Professional Documents
Culture Documents
Tagapagdibuho:
Ikatlong Markahan: Mga Akdang Pampanitikan sa Gitnang-Silangang Asya G. Reycon Calindro at Bb. Diana E. Coloma
Mga Paksa:
May maayos na
May lohikal na lohikal na
Magulo ang
pagkakasunod-sunod pagkakasunod-sunod
Istruktura pagkakalahad ng
ang pagsasalaysay ng ng mga ideya ngunit
mga impormasyon
mga impormasyon kailangan pang
ayusin
Interpretasyon:
15-20 – Napakahusay
5-14 – Mahusay
1-4 – Paghusayin pa
San Beda College Alabang
Alabang Hills Village, Alabang, Muntinlupa City
KAGAWARAN NG PINAGSANIB NA BATAYANG EDUKASYON (SEKONDARYA)
PLANO SA PAGKATUTO
2018 – 2019
Kurso: Filipino 9
Mga Aralin:
Panitikan: Kagandahan (Parabula Mula sa Bansang Lebanon)
Wika: Metapora: Ang Behikulo at Tenor
Panitikan: Epiko ng Gilgamesh (Epiko Mula sa Bansang Iraq)
Panitikan: “Kainin Ang Aking Tula” ni Rumi (Tula Mula sa Bansang Iran)
Wika: Mga Pang-uring Pandamdamin
Panitikan: Ang Maalamat Na Buhay Ni Zarahustra (Alamat Mula sa Bansang Iran)
Sulating Impormal #3 (Naglalahad)
Inihanda nina:
Inaprubahan nina:
IKA-01 ARAW
Paksa: KAGANDAHAN
Mula sa “Ang Propeta” ni Khalil Gibran
Parabula mula sa Lebanon
Bersyon ni Louie Jon A. Sanchez
MGA LAYUNIN
A. Nahihinuha ang halaga ng parabula bilang isang uri ng panitikan Isyung Global / Lokal:
B. Napapahalagahan ang parabula bilang bukal na pananaw at pagpapahalaga ng kultura ng Pagpapahalaga sa tunay na
Kanlurang Asya kahulugan at anyo ng
C. Nahihinuha ang halaga at katangian ng parabula bilang isang anyo ng panitikan “kagandahan”
KAGAMITANG PAGTUTURO
Kompyuter
LCD Projector PAGPAPAHALAGANG PAMBEDISTA
Baybayin 9, pahina 171-180
ENERO
PANIMULANG GAWAIN KAPAYAPAAN
Panalangin
Bisyon at Misyon Unang Linggo: Pagdadamayan
Pagsasa-ayos ng klase Ikalawang Linggo: Pagkamahabagin
Pagtatala ng liban Ikatlong Linggo: Kababaang-loob
Ikaapat na Linggo: Pagpaparaya
PAGGANYAK Ikalimang Linggo: Pagpapatawad
A. Katanungan: Ano ang ibig sabihin “Kagandahan” para sa iyo?
B. “Paint Me A Picture” Gamit ang estratehiyang ito, bibigyan ang mga mag-aaral ng larawan
na kanilang bibihisan at lalagyan ng mga nawawalang parte ng katawan.
C. Iuugnay ng guro ang katanungan sa nabuong larawan ng mga mag-aaral.
D. Maaaring magbigay ng dagdag na puntos ang guro sa gagawin ng mga mag-aaral o maaari
na ito ang maging unang indibidwal na gawain nila.
Paglinang sa Talasalitaan:
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga nakapahilig na salita.
1. Paano mo hahanapin ang kagandahan, saan mo siya tutunghan, maliban kung siya mismo
ang iyong landas at patnubay?
2. Kapara niya ang isang mahiyaing ina na marikit na nilalakad ang araw-araw, mabuti at
magiliw.
3. Ay, ang kagandanhan ay maaari ding malakas at nakahihindik.
4. Siya naman yaong nanaghoy sa kabundukan, at kasaliw ng kanyang tinig ang yabag ng mga
kabayo.
5. Sisikat ang Kagandahan sa bukang-liwayway sa Silangan.
PAGPAPAHALAGANG PANGKATAUHAN
Ang pagtatanong hinggil sa kagandahan ay hindi isang okasyonal na
tanong kundi isang pang-araw-araw na karanasan. Sa iba’t ibang
pagkakataon, ano-anong mga karanasan sa buhay ang nagpalapit sa inyo
sa pagtatanong ng kung ano ang “maganda”?
PAGBUBUOD
TAKDANG ARALIN
Magdala ng Folder, makulay na papel, glue, gunting
IKA-02 ARAW
Paksa: MATALINHAGANG PAHAYAG
Metapora – Behikulo at Tenor
MGA LAYUNIN
A. Nahihinuha ang mga katangian ng parabula batay sa napakinggang diskusyon sa klase
B. Napatutunayang ang mga pangyayari sa binasang parabula ay maaring maganap sa tunay
na buhay sa kasalukuyan
C. Nabibigyang kahulugan ang matatalinhagang pahayag sa parabula
D. Natutukoy at naipaliliwanag ang mensahe ng parabula
E. Nagagamit nang wasto sa pangungusap ang matatalinhagang pahayag
KAGAMITANG PAGTUTURO Isyung Global / Lokal:
Kompyuter Pagpapahayag ng damdamin
LCD Projector sa maayos na paraan at
Baybayin 9, pahina 171-180 pagiging sensitibo sa lahat ng
binibitawang salita
PANIMULANG GAWAIN
Panalangin
Bisyon at Misyon PAGPAPAHALAGANG PAMBEDISTA
Pagsasa-ayos ng klase
Pagtatala ng liban ENERO
KAPAYAPAAN
PAGTALAKAY
A. Pagtalakay sa MATALINHAGANG PAHAYAG – Kahulugan at kahalagahan
B. “THINKING-OUT-LOUD” ang mga mag-aaral ay mag-iisip ng limang matalinhagang
pahayag na palagiang naririnig sa bahay, paaralan, o kalye.
C. Ipaliliwanag na ito ay maaaring maging similie, metapora, o personipikasyon. Isulat ito sa
kanilang kuwaderno at magkaroon ng talakayan.
PAGPAPAHALAGANG PANGKATAUHAN
TAKDANG ARALIN
Basahin: Gilgamesh (Epiko) pp. 228-230 at Sagutan: BAYBAYAN, pp 230-231 – sa aklat.
IKA-03 ARAW
EPIKO NG GILGAMESH (EPIKO MULA SA BANSANG IRAQ)
MGA LAYUNIN
A. Nabibigyang-kahulugan at napapahalagahan ang epiko bilang isang mahalagang anyong
pampanitikan at kultura sa Asya
B. Nababalikan ang iba pang epical na kasaysayan ng mga bayaning Asyano at
naipagmamalaki ang kanilang halimbawa sa imahinasyon ng madla
C. Nakapagtatanghal ng isang informance na naglalahad ng kultura at konspeto ng
kabayanihang Asyano.
KAGAMITANG PAGTUTURO Isyung Global / Lokal:
Kompyuter Pagtulong sa kapwa sa gitna ng
LCD Projector pagsubok sa buhay
Baybayin 9, pahina 228-230
Larawan ng superhero
PANIMULANG GAWAIN
Panalangin PAGPAPAHALAGANG PAMBEDISTA
Bisyon at Misyon
Pagsasa-ayos ng klase ENERO
Pagtatala ng liban KAPAYAPAAN
A. Bigyang pagkakataon na mag-isip kung anong klase silang superhero at ano ang kanilang
taglay na kapangyarihan
B. Iproseso ang mga sagot ng mga mag-aaral at iugnay ito sa magiging aralin.
PAGLINANG SA TALASALITAAN
Panuto: Tukuyin ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit. Ibigay ang kahulugan ng
mga ito sang-ayon sa konteksto ng pagkakagamit ng salita sa epiko.
1. Ngunit agad niya itong nakilala, at naisip na sa ama maaaring mabatid ang lihim ng walang
hanggang.
2. “Paano kang nabuhay nang walang hanggan? Papaano kang napasama sa hanay ng mga
diyos?
3. At ako’y talagang napabaling.
4. Malinaw ang kanyanghabilin. Likhain ninyo ang arko nang mabuti, bubungan ninyo ito gaya
nang kailalimang naliliman.
5. Lungsod ni Enlil ang lungsod na ito, at ikaw Utnapishtim, ay kanyang kinamumuhian.
PAGTALAKAY
A. Magbigay ng mga salitang maiuugnay sa salitang Epiko.
B. Kung maaari, bigyan ng gabay ang mga mag-aaral sa pagsagot sa gawaing ito.
EPIKO
D. Magpapakita ang guro muli ng iba’t ibang larawan ng ‘Pinoy Superhero’ . Talakayin
ang kanilang pakikipagsapalaran, kapangyarihan na taglay, at ang mabubuting bagay
na naitulong sabayan.
PAGPAPAHALAGANG PANGKATAUHAN
Sinasabing ang epiko ay tala ng kalinangan at kultura ng isang bansa o lipi,
ano-anong pagpapahalaga ang masasaling natin sa pagbasa ng siping ito
ng epiko mula sa Mesopotamia. Nasa tsart ang mga halimbawang lunan ng
mga pagpapahalaga.
PAGPAPAHALAGANG PAMPAMILYA
PAGPAPAHALAGANG PANGKOMUNIDAD
PAGPAPAHALAGANG PANG-ESPIRITWAL
PAGBUBUOD
Pag-ugnayin ang mga salitang nakatala sa bawat bilang upang makapagpaliwanag
sa katangian at katuturan ng epiko.
IKA-04 ARAW
EPIKO NG GILGAMESH (EPIKO MULA SA BANSANG IRAQ)
(pagpapatuloy)
MESSOPOTAMIA GILGAMESH
PAGTALAKAY
D. Pagsasagawa ng Pangkatang Gawain:
Pangkat 1-4
Batay sa sinaliksik na impormasyon tungkol sa mga bayani ng epikong
Pilipino, magpangkat-pangkat at iguhit ang mga natatanging tagpo ng
(mga) epiko at mga bayaning ito na isinasaalang-alang ang pagpapakita ng
kapangyarihan at kabayanihan ng mga bayani.
PAGPAPAHALAGANG PANGKATAUHAN
Muling balikan ang Epikong Gilgamesh at mga Epikong Pilipino. Tukuyin ang pagkakatulad at pagkakaiba
nito sa isa’t isa.
PAGKAKATULAD
Epikong Gilgamesh Epikong Pilipino
TAKDANG ARALIN
Ano ang ibig sabihin ng Tula? Awit?
Ano ang kaugnayan ng awit sa tula?
IKA-05 ARAW
Paksa: KAININ ANG AKING TULA
ni Jellaludin Rumi
Isang tula mula sa Persya
Muling itinula ni Lovie Jon Sanchez
MGA LAYUNIN
A. Natutukoy at nabibigyang-katuturan ang mga katangian ng tula bilang isang uri ng awit at vice
versa
B. Nasasabi ang sariling damdamin hinggil sa tulang narinig o nabasa
C. Nakasusulat ng orihinal na tula na maaaring lapatan ng musika at itanghal sa klase
KAGAMITANG PAGTUTURO
Kompyuter
LCD Projector
Tulungan ang mga mag-aaral sa pagpoproseso ng kanilang mga kasagutan. Unang Linggo: Pagdadamayan
Ikalawang Linggo: Pagkamahabagin
PAGTALAKAY Ikatlong Linggo: Kababaang-loob
A. Pagpapakilala sa may-akda ng “Kainin Ang Aking Tula” na si Jellaludin Rumi Ikaapat na Linggo: Pagpaparaya
B. Ang Konsepto ng Awit at Tula. Ikalimang Linggo: Pagpapatawad
C. Pagbasa: “Kainin ang Aking Tula”
PAGBUBUOD
A. Sagutin ang mga tanong hinggil sa mga konseptong pampanulaan na iyong natutuhan sa
araling ito.
1. Papaano magkaugnay ang awit at tula?
2. Bakit mahalaga ang himig sa tula?
3. Bakit pinayaman ang pananampalatayang Islam ang panulaan ni Rumi?
PAGTATAYA:
Maaaring magbigay ang guro ng isang maikling pagsusulit (10 aytem) patungkol sa tinalakay
Karagdagang Gawain
Maghanap sa internet ng mga halimbawang pagbasa o pagbigkas ng mga tulang Pilipino.
Gawing gabay ang pahina 191, Baybayin 9
TAKDANG ARALIN:
Magsaliksik hinggil sa mga pang-uring pandamdamin.