You are on page 1of 25

Mga Layunin

sa Pagkatuto
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
• Nailalahad ang mga pagbabagong naganap sa
1 Timog Silangang Asya sa panahon ng
pananakop ng mga Kanluranin.

• Naipahahayag ang saloobin hinggil sa


2 pagbabagong naganap sa panahon ng pananakop ng
mga Kanluranin sa Timog Silangang Asya.

3 • Nakapagsasagawa ng mga malikhaing gawaing


kaugnay ng aralin.

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


Kolonyalismo at Imperyalismo sa
Silangan at Timog-Silangang Asya
• Transpormasyon ng mga Pamayanan at Estado sa
Silangan at Timog Silangang Asya sa Pagpasok ng
mga Isipan at Impluwensyang Kanluranin sa
larangan ng pamamahala , kabuhayan, teknolohiya,
lipunan, paniniwala, pagpapahalaga, sining at kultura

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


PILI-BASA
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
1.Anong klase ng babasahin ang iyong
namalas? Anong masasabi mo sa mga ito?
2.Paano mo pagsusunod-sunurin ang mga
babasahing ito batay sa kanilang
pagkakalinang?

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


Basahin ang teksto tungkol sa
Ikalawang Yugto ng Imperyalismong
Kanluranin sa Asya partikular na sa
Timog Silangang Asya na nasa
pahina 334-337.
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
PANGKATANG
GAWAIN
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
Sa pamamagitan ng iba’t ibang malikhaing
pamamaraan, ang bawat pangkat ay bibigyan
ng paksang tatalakayin hinggil sa mga
pagbabagong naganap sa Timog Silangang
Asya noong panahon ng ikalawang yugto ng
imperyalismong kanluranin.
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
Mga Pagbabagong Naganap sa Timog Silangang Asya noong Ikalawang
Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Pangkat Bansa Pamahalaan Kultura Ekonomiya
Pilipino Pilipinas
(Jingle Making)
Indones Indonesia
(Sabayang
Pagbigkas)
Malaysia
Malay (Pagtula)

Singaporean
Singapore
( Maikling
Kwento)
Burmese
Myanmar
(Pagbabalita)

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


Rubriks sa Pagmamarka:
 
Pagiging wasto ng mga impormasyong inilahad- 5
Pagiging malinaw at organisado ng presentasyon- 5
Pagiging malikhain at mahusay ng presentasyon- 5
Kabuuang puntos- 15

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


ESSAY-LAYSAY
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
Sa pamamagitan ng pagsulat ng isang
maikling sanaysay, ilahad ang iyong
mga saloobin sa mga pagbabagong
dulot ng imperyalismo ng mga
Kanluranin.
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
Rubriks sa Pagmamarka:
 
Pagiging mahusay ng pagkakalahad ng mga ideya- 5
Pagiging malinaw ng pagkakalahad ng mga ideya- 5
Pagiging organisado ng pagkakalahad ng mga ideya - 5
Kabuuang puntos- 15

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


ISANG PAKSA,
ISANG PALIWANAG!
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
Paano nakaapekto ang pananakop ng
mga Kanluranin sa pamumuhay ng
mga Asyano lalong lalo na sa ating
mga Pilipino?

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


SAGUTAN
MO ‘TO!
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
1. Sinakop ng England noong 1886 upang
maprotektahan ang interes nito sa Silangang
bahagi ng India.
A. Burma (Myanmar) C. Malacca
B. Indo-China Singapore D. Singapore

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


2. Anong bansa ang sinakop ng United States
noong 1902 para gawing Base-militar at
mapakinabangan ang likas na yaman?
A. China C. Malaysia
B. Pilipinas D. Singapore

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


3. Mayaman sa mga pampalasa, mga sentro ng
kalakalan at maayos na daungan ang Indonesia,
anong mga kanluraning bansa ang naghangad dito?
A. France, Netherlands at England
B. Portugal, Netherlands at England
C. Portugal, Spain at England
D. Spain, France at Portugal
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
4. Ang French Indo-China ay binubuo ng mga
bansang:
A. Laos, Cambodia at Thailand
B. Laos, Cambodia at Vietnam
C. Myanmar, Cambodia at Laos
D. Thailand, Laos at Vietnam

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


5. Isinuko ng Espanya ang Pilipinas sa
Estados Unidos at isinalin sa huli ang
pamuuno sa bansa .Anong kasunduan
ito?
A. Cuba B. Paris
C. Tordesillas D. Zaragoza
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
Susi sa Pagwawasto:
1. A. Burma (Myanmar)
2. B. Pilipinas
3. B. Portugal, Netherlands, England
4. B. Laos, Cambodia, Vietnam
5. C. Kasunduan sa Paris

Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan


KASUNDUAN
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan
Magsagawa ng maiksing panayam sa mga
nakatatanda, beterano o sino mang may
karanasan tungkol sa impluwensya ng mga
dayuhan sa ating bansa.
Alamin ang impluwensiya sa:
A. Kultura at Kabihasnan B. Pamumuhay
C. Sining at Panitikan
Guro ng Araling Panlipunan: Tagapagtaguyod ng Kasaysayan

You might also like