You are on page 1of 22

GRADE 7 to 10 Paaralan Gordon Heights National High Baitang/Antas 7

DAILY LESSON LOG School


(Pang-araw-araw na Guro MYLENE O. MAÑAGO Asignatura EDUKASYON SA
Talang Pagtuturo) PAGPAPAKATAO
Petsa Setyembre 26-30, 2022 Markahan UNANG MARKAHAN

PETSA Setyembre 26 Setyembre 27 Setyembre 28 Setyembre 29 Setyembre 30

Baitang/ Pangkat/ Oras 7-Faith (7:15-8:15) 7-Diaz (9:30-10:30) 7- Faith (7:15-8:15)


7-Diaz (9:30-10:30)

UNANG SESYON IKALAWANG SESYON

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa talento at Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa talento
kakayahan at kakayahan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop sa
pagpapaunlad ng kanyang mga talento at kakayahan pagpapaunlad ng kanyang mga talento at kakayahan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang kanyang mga talento at kakayahan Natutukoy ang mga aspekto ng sarili kung saan
kulang siya ng tiwala sa sarili at nakikilala ang mga
paraan kung paano lalampasan ang mga ito
D. Mga Tiyak na Layunin Nakikilala ang Iba’t -ibang talento at kakayahan ng mga Nakaapagbibigay ng paraan upang magkaroon ng tiwala sa sarili
kilalang tao
Nasusuri at nakapagbibigay ng mga paraan kung paano
mapauunlad ang mga talent at kakayahan
II. NILALAMAN PAUNLARIN: Mga Talento at Kakayahan

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian ESP 7 Gabay ng Guro:
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro
1. Mga Pahina sa Kagamitang pang mag- EsP 7 Modyul ng Mag-aaral: ESP 7 Modyul ng Mag-aaral
aaral
2. Mga pahina mula sa Teksbuk

3. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal


ng Learning Resource
B. Iba pang kagamitang panturo PPT Slide PPT Slide

IV. PAMAMARAAN

1. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Mga Uri ng Pambubulas at paano maiiwasan ang pambubulas Magtatawag ng mag-aaral upang magkaroon ng balik
pagsisimula sa bagong aralin ng hindi nakikipag-away aral
2. Paghahabi sa layunin ng aralin Bawat tao ay mayroong natatanging talento at kakayahan. Jumbled letters tungkol sa kahalagahan ng tao at tiwala
Tayo ay nagtataglay ng isa o higit pang talento sa sarili

3. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ipapakita ang Slide Presentation upang kilalanin ang mga Gawain tungkol sa mga gawain sa paaralan at tahanan na
bagong aralin kilalang tao na nagpakita ng kagalingan sa iba’t ibang isinasagawa mo na walang takot
larangan
4. Pagtalakay sa bagong konsepto at Talento Mo, Pagyamanin Talakayan tungkol sa plano at paraan ng pagpapaunlad
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Talakayan tungkol sa talento at kakayahan sa sarili
5. Pagtalakay sa bagong konsepto Ang Kwento ng Lakas ng Agila Pagsagot sa Chart tungkol sa Pagbabahagi ng Sarili
at paglalahad ng bagong kasanayan#2 Pamprosesong Tanong
6. Paglilinang sa Kabihasaan(tungo sa
Formative Test)
7. Paglalahat ng Aralin Likas ang mga talento at kakayahan sa tao subalit Ang tiwala sa sarili ay ang paniniwala sa sariling
kinakailangan itong paunlarin sa pamamagitan ng pagsasanay kakayahan. Ito ay tiwala sa sariling kakayahan na
matatapos ang isang gawain nang may kahusayan at ito
ay naipakikita sa pamamagitan ng pagbabahagi sa kapwa
ng mga talento at kaloob na kakayahan
8. Paglalapat ng Aralin sa pang-araw-araw Sa paanong paraan mo pinapaunlad ang talento at kakayahan Bilang mag-aaral sa GHNHS, paano mo naibabahagi
na buhay na mayroon ka?Sa pamilya? Sa paaralan? ang iyong sariling talento at kakayahan upang mas
lalong mapaunlad ang iyong tiwala sa sarili?
9. Pagtataya ng Aralin Punan ang patlang (1-5) Pagsagot sa gawaing Tiwala sa Sarili: Kailangang
Makamit.
10. Karagdagang Gawain para sa takdang
Aralin at Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

1. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
2. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
3. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

4. Anong suliranin ang aking naranasan na


nasolusyonan sa tulong ng aking ulong-
guro at superbisor?
5. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin ni:

MYLENE O. MAÑAGO YVETTE MARIE R. MUYCO ESPERIDION F. ORDONIO EdD


MT1-Edukasyon sa Pagpapakatao Edukasyon sa Pagpapakatao Coordinator Punung- Guro IV
GRADE 7 to 10 Paaralan Gordon Heights National High Baitang/Antas 7
DAILY LESSON LOG School
(Pang-araw-araw na Guro MYLENE O. MAÑAGO Asignatura EDUKASYON SA
Talang Pagtuturo) PAGPAPAKATAO
Petsa Oktubre 3-7, 2022 Markahan UNANG MARKAHAN

PETSA Oktubre 3 Oktubre 4 Oktubre 5 Oktubre 6 Oktubre 7


Baitang/ Pangkat/ Oras 7-Faith (7:15-8:15) 7-Diaz (9:30-10:30) 7- Faith (7:15-8:15)
7-Diaz (9:30-10:30)

UNANG SESYON IKALAWANG SESYON


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa talento at Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa talento
kakayahan at kakayahan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop sa
pagpapaunlad ng kanyang mga talento at kakayahan pagpapaunlad ng kanyang mga talento at kakayahan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napatutunayan na ang pagtuklas at pagpapaunlad Naisasagawa ang mga gawaing angkop sa
ng mga angking talento at kakayahan ay mahalaga pagpapaunlad ng sariling mga talento at kakayahan.
sapagkat ang mga ito ay mga kaloob na kung
pauunlarin ay makahuhubog ng sarili tungo sa pagkakaroon ng
tiwala sa sarili, paglampas sa mga kahinaan, pagtupad ng mga
tungkulin, at paglilingkod
sa pamayanan
D. Mga Tiyak na Layunin Natatalakay ang 9 na talento ayon kay Howard Gardner at Nakapagpapakita/ naibabahagi ang angking talento sa iba’t-ibang
nasusuri kung saan nabibilang ang talentong mayroon ang larangan
bawat mag-aaral
II. NILALAMAN PAUNLARIN angking talento at kakayahan

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian ESP 7 Gabay ng Guro: ESP 7 Gabay ng Guro
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro
1. Mga Pahina sa Kagamitang pang mag- EsP 7 Modyul ng Mag-aaral: EsP 7 Modyul ng Mag-aaral
aaral
3. Mga pahina mula sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal


ng Learning Resource

6. Iba pang kagamitang panturo Speaker/ laptop/ projector/ PPT slides Speaker/ laptop/ projector/ PPT slides/ mic

IV. PAMAMARAAN

2. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Kaibahan ng Talento at Kakayahan Magtatawag ng mag-aaral upang balikan ang napag-
pagsisimula sa bagong aralin Paraan ng Pagpapaunlad ng Tiwala sa sarili ( Magtatawag ng aralan na 9 na talion ayon kay Howard Gardner
mag-aaral upang balikan ang napag-aralan ng nagdaang
linggo)
3. Paghahabi sa layunin ng aralin Ayon kay Brian Green, mas mahalagang bigyan ng tuon ang Ang bawat isa ay mayroong talino, iba iba man ng talion ang
kakayahan magsanay araw-araw at magkaroon ng komitment sa bawat isang mag-aaral ay iba iba din ang antas nito. Ang
pagpapahusay sa taglay ng talent. Ang kakayahang intelektuwal ay mahalaga ay kailangan nating tanggapin at paunlarin ang
nasusukat sa pamamagitan ng mga pamantayang pagsusulit. Ayon bawat talinong bigay upang maging susi ito sa ating tagumpay
sa kaniya, mahirap sukatin ang talento, madalas nasasabi lamang sa larangang ating pipiliin
nating may talento ang isang tao batay sa nasasaksihan natin o
naitalang tagumpay nito. Walang takdang panahon ang pag-usbong
ng talento.
4. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Mga taong nagtagumpay sa iba’t ibang larangan dahil sa Mga taong may kapansanan subalit naging kilala sa
bagong aralin puspusang pagsasanay at pagpapaunlad nito larangang pinili dahil sa pagpapaunlad sa kanilang
talion/talento
5. Pagtalakay sa bagong konsepto at Pagtalakay at pagsusuri ng 9 na talento ayon kay Howard Pagpapakita ng pangkatang talino/ talento sa klase
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Gardner
6. Pagtalakay sa bagong konsepto Ang Kwento ng Agila Pagsagot sa pamprosesong tanong
at paglalahad ng bagong kasanayan#2
7. Paglilinang sa Kabihasaan(tungo sa
Formative Test)
8. Paglalahat ng Aralin Ang bawat tao ay may kani-kaniyang panahon ng pagsibol, Magtatawag ng mag-aaral upang lahatin ang natutunan
lalo na ang mga tinedyer. Ang iba ay may tinatawag na late sa araling Pagpapaunlad ng Talino/ talento
bloomer. Isang napakahalagang teorya ang binuo ni Dr.
Howard Gardner noong 1983 ang teorya ng Multiple
Intellegences. Kinikilala nito na ang bawat tao ay may
angking talent at kakayahan na dapat ay linangin at paunlarin
upang lalo pang umusbong at umunlad
9. Paglalapat ng Aralin sa pang-araw-araw Anong talento mayroon ka at paano mo ito napauuunlad? Pagbabahagi ng talino/talento sa paaralan/pamilya at
na buhay komunidad na kinabibilangan

10. Pagtataya ng Aralin Pagsusulit 1-10


11. Karagdagang Gawain para sa takdang Papangkatin ang mag-aaral ayon sa talento na mayroon ang
Aralin at Remediation bawat isa upang bumuo ng natatanging bilang para sa
presentasyon sa susunod na sesyon

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
C. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
D. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyonan sa tulong ng aking ulong-
guro at superbisor?
E. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin ni:

MYLENE O. MAÑAGO YVETTE MARIE R. MUYCO ESPERIDION F. ORDONIO EdD


MT1-Edukasyon sa Pagpapakatao Edukasyon sa Pagpapakatao Coordinator Punung- Guro IV
GRADE 7 to 10 Paaralan Gordon Heights National High Baitang/Antas 7
DAILY LESSON LOG School
(Pang-araw-araw na Guro RIOGEL L. SANTIAGO, EdD Asignatura EDUKASYON SA
Talang Pagtuturo) PAGPAPAKATAO
Petsa Oktubre 10-14, 2022 Markahan UNANG MARKAHAN

PETSA Oktubre 10 Oktubre 11 Oktubre 12 Oktubre 13 Oktubre 14


Baitang/ Pangkat/ Oras 7-EJ Obiena( 6:15-7:15) 7-EJ Obiena (6:15-7:15) 7-Patience(7:15-8:15) 7-Humility (6:15-7:15)
7-Humility (7:15-8:15) 7-Love (7:15-8:15) 7-Love (8:15-9:15)
7-Fidelity (9:30-10:30) 7-Patience (8:15-9:15)
7-Fidelity (11:30-12:30)
UNANG SESYON IKALAWANG SESYON
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga hilig Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga
hilig
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop para sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop para sa
pagpapaunlad ng kanyang mga hilig pagpapaunlad ng kanyang mga hilig
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang kaugnayan ng pagpapaunlad ng mga Nakasusuri ng mga sariling hilig ayon sa
hilig sa pagpili ng kursong akademiko teknikal -bokasyonal, larangan at tuon ng mga ito
negosyo o hanapbuhay
D. Mga Tiyak na Layunin Nakabubuo ng mga salita na may kaugnayan sa salitang Naiisa isa ang kahulugan ng iba’t-ibang hilig ayon sa
HILIG larangan at tuon
Natutukoy ang mga gawaing gustong gustong gawin sa Nasusuri ang sariling hilig ayon sa larangan at tuon
libreng oras
Natatalakay ang kahulugan ng HILIG o Interes at mga
hakbang upang matuklasan ito
II. NILALAMAN
HILIG ayon sa Larangan at Tuon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian ESP 7 Gabay ng Guro: EsP 7 Gabay ng Guro:
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro
1. Mga Pahina sa Kagamitang pang EsP 7 Modyul ng Mag-aaral: EsP 7 Modyul ng Mag-aaral
mag-aaral
2. Mga pahina mula sa Teksbuk

3. Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource

1. Iba pang kagamitang panturo Self Learning Modyul: EsP 7 Unang Markahan Modyul 7, Self Learning Modyul: EsP 7 Unang Markahan Modyul
Printed Word maze puzzle 7, PPT slides, Projector, Laptop

IV. PAMAMARAAN

1. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Magtatawag ng mag-aaral upang balikan ang naging Naipapaliwanag ng mag-aaral ang kahulugan ng Hilig o
pagsisimula sa bagong aralin talakayan ng nakaraang linggo tungkol sa talino/ talento Interes at ang paraan ng pagtuklas nito
2. Paghahabi sa layunin ng aralin Napanood mo na ba ang PGT(Pilipinas Got Talent) ang bawat Magtatawag ng mag-aaral upang alamin ang bagay na
contestant ay lumalahok at ipinapakita nila ang talento na nagpapasaya sa kanila
mayroon sila. Ang iba ay naging hanapbuhay na nila ang
pagsali sa mga ganitong paligsahan upang kumita ng salapi.
Ngayon, matutuklasan mo kung gaano kahalaga ang hilig o
interes sa pagpili ng tatahaking kursong akademiko o
bokasyonal, negosyo o hanap-buhay.
3. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Tulad ni Senador Manny Pacquiao, hilig na niya mula pa Katulad ng pag-awit, pagsayaw at pagasalita o kahit sa
bagong aralin pagkabata ang pagboboksing at ito ang isa sa mga salik kung larangan man ito ng isports, ito ay tinatawag na Hilig o
bakit siya lubos na matagumpay at maligaya sa kanyang Interes. Mga bagay na hindi ka nakakaramdam ng pagod
buhay ngayon. kung ito ay iyong ginagawa
4. Pagtalakay sa bagong konsepto at Magtatala ang mag-aaral ng limang bagay na gustong gusto Tatalakayin ang 10 larangan ng Hilig at 4 na tuon ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 nilang gawin. atensiyon
Pagsagot sa pamprosesong tanong ( 2 katanungan )
5. Pagtalakay sa bagong konsepto Word Maze Puzzle: Mga salitang may kaugnayan sa HILIG
at paglalahad ng bagong kasanayan#2 Pagtalakay sa kahulugan ng Hilig o Interes ( magbibigay ng
mga halimbawa )at mga hakbang upang matuklasan ito
6. Paglilinang sa Kabihasaan(tungo sa 1. Hilig Ko, Susuriin ko
Formative Test)
7. Paglalahat ng Aralin Ang mga hilig ay preperensya sa mga partikular na uri ng Magtatawag ng mag-aaral upang lahatin ang napag-
gawain at gumaganyak sa iyo na kumilos at gumawa dahil aralan tungkol sa 10 larangan ng hilig at 4 na tuon ng
gusto mo ang iyong ginagawa, hilig mo ito, at magagabayan atensiyon
ka ng mga pagpapahalaga na makatutulong sa iyong pag-
unlad. (Santamaria, 2006)
Nagsisilbing gabay ang mga hilig sa pagpili ng
mga gawain. Ang taong nasisiyahang gawin ang isang gawain
ay nagsisikap na
matapos ito at mayroong pagmamalaki sa gawaing maayos na
ginawa. Ito ang
nagbibigay sa kanya ng paggalang sa sarili.
Mahalagang malaman mo ang iyong mga hilig dahil
palatandaan ang mga ito ng mga uri ng trabaho na
magbibigay ng kasiyahan at kaganapan sa iyo bilang tao.
8. Paglalapat ng Aralin sa pang-araw- Paano nagbibigay ng kasiyahan sa iyo ang iyong mga hilig at Paano mo pauunlarin ang mga Hilig o Interes na iyong
araw na buhay interes? nadiskubre sa iyong sarili? Paano ito makakatulong
upang makapamili ka ng kursong iyong kukunin?

9. Pagtataya ng Aralin Matching Type (1-10 ) o kaya


Punan ang patlang (1-15 )
10. Karagdagang Gawain para sa
takdang Aralin at Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
C. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
D. Anong suliranin ang aking naranasan
na nasolusyonan sa tulong ng aking
ulong-guro at superbisor?
E. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin ni:

RIOGEL L. SANTIAGO, EdD YVETTE MARIE R. MUYCO ESPERIDION F. ORDONIO EdD


T1-Edukasyon sa Pagpapakatao Edukasyon sa Pagpapakatao Coordinator Punung- Guro IV

GRADE 7 to 10 Paaralan Gordon Heights National High Baitang/Antas 7


DAILY LESSON LOG School
(Pang-araw-araw na Guro RIOGEL L. SANTIAGO, Asignatura EDUKASYON SA
Talang Pagtuturo) EdD PAGPAPAKATAO
Petsa Oktubre 17-21, 2022 Markahan UNANG MARKAHAN

PETSA Oktubre 17 Oktubre 18 Oktubre 19 Oktubre 20 Oktubre 21


Baitang/ Pangkat/ Oras 7-EJ Obiena (6:15-7:15) 7-EJ Obiena (6:15-7:15) 7-Patience(7:15-8:15) 7-Humility (6:15-7:15)
7-Humility (7:15-8:15) 7-Love (7:15-8:15) 7-Love (8:15-9:15)
7-Fidelity (9:30-10:30) 7-Patience (8:15-9:15)
7-Fidelity (11:30-12:30)
UNANG SESYON IKALAWANG SESYON
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga hilig Naipamamalas ng mag-aaral ang pag unawa sa mga hilig

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop para sa Naisasagawa ng mag-aaral ang mga gawaing angkop para sa
pagpapaunlad ng kanyang mga hilig pagpapaunlad ng kanyang mga hilig
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto NaipaliLiwanag na ang pagpapaunlad ng mga hilig ay makatutulong Naisasagawa ang mga gawaing angkop sa
sa pagtupad ng mga tungkulin, paghahanda tungo sa pagpili ng pagpapaunlad ng kanyang mga hilig.
propesyon, kursong
akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo o
hanapbuhay, pagtulong sa kapwa at paglilingkod sa
pamayanan
D. Mga Tiyak na Layunin Nakapagbibigay ng mga kilalang tao sa iba’t-ibang larangan Naipapakita ang angkop na hilig sa pamamagitan ng
Natatalakay ang pagpapaunlad ng hilig at bagay kung bakit ito pagsasagawa ng napiling gawain
makatutulong
II. NILALAMAN PAG-UNLAD NG HILIG: PAGLAWAK NG TUNGKULIN

III. KAGAMITANG PANTURO


1. Sanggunian ESP 7 Gabay ng Guro: ESP 7 Gabay ng Guro:
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang pang EsP 7 Modyul ng Mag-aaral: ESP 7 Gabay ng Guro:
mag-aaral
3. Mga pahina mula sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning Resource

Iba pang kagamitang panturo Laptop, TV, microphone, speaker, cut-outs ng mga larawan Manila paper, microphone, speaker, laptop, hand out ng
ng mga hilig, tape RIASEC Test, Activity worksheet para sa puzzle Maze

IV. PAMAMARAAN

1. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Ang mga mag-aaral ay kukuha ng ¼ na papel upang tukuyin Iisa isahin ang mga bagay na makatutulong kung bakit
pagsisimula sa bagong aralin ang talento na sumasaklaw sa mga sumusunod na larawan kailangang paunlarin ang hilig o interes
batay sa Multiple Intelligences ni Howard Gardner.
1. 4.

Bodily-kinesthetic musical/rhythmic

2. 5.

Naturalist visual/spatial

3.

Logical-mathematical

2. Paghahabi sa layunin ng aralin Ang guro ay magpapakita ng video mula sa Activity: Word Maze Puzzle:
https://www.youtube.com/watch?v=Aj46voxYi6k na tampok Hanapin ang mga salitang may kaugnayan sa HILIG
si Moira dela Torre sa pagsali ng The Voice na siyang naging
daan upang maging sikat ngayon sa larangan ng pagkanta
upang maiugnay na ang mga bagay na nais nating ginagawa
ay maaaring maging paraan upang ang isang tao ay maging
masaya sa kanyang ginagawa at maaari rin itong maging
hanapbuhay niya balang araw.
3. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ang guro ay magpapakita ng larawan ni Manny Pacquiao, Activity: RIASEC Test
bagong aralin Bruno Mars at Niana Guerrero upang maipaliwanag na bata Panuto: Alin sa mga hilig na ito ang gusting gusto mong
pa lamang sila, ay hilig na nila ang larangan na kanilang gawin? TUkuyin ang mga ito sa pamamagitan ng pag-
pinasok sa ngayon. itim sa mga bilog ng bilang ng mga gawaing gusto mong
gawin.
4. Pagtalakay sa bagong konsepto at Activity: Busy Yarn? (Experiential Learning) Pag-uulat/ Pagsasagawa ng DIFFERENTIATED
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Panuto: Sa iyong kuwaderno, isulat ang limang gawain na ACTIVITIES
gusto at kinagigiliwan mong gawin sa iyong libreng oras. A. Pagluluto
Iranggo ang mga ito mula sa iyong pinakagusto (5) hanggang Bumuo ng isang recipe ng iyong paboritong putahe na
sa pinakahuli mong gusto (1). Maaaring ginagawa mo ito sa nais lutuin. Sa ibaba
inyong tahanan, paaralan, o pamanayan. Pagkatapos ay ng recipe, ipaliwanag kung bakit ito ang iyong napili.
sagutin ang mga sumusunod na tanong: B. Paghahalaman
1. Alin sa mga gawaing nilista mo ang madalas mong Itala ang mga tanim mong halaman sa iyong bakuran.
ginagawa? Isulat sa ibaba nito
2. Ano ang nararamdaman mo kapag ginagawa mo ang ang mga kapakinabangang dulot nito.
mga ito? Bakit? C. Pag-awit
3. Nahirapan ka ba sa pagraranggo? Ipaliwanag. Isulat mo ang mga awitin na nais mong pakinggan o
May kaugnayan ba ang iyong mga hilig sa mga gawaing kantahin. Ilahad rin kung
gusto mong gawin o lagi mong ginagawa? Ipaliwanag. bakit ito ang napili mo?
D. Pagguhit
Tanong: Batay sa mga halimbawang, paano mo bibigyang Iguhit kung paano mo nakikita ang iyong sarili sampung
pakahulugan ang salitang “hilig”? (Ang guro ay magtatawag taon mula ngayon.
ng mga bata na nasi magbigay ng kanilang sagot tungkol sa Ipaliwanag.
salitang hilig.” E. Pagsulat
Bumuo ng isang komposisyon tungkol sa iyong
Binigyang diin ni Daily (2018) na ang ang hilig ay pangarap sa buhay. Ilahad
pagkagusto natin sa mga partikular na uri ng gawain. ang mga hakbangin na iyong gagawin upang makamit
ito.
Ipinaliwanag nila Morse et al. (2021) na ang isang tao ay
masaya kapag nagagawa niya ang kanyang hilig dahil gusto
niya ito at palagi niya itong ginagawa, samantalang ayon kay
Samantaria (2006), nagagabayan ka ng mga bagay na iyong
pinapahalagahan na siyang makakatulong sa iyong pag-unlad.

Idinagdag pa nila Abenoja et al. (2019) na may kaugnayan


Rubriks
ang hilig sa pipiliing kurso o track sa Senior High School
(Pagpapahapyaw sa Homeroom Guidance Program bilang
integrasyon).

Karagdagan pa dito, sa masusing pag-aaral na ginawa ni


McCabe (2021), ang mga hilig ay maaaring makatulong sa
pagpapaunlad ng ating mental health. (Integrasyon sa
talakayan sa Health, “Dimensions of Holistic Health”)
5. Pagtalakay sa bagong konsepto Activity: Puzzle Me(Gamification Strategy) Activity: Mga KInahihiligang Asignatura
at paglalahad ng bagong kasanayan#2 Panuto: Ang klase ay hahatiin at igugrupo sa sampung Panuto: Gamit ang panukat (scale) mula sa 5
pangkat. Ang bawat grupo ay bubunot ng numero na siyang (pinakagusto) hanggang sa 1 (hindi masyadong gusto),
kumakatawan sa jigsaw puzzle na bubuuin. Gamit ang kagyan ng tsek ang kolum na may bilang na
batayang libro sa pahina 66-67, matapos mabuo ang larawan nagpapahayag ng antas ng iyong pagkagusto sa
ay tutukuyin ng grupo kung anong larangan ng hilig ang asignatura.
kanilang nabuong larawan at ididikit sa pisara sa harapan. Sa
punto ng talakayan, tutukuyin ng mga mag-aaral ang larangan
ng hilig ng bawat larawan.

6. Paglilinang sa Kabihasaan(tungo sa Malayang Talakayan (Inquiry-Based) Malayang Talakayan


Formative Test)
1. Mga Larangan ng Hilig RIASEC

Realistic – Mga taong magaling sa mga gawing gamit


ang makina o mga gawing pang atleta

Investigative – Mga taong nais magmasid, matuto,


magsuri, at lumutas ng mga problema

Artistic – Mga taong mas pipiliing magtrabaho sa


Mechanical – nasisiyahan sa paggamit ng mga kagamitan organisasyong walang masyadong istraktura kung saan
(tools) magagamit nila ang kanilang pagkamalikhain

Social – Mga taong nais gumawa kasama ang iba, mang


impluwensiya, manghikayat, manguna o maging lider ng
isang organisasyon na may iisang tunguhin

Enterprising – Mga taong nais gumawa kasama ang iba;


may kakayahang mamuno at impluwensiyahan ang iba
upang makamit ang mga tunguhin ng organisasyon at
maiangat ang antas ng kabuhayan

Social Services – Nasisiyahang tumulong sa ibang tao Conventional – Mga taong nasi gumawa gamit ang mga
datos, mas gustong magtrabaho sa organisasyong may
istraktura o may sistemang sinusunod at malinaw ang
mga inaasahan sa kanila.
Outdoor – Nasisiyahan sa mga gawaing panlabas

Scientific – Nasisiyahan sa pagtuklas ng mga bagong


kaalaman, pagdisenyo at pag-imbento ng mga bagay at
produkto
(Ang guro ay magpapakita ng mga larawan ng pinoy na
nakilala sa mga imbensyon)

Artistic – Nagiging malikhain at nasisiyahan sa pagdidisenyo


ng mga bagay
(Bilang pag-uugnay sa Buwan ng mga Katutubo, ang guro ay
magpapakita ng larawan ni Wang-Od, na nakilala sa
larangan ng paglalagay ng tattoo na isang uri ng sining.)
Persuasive – Nahihikayat at nasisiyahan sa pakikipag-
ugnayan sa ibang tao.

Computational – nasisiyahang gumawa gamit ang bilang o


numero (mag kaugnayan sa Math)

Musical – nasisiyahan sa pakikinig o paglikha ng awit o


pagtugtog (MAPEH)
(Maaaring bigyang diin ang mga kapuwa natin na may
kapansanan ngunit hindi hadlang ito sa pagkakaroon nila ng
talento)
Literary – nasisiyahan sa pagbabasa at pagsusulat ng mga
akdang pampanitikan (May kaugnayan sa English at Filipino)

Clerical – Nasisiyahan sa paggawa ng mga gawaing pang-


opisina

PInatunayan nila Harackiewicz et al. (2016) na mahalagang


matukoy ang larangan ng hilig na angkop sa iyong upang
maging epektibo ang larangan na iyong papasukin sa
hinaharap.

2. Tuon ng Hilig – Pinatunayan ni Rachmawati (2018)


na ang tuon ng hilig ang magpapatibay at
magpapalalim sa mga hilig natin sa ating buhay.

Pag-awit
A. Tuon sa Tao (May kinalaman sa Tao)
Pagtuturo sa iyong kaibigan ng mga tamang
pamamaraan sa pagkanta.
B. Tuon sa mga Datos (May kinalaman sa mga
katotohanan, records, files, numero, detalye)
Pagtsetsek kung wasto ang pamamaraan ng pag-awit
C. Tuon sa mga Bagay (Gamit ang mga kagamitan at
mga makina)
Paggamit ng Musical Instruments na ilalapat sa pag-
awit
D. Tuon sa Ideya (Pag-iisip at pag-oorganisa ng mga
ideya)
Pagsubok ng mga pamamaraan upang makaawit ng
maayos

7. Paglalahat ng Aralin Activity: 3-2-1 Strategy Activity: 3-2-1 Strategy


Panuto: Sa iyong kuwaderno, sagutin ang mga sumusunod: Panuto: Sa iyong kuwaderno, sagutin ang mga
sumusunod:
Tatlong (3) bagay na natutunan mo sa klase
Dalawang (2) salita na may kaugnayan sa hilig Tatlong (3) bagay na natutunan mo sa klase
Isang (1) katanungan na nais mong mabigyan ng kasagutan na Dalawang (2) salita na may kaugnayan sa aralin natin
may kaugnayan sa aralin ngayon
Isang (1) katanungan na nais mong mabigyan ng
kasagutan na may kaugnayan sa aralin
8. Paglalapat ng Aralin sa pang-araw- Reflective-based Reflective-based
araw na buhay Sagutin ang mga sumusunod na tanong: Sagutin ang mga sumusunod na tanong:
1. Sa iyong simpleng pamamaraan, paano mo 1. Sa iyong simpleng pamamaraan, paano mo
mapapaunlad ang iyong sarili sa larangan ng iyong mapapaunlad ang iyong sarili sa mga
mga hilig? Magbigay ng limang pamamaraan. asignaturang binigyan mo ng mababang
2. Anu- anong mga pagpapahalaga ang nalinang sa iyo panukat? Magbigay ng limang pamamaraan.
gamit ang iyong mga hilig? Anu- anong mga pagpapahalaga ang nalinang sa iyo
hinggil sa ating aralin?
9. Pagtataya ng Aralin I. Panuto: Isulat sa iyong kuwaderno, tukuyin kung ang mga Pagbibigay ng puntos sa isinagawang differentiated
sumusunod na pangungusap ay TAMA o MALI (5 puntos). activities

______1. Ang hilig ay maaaring maging basehan ng ating


pipiliing kurso o track sa Senior High School.

______2. May limang (5) tuon ang hilig.

______3. Ang larangang outdoor ay tumutukoy sa mga


gawaing panlabas.
______4. Kasiya siya para sa isang tao ang pagsasagawa niya
ng kanyang mga hilig.

______5. Ang larangan na computational ay tumutukoy sa


mga gawaing pagtulong sa ibang tao.

II. Sa pamamagitan ng dalawang pangungusap, tukuyin kung


saang larangan ka ng hilig napapabilang at ipaliwanag ang
iyong sagot.

Pamantayan:
5 puntos – naipaliwanag ng mabuti ang sagot sa pamamagitan
ng pangungusap.
4 puntos – naipaliwanag ang sagot sa pamamagitan ng
dalawang pangungusap.
3 puntos – naipaliwanag ng bahagya ang sagot sa
pamamagitan ng dalawang pangungusap.
2 puntos - naipaliwanag ang sagot sa pamamagitan ng isang
pangungusap.
1 puntos – hindi naipaliwanag ng maayos ang sagot sa
itinalang isa o dalawang pangungusap.
0 puntos – walang pangungusap na naitala.

10. Karagdagang Gawain para sa Takdang Aralin: Takdang Aralin:


takdang Aralin at Remediation 1. Sagutan sa kuwaderno ang “RIASEC Inventory” na 1. Kopyahin at sagutan sa kuwaderno ang Gawain
makikita sa pahina 61-63 ng Batayang Aklat ng 6 sa pahina 81 ng iyong Batayang Aklat ng EsP
Edukasyon sa Pagpapakatao 7. 7 “Tsart ng Pagpapaunlad ng AKing Mga
2. Sa isang bond paper, gumawa ng poster na Hilig”.
naglalarawan sa iyong hilig at tukuyin ang mga tuon 2. Kopyahin at sagutan sa kuwaderno ang Gawain
ng iyong hilig. 6 sa pahina 82 ng iyong Batayang Aklat ng EsP
7.
Pamantayan sa Paggawa ng Poster 3. Magbigay ng limang tungkulin ng isang
Rubrik para sa Paggawa Puntos Nakuhang nagbibinata / nagdadalaga na kagaya mo.
ng Gawain Puntos
Kaangkupan ng Larawan 12
Pagiging Malikhain 10
Pagtukoy sa mga Tuon ng 8
Larangan
Kabuuan 30

3. Sa paanong paraan nakakatulong sa iyo ang iyong


mga hilig?
4. Paano mo tinutuklas ang iyong mga hilig? Isa-isahin.
V. MGA TALA Mga Batayan na Hango sa Research:

Abenoja, R., Accion, N., Aguilar, J., Alcasid, M., Amoguis, A., Buraquit, D., Mama, A., Pacete, J., & Pame, J. (2019).
The Experiences of Working While Studying: A Phenomenological Study of Senior High School Students. Paper
Knowledge . Toward a Media History of Documents, 1(1), 204–219.
Ahmed, S., Ahmed, A., & Salahuddin, T. (2019). How RIASEC personality traits crystallizes occupational preferences
among adolescents: Match or mismatch. Pakistan Journal of Commerce and Social Science, 13(4), 976–996.
Daily, L. Z. (2018). Towards a definition of “hobby”: An empirical test of a proposed operational definition of the word
hobby. Journal of Occupational Science, 25(3), 368–382. https://doi.org/10.1080/14427591.2018.1463286
Harackiewicz JM, Smith JL, Priniski SJ. Interest Matters: The Importance of Promoting Interest in Education. Policy
Insights Behav Brain Sci. 2016 Oct;3(2):220-227. doi: 10.1177/2372732216655542. Epub 2016 Jun 30. PMID:
29520371; PMCID: PMC5839644.
Morse, K. F., Fine, P. A., & Friedlander, K. J. (2021). Creativity and Leisure During COVID-19: Examining the
Relationship Between Leisure Activities, Motivations, and Psychological Well-Being. Frontiers in Psychology,
12(July). https://doi.org/10.3389/fpsyg.2021.609967
Rachmawati, U. (2018). Reading Interest of Senior High School Students: a Case Study. Journal of Languages and
Language Teaching, 6(1), 17. https://doi.org/10.33394/jollt.v6i1.809

Mga Teorya ng Pagkatuto na Ginamit sa Banghay-Aralin


1. Experiential Learning - Experiential learning focuses on the idea that the best ways to learn things is by actually having
experiences.
2. Gamification Learning Theory - The gamification theory in education is that learners learn best when they are also
having fun.
3. Inquiry-based Learning Theory - Inquiry-based learning is a learning process that engages students by making real-
world connections through exploration and high-level questioning.
4. Reflective - Reflective learning typically involves looking back at something, a past experience or idea and critically
analysing the event.

VI. PAGNINILAY
1. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
2. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
3. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
4. Anong suliranin ang aking naranasan
na nasolusyonan sa tulong ng aking
ulong-guro at superbisor?
5. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin ni:

RIOGEL L. SANTIAGO, EdD YVETTE MARIE R. MUYCO MYLENE O. MAÑAGO ESPERIDION F. ORDONIO, EdD
T1-Edukasyon sa Pagpapakatao EsP Coordinator MT I, EsP Punung- Guro IV

You might also like