You are on page 1of 40

Pagtuturo at pagtataya ng

makrong kasanayang pangwika


Balik-aral:
Makrong kasanayang pakikinig
“smart”
Pagbuo ng layunin
Suriin ang mga sumusunod na
layunin:
Paula Dimaculangan
1. Nasusuri ng maayos ang mga napakinggang akda.
2. Nakagagawa ng maikling pahayag batay sa
napakinggan na aralin.
3. Nabibigyang kahulugan ang mga salita ayon sa
tinalakay sa klase.
4. Nalalaman ang damdamin sa isang paksa kapag
ito'y napakinggan.
5. Maisusulat ang mahahalagang nangyari batay sa
narinig na maikling kwento.
Julie Ann B. Cunanan
1. Naibibigay ang tema ng tulang napakinggan.
2. Natutukoy ang mga tauhan sa kwentong
napakinggan.
3. Nakapagbibigay ng opinyon patungkol sa
napakinggan.
4. Nauunawaan ang nilalaman ng napakinggan.
5. Nakapagbabahagi ng impormasyon o kaalaman
batay sa napakinggan.
Abegail Azuelo
1. Nakikilala ang bawat uri ng paksang napakinggan
2. Nakasusulat ng halimbawa hinggil sa paksang
narinig
3. Nakalalahok sa talakayan gamit ang mga uri ng
paksang narinig
4.Naibibigay ang sariling paliwanag ayon sa paksang
napakinggan
5. Nakabubuo ng makabuluhang pangungusap batay
sa paksang napakinggan
Michael De Leon
1. Napapahalagahan ang paksang napakinggan batay
sa tinalakay.
2. Nakapagbibigay ng halimbawa batay sa
napakinggan.
3. Nakabubuo ng saloobin sa kwentong
napakinggan.
4. Nakikilala ang paksang narinig.
5. Nakasusulat ng isang sanaysay ayon sa
napakinggang maikling kwento.
Ellaine Pablo
1.Napalalawak ang kaisipan sa pagsulat ng isang
magandang wakas sa isang kwento.
2.Nailalahad ang nais iparating na mensahe ng
napakinggang kwento.
3.Nakapagbibigay ng opinion sa nangyari sa tauhan sa
kwento.
4.Natutukoy ang nararamdaman ng pangunahing tauhan
sa kwento.
5.Nakagagawa ng isang kwento na mayroong sariling
opinion at mabisang wakas.
Angelica Dela Cruz
1. Nakapagtatala ng mga nabanggit na tauhan sa
kwentong narinig.
2. Nakapagbibigay ng angkop na pamagat sa tulang
napakinggan.
3. Nakapagbubuod ng kwentong napakinggan.
4. Natutukoy ang pagkakaiba ng mga tauhan sa
pinakinggang maikling kwento.
5. Nakaguguhit ng lugar na inilarawan sa pabulang
napakinggan.
Jonalyn Rarugal
1. Nakapagguguhit ng isang pangyayari sa tulang
napakinggan.
2. Natutukoy ang mga tauhan at lugar ng pinang-yarihan
ng kwentong napakinggan.
3. Naibabahagi sa klase ang natutunan sa kuwentong
napakinggan.
4. Nakapaglalahad ng damdamin na naaayon sa
napakinggang kuwento.
5. Nabubuod ang kuwentong napakinggan.
Rhea Sevilla
1.Nakakapagtala ng isang pangyayari sa nobelang
napakinggan.
2. Nakakapagtala ng pinang-yarihan sa nobelang
napakinggan.
3. Nakakapagbigay ng isang natutunan sa nobelang
napakinggan.
4. Natutukoy ang damdamin ng isang nobelang
napakinggan.
5. Nakakasulat ng maikling sanaysay ayon sa nobelang
napakinggan.
Ferdinand J OmidoOct 12
1. Nakapagbibigay ng ilang kaganapan mula sa kwentong
napakinggan.
2. Nailalarawan ang tauhan sa kwentong napakinggan.
3. Nakapagbabahagi ng aral mula sa kwentong
napakinggan.
4.Nasusuri ang uri ng tauhan sa kwentong napakinggan.
5. Nakapagbibigay ng angkop na pamagat sa kwentong
napakinggan.
Wenz-Kyle Sabado
1.Nakapagguguhit ng isang pangyayari sa kwentong
napakinggan.
2.Naibabahagi sa klase ang natutohan sa tulang
napakinggan.
3.Natutukoy ang mga tauhan sa tekstong napakinggan.
4.Naisusulat ang mga tauhan ukol sa kwentong
napakinggan.
5.Naisasabuhay ang mga ugali ukol sa kwentong
napakinggan.
Rhea Almanzor
1. Naibabahagi sa iba ang mga pangyayaring naganap sa
kwentong napakinggan.
2. Nakapagbibigay ng saloobin sa kwentong napakinggan.
3. Nauunawaan ang nilalaman ng kwentong napakinggan.
4. Nakapaglalahad ng damdamin ng mga tauhan sa
kwentong napakinggan.
5. Nakakasulat ng maikling teksto ayon sa kwentong
napakinggan.
Joshua Rogador
1. Nabibigyang kahulugan ang mga salitang narinig batay
sa paraan ng pagsasalita
2. Naibibigkas ang tula nang maayos at makabuluhan
3. Naipapahayag ang pagkalinga sa kalikasan
4.Natutukoy ang mga mahahalagang detalye o pangyayari
sa akdang napakinggan
5. Nakapagbibigay ng sariling opinion o pananaw batay sa
naging pagpapasya
Babylyn Morallos
1. Natutukoy ang emosyon ng mga tauhan sa
napakinggang kwento
2. Naipapahayag ng wasto ang mga salita ayon sa
emosyon ng tauhan sa kwento.
3. Nakakapagbigay ng sariling opinyon at saloobin mula sa
sanaysay na pinakingan
4. Nabibigyang kahulugan Ang mga salitang narinig batay
sa paraan ng pagsasalita. E. Naisasagawa ng wasto ang
mga hakbang sa panutong napakinggan
I. Layunin:
II. Paksang Aralin:
III. Mga Kagamitan:
IV. Panimulang Gawain:
Panalangin
Pagbati sa mga Mag-aaral
Pagtatala ng Liban
V. Pagganyak:
VI. Paghawan ng Sagabal:
VII. Pagkikinig sa Teksto:
VIII. Pagtalakay sa Aralin:
IX. PAGLALAPAT:
X. Paglalahat:
XI. Pagtataya:
XII. Takdang Aralin:
5 mins. break
(SPEC 4)
1st Semester A.Y. 2020-2021
beED 2 (FILIPINO)

ADAM HELSON G. ELARDO


GURO
PAKSANG ARALIN: ALFONSO O. SANTIAGO
(MAKABAGONG BALARILANG FILIPINO, 2003)
 MGA BAHAGI NG PANANALITA
 ANALOHIYA (ANALOGY) / PALASURIAN A. MGA SALITANG PANGNILALAMAN
 ANG PANG-ANGKOP AT PANTUKOY (CONTENT WORDS)
1. MGA NOMINAL
A. PANGNGALAN
B. PANGHALIP
LOPE K. SANTOS 2. PANDIWA
1. PANGNGALAN 3. MGA PANURING
2. PANGHALIP A. PANG-URI
B. PANG-ABAY
3. PANDIWA (AY)
4. PANG-URI B. MGA SALITANG PANGKAYARIAN
5. PANG-ABAY (FUNCTION WORDS)
2. MGA PANG-UGNAY
6. PANGATNIG A. PANGATNIG
7. PANG-ANGKOP B. PANG-ANGKOP
8. PANG-UKOL C. PANG-UKOL
2. MGA PANANDA
9. PANTUKOY A. PANTUKOY
10. PANDAMDAM B. PANGAWING
pang-angkop ang Katagang nag-uugnay sa panuring
at tinuturingan. (na, ng, g)

HALIMBAWA:
(a) Kapág ang unang salitá’y
nagtatapós sa katinig,
• masipag na tao
máliban sa n, anyóng na ang
ginagamit, at isinusulat nang • tamád na kalabáw
hiwaláy. • pag-ibig na nabigô
• sumusulat na madalás
Mga pang-angkop
1. na, ng, g

(b) Kapág ang hulíng titik ng


HALIMBAWA:
unang salitâ ay patinig, • masayáng mukhâ
anyóng ng ang ginagamit, na • ugaling pangit
ikinakabít sa hulihán ng • nagsásalitáng mag-isá
tinurang salitâ.
• tayong mga pilipino
Mga pang-angkop
1. na, ng, g
HALIMBAWA:
• mahinahong magsalitâ
(k) Kapág katinig n ang
• bayang magiting
hulíng titik, anyóng g ang
ikinakabit. • nagpápayamang totoó
• ang aking kabuhayang
marálitâ
NGUNIT….
(a) Sa banayad na pagsasalitâ o paultul-utól na
pananalumpatì, naaaring masabi ang ganitó:

HALIMBAWA:
huwág kayóng mag-alaala na bakâ dî ko gawín ang inyóng
bilin kahit alín na máibigan mo, ibibigáy ko.
(b) Kung ang una sa dalawáng salitâ, lalò na sa
dalawáng parirala o pangungusap, ay may kuwít,
dilì kayá’y may kauntíng tigil o hakdáw na talagá
ang pagsasalitâ. Halimbawà:

HALIMBAWA:
hindî itó panahón, na maaaring aksayahín sa mga waláng
kawawaang panukalà.
(k) Sa túluyang pagsasaysáy, kapág may-
kahabaan ang mga pangungusap.

HALIMBAWA:
bakit ninyó hiníhingi’t pinagpípilitan na maniwalà kamí sa
inyó habang panahón?
(d) Sa tulâ, kung tumatamà sa yugtuan o
tugmaan ang paghihiwaláy ng dalawáng salitâ,
parirala o pangungusap

kayóng nagsasabi na dî namin kaya


ang pagsasarili na lagì nang pita,
ay nakakátawá!
ANG MGA
PANTUKOY
Tinatawag na pantukoy
ang mga katagáng HALIMBAWA:
ginagamit sa • si Balagtás
pangungusap, upáng • sina Burgos, Rizal at
tukuyin ang tao, lunán, Bonifacio
bagay o pangyayaring • awit ni Francisco
binabanggít o ibig Baltazar
ipakikila ng nagsásalitâ.
DALAWANG PANGKALAHATANG
URI:
URI ISAHAN MARAMIHAN
si sina
1. PANTANGING
ni nina
NGALAN NG TAO
kay kina
2. ang
ang mga
PAMBALANANG sa
sa mga
BAGAY
APAT NA KAUKUKULAn NG
KAUKULA PANTUKOY:
GAMIT HALIMBAWA
N
ginagamit kung tinuturól o si Balagtas
1. binabanggít nang tíyakan sina Rizal
PALAGYO ang pangalan ng tao o ng ang Filipinas
bagay na pinag-úusapan. ang mga tao

TANONG: Maari bang magkaroon ng pantukoy


na palagyo sa isang pangungusap?
Halimbawa:
…kung ang ikalawá’y bilang paliwanag sa unang
salita o parirala.
si Balagtás ang may-kathâ ng “Florante at Laura”

siná Bonifacio ang nangagtatág ng Katipunan

mga kastilà ang nakapamahalà sa Pilipinas nang


may 350 taón
Halimbawa:
…kung ang ikalawá ay isáng pamagát o palayaw
sa unang salita o parirala.
si Hesús, ang Mánanakop

si Alehandro, ang Dakilà

si Rizal, ang Martir sa Bagumbayan


APAT NA KAUKUKULAn NG
PANTUKOY:
KAUKULA
GAMIT HALIMBAWA
N
—ay ginagamit sa • bahay ni Rizal
pagpapakilala ng isáng • kasaysayan niná
taong may-arì, o isáng Parì Burgos
2. PAARI bagay o gáwaing ari ng • liwanag ng Araw
sinumán, o náuukol sa • dugô ng mga
anumán. Bayani
Maari rin na…
HALIMBAWA
bahay ni Rizal kay Rizal na bahay
kasaysayan niná Parì kiná Parì Burgos na
Burgos kasaysayan
liwanag ng Araw sa araw na liwanag
dugô ng mga Bayani sa mga Bayaning dugô
Suriin:
HANAY A HANAY B
Kay Rizal na bahay si Pepe ay nag-abót ng bulaklák
kay Marya
kiná Parì Burgos na kasaysayan naghalughóg ang mga
guwaridya sibíl kiná Sisa
sa araw na liwanag bíbilí akó ng sapatos pará kay
Nene
sa mga Bayaning dugô mag-uwî ka ng tanikalâ pará sa
aso
APAT NA KAUKUKULAn NG
PANTUKOY:
KAUKULA
GAMIT HALIMBAWA
N
ginagamit namán • si Pepe ay nag-abót ng
sa pagpapakilala bulaklák kay Marya
ng • naghalughóg ang mga
3. pinagkukunan, guwaridya sibíl kiná
Sisa
PALAYON pagbibigyán o • bíbilí akó ng sapatos
pinaglálaanán ng pará kay Nene
mga bagay na • mag-uwî ka ng
tinutukoy. tanikalâ pará sa aso
APAT NA KAUKUKULAn NG
KAUKULAN PANTUKOY:
GAMIT
Waláng sadyáng katagáng gaya ng tatlóng
nauna. Nauukol itó sa pagtawag, pag-uutos o
pagdalangin. At ang pangalan o palayaw ng
taong tinatawag o inúutusan, o pangalan ng
4. pintakasing dinádalanginan, karaniwang
PATAWAG binabanggít nang túwiran, o kung
nápapangunahan man ng ibáng katagâ, itó’y
alinmán sa mga pandamdám na ay, oh, oy, hoy
at ibá pang kaurì.
Halimbawa:
magandáng binibini, magsalitâ ka po namán

oy, matandáng kalabáw, huwág kang makitungo


sa mga batà

Bumangon ka na, hoy Juan!

You might also like