You are on page 1of 5

Division of San Jose

TONDOD HIGH SCHOOL


Arawang Talaan ng Aralin Guro VON JOSEPH A. DELA RAPA Baitang 7
S.Y 2022-2023

EDUKASYON SA
Petsa ng Pagtuturo Sept. 26 - 30, 2022 Asignatura
PAGPAPAKATAO
1:00 – 2:00 PM (Monday & Thursday) : Orchids
Tinuturuang Unang Panahunan
9:50 – 10:50 AM (Wednesday & Friday) : Camia Kuwarter
Seksiyon T.P. 2022-2023
10: 50 – 11: 50 AM (Thursday & Friday) : Tulip
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga inaasahang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto tungkol sa
Pangnilalaman kakayahan at kilos sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata, sa talento, kakayahan at kahinaan.
kanyang mga talento, kakayahan at kahinaan, hilig at mga tungkulin
bilang nagdadalaga/nagbibinata.
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang mga angkop na hakbang tungo sa paglinang ng apat Naisasagawa ang mga kilos tungo sa pagpapaunlad ng mga talento at
Pagganap na inaasahang kakayahan at kilos (developmental tasks) sa panahon kakayahan at paglampas sa mga kahinaan.
ng pagdadalaga o pagbibinata.
C. Mga Kasanayan sa 1. Natutukoy ang mga pagbabago sa sarili mula sa gulang na 8 o 9 1. Natutukoy ang kanyang mga talento, kakayahan gamit ang Multiple
Pagkatuto (Isulat ang hanggang sa kasalukuyan sa aspektong: Intelligences Survey Form ni Walter Mckenzie. EsP7PS-Ic-2.1
Code ng bawat kasanayan) a. Pakikipag-ugnayan (more mature relations) sa mga kasing-edad,
b. Papel sa lipunan bilang babae o lalaki, 2. Nakikilala ang teorya ng Multiple Intelligence ayon kay Howard Gardner.
c. Asal sa pakikipagkapwa at sa lipunan, at
d. Kakayahang makagawa ng maingat na pagpapasya (EsP7PS-Ia-1.1) 3. Nakapagbabahagi ng sariling pamamaraan upang mapaunlad ang talento.
4. Nakapagsusulat ng sanaysay tungkol sa sariling talento.
2. Naitatala ang mga positibong pagbabagong nagaganap sa sarili.
3. Nakapagbabahagi ng mga pagbabagong nagaganap sa sarili noon at
ngayon.
Modyul 1: Mga Angkop at Inaasahang Kakayahan at Kilos sa
II. NILALAMAN Modyul 2: Talento Mo, Tuklasin, Kilalanin at Paunlarin!
Panahon ng Pagdadalaga o Pagbibinata
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 TG p. 1-15 Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 TG p. 16-27
Guro

2.Mga Pahina sa Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 LM p. 1-34 Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 7 LM p. 35-64
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
resource
B. Iba pang Kagamitang Panturong Biswal: LCD projector, laptop, Manila paper, pentel pen,
Mga Larawan mula sa internet, Panturong Biswal: LCD projector, laptop,
Panturo bond paper
Manila paper, marker
https://www.google.com.ph/search?q=infancy&espv=2
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Tumawag ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang kasagutan 1. Gamit ang fish bowl, pabunutin ang mga mag-aaral ng mga salitang may
sa isinagawang panayam sa kanilang magulang o nakatatandang kaugnayan sa
kapatid tungkol sa mga palatandaan ng mga pagbabago sa panahon ng kahalagahan ng talento at ipaliwanag ang salitang nabunot. (Gawin sa loob
pagdadalaga o pagbibinata. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective ng 5 minuto) (Reflective Approach)
Approach) Talento
Kakayahan
Talino
Pagpapahalaga
B. Paghahabi sa layunin A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang mga layunin ng aralin.
ng aralin aralin. 1. Natutukoy ang kanyang mga talento, kakayahan gamit ang Multiple
1. Natatanggap ang mga pagbabagong nagaganap sa sarili sa panahon Intelligences Survey Form ni Walter Mckenzie.
ng pagdadalaga at 2. Nakikilala ang teorya ng Multiple Intelligence ayon kay Howard Gardner.
pagbibinata. 3. Nakapagbabahagi ng sariling pamamaraan upang mapaunlad ang talento.
2. Natutukoy ang mga palatandaan ng pag-unlad sa panahon ng 4. Nakapagsusulat ng sanaysay tungkol sa sariling talento.
pagdadalaga o pagbibinata.
3. Naisasadula ang mga pagbabagong nagaganap sa sarili sa panahon B. Tingnan ang bawat larawan sa powerpoint presentation. Tukuyin ang
ng pagdadalaga o propesyong ipinakikita at ibigay ang katangian ng bawat indibidwal. (Gawin
pagbibinata. sa loob ng 5 minuto) (Integrative Approach)
B. Pangkatin ang klase sa limang grupo, buuin ang puzzle ng mga
larawang ibibigay ng guro na may kaugnayan sa pagtanda ng tao.
Pagsunud-sunurin ang mga nabuong larawan ayon sa panahon ng
pagtanda. Sagutin ang mga tanong: (Gawin sa loob ng 5 minuto)
(Collaborative Approach)
1. Nasaang panahon ka na ng iyong pagkatao?
2. Bakit mo nasabing angkop ka sa napiling panahon?
3. Ano ang iyong mga palatandaang nagpapakitang ikaw ay nasa
ganitong panahon ng iyong pagkatao?

C. Pag-uugnay ng mga Gamit ang kasalukuyang grupo, ibibigay ng guro ang mga strip of LM. pg. 29-31
halimbawa sa bagong papers na may nakasulat na mga palatandaan ng pag-unlad sa
aralin panahon ng pagdadalaga o pagbibinata, ikategorya kung ang mga ito
ay nabibilang sa pangkaisipan, panlipunan, pandamdamin o moral.
Lagyan ng tsek kung ang mga palatandaan ay positibo at ekis kung
negatibo. Gawin ito gamit ang Manila paper. (Gawin sa loob ng 10
minuto) (Constructivist/Collaborative Approach)
Pangkaisipan Panlipunan Pandamdamin Moral
____________ _____________ _______________ ______________
D. Pagtalakay ng bagong Sa pamamagitan ng PowerPoint presentation, tatalakayin ng guro ang Gamit ang PowerPoint presentation, tatalakayin ng guro ang iba’t ibang uri
konsepto at paglalahad ng mga palatandaan ng pag-unlad sa panahon ng pagdadalaga o ng Multiple Intelligences ayon kay Howard Gardner. (Gawin sa loob ng 10
bagong kasanayan #1 pagbibinata sa mga aspetong pangkaisipan, panlipunan, pandamdamin minuto) (Integrative Approach)
at moral. Balikan ang nakaraang gawain at sagutan ang sumusunod.
(Gawin sa loob ng 10 minuto) (Integrative Approach)
1. Alin sa mga palatandaan ang sa palagay mo ay naglalarawan sa iyo?
2. Ilang palatandaan ang naglalarawan sa iyo sa bawat aspeto?

Mga Palatandaan ng Pag-unlad sa Panahon ng Pagdadalaga o


Pagbibinata sa Iba’t ibang Aspeto
E. Pagtalakay ng bagong Sabihin ng guro ang kaisipang nasa ibaba at ipanood ang pelikulang Ipasulat ang kabuuang bilang na nakuha ng mag-aaral sa bawat kategorya
konsepto at paglalahad ng Alice in Wonderland (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Reflective sa bar graph na nasa ibaba. (Gawin sa loob ng 5 minuto)
bagong kasanayan #2 Approach) (Integrative/Constructivist Approach)
Pamilyar ka ba sa kuwentong Alice in Wonderland? Isa itong popular na
kuwentong isinulat ni Lewis Caroll noong 1865 at ginawang animated
film ni Walt Disney at nitong huli’y ginawang pelikula ng Direktor na si
Tim Burton. Bagama’t ito ay isang kuwentong pantasya, napapailalim
sa kuwentong ito ang tungkol sa mga pagbabago sa buhay ni Alice
bilang nagdadalaga.
F. Paglinang sa Kabihasaan Sagutan ang sumusunod na katanungan mula sa kuwento. (Gawin sa Batay sa nakaraang gawain, sagutan ang sumusunod na katanungan. Isulat
(Tungo sa Formative loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) ang mga sagot sa notbuk. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
Assessment) 1. Ano ang tema ng kuwento? Approach)
2. Ipaliwanag ang kahalagahan ng bawat karakter sa kuwentong may 1. Ayon sa resulta, ano ang natuklasan mo tungkol sa iyong sarili?
kaugnayan sa pagdadalaga 2. Naaayon ba sa iyong inaasahan ang iyong mga natuklasang kakayahan?
ni Alice. Ipaliwanag.
a. Chesire Cat 3. Nasiyahan ka ba sa iyong natuklasan? Ipaliwanag.
b. Mad Hatter 4. Angkop ba sa kursong akademiko o teknikal-bokasyonal na nais mong
c. Catterpilar pag- aralan ang iyong angking kakayahan?
d. Queen of Hearts
3. Tukuyin kung ano-ano ang palatandaan ng pag-unlad na iyong
makikita kay Alice na isang
nagdadalaga. Ipaliwanag ang mga ito.
4. Paano natagpuan ni Alice ang kanyang sarili?
5. Makatutulong kaya sa iyo bilang isang nagdadalaga o nagbibinata
ang paglinang sa mga
inaasahang kakayahan at kilos (developmental tasks)? Ipaliwanag. Sa
paanong paraan mo ito
lilinangin?
G. Paglalapat ng aralin sa Gamit ang kasalukuyang grupo, bumuo ng isang konseptong Pangkatin ang klase sa limang grupo. Bigyan ang bawat pangkat ng Manila
pang-araw-araw na buhay nagpapakita ng mga palatandaan ng pag-unlad sa panahon ng paper at isulat ang kasagutan sa mga patlang. Pumili ng isang mag-uulat.
pagdadalaga o pagbibinata. Humanda sa pagsasadula ng inyong (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Collaborative Approach)
konsepto sa unahan ng klase. (Gawin sa loob ng 10 minuto) Magtala ng mga pansariling pamamaraan ng pagpapaunlad sa talento.
(Constructivist/Collaborative Approach) 1. ________________________________
Kraytirya: 2. ________________________________
Makatotohanang pagganap 50% 3. ________________________________
Orihinalidad 25% 4. ________________________________
Presensya sa Entablado 15% 5. ________________________________
Kabuuang Dating 10%

Kabuuan 100%
H. Paglalahat ng Aralin Bahagi ng pag-iwan sa daigdig ng kamusmusan ang pagsalubong at Ang Multiple Intelligence Survey na ito ni MCkenzie ay nakabatay sa teorya
pagyakap sa mga tungkulin at pananagutang inaasahan sa isang ni Howard Gardner na “Multiple Intelligences”. Ayon sa teoryang ito, ang
kabataan. Ang mga inaasahang kakayahan at kilos ay maaaring totoo o mas angkop na tanong ay “ Ano ang iyong talino?” At hindi, “Gaano ka
naglalarawan sa kanila ngunit ang ilan sa mga palatandaang ito ay hindi katalino?”. Ayon kay Gardner, bagama’t lahat ng tao ay may angking likas
nila dapat gawin o ipamalas. na kakayahan, iba’t iba ang kanilang talino o talento. Ang mga ito ay:
1. Visual Spatial
2. Verbal/Linguistic
3. Mathematical/Logical
4. Bodily/Kinesthetic
5. Musical/Rhythmic
6. Intrapersonal
7. Interpersonal
8. Naturalist
9. Existential
I. Pagtataya ng Aralin Itala ang mga palatandaang sa palagay mo’y hindi mo pa tinataglay at Sumulat ng sanaysay na binubuo ng lima o higit pang pangungusap tungkol
ano ang iyong gagawin upang makamit ang mga ito at mas mapaunlad sa Ako at ang Aking Talento. (Gawin sa loob ng 5 minuto.) (Constructivist
pa ang iyong sarili. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach) Approach)
Kraytirya:
Mga Palatandaan ng Pag-unlad na nais Makamit: Nilalaman 50 %
Ang Aking Gagawin Mula Ngayon: Angkop sa Paksa 25%
Orihinalidad 15%
Kalinisan 10%

Kabuuan: 100%

J. Karagdagang Gawain Basahin ang sanaysay tungkol sa mga inaasahang kakayahan at kilos Magsaliksik sa internet o gumupit ng larawan sa diyaryo/lumang magazine
para sa takdang-aralin at sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata. Isulat ang mahahalagang ng mga propesyong angkop sa Multiple Intelligences ni Howard
remediation impormasyong sa iyong palagay ay makatutulong sa talakayan. (LM, Gardner.Isulat ang angkop na talent ng bawat isa. Ipapasa sa guro sa
pahina 15-20) susunod na pagkikita.

IV. MGA TALA


A. Bilang ng mag-aaral na 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____
nakakuha ng 80% sa 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____
pagtaya 7-TULIP _____ 7-TULIP _____ 7-TULIP _____ 7-TULIP _____
B. Bilang ng mag-aaral na
7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____
nangangailangan ng iba
7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____
pang Gawain para sa 7-TULIP _____ 7-TULIP _____ 7-TULIP _____ 7-TULIP _____
remediation
C. Nakatulong ba ang
7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____
remedial? Bilang ng mag-
7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____
aaral na nakaunawa sa 7-TULIP _____ 7-TULIP _____ 7-TULIP _____ 7-TULIP _____
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____ 7-ORCHIDS _____
na magpapatuloy sa 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____ 7-CAMIA _____
remediation? 7-TULIP _____ 7-TULIP _____ 7-TULIP _____ 7-TULIP _____
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
nararanasan na solusyunan
sa tulong ng aking Ulong-
guro at Punong-guro
/Superbisor
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro.

Inihanda: Binigyang-pansin: Tinunghayan:

VON JOSEPH A. DELA RAPA LEANDRO DAVID C. CACERO ROSANA A. BOTE


Guro I OIC - Ulong-guro Punong-guro II

You might also like