You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV – A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS PROVINCE
SCHOOLS DISTRICT OF LEMERY
PAYAPA NATIONAL HIGH SCHOOL
PAYAPA ILAYA, LEMERY, BATANGAS

Learning Modality Araling Panlipunan


Learning Delivery Modality

Paaralan PAYAPA NATIONAL HIGH Baitang 7


SCHOOL
Guro PATRICIA MAE B. MENDOZA Asignatura Araling Panlipunan
Petsa MARCH 4, 2024 Markahan Ikatlong Markahan
Oras 8:15 - 9:15 G-7 Kamagong Bilang ng araw 1
10:15 – 11:15 G-7 Gmelina
12:00 – 1:00 G-7 Mahogany
1:00 - 2:00 G-7 Dao

Nabibigyang kahulugan ang salitang nasyonalismo.


Naipaliliwanag ang iba’t ibang manipestasyon ng nasyonalismo
I. LAYUNIN Nakapagbibigay ng pahayag kaugnay sa pagpapamalas ng pagmamahal sa
bayan.

Ang mga mag-aaral ay nakapagpapamalas ng pag-unawa sa pagbabago, pag-


A. Pamantayang
unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Pangnilalaman
Makabagong Panahon.
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago,
B. Pamantayan sa
pagunlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Pagganap
Makabagong Panahon.
C. Kasanayan sa
Pagkatuto
Mabibigyang halaga ang papel ng kolonyalismo at imperyalismo sa kasaysayan
ng Timog at Kanlurang Asya

Ang Nasyonalismo at Paglaya ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya


II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG
PANTURO Learners Module: Asya Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ph. 201-211
A. Sanggunian Asya: Noon, Ngayon at sa Hinaharap II. 2000. Ph.141
B. Iba pang
Kagamitang Panturo laptop, larawan,powerpoint presentation
Panalangin

IV. PAMAMARAAN Tatawag ang guro ng isang mag-aaral upang pamunuan ang panalangin.
A. Panimula
Pagbati
(Introduction)
Babatiin ng guro ang mga bata nang may ngiti sa kanyang labi.
Pagtatala ng liban sa klase

Tatawagin ng guro ang sekretarya ng klase upang malaman kung may liban sa
klase.

Napapanahong Paalala:

Ipapaalala ng guro sa mga bata ang ilang panuntunan sa klase.

Balitaan!

Tatawag ang guro ng isang mag-aaral upang mag balita.

Pamprosesong Tanong:

1. Tungkol saan ang balita na inyong narining?


2. Ano ang nais iparating ng balita sa atin?

Balik Aral

Panuto: Sagutin ang mga katanungan batay sa nakaraang talakayan.

1. Tungkol saan ang nakaraan nating talakayan?


2. Sa inyong palagay, ano ang dahilan ng pag punta mga europeo sa asya?

Gawain sa pagkatuto bilang 1: “SAGABAL, IYONG ALISIN”

Panuto: Hahatiin ng guro sa tatlong grupo ang klase at paunahan matukoy ang
salita na isinasaad ng bawat numero sa pamamagitan ng paglalagay ng akmang
titik sa kahon batay sa tamang bilang nito sa alpabeto. Bibigyan ko lamang kayo
ng isa at kalahating inute upang malagyan ng akmang titik ang bawat kahon.

1.

2.

3.
Mga Salik Na Nagbibigay
Daan Sa Pagusbong Ng
Nasyonalismo Sa Timog
Asya:
1. Female Infanticide-
pagpatay sa mga batang
babae upang
hindi maging suliranin at
B.
pabigat sa mga magulang
Pagpapaunlad
(Development)
pagdating ng
panahon na ito’y mag-
asawa.
Mga Salik Na Nagbibigay
Daan Sa Pagusbong Ng
Nasyonalismo Sa Timog
Asya:
1. Female Infanticide-
pagpatay sa mga batang
babae upang
hindi maging suliranin at
pabigat sa mga magulang
pagdating ng
panahon na ito’y mag-
asawa.
Mga Salik Na Nagbibigay
Daan Sa Pagusbong Ng
Nasyonalismo Sa Timog
Asya:
1. Female Infanticide-
pagpatay sa mga batang
babae upang
hindi maging suliranin at
pabigat sa mga magulang
pagdating ng
panahon na ito’y mag-
asawa.
Mga Salik Na Nagbibigay Daan Sa Pagusbong Ng Nasyonalismo Sa Timog
At Kanlurang Asya

Timog Asya:

1. Female Infanticide

Pagpatay sa mga batang babae upang hindi maging suliranin at pabigat sa mga
magulang pagdating ng panahon na ito'y mag-asawa.

2. Suttee O Sati

Ang pagpapatiwakal ng biyudang babae at pagsama sa libing ng kanyang asawa


na namatay.

3. Rebelyong Sepoy

Ang pag-aalsa ng mga sundalong Indian sa mga Ingles bilang pagtutol sa


pagtatangi ng lahi o racial discrimination.

4. Amritsar Massacre

maraming mamamayang Indian ang namatay sa isang selebrasyon dahil sa


pamamaril ng mga sundalong Ingles.

Kanlurang Asya:

1. Holocaust

Ito ang sistematiko at malawakang pagpatay ng mga Nazi German sa mga Jew o
Israelite.

2. Sistemang Mandato

Nangangahulugan ito na ang isang bansa na naghahanda upang maging isang


malaya at nagsasariling bansa ay ipapasailalim muna sa patnubay ng isang
bansang Europeo.

3. Zionism

Ang pag-uwi sa lupain ng Palestine ng mga Jew mula sa iba't ibang panig ng
daigdig.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: “PUNAN MO AKO?”

Panuto: Punan ng tamang impormasyon ang tsart batay sa natutuhan ukol sa mga
salik sa pag-unlad ng nasyonalismo sa timog at kanlurang asya.
Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: “ALAM MO BA?”

Panuto: Alamin kung ano ang tinutukoy sa bawat pangungusap.

1. Ito ay pagpatay sa mga batang babae upang hindi maging suliranin at pabigat
sa mga magulang pagdating ng panahon na ito'y mag-asawa.

FEMALE INFANTICIDE

2. Ito ay isang Sistema na nangangahulugan ito na ang isang bansa na


naghahanda upang maging isang malaya at nagsasariling bansa ay ipapasailalim
muna sa patnubay ng isang bansang Europeo.

SISTEMANG MANDATO

3. Ito ay sistematiko at malawakang pagpatay ng mga Nazi German sa mga Jew o


Israelite.
C. Pakikipagpalihan HOLOCAUST
(Engagement) 4. Maraming mamamayang Indian ang namatay sa isang selebrasyon dahil sa
pamamaril ng mga sundalong Ingles.

AMRITSAR MASSACRE

5. Ang pagpapatiwakal ng biyudang babae at pagsama sa libing ng kanyang


asawa na namatay.

SUTTEE O SATI

6. Ang pag-uwi sa lupain ng Palestine ng mga Jew mula sa iba't ibang panig ng
daigdig.
ZIONISM

7. Ito ay isang pag-aalsa ng mga sundalong Indian sa mga Ingles bilang pagtutol
sa pagtatangi ng lahi o racial discrimination.

REBELYONG SEPOY

Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: “Kumpletuhin Mo Ako”

D. Paglalapat Kung ikaw ay nabuhay ng mas maaga, ano kaya ang maaari mong ginawa
(Assimilation) pagdating sa mga mananakop?

V. Pagtataya Panuto: Kumuha ng sangkapat na papel at isulat sa patlang kung ano ang
nawawalang salita

1. Ang Female Infanticide ay ang pagpatay sa mga ________ upang hindi


maging suliranin at pabigat sa mga magulang pagdating ng panahon na ito'y mag-
asawa.

Batang babae

2. Ang armitsar massacre ay ang pagkasawi ng ___ katao at ___ namang sugatan
sa pamamaril ng mga sundalong Inglen habang nasa isang selebrasyon ang mga
ito noong Abril 13, 1919.

379 at 1,200

3. Ang holocaust ay isang sistematiko at malawakang pagpatay ng mga Nazi


German sa mga Jew o ____.

Israelite

4. Sinasabe dito na ang Zionism ay pag-uwi sa lupain ng _____ng mga Jew mula
sa iba't ibang panig ng daigdig.

Palestine

5. Ang rebelyong sepoy ay isang pag-aalsa ng mga sundalong Indian sa mga


Ingles bilang pagtutol sa pagtatangi ng lahi o ______.

Racial discrimination

Nauunawan ko na_____________
VI.Pagninilay
Nababatid ko na_______________

Magsaliksik tungkol iba’t-ibang manipestasyon ng nasyonaliusmo sa timog at


Takdang Aralin
kanlurang asya.

Inihanda ni: Pinahanda ni:

PATRICIA MAE B. MENDOZA MAMERTO D. DE CASTRO


Gurong nagsasanay Guro III

Sinuri ni:

MARIKAY C. MACATANGAY

Ulongguro - AP/EsP

Pinagtibay ni:

JULIUS A. VILLAVICENCIO, EdD


Punungguro IV

You might also like