You are on page 1of 5

GRADES 1 TO 12 Paaralan (School) Gordon Heights National High School Baitang/Antas (Grade Level) GRADE 7

DAILY LESSON Guro (Teacher) Riogel L. Santiago Asignatura (Learning Area) Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa/Oras (Teaching
LOG Date & Time) September 12-16, 2022 Markahan (Quarter) Unang Markahan
ARAW LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
PETSA Sept.12, 2022 Sept.13, 2022 Sept.14, 2022 Sept 15, 2022 Sept. 16 2022
BAITANG AT SEKSYON

I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag aaral ang pag-unawa sa mga inaasahang kakayahan at kilos sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata, talento at kakayahan,
hilig, at mga tungkulin sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata
B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na hakbang sa paglinang ng limang inaasahang kakayahan at kilos1 (developmental tasks) sa panahon ng
pagdadalaga / pagbibinata.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang mga pagbabago sa kanyang sarili mula sa gulang na 8 o 9 hanggang sa kasalukuyan.

Natatanggap ang mga pagbabagong nagaganap sa sarili sa panahon ng pagdadalaga/pagbibinata.

Naisasagawa ang mga angkop na hakbang sa paglinang ng limang inaasahang kakayahan at kilos (developmental tasks) sa panahon ng pagdadalaga /
pagbibinata.
II.NILALAMAN Mga Angkop na Inaasahang Kakayahan at Kilos sa Panahon ng Pagdadalaga/ Pagbibinata (Developmental Tasks)
III. KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral LM pahina 1-24
3.Mga Pahina sa Teksbuk EsP7PS Ia-1.1, EsP7PS-Ia-1.2, EsP7PS-Ib-1.4

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng YouTube


Learning Resource
B.Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, Speaker
PAMAMARAAN 1st Meeting 2nd Meeting
A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o (Awitin ang Kamusta Ka)
Kamusta ka, Kamusta na, Kamusta tayong dalawa. Ang saya-saya ko, ang
pagsisimula ng aralin saya-saya-saya ko talaga dahil sa ikaw aking nakilala.
Paunang Pagtataya
1. Ang mga ito ang mga mahahalagang layunin ng inaasahang kakayahan at
kilos (developmental tasks) sa bawat yugto ng pagtanda ng tao maliban
sa…
a. Nagsisilbing gabay ang mga ito kung ano ang inaasahan ng lipunan sa
bawat yugto ng buhay.
b. Nagsisilbing pangganyak o motibasyon ang mga ito sa binatilyo o dalagita
upang gawin niya ang mga inaasahan sa kaniya ng lipunan.
c. Malilinang ang kakayahang iakma ang kaniyang sarili sa mga bagong
sitwasiyon; kaya’t maiiwasan ang stress o nakahihiyang reaksiyon dahil
makapaghahanda siyang harapin ang mga ito.
d. Mapapaunlad nito ang kakayahang mamili ng mga kaibigan
mapapakinabangan sa panahon ng kagipitan.
2. Dahilan na mahalagang matamo ng bago at ganap na pakikipag-ugnayan
sa mga kasing-edad maliban sa…
a. Upang mayroon siya ng taong makakasama nang mas madalas sa araw-
araw.
b. Makakasundo sa maraming bagay at ibang gawain.
c. Tutulong sa kaniya upang matanggap at mapabilang siya sa isang
pangkat na labas sa kaniyang pamilya.
d. Makahikayat ng mga kaibigang gagawin ang lahat ng ipag-uutos ko.
3. Paano tunay na maipakikita ang pagiging mapanagutan sa iyong
pakikipagkapwa?
Sa pamamagitan ng pagtingin sa kapwa na lagpas sa simpleng paggalang
kundi pag-unawa at pagbibigay-halaga na hindi nabubuhay ang tao para
lamang sa kanyang sarili.
b. Kailangan niya ang kanyang apwa upang tunay na makita ang ganda at
halaga ng buhay.
c. Ipakita ang tunay na ikaw, kung mabuti sila sa ay gawan mo sila ng
kabutihan at kung sila ay masama sa iyo, gawan mo sila ng kasamaan at
higit pa.
d. a at b
4. Paano masasanay ang sarili na magkaroon ng positibong pag-iisip?
a. Hayaang mangibabaw ang kalakasan
b. Huwag matakot na harapin ang mga bagong hamon
c. Palaging maging positibo sa pag-iisip
d. Lahat ng nabanggit.
5. Mga nalilinang na kakayahan kakayahan at kilos (developmental tasks) sa
panahon ng pagdadalaga / pagbibinata ay nakatutulong sa:
a. pagkakaroon ng tiwala sa sarili.
b. pagiging mapagmataas, hindi nya kailangan ang kapwa upang mapunlad
ang sariling kakayahan.
c. paghahanda sa susunod na yugto (stage) ng buhay (paghahanda sa
paghahanapbuhay at paghahanda sa pag- aasawa / pagpapamilya.
d. a at c
B. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Kamusta na? Masaya ba kayo sa mga pagbabagong nagaganap. Madalas
mo bang tingnan ang sarili mo sa salamin nitong mga nagdaang araw?
aralin Marahil napapansin mo na ang malaki mong pagbabago mula noong ikaw
ay nasa mga unang taon mo sa elementarya. Marami kang ginagawa noon
na ayaw mo nang gawin ngayon. At maging ang mga tao sa iyong paligid ay
napapansin mong nag-iiba na ng kanilang paraan ng pakikitungo sa iyo.
C. Pagtatalakay ng bagong konsepto at 1. Gawin ang Unang Gawain sa pahina 7 mula sa inyong aklat na
Edukasyon sa Pagpapakatao 7(Positibong Pagbabago sa Sarili)
paglalahad ng bagong kasanayan 2. Gawin ang Ikalawang gawin sa Pahina 8 (Propayl ko, Noon at Ngayon)
3. Sa iyong kwaderno, sumulat ng isang repleksiyon o pagninilay tungkol sa
paghahambing na iyong ginawa (Propayl ko, Noon at Ngayon. Gamiting
gabay sa pagsulat ang mga tanong sa ibaba.
a. Paano mo ihahambing ang iyong sarili noon at sarili ngayon?
b. Naibigan mo ba ang mga pagbabago sa iyong sarili bilang
nagdadalaga/nagbibinata? Ipaliwanag.
c. Makatutulong ba ang mga pagbabagong ito sa iyo? Sa paanong paraan?
D. Paglinang sa Kabihasaan Kailangan ang mga inaasahang kakayahan at kilos upang malinang ang mga
talento at kakayahan at matamo ang kaayusan sa pamayanan..
E. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Mahirap ang pinagdaraanan mo, ngunit tandaan na hindi ka nag-iisa. Lahat ng
nagdadalaga o nagbibinata ay may katulad na pinagdaraanan. Maiiba lamang
buhay ito ayon sa kung paano mo isinabuhay ang mga kakayahan at kilos na
kinakailangan para mas mapaunlad mo ang iyong sarili at ang iyong pagkatao.
V. Pagtataya ng Aralin Pagsusulit
1. Ang mga ito ang mga mahahalagang layunin ng inaasahang kakayahan at kilos
(developmental tasks) sa bawat yugto ng pagtanda ng tao maliban sa…
a. Nagsisilbing gabay ang mga ito kung ano ang inaasahan ng lipunan sa bawat yugto ng
buhay.
b. Nagsisilbing pangganyak o motibasyon ang mga ito sa binatilyo o dalagita upang gawin
niya ang mga inaasahan sa kaniya ng lipunan.
c. Malilinang ang kakayahang iakma ang kaniyang sarili sa mga bagong sitwasiyon; kaya’t
maiiwasan ang stress o nakahihiyang reaksiyon dahil makapaghahanda siyang harapin
ang mga ito.
d. Mapapaunlad nito ang kakayahang mamili ng mga kaibigan mapapakinabangan sa
panahon ng kagipitan.

2. Dahilan na mahalagang matamo ng bago at ganap na pakikipag-ugnayan sa mga


kasing-edad maliban sa…
a. Upang mayroon siya ng taong makakasama nang mas madalas sa araw-araw.
b. Makakasundo sa maraming bagay at ibang gawain.
c. Tutulong sa kaniya upang matanggap at mapabilang siya sa isang pangkat na labas sa
kaniyang pamilya.
d. Makahikayat ng mga kaibigang gagawin ang lahat ng ipag-uutos ko.

3. Paano tunay na maipakikita ang pagiging mapanagutan sa iyong pakikipagkapwa?


Sa pamamagitan ng pagtingin sa kapwa na lagpas sa simpleng paggalang kundi pag-
unawa at pagbibigay-halaga na hindi nabubuhay ang tao para lamang sa kanyang sarili. b.
Kailangan niya ang kanyang apwa upang tunay na makita ang ganda at halaga ng buhay.
c. Ipakita ang tunay na ikaw, kung mabuti sila sa ay gawan mo sila ng kabutihan at kung
sila ay masama sa iyo, gawan mo sila ng kasamaan at higit pa.
d. a at b

4. Paano masasanay ang sarili na magkaroon ng positibong pag-iisip?


a. Hayaang mangibabaw ang kalakasan
b. Huwag matakot na harapin ang mga bagong hamon
c. Palaging maging positibo sa pag-iisip
d. Lahat ng nabanggit.

5. Mga nalilinang na kakayahan kakayahan at kilos (developmental tasks) sa panahon ng


pagdadalaga / pagbibinata ay nakatutulong sa:
a. pagkakaroon ng tiwala sa sarili.
b. pagiging mapagmataas, hindi nya kailangan ang kapwa upang mapunlad ang sariling
kakayahan.
c. paghahanda sa susunod na yugto (stage) ng buhay (paghahanda sa paghahanapbuhay
at paghahanda sa pag- aasawa / pagpapamilya.
d. a at c
VI. Karagdagang Aralin/Takdang Aralin A. Panourin ang Alice in Wonderland? Isa itong popular na kuwento na isinulat ni Lewis
Caroll noong 1865 at ginawang animated film ni Walt Disney at nitong huli’y ginawang pe-
likula ng Direktor na si Tim Burton. Bagama’t ito ay isang kuwentong pantasya, napa-
pailalim sa kuwentong ito ang tungkol sa mga pagbabago sa buhay ni Alice bilang nag-
dadalaga.
1. Ano ang ibig sabihin ng Cheshire Cat sa mga katagang “Maaaring makapagpalaki sa iyo
ang pagkain sa Wonderland (tulad sa buhay) ngunit sa awa at karanasan ka mas matu-
tuto”. (Food can make you big in Wonderland (as in life) but only mercy and experience
can make you wise.)? Ipaliwanag.
4. Tukuyin kung ano-ano ang palatandaan ng pag-unlad na iyong makikita kay Alice na
isang nagdadalaga. Ipaliwanag ang mga ito.
5. Paano natagpuan ni Alice ang kaniyang sarili?
6. Makatutulong kaya sa iyo bilang isang nagdadalaga/nagbibinata ang paglinang sa mga
inaasahang kakayahan at kilos (developmental tasks)? Ipaliwanag. Sa paanong paraan mo
ito lilinangin?

Rubric para sa Pagsusuri ng Pelikula o Aklat


PUN- Tuon Detalye Paglalahat Paraan ng Pagsu-
TOS lat
9-10 Ang Nagbigay Ang paglalahat sa Malinaw ang ip-
buong ng maram- pinanood at bi- inararating na
pagsusuri ing detalye nasa ay naglala- mensahe ng mga
ay tungkol sa man ng lahat ng pangungusap.
tungkol pinanood o mga pangunahin Maayos na nakasu-
sa pe- binasa. Gu- at mahahalagang lat ang lahat ng
likula o mamit ng punto sa mga pangungusap.
aklat. halimbawa pinanood o bi-
Nakabuo mula sa nasa.
ng isang pinanood o
mahala- binasa up-
gang ang maipali-
opinyon wanag ang
mula sa batayang
pinanood konsepto.
o binasa.
Ang lahat
ng nilala-
man ng
pagsusuri
ay kaug-
nay ng
nabuong
opinion.
7-8 Ang Nagbigay Ang paglalahat sa Mayroong 1 hang-
buong ng ilang de- pinanood at bi- gang 2 pangun-
pagsusuri talye nasa ay naglala- gusap na hindi ma-
ay tungkol sa man ng apat ng linaw ang mensahe
tungkol pinanood o mga pangunahin at hindi maayos
sa pe- binasa. at mahahalagang ang pagkakasulat.
likula o Gumamit ng punto sa
aklat. kaunting pinanood o bi-
Nakabuo halimbawa nasa.
ng isang mula sa
mahala- pinanood o
gang binasa up-
opinyon ang maipali-
mula sa wanag ang
pinanood batayang
o binasa. konsepto
5-6 Nakabuo Nagbigay Ang paglalahat sa Mayroong mahigit
ng opin- ng ilang de- pinanood at bi- sa tatlong pangun-
ion ngunit talye nasa ay naglala- gusap na hindi ma-
hindi tungkol sa man ng tatlo ng linaw ang mensahe
nakatuon pinanood o mga pangunahin at hindi maayos
sa binasa. at mahahalagang ang pagkakasulat
pinanood punto sa
o binasa pinanood o bi-
nasa
3-4 Hindi Nagbigay Ang paglalahat sa Mayroong mahigit
nakabuo ng 1-2 de- pinanood at bi- sa limang pangun-
ng talye nasa ay naglala- gusap na hindi
anomang tungkol sa man ng dalawa maayos ang
opinyon. pinanood o ng mga pangu- pagkakasulat at
Ang pag- binasa. nahin at mahaha- hindi malinaw ang
susuri ay lagang punto sa mensahe.
nakatuon pinanood o bi-
lamang sa nasa
nilalaman
ng na-
panood o
nabasa.
1-2 Nakita sa Hindi gu- Ang paglalahat sa Mayroong mahigit
pagsusuri mamit ng pinanood at bi- sa pitong pangun-
na hindi anomang nasa ay naglala- gusap na hindi
malinaw detalye up- man ng isang maayos ang
kung ano ang maipali- pangunahin at pagkakasulat at
ang tunay wanag ang mahalagang hindi malinaw ang
na layunin batayang punto sa kon- mensahe.
sa konsepto. septo
panonood
o pag-
babasa.
B. Basahin ang Modyul 2-Mga Talento
4. Anu-ano ang mga Talento ayon kay Howard Gardner.
5. Sa iyong palagay, ano ang mga talentong taglay mo? Ipaliwanag

Prepared by: Checked by: Approved by:

RIOGEL L. SANTIAGO YVETTE MARIE R. MUYCO ESPERIDION F. ORDONIO


EsP Teacher 1 EsP Coordinator Pricipal IV

You might also like