You are on page 1of 12

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XI
Division of Davao del Sur
MARBER NATIONAL HIGH SCHOOL
Marber, Bansalan, Davao del Sur

DAILY LESSON PLAN


GURO
ANTAS NG Vll-Mahogany 1:00pm-
BAITANG AT 2:00pm
Joan R. Zamora
ORAS NG
PAGTUTURO Vll-Ipil 3:00pm-4:00pm
PETSA NG
PAGTUTURO LEARNING
Ika-19 ng Pebereo (Lunes) Araling Panlipuan
AREA

MARKAHAN TATLO

I. LAYUNIN

Pamantayang Pangnilalaman: Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa


pagbabago, pag-unlad, at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon _ika-16 hanggang ika-20 Siglo).

Pamantayan sa Paggawa: Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri


sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo).

Pamantayang Pampagkatuto: Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga


hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo) AP7TKA-lllaj-1

Mga Tiyak na Layunin:


 Naiisa-isa ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya;
 natatalakay ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo sa
Timog at Knalurang Asya;
 natutukoy ang epekto ng kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at
Knalurang Asya.

II. PAKSA AT ARALIN


Paksa: Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya
Sanggunian: Module sa AP 7
Kagamitan: Biswal at Modyul
Values: Makabayan

III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
 Pagdarasal
 Kamustahan

Balik-aral:
 Anu-ano ang pamana ng mga Asyano sa daigdig?

Pagganyak:
 Pagpapakita ng larawan

Paglinang ng Bagong aralin


 Paghahabi sa Layunin ng Aralin

 Gawain

 Susuriin ng mga mag-aaral ang lawaran sa ibaba at bubuo sila ng hinuha gamit ang
concept map, pagkatapos ay sasagutin ng mga mag-aaral mga tanong sa ibaba.

Kolonyalismo at

Imperyalismo

 Ano ang kolonyalismo at imperualismo?


 Paano nakatulong sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya sa pananakop ng mga
kanluranin?
 Paano ito nakatulong sa mismong kanluranin na mananakop?

 Pag-aanalisa

 Paano nagiging imperyo ang isang maliit na pangkat lamang?


 Nakaranas ba nag mga bansa sa Asya ng paghahari ng imperyo
bago ang ika-16 hanggang ika-19 na siglo at sa panahon na sila ay
pinaghaharian ng imperyo?
 Ano ang nagging kalagayan ng imperyo ng pamumuhay ng mga
naghari sa imperyo?
 Ang imperyo ba ay katulad ng salitang imperyalismo at
kolonyalismo/

 Paglalahat

 Saan makikita ang nasa larawan?


 Paano pinahahalagahan ng mga Pilipino ang pagbabagong dala ng
mga Kastila sa pananampalataya ng Pilipino?

 Paglalapat
 Paano tinugunan ng mga bata sa Timog at Kanlurang Asya ang
pagbabagong dulot ng kolonyalismo at imperyalismo?

IV. PAGTATAYA
 Panuto: Isulat ang (/) kung ito ay tumutukoy sa pagbabagong
naganap sa mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya, (X) kung
hindi.

1. Pagyakap sa Kristiyanismo
2. Pagtulong ng mga Persian sa Ingles laban sa Portugues.
3. Nakilala sa Pamilihang internasyunal ang mga produktong Asyano.
4. Direktang pinamunuan ng mga Asyano ang kanilang bansa sa panahon
ng pananakop.

V. TAKDANG ARALIN
 Sa isang kalahating papel, sasagutan ng mga mag-aaral ang mga
tanong sa ibaba at ipapasa kinabuksan.

 Paano nasakop ng mga kanluranin ang Timog at Silangang


Asya?
 Paano nakaapekto ang pananakop ng mga kanluranin sa Timog
at Kanlurang Asya?
VI. PAGNINILAY

RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN


KRITERYA 5 4 3 2
Higit na Naunawaan ang Hindi gaanong Hindi naunawaan
nauuunawaan ang paksa, ang mga naunawaan ang ang paksa. Ang
mga paksa. Ang pangunahing paksa. Hindi lahat mga pangunahing
mga pangunahing kaalaman ay ng pangunahing kaalaman ay hindi
kaalaman ay nailahad ngunit di kaalaman ay nailahad at
Kaalaman sa Paksa nailahad at wasto ang ilan, nailahad, mayga natalakay, walang
naibigay ang may ilang maling kaugnayan ang
kahalagahan, impormasyon na impormasyon at mga pangunahing
wasto at di maliwanag ang di naiugnay ang impormasyon sa
magkakaugnay pagkakalahad. mga ito sa kabubuang
ang mga kabubuang paksa. Gawain.
impormasyon
ngunit limitado sa
kabuuan.
Binatay sa ibat- Binatay sa ibat- Binatay lamang Walang batayang
iabng saligan ang ibang saligan ng ang saligan ng pinakuan, at ang
mga aklat, impormasyon impormasyon sa mga
Pinagmulan/Pinanggalingan pahayagan, video ngunit limitado batayang aklat impormasyon ay
datos clips, interview, lamang. lamang. gawa-gawa
radio at iba pa. lamang.
Organisado ang Organisado ang Walang di-organisado ang
mga paksa at sa mga paksa sa interaksyon at paksa. Malinaw
kabubuan maayos kabuuan at naugnayan sa na walang
ang presentasyon maayos na mga kasapi, preparasyon ang
ng Gawain ang presentasyon walang malinaw pangkat.
Organisasyon pinagsama- ngunit di- na presentasyon
samang ideya ay masyadong ng paksa, may
malinaw na nagamit nang graphic organizer
naipahayag at maayos ang mga ngunit hindi
natalakay gamit fraphic organizer. nagamit sa halip
ang mga ay nagsilbing
makabuluhang palamuti lamang
graphic organizer. sa pisara.
Maayos ang Maayos ang Simple at maikli Ang paglalahad
paglalahad. paglalahad, may ang presentasyon ay hindi malinaw,
Namumukod-tangi ilang kinakabahan walang gaanong
ang pamamaraan, at kahinaan ang preperasyon.
Presentasyon malakas at tinig.
malinaw ang
pagsasalita, sapat
para marinig at
maintindihan ng
lahat.

Inihanda ni:

Bb. Joan R. Zamora


Guro sa Asignatura

Sinuri ni:

Gng.
Tagapamuno ng antas
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XI
Division of Davao del Sur
MARBER NATIONAL HIGH SCHOOL
Marber, Bansalan, Davao del Sur

DAILY LESSON PLAN


GURO
ANTAS NG Vll-Mahogany 1:00pm-
BAITANG AT 2:00pm
Joan R. Zamora
ORAS NG
PAGTUTURO Vll-Ipil 3:00pm-4:00pm
PETSA NG
PAGTUTURO LEARNING
Ika-20 ng Pebereo (Martes) Araling Panlipuan
AREA

MARKAHAN TATLO

I. LAYUNIN

Pamantayang Pangnilalaman: Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa


pagbabago, pag-unlad, at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon _ika-16 hanggang ika-20 Siglo).

Pamantayan sa Paggawa: Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri


sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo).

Kasanayan sa Pagkatuto: Nasusuri ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at


imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang Yugto (ika-16 at ika-17 siglo) pagdating nila
sa Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-llla-1.1

Mga Tiyak na Layunin:


 Naiisa-isa ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya;
 natatalakay ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo sa
Timog at Knalurang Asya;
 natutukoy ang epekto ng kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at
Knalurang Asya.
II. PAKSA AT ARALIN
Paksa: Mga Dahilan, Paraan at Epekto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya
Sanggunian: Module sa AP 7
Kagamitan: Biswal at Modyul
Values: Makabayan

III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
 Pagdarasal
 Kamustahan

Balik-aral

 Ano ang natutunan mo sa mga nakaraang talakayan?

Pagganyak
 Ang guro ay magpapakita ng isang larawan at ang mga mag-aaral ay mag
magpapaliwag basi sa kanilang naintindihan sa lawarang ipinakita.

Paglinang ng bagong aralin


 Paghahabi ng mga layunin.

 Gawain
o Ipapangkat ng guro ang mga mag-aaral sa limang grupo. Ang
Gawain ng bawat grupo ay sasagutan ang Data Retrieval Chart
kung saan ilalagay nila ang bawat bansa kung saan nabibilang. Ang
mga mag-aaral ay bibigyan ng 10 minuto para gawin ang kanilang
task, pagkatapos ay ipipresenta ila ito sa harapan, gamit ang rubriks
ay huhusgahan sila sa kanilang presentasyon.

RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN


KRITERYA 5 4 3 2
Higit na Naunawaan ang Hindi gaanong Hindi naunawaan
nauuunawaan ang paksa, ang mga naunawaan ang ang paksa. Ang
mga paksa. Ang pangunahing paksa. Hindi lahat mga pangunahing
mga pangunahing kaalaman ay ng pangunahing kaalaman ay hindi
kaalaman ay nailahad ngunit di kaalaman ay nailahad at
Kaalaman sa Paksa nailahad at wasto ang ilan, nailahad, mayga natalakay, walang
naibigay ang may ilang maling kaugnayan ang
kahalagahan, impormasyon na impormasyon at mga pangunahing
wasto at di maliwanag ang di naiugnay ang impormasyon sa
magkakaugnay pagkakalahad. mga ito sa kabubuang
ang mga kabubuang paksa. Gawain.
impormasyon
ngunit limitado sa
kabuuan.
Binatay sa ibat- Binatay sa ibat- Binatay lamang Walang batayang
iabng saligan ang ibang saligan ng ang saligan ng pinakuan, at ang
mga aklat, impormasyon impormasyon sa mga
Pinagmulan/Pinanggalingan pahayagan, video ngunit limitado batayang aklat impormasyon ay
datos clips, interview, lamang. lamang. gawa-gawa
radio at iba pa. lamang.
Organisado ang Organisado ang Walang di-organisado ang
mga paksa at sa mga paksa sa interaksyon at paksa. Malinaw
kabubuan maayos kabuuan at naugnayan sa na walang
ang presentasyon maayos na mga kasapi, preparasyon ang
ng Gawain ang presentasyon walang malinaw pangkat.
Organisasyon pinagsama- ngunit di- na presentasyon
samang ideya ay masyadong ng paksa, may
malinaw na nagamit nang graphic organizer
naipahayag at maayos ang mga ngunit hindi
natalakay gamit fraphic organizer. nagamit sa halip
ang mga ay nagsilbing
makabuluhang palamuti lamang
graphic organizer. sa pisara.
Maayos ang Maayos ang Simple at maikli Ang paglalahad
paglalahad. paglalahad, may ang presentasyon ay hindi malinaw,
Namumukod-tangi ilang kinakabahan walang gaanong
ang pamamaraan, at kahinaan ang preperasyon.
Presentasyon malakas at tinig.
malinaw ang
pagsasalita, sapat
para marinig at
maintindihan ng
lahat.

Bansang Nanakop Bansang sinakop Dahilan ng Paraan ng


Pananakop Pananakop
1.
2.
3.
4.
5.

 PAG-AANALISA

o Bakit kailangan manakop ng ibang bansa ang isang bansa?


o Sino-sino ang mga bansang sumakop sa Asya?
o Ano nag layunin ng Ibang bansa para manakop ng ibang bansa?

 PAGLALAHAT

 Bakit madaling nasakop ng mga kanluranin ang Timog at


Kanlurang Asya?
 Magkatulad ba ng pamamaraan sa pagsakop ng mga kanluranin sa
Timog at kanlurang Asya?

 PAGLALAPAT
 Ano ang naging dahilan at paraan ng panakop ng mga kanluranin
sa Timog at kanlurang Asya?
IV. PAGTATAYA
 Panuto: Isulat ang salitang “tama” kung ito ay tama at “mali” kung
ito ay mali.
1. Sinakop ng Portugal ang Moluccas dahil sagana ito sa mga
pampalsa.
2. Pagkontrol ng kalakalan at pagpasok ng katolisismo ang
nagging dahilan ng panankop ng mga Portugess a India.
3. Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga estado ang isa sa dahilan
kung bakit madaling nasakop ng mga kanluranin ang mga
bansa sa asya.
4. Nanatili ang Brahman sa kanyang katayuang panlipunan.

V. TAKDANG ARALIN
 Ang mga mag-aaral ay gagawa ng isang collage sa bond paper na
nagpapakita ng dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at
imperyalismo.

VI. PAGNINILAY:

Inihanda ni:

Bb. Joan R. Zamora


Guro sa Asignatura

Sinuri ni:

Gng.
Tagapamuno ng antas
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XI
Division of Davao del Sur
MARBER NATIONAL HIGH SCHOOL
Marber, Bansalan, Davao del Sur

DAILY LESSON PLAN


GURO
ANTAS NG Vll-Mahogany 1:00pm-
BAITANG AT 2:00pm
Joan R. Zamora
ORAS NG
PAGTUTURO Vll-Ipil 3:00pm-4:00pm
PETSA NG
PAGTUTURO Ika-21 ng Pebereo LEARNING
Araling Panlipuan
(Meyerkules) AREA

MARKAHAN TATLO

I. LAYUNIN

Pamantayang Pangnilalaman: Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa


pagbabago, pag-unlad, at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon _ika-16 hanggang ika-20 Siglo).

Pamantayan sa Paggawa: Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri


sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo).

Kasanayan sa Pagkatuto: Nabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo at


imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya AP7TKA-llla-1.2

Mga Tiyak na Layunin:


 Naiisa-isa ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya;
 natatalakay ang mga dahilan at paraan ng kolonyalismo at imperyalismo sa
Timog at Knalurang Asya;
 natutukoy ang epekto ng kolonyalismo at imperyalismo sa Timog at
Knalurang Asya.

II. PAKSA AT ARALIN


Paksa: Papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Kasaysayan ng Timog at
Kanlurang Asya
Sanggunian: Module sa AP 7
Kagamitan: Biswal at Modyul
Values: Makabayan

III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
 Pagdarasal
 Kamustahan

Balik-aral
 Ano ang nagging dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo sa Timog
at Kanlurang Asya?
Pagganyak
 Ang mga mag-aaral ay makikinig at manonood ng isang awitin na
inawit ni Yoyoy Villame na ang pamagat ay Magellan, Pagkatapos
manood ng mga mag-aaral ay tatanongin sila ng guro tungkol sa
kanilang pinanood

1. Ano ang mensahe ng awitin?


2. Paano nabago ang kasaysayan ng Pilipinas sa pagdating ni
Magellan?

Paglinang ng bagong aralin


 Paghahabi ng mga layunin

 Gawain
o Ang mga mag-aaral ay bubuo na apat ng grupo at bawat grupo
ay may kanya-kanyang pangalan na pangkat. Ang gagawin ng
bawat pangkat ay sasagutan nila ng mga katanungan sa ibaba.
Bibigyan sila ng sampong minuto para gawin ang kanilang task
at huhusgahan sila gamit ang rubriks sa ibaba.

RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN


KRITERYA 5 4 3 2
Higit na Naunawaan ang Hindi gaanong Hindi naunawaan
nauuunawaan ang paksa, ang mga naunawaan ang ang paksa. Ang
mga paksa. Ang pangunahing paksa. Hindi lahat mga pangunahing
mga pangunahing kaalaman ay ng pangunahing kaalaman ay hindi
kaalaman ay nailahad ngunit di kaalaman ay nailahad at
Kaalaman sa Paksa nailahad at wasto ang ilan, nailahad, mayga natalakay, walang
naibigay ang may ilang maling kaugnayan ang
kahalagahan, impormasyon na impormasyon at mga pangunahing
wasto at di maliwanag ang di naiugnay ang impormasyon sa
magkakaugnay pagkakalahad. mga ito sa kabubuang
ang mga kabubuang paksa. Gawain.
impormasyon
ngunit limitado sa
kabuuan.
Binatay sa ibat- Binatay sa ibat- Binatay lamang Walang batayang
iabng saligan ang ibang saligan ng ang saligan ng pinakuan, at ang
mga aklat, impormasyon impormasyon sa mga
Pinagmulan/Pinanggalingan pahayagan, video ngunit limitado batayang aklat impormasyon ay
datos clips, interview, lamang. lamang. gawa-gawa
radio at iba pa. lamang.
Organisado ang Organisado ang Walang di-organisado ang
mga paksa at sa mga paksa sa interaksyon at paksa. Malinaw
kabubuan maayos kabuuan at naugnayan sa na walang
ang presentasyon maayos na mga kasapi, preparasyon ang
ng Gawain ang presentasyon walang malinaw pangkat.
Organisasyon pinagsama- ngunit di- na presentasyon
samang ideya ay masyadong ng paksa, may
malinaw na nagamit nang graphic organizer
naipahayag at maayos ang mga ngunit hindi
natalakay gamit fraphic organizer. nagamit sa halip
ang mga ay nagsilbing
makabuluhang palamuti lamang
graphic organizer. sa pisara.
Maayos ang Maayos ang Simple at maikli Ang paglalahad
paglalahad. paglalahad, may ang presentasyon ay hindi malinaw,
Namumukod-tangi ilang kinakabahan walang gaanong
ang pamamaraan, at kahinaan ang preperasyon.
Presentasyon malakas at tinig.
malinaw ang
pagsasalita, sapat
para marinig at
maintindihan ng
lahat.

 Ano ang papel na ginampanan ng kanluraning bansa sa kolonyalismo


at imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya?

 Pag-aanalisa
 Anong bansa ang kinakatawan ng mga sumusunod na bandila?
 Ano ang bahaging ginaganpanan nila sa kasaysayan ng mga bansa sa
Timog at Kanlurang Asya/
 Ano ang naging kahalagahan sa kasaysayan ng kolonyalismo at
imperyalismo sa kasysayan ng Timog at Kanlurang Asya?

 Paglalahat
 Ano ang nagging papel na ginampanan ng kolonyalismo at
imperyalismo sa kasaysayn ng Timog at Kanlurang Asya?

 Paglalapat
 Sa pagdating ni Magellan sa Pilipinas, paano nabago ang
kasaysayan ng mga katutubong Pilipino?
IV. PAGTATAYA
Ang mga mag-aaral ay gagawa ng sanaysay tungkol sa papel na genampanan ng
kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan ng Timog at Kanlurang Asya at
bubuo sila ng sariling pamagat.

Rubriks:
Organisasyon ng mga ideya- 5 puntos
Kaangkupan sa paksa- 5 puntos
Presentasyon- 5 puntos
Total- 15 puntos
V. TAKDANG ARALIN
Ang mga mag-aaral ay magsasaliksik sa internet kung ano ang nabago sa timog at
Kanlurang Asya sa panahon ng Imperyalismo at isusulat ng mga mag-aaral ang
kanilang nalaman sa isang buong papel.

VI. PAGNINILAY

Inihanda ni:

Bb. Joan R. Zamora


Guro sa Asignatura

Sinuri ni:

Gng.
Tagapamuno ng antas

You might also like