ang gamit ng tamang konsensya.
dapat gawin ang mabuti at iwasan ang masama. 3. Nakapagsasagawa ng maiksing presentasyon kung saan
2. Nakagagawa ng graphic organizer na may may nailapat ang gamit ng konsensya.
kasingkahulugan o ideya sa salitang konsensya.
3. Nakapagpapahayag ng kahalagahan ng konsensya B. Gawin ang Think-Pair-Share. Batay sa nakaraang takdang aralin,
sa pamamagitan ng pagbabahagi ng karanasang may ibahagi ang sitwasyon, karanasan, insidente o pangyayari sa buhay
kinalaman sa gamit ng konsensya. mula sa kaibigan, kapatid o pinsan na kung saan nailapat nang tama
ang konsensya. (gawin ito sa loob ng 10 minuto) (Collaborative
Approach)

1. Magpalitan ng pagbabahagi ng pangyayari.


2. Sagutin ang sumusunod na tanong:
a. Saan nagmula ang pananaw mo ukol sa konsensya?
b. Batay sa naging karanasan ng iyong kaibigan o kapatid, ano ang
natuklasan mo tungkol sa konsensya?
c. Paano nagabayan ang iyong kaibigan o kapatid ng konsensya sa
C. Ihanda ang pagsasatao ng sitwasyong ito. (gawin sa loob kanyang naging pasya at kilos?
ng 10 minuto) (Integrative Approach d. Mabisa bang gabay ang konsensyang taglay mo/nila? Patunayan.
1. Atasan ang 3 mag-aaral na gaganap sa tatlong
katauhan: una bilang mag-aaral; ikalawa, katauhang nasa
kanan na may halo sa ulo; ikatlo, katauhang nasa kaliwa na
may sungay; at isatao ang sitwasyon.
2. Kukumbinsihin ng dalawang katauhang nasa kaliwa
at kanan ang mag-aaral ng dapat niyang maging pasya.
3. Gagawa ng pasya ang mag-aaral. Pipili siya kung
sino sa dalawang katauhan ang kanyang
pakikinggan.
C. Pag-uugnay ng mga Gamit ang PowerPoint Presentation, pag-aaralan ng mag- Pag-aralan ang sumusunod na sitwasyon at gumawa ng sariling
halimbawa sa bagong aralin aaral ang isang case study. (gawin sa loob ng 10 minuto) pagpapasya. Isulat ang iyong pasya at paliwanag kaugnay nito, sa
(Reflective Approach) iyong notbuk. (gawin sa loob ng 10 minuto) (Constructivist/Reflective
Approach)
Naiwan kang mag-isa sa inyong silid-aralan. May nakita
kang pitaka sa ibabaw ng mesa. Nang tingnan mo, Mula sa natutunan mo sa inyong leksiyon tungkol sa kalinisan ng
naglalaman ito ng dalawang libong piso. Naroon din ang kapaligiran, nalaman mo ang suliranin sa basura at mga epekto nito sa
I.D. ng may-ari na isa mong sambayanan. Mayroong babala sa inyong baranggay na nagtatakda ng
kaklase. May sakit ang tatay mo at kinakapos kayo sa parusa sa mga taong mahuhuling nagtatapon ng basura sa hindi
perang pambili ng kanyang gamot. itinakdang lugar na tapunan nito.
Isang gabi na nagpapahangin ka sa labas ng inyong bahay, nakita mo
ang matalik na kaibigan ng iyong ama na nagtapon ng basura sa hindi
itinakdang lugar na tapunan. Ang ama mo ang kapitan ng inyong
barangay. Ano ang gagawin mo?
Pag-isipan at sagutin mo ang tanong na ito:
1. Saan ibinabatay ng konsensya ang paghuhusga kung tama o
mali ang isang kilos?
2. Paano ka nakasisigurong tama ang paghuhusga nito?
D. Pagtalakay sa bagong Sagutin ang sumusunod na tanong sa notbuk. (gawin sa loob Listening Activity: Pakinggan ang sanaysay tungkol sa konsensya.
konsepto at paglalahad ng ng 5 minuto) (Reflective Approach) (gawin ito sa loob ng 10 minuto) (Reflective Approach)
bagong kasanayan #1
1. Alin sa apat na sitwasyon ang sinagutan mong tama? Sagutin ang sumusunod na tanong.
Bakit mo nasabing ito ay tama? 1. Ano ang tinutukoy na safeguard sa napakinggang sanaysay?
2. Alin sa mga ito ang may sagot kang mali? Bakit mo 2. Sa ano-anong sitwasyon/pagkakataon magagamit ang konsensya?
nasabing ito ay mali? 3. Paano mo gagamitin ng tama ang iyong konsensya?
3. Paano mo nalaman ang tama o mali sa sitwasyong
ito?
E. Pagtalakay sa bagong Muling balikan ang sitwasyon at ang apat na Basahin ang komiks at ipahayag ang damdamin sa nabasa. (gawin sa
konsepto pagpipilian sa ilustrasyon sa itaas, ano ang iyong loob ng 10 minuto)
at paglalahad ng bagong gagawin kung ikaw ang nasa ganitong kalagayan? (Reflective Approach)
kasanayan#2 Alin sa apat na kilos ang iyong pipiliing gawin?
Ipaliwanag. (gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
Approach)
“Kung ako ang nasa kalagayan ng mag-aaral na
nakakita ng pitakang naglalaman ng pera, ang
gagawin ko ay _________________
F. Paglilinang sa Sagutin ang mga sumusunod na tanong. (gawin sa loob ng Pumili sa sumusunod na pahayag tungkol sa konsensya at ipaliwanag.
Kabihasaan(tungo sa 10 minuto) (Reflective Approach) 1. Ang konsensya ay ang batayan ng kaisipan sa panghuhusga kung
Formative Test) 1. Ano ang nakatulong sa iyo sa paggawa ng tama o mali ang ginagawa.
desisyong ito? 2. Ang konsensya ay ang paglilitis ayon sa sariling paratang at
2. Ano ang pinagbatayan mo para sabihing pagtatanggol ng tama.
tama o mali ang isang kilos?
G. Paglalahat ng Aralin Araw-araw gumagawa tayo ng maraming pagpapasya mula Malaki ang papel na ginagampanan ng ating konsensya sa buhay
sa paggising sa umaga. natin. Dito nakasalalay ang paghubog ng ating pagkatao dahil ito ang
Magkagayunpaman, sa pagpili o paghugsgang ginagawa ng humuhusga sa kilos na ating pinipiling gawin.
tao, may kailangan tayong pag-ukulan
ng pansin. Ito ay ang pagpili sa pagitan ng tama at mali na
ating gagawin. Sa pagpili, gawing gabay ang ating
konsensya
H. Paglalapat ng Aralin sa Magbigay/Magbahagi ng sitwasyon o karanasan kung saan Tumawag ng mag-aaral na makapagpapahayag ng damdamin kung
pang-araw-araw na buhay nailapat ang iyong konsensya. (gawin sa loob ng 3 minuto) paano makatutulong ang konsensya sa mabuting pagpapasya sa
(Reflective Approach) sitwasyon na kinakaharap.

I. Pagtataya ng Aralin Ibigay ang kahulugan ng konsensya. Gawin ito sa Hatiin ang klase sa 5 pangkat. Magkaroon ng maiksing presentasyon
pamamagitan ng graphic organizer. (gawin sa loob ng 10 na nagpapakita ng gamit ng konsensya. (gawin ito sa loob ng 15
minuto) (Reflective Approach) minuto) (Collaborative Approach)
Kraytirya:
a. Husay ng pagganap-40%
b. Kooperasyon at Disiplina-30%
c. Pagkamalikhain (Props, Kasuotan)-30%
J. Karagdagang Gawain para Isagawa ang sumusunod. Maghanap ng isang kaibigan, Basahin ang sipi sa modyul tungkol sa konsensya, pahina 147-152.
sa takdang Aralin at pinsan o kaya’y kapatid na nakauunawa ng Gumawa ng tala ng mga konseptong matatagpuan sa babasahin.
Remediation tungkol sa konsensya. Alamin kung paano nailapat ng tama
ang kanyang konsensya sa isang sitwasyon. Humanda sa
pagbabahagi sa susunod na araw.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
C. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
D. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyonan
sa tulong ng aking ulong-
guro at superbisor?
E. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin ni:

RIOGEL L. SANTIAGO YVETTE MARIE R. MUYCO ESPERIDION F. ORDONIO EdD


T1-Edukasyon sa Pagpapakatao Edukasyon sa Pagpapakatao Coordinator Punung- Guro IV

You might also like