You are on page 1of 7

DAILY School GOV. NONITO D. LLANOS SR.

NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 11


LESSON Teacher Junalyn O. Toledo Learning Area Komunikasyon at Pananaliksik
LOG Tungo sa Wika at Kultura
Teaching Week 1 Quarter 2
Baitang at Seksyon: GAS, Sesyon 1
HUMSS at EIM
PETSA Lunes / Nobyembre 6, 2017 Martes / Nobyembre 7, 2017 Miyerkules / Nobyembre 8, 2017 Huwebes / Nobyembre 9, 2017
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang mga kahulugan at Naiuugnay ang mga konseptong Naiuugnay ang mga konseptong Naiuugnay ang mga konseptong
kabuluhan ng mga konseptong pangwika sa mga napakinggang pangwika sa mga napanood na pangwika sa sariling kaalaman,
pangwika. sitwasyong pangkomunikasyon sa sitwasyong pang komunikasyon sa pananaw, at mga karanasan.
radyo, talumpati, at mga panayam telebisyon.
F11PT Ia 85 F11PN Ia 86 F11PD Ib 86 F11PS Ib 86
II. NILALAMAN
WIKA WIKANG PAMBANSA WIKANG PANTURO WIKANG OPISYAL
Aralin at Paksa
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1. TG
2. LM pp. 10-11 pp.12-15 pp.16-17 pp.18-20
3. TEKSBUK pp. 10-11 pp.12-15 pp.16-17 pp.18-20
4. LRMDC Portal

B. Iba pang Kagamitang


Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. PAGHAHANDA - Panalangin at pagsusuri sa mga - Panalangin at pagsusuri sa mga - Panalangin at pagsusuri sa mga - Panalangin at pagsusuri sa mga
lumiban. lumiban. lumiban. lumiban.
B. BALIK- ARAL Ang guro ay magtatanong sa mga Ang guro ay magtatanong sa mga Ang guro ay magtatanong sa mga Ang guro ay magtatanong sa mga
mag-aaral kung ano WIKA? mag-aaral kung ano ang WIKA? mag-aaral kung anoang ating wikang mag-aaral kung ano ang ating
pambansa? wikang panturo?
C. PRESENTASYON NG Paglalahad sa kasanayang pagkatuto. Paglalahad sa kasanayang pagkatuto. Paglalahad sa kasanayang Paglalahad sa kasanayang
ARALIN pagkatuto. pagkatuto.
D. PAGGANYAK Ang guro ay magtatanong kung gaano Ang guro ay magtatanong kung ano Ang guro ay magpapakita ng isang Ang guro ay magpapakita ng isang
kahalaga sa kanila ang Wikang ang kanilang araw-araw na wika ang video na may kinalaman sa aralin. video na may kinalaman sa aralin.
Filipino? kanilang ginagamit?
E. PAGLALAHAD - Ipabasa sa mga mag-aaral ang akda. - Ipabasa sa mga mag-aaral ang akda. Ang mga mag-aaral ay gagawa ng Ang mga mag-aaral ay gagawa ng
- Pagpapasagot sa gabay na tanong. - Pagpapasagot sa gabay na tanong. kanilang gawaing nakaatas sa kanila. kanilang gawaingg nakaatas sa
- Pangkalahatang pagpapaliwanag ng - Pangkalahatang pagpapaliwanag ng kanila.
guro base sa tanong at kasagutan ng guro base sa tanong at kasagutan ng
mga mag-aaral. mga mag-aaral.
F. PAGLALAGOM Sa inyong palagay dapat bang Sa inyong palagay dapat bang Ano ang inyong natutunan base sa Ano ang iyong reaksyon sa mga
pahalagahan natin ang ating sariling pahalagahan natin ang ating wikang ginawang gawain? pangyayari na nakikita mo sa iyong
wika? pambansa? paligid gamit ang ibat ibang wika?
G. PAGLALAPAT -Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain ISAHANG GAWAIN ISAHANG GAWAIN
Iugnay ang mga kaisipang nakapaloob Gumawa ng isang pagsasadula sa Paggawa ng kanilang sariling Paggawa ng kanilang sariling
sa binasang teksto, gumawa ng inyong ginagawa sa araw-araw gamit sanaysay base sa natutunan. reaksyong papel tungkol sa wikang
pagsasadula na nagpapakita sa an gating pambansang wika at ilalahad opisyal.
pagpapahalaga sa ating wika. ito sa buong klase.
I. EBALWASYON Paano mo pahahalagahan ang iyong Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng Ano ang dapat na isaalang-alang sa Ano ang dapat na isaalang-alang sa
sariling wika? pambansang wika? pagtuturo? pagpili ng opisyal na wika?
J. Karagdagang Gawain
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
Pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial?
Bilang ng mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Checked by: Noted:


JUNALYN O. TOLEDO CHERRY M. HERUELA BERNADETH M. CUSTODIO, EdD
Teacher I Master Teacher II School Principal II
DAILY School GOV. NONITO D. LLANOS SR. NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 11
LESSON Teacher Junalyn O. Toledo Learning Area Komunikasyon at Pananaliksik
LOG Tungo sa Wika at Kultura
Teaching Week 1 Quarter 2
Baitang at Seksyon: GAS, Sesyon 2
HUMSS at EIM
PETSA Lunes / Nobyembre 13, 2017 Martes / Nobyembre 14, 2017 Miyerkules / Nobyembre 15, 2017 Huwebes / Nobyembre 16, 2017
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang mga kahulugan at Naiuugnay ang mga konseptong Naiuugnay ang mga konseptong Natutukoy ang mga kahulugan at
kabuluhan ng mga konseptong pangwika sa mga napakinggang pangwika sa mga napanood na kabuluhan ng mga konseptong
pangwika. sitwasyong pangkomunikasyon sa sitwasyong pang komunikasyon sa pangwika.
radyo, talumpati, at mga panayam telebisyon.
F11PT Ia 85 F11PN Ia 86 F11PD Ib 86 F11PT Ia 85
II. NILALAMAN
MONOLINGGUWAL BILINGGUWAL MULTILINGGUWAL BARAYTI NG WIKA
Aralin at Paksa
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1. TG
2. LM pp. 25-27 pp. 29-31 pp. 32-35 pp. 41-49
3. TEKSBUK pp. 25-27 pp. 29-31 pp. 32-35 pp. 41-49
4. LRMDC Portal

B. Iba pang Kagamitang


Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. PAGHAHANDA - Panalangin at pagsusuri sa mga - Panalangin at pagsusuri sa mga - Panalangin at pagsusuri sa mga - Panalangin at pagsusuri sa mga
lumiban. lumiban. lumiban. lumiban.
B. BALIK- ARAL Ang guro ay magtatanong sa mga Ang guro ay magtatanong sa mga Ang guro ay magtatanong sa mga mag- Ang guro ay magtatanong sa mga
mag-aaral kung ano wikang mag-aaral kung ano ang tawag sa aaral kung gaano kahalaga ang mag-aaral kung ano ang ating
opisyal na ginagamit sa Pilipinas? isang bansa na may iisang wika ang pagkakaroon ng dalawang wika? wikang ginagamit sa ating bansa?
ipinatutupad?
C. PRESENTASYON NG ARALIN Paglalahad sa kasanayang Paglalahad sa kasanayang pagkatuto. Paglalahad sa kasanayang pagkatuto. Paglalahad sa kasanayang
pagkatuto. pagkatuto.
D. PAGGANYAK Ang guro ay magpapakita ng Ang guro ay magpapakita ng isang Ang guro ay magpapakita ng isang Ang guro ay magpapakita ng isang
isang video na may kinalaman sa video na may kinalaman sa aralin. video na may kinalaman sa aralin. video na may kinalaman sa aralin.
aralin.

E. PAGLALAHAD - Paglalahad sa paksang aralin. - Paglalahad sa paksang aralin. Ang mga mag-aaral ay gagawa ng - Paglalahad sa paksang aralin.
- Pagpapaliwanag sa paksa - Pagpapaliwanag sa paksa kanilang gawaing nakaatas sa kanila. - Pagpapaliwanag sa paksa
F. PAGLALAGOM Bakit kaya sinasabing mahirap Bakit mahalaga ang pagpapatupad sa Ano ang inyong natutunan base sa Ano ang iyong reaksyon sa mga
maging monolingguwal ang isang dalawang wika sa bansang Pilipinas? ginawang gawain? pangyayari na nakikita mo sa iyong
bansa katulad ng Pilipinas? paligid gamit ang ibat ibang wika?
G. PAGLALAPAT PANGKATANG GAWAIN PANGKATANG GAWAIN PANGKATANG GAWAIN ISAHANG GAWAIN
Pagsasadula na nagpapakita sa Paggawa ng sariling dayalog gamit Paggawa ng sariling dayalog gamit ang Paggawa ng kanilang sariling
paggamit na monoligguwal sa ang dalawang wika. ibat ibang wika. reaksyong papel tungkol sa wikang
ibat ibang lugar sa Pilipinas. opisyal.

I. EBALWASYON Paano mo pahahalagahan ang Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng Ano ang dapat na isaalang-alang sa Ano ang dapat na isaalang-alang sa
iyong wikang kinagisnan? dalawang wika? pagpapatupad ng wika? pagpili ng opisyal na wika sa
Pilipinas?
J. Karagdagang Gawain
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa Pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Checked by: Noted:


JUNALYN O. TOLEDO CHERRY M. HERUELA BERNADETH M. CUSTODIO, EdD
Teacher I Master Teacher II School Principal II
DAILY School GOV. NONITO D. LLANOS SR. NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 11
LESSON Teacher Junalyn O. Toledo Learning Area Komunikasyon at Pananaliksik
LOG Tungo sa Wika at Kultura
Teaching Week 1 Quarter 2
Baitang at Seksyon: GAS, Sesyon 3
HUMSS at EIM
PETSA Lunes / Nobyembre 20, 2017 Martes / Nobyembre 21, 2017 Miyerkules / Nobyembre 22, 2017 Huwebes / Nobyembre 23, 2017
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay ang mga konseptong Naiuugnay ang mga konseptong Nabibigyang kahulugan ang mga Natutukoy ang mga kahulugan at
pangwika sa sariling kaalaman, pangwika sa sariling kaalaman, komunikatibong gamit ng wika sa kabuluhan ng mga konseptong
pananaw, at mga karanasan pananaw, at mga karanasan lipunan (Ayon kay M. A. K. Halliday) pangwika.

F11PS Ib 86 F11PS Ib 86 F11PT Ic 86 F11PT Ia 85


II. NILALAMAN HETEROGENOUS AT KASAYSAYAN NG WIKANG
WIKA AT LIPUNAN GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
Aralin at Paksa HOMOGENOUS PAMBANSA
III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1. TG
2. LM pp. 41-57 pp. 58- 72 pp. 58- 72 pp. 73- 92
3. TEKSBUK pp. 41-57 pp. 58- 72 pp. 58- 72 pp. 73- 92
4. LRMDC Portal

B. Iba pang Kagamitang


Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. PAGHAHANDA - Panalangin at pagsusuri sa mga - Panalangin at pagsusuri sa mga - Panalangin at pagsusuri sa mga - Panalangin at pagsusuri sa mga
lumiban. lumiban. lumiban. lumiban.
B. BALIK- ARAL Ang guro ay magtatanong sa mga Ang guro ay magtatanong sa mga Ang guro ay magtatanong sa mga mag- Ang guro ay magtatanong sa mga
mag-aaral kung ano- ano ang mag-aaral kung ano ang tawag sa aaral kung gaano kahalaga ang wika sa mag-aaral kung ano- anong wika
mga barayti ng wika? isang grupo na may iisang wika na isang lipunan? ang kadalasang ginagamit natin
ginamit? ngayon sa ating lipunan?
C. PRESENTASYON NG ARALIN Paglalahad sa kasanayang Paglalahad sa kasanayang pagkatuto. Paglalahad sa kasanayang pagkatuto. Paglalahad sa kasanayang
pagkatuto. pagkatuto.
D. PAGGANYAK Ang guro ay magtatanong kung Ang guro ay magpapakita ng isang Ang guro ay maglalahad ng isang Ang guro ay magtatanong:
gaano kahalaga ng wika sa isang larawan? halimbawa base sa paksang tatalakayin. - Bakit mahalagang matunton ang
lipunan na iyong ginagalawan? kasaysayan n gating wika?
- Ano ang kabuluhan nito sa
masusing pag- aaral ng wika?
E. PAGLALAHAD - Paglalahad sa paksang aralin. - Paglalahad sa paksang aralin. - Paglalahad sa paksang aralin. - Paglalahad sa paksang aralin.
- Pagpapaliwanag sa paksa - Pagpapaliwanag sa paksa - Pagpapaliwanag sa paksa - Pagpapaliwanag sa paksa
F. PAGLALAGOM Bakit kaya sinasabing mahirap Bakit mahalaga ang pagpapatupad ng Ano ang ginagampanan ng ttungkulin ng Paano natin matutukoy ang
maging monolingguwal ang isang wika sa isang lipunan? wika sa lipunan? kahulugan ng wika?
bansa katulad ng Pilipinas?
G. PAGLALAPAT PANGKATANG GAWAIN PANGKATANG GAWAIN ISAHANG GAWAIN AKSYON AT SAGOT
Pagsasadula na nagpapakita sa Paggawa ng sariling dayalog gamit Paano mo pahahalagahan ang iyong Pipili ng isang mag- aaral upang
paggamit na monoligguwal sa ang lingua franca na wika sa inyong wika batay sa inilahad ni M.A.K bumunot ng papel na inihanda ng
ibat ibang lugar sa Pilipinas. lipunang ginagalawan. HALLIDAY? guro, tapos isadula at sasagutan ito
ng kanyang kapwa mag-aaral.
I. EBALWASYON Paano mo pahahalagahan ang Bakit sinasabing ang wika ang Kung papipiliin ka ng isa sa mga gamit Sa paanong paraan ninyo bibigyan
iyong wikang kinagisnan? pinakadiwa sa lipunan? ng wika ano ito at bakit? ng kabuluhan o importansya an
gating wika?
J. Karagdagang Gawain
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa Pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Checked by: Noted:


JUNALYN O. TOLEDO CHERRY M. HERUELA BERNADETH M. CUSTODIO, EdD
Teacher I Master Teacher II School Principal II

You might also like