You are on page 1of 11

Agosto 6,2018

I. LAYUNIN

PAGSULAT (PU) (F8PU-Ia-c-20)


 Nabubuo ng isang spoken poetry na naglalaman ng eupemistikong
pahayag tungkol sa nalalapit na buwan ng wika.

II. PAKSA

Pagsulat ng Awtput 1.4


Kagamitan : Pantulong na biswal, mga larawan mula sa
google
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8 Elma M. Dayag et. al.,
Bilang ng Araw : 1 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagpapasa ng Takdang Aralin
 Balik-aral

2. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya : SHARE MO!
Naibabahagi ang mga kaganapang pangyayari sa kasalukuyan.

 Pag-uugnay ng gawain sa aralin.


 Pangkatang Gawain

1-2 3-4
Mungkahing Estratehiya Mungkahing Estratehiya
HAIKU TANAGA
Bumuo ng Haiku batay sa mga Bumuo ng Tanaga batay sa
1
Page

pangyayari sa kasalukuyan. pangyayari sa kasalukuyan.


RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN
BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailanga
Mahusay n ng
Pagpapabuti
Nilalaman Lubos na Naipahatid Di-gaanong Di naiparating
at Organisasyon ng naipahatid ang nilalaman naiparating ang nilalaman o
mga Kaisipan o ang nilalaman o kaisipan na ang nilalaman kaisipan na nais
Mensahe o kaisipan na nais iparating o kaisipan na iparating sa
(4) nais iparating sa manonood nais iparating manonood (1)
sa manonood (3) sa manonood
(4) (2)
Istilo/Pagkamalikhain Lubos na Kinakitaan ng Di-gaanong Di kinakitaan ng
(3) kinakitasan ng kasiningan kinakitaan ng kasiningan ang
kasiningan ang kasiningan pamamaraang
ang pamamaraang ang ginamit ng
pamamaraang ginamit ng pamamaraan pangkat sa
ginamit ng pangkat sa g ginamit ng presentasyon (0)
pangkat sa presentasyon pangkat sa
presentasyon (2) presentasyon
(3) (1)
Kaisahan ng Lubos na Nagpamalas Di-gaanong Di nagpamalas
Pangkat o nagpamalas ng pagkakaisa nagpamalas ng pagkakaisa
Kooperasyon ng pagkakaisa ang bawat ng ang bawat
(3) ang bawat miyembro sa pagkakaisa miyembro sa
miyembro sa kanilang ang bawat kanilang gawain
kanilang gawain (2) miyembro sa (0)
gawain (3) kanilang
gawain (1)

 Presentasyon ng bawat pangkat.

 Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral.

 Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa natatanging pangkat na


nagpakita ng kahusayan sa ginawang pangkatan batay sa
rubriks na ibinigay ng guro.

 Pagtalakay sa Awtput sa tulong ng GRASPS

G R A S P S
Nabubuo ng isang spoken poetry na naglalaman
GOAL
ng eupemistikong pahayag.

Isa kang mahusay na mambibigkas sa inyong


ROLE
paaralan.
2
Page

Mga mag-aaral ng Batangas National High


AUDIENCE
School
Magkakaroon ng programang sa paaralan para
SITUATION
sa nalalapit na Buwan ng Wika. Ang inyong klase
ay naatasang magsagawa ng spoken poetry para
sa nasabing programa.

P R O DU C T Nakabubuo ng spoken poetry

S T A N D AR D

RUBRIKS SA PAGMAMARKA NG FLIPTOP


DI-
MAHUSAY GAANONG
BATAYAN NAPAKAHUSAY 5
4-3 MAHUSAY
2-1
di-gaanong
Naipakita ang
Lubos na naipakita naipakita ang
pagiging
Orihinalidad ang pagiging pagiging
orihinal na
orihinal na likha orihinal na
likha
likha
di-gaanong
Naipahayag
Lubos na naipahahayag
ang mga
Kaangkupan sa naipahayag ang ang mga
ideyang
paksa mga ideyang ideyang
angkop
angkop sa paksa angkop sa
sa paksa
paksa
di-gaanong
Kinakitaan ng
Lubos na kinakitaan kinakitaan ng
wastong
ng wastong wastong
Wastong gamit ng paggamit ng
paggamit ng mga paggamit ng
mga salita mga salita sa
salita sa bawat mga salita sa
bawat
pahayag. bawat
pahayag
pahayag

IV. K A S U N D U A N

1. Magsaliksik ng kwento at tukuyin ang mga eupemistikong pahayag.


3
Page
Agosto 7,2018

I. LAYUNIN

Pag-unawa sa Napakinggan (PN) (F8PN-Id-f-21)


 Nailalahad ang sariling pananaw sa pagiging makatotohanan/di-
makatotohanan ng mga puntong binibigyang diin sa napakinggan

PAGLINANG NG TALASALITAAN (PT) (F8PT-Id-f-20)


 Naibibigay ang kahulugan ng matatalinghagang pahayag sa maikling
Kuwento.

II. PAKSA

Panitikan : Ang Panitikan sa Panahon ng Hapon – Maikling


Kuwento
“Uhaw ang Tigang na Lupa” ni Liwayway Arceo
Wika : Pang-abay na Pamanahon at Panlunan
Kagamitan : Laptop, projector, makukulay na pantulong na
Biswal, aklat
Sanggunian : K to 12 Enhanced Basic Education Curriculum
Filipino 8 Teacher’s Guide
Bilang ng Araw : 2 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO


1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagtse-tsek ng takdang Aralin
 Balik-aral

AKTIBITI
1. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya : KWENTO-SERYE
Pumili ng paborito mong teleserye at ilahad ang mga pangyayaring
nakaantig sa iyong damdamin.
4
Page
2. Pokus na Tanong

Mungkahing Estratehiya : LIGADERA NG KATANUNGAN


Diligan ng mga katanungan ang mga aralin upang maging mabunga ang
talakayan.

tanong tanong tanong tanong

POKUS NA TANONG NG ARALIN 1.5


1. Paano nakatutulong ang mga aral na taglay ng maikling kuwento sa pagharap sa pang-
araw-araw nating nararanasan sa buhay?
2. Mahalaga bang gamitin ang pang-abay na pamanahon at panlunan sa pagsulat ng
isang maikling kwento?
3. Presentasyon ng Aralin
Panitikan : Ang Panitikan sa Panahon ng Hapon –Maikling
Kuwento
“Uhaw ang Tigang na Lupa” ni Liwayway Arceo
Wika : Pang-abay na Pamanahon at Panlunan

4. Paglinang ng Talasalitaan
Mungkahing Estratehiya : PARES-PARES
Hanapin ang magkakapares na miyembro ng pamilya upang maging
malinaw ang gagawing pagbasa ng akda.

binalot
Kainip-inip
kagaya Pag-iyak

Paghikbi
5 Page

kawangki
Kabagot-bagot
kinulob
 Pagbasa ng teksto

Uhaw ang Tigang na Lupa


ni Liwayway Arceo

 Pangkatang Gawain

1 Mungkahing Estratehiya
STORY CHAIN
2 Mungkahing Estratehiya
MOCK TRIAL
Ilahad ang mga pangyayari sa Suriin ang bawat bahagi ng
akda sa pamamagitan ng story maikling kuwento. Ano-ano ang
chain. mga makatotohanan at di-
makatotohanang pangyayari.
Ilahad ang iyong sariling
pananaw ukol dito
3 Mungkahing Estratehiya 4 Mungkahing Estratehiya
LIST-ALL TABLEAU
Itala at bigyang kahulugan ang Piliin ang mga pangyayari sa
matatalinghagang pahayag na kuwento na may kaugnayan sa
ginamit sa maikling kuwento. kasalukuyang panahon.

RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN


BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailanga
Mahusay n ng
Pagpapabuti
Nilalaman Lubos na Naipahatid Di-gaanong Di naiparating
at Organisasyon naipahatid ang ang nilalaman naiparating ang ang nilalaman o
ng mga Kaisipan o nilalaman o o kaisipan na nilalaman o kaisipan na nais
Mensahe kaisipan na nais nais iparating kaisipan na nais iparating sa
(4) iparating sa sa manonood iparating sa manonood (1)
manonood (4) (3) manonood (2)

Istilo/Pagkamalikh Lubos na Kinakitaan ng Di-gaanong Di kinakitaan ng


ain kinakitasan ng kasiningan kinakitaan ng kasiningan ang
(3) kasiningan ang ang kasiningan ang pamamaraang
pamamaraang pamamaraang pamamaraang ginamit ng
ginamit ng ginamit ng ginamit ng pangkat sa
pangkat sa pangkat sa pangkat sa presentasyon (0)
presentasyon (3) presentasyon presentasyon (1)
(2)
Kaisahan ng Lubos na Nagpamalas Di-gaanong Di nagpamalas
Pangkat o nagpamalas ng ng pagkakaisa nagpamalas ng ng pagkakaisa
Kooperasyon pagkakaisa ang ang bawat pagkakaisa ang ang bawat
(3) bawat miyembro miyembro sa bawat miyembro miyembro sa
sa kanilang kanilang sa kanilang kanilang gawain
6

gawain (3) gawain (2) gawain (1) (0)


Page
IV. KASUNDUAN
Maghanda para sa presentasyon ng bawat pangkat.

Agosto 8,2018

I. LAYUNIN

Pag-unawa sa Napakinggan (PN) (F8PN-Id-f-21)


 Nailalahad ang sariling pananaw sa pagiging makatotohanan/di-
makatotohanan ng mga puntong binibigyang diin sa napakinggan

PAGLINANG NG TALASALITAAN (PT) (F8PT-Id-f-20)


 Naibibigay ang kahulugan ng matatalinghagang pahayag sa maikling
Kuwento.

II. PAKSA

Panitikan : Ang Panitikan sa Panahon ng Hapon – Maikling


Kuwento
“Uhaw ang Tigang na Lupa” ni Liwayway Arceo
Wika : Pang-abay na Pamanahon at Panlunan
Kagamitan : Laptop, projector, makukulay na pantulong na
Biswal, aklat
Sanggunian : K to 12 Enhanced Basic Education Curriculum
Filipino 8 Teacher’s Guide
Bilang ng Araw : 2 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO


1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagtse-tsek ng takdang Aralin
 Balik-aral

 Presentasyon ng bawat pangkat.


7
Page

 Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral.


 Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa natatanging pangkat na
nagpakita ng kahusayan sa ginawang pangkatan batay sa
rubriks na ibinigay ng guro.

ANALISIS

1. Paano sinimulan ang maikling kuwento?


2. Ano ang paksa ng kuwento?
3. Masasabi mo ba na ang paksa sa nasabing kuwento ay mga
karaniwang paksa lamang? Pangatwiranan.
4. Bigyang linaw ang aral na napulot mula sa maikling kuwentong
binasa.

 Pagbibigay ng Input ng Guro

ALAM MO BA NA…

Ang maikling kuwento ay isang kathang pampanitikang ang layuni’y


maglahad o magsalaysay ng isang maselan at nangingibabaw na
pangyayari sa buhay ng pangunahing tauhan. Ang maikling kuwento, bukod
sa pagiging maikli at may iba’t ibang elemento tulad ng tagpuan,
tauhan,banghay, tunggalian, kasukdulan at wakas. Isang natatanging
katangian ng kuwento ay nag-iiwan ng kakintalan sa mambabasa.

Sanggunian: Kto12 Enhanced Basic Educ. Cur. Filipino 8 Teacher’s Guide

ABSTRAKSYON
Mungkahing Estratehiya : JUMBLED WORDS
Pag-ugnay-ugnayin ang mga ginulong salita upang makabuo ng
makabuluhang kaisipan mula sa akdang tinalakay

Maikling kwento gabay Pang-araw-araw

Maykapal sumasalamin hamon

Pagsagot sa pokus na tanong: Ang maikling kuwento ay


sumasalamin sa pang-araw-araw na pangyayari sa buhay kaya’t ito ay
nagsisilbing gabay upang ang tao ay maging matatag sa pagharap sa
hamon ng buhay kalakip ang matibay na paniniwala sa Maykapal.
8
Page
APLIKASYON
Mungkahing Estratehiya : STORY-LADDER NG BUHAY KO!
Pipili ang guro ng isang mahusay na mag-aaral sa klase upang magbahagi
ng kuwento ng kanyang buhay na naglalahad ng kanyang katatagan sa
pagharap sa mga pagsubok kayat ito ay nabigyan ng kalutasan. (inihanda na
ng guro ang mag-aal)

EBALWASYON
Panuto:Piliin ang angkop na sagot sa mga sumusunod na tanong.

1. Isa sa mga dahilan kung bakit maraming kabataan ang naliligaw


ng landas ay ang pagkakaroon sirang pamilya . Ano ang ipinahihiwatig
ng pahayag?
b. mabuting kinahinatnan ng mga pangyayari
c. masama ang pagkakaroon ng buong pamilya
c. nagpapakita ng katotohanan
d. opinyon lamang ng iba

2. Ilang gabi nang ako ang kapiling niya sa higaan . Tila musmos akong
dumarama sa init ng kanyang dibdib at nakikinig sa pintig ng kanyang puso.
Ngunit patuloy akong nagtataka sa malalim na paghinga niya , sa kanyang
malungkot na pagtitig sa lahat ng bagay, sa paghikbi. Ano ang nais na
ipahiwatig ng sitwasyon?
a. may problemang kinakaharap ang kanyang kaibigan
b. isang sanggol sa piling ng isang ina
c. nararamdaman niya ang suliraning pampamilya
d. binabalikan ang mga pangyayari

3. Kung ikaw ang bata sa akdang “Uhaw ang Tigang na Lupa” ano ang
iyong gagawin sa nararamdaman mong katahimikan sa inyong tahanan?
a. Ipagwawalang bahala ko sapagkat ayaw kong makialam
b. Hahayaan ko na lang sapagkat bata pa ako.
c. Magtatanong ako sapagkat bilang anak karapatan kong malaman ang
nangyayari.
d. Pababayaan ko na lang sila sapagkat baka mapagalitan pa ako.

4. Ano ang ibig sabihin ng pahayag na “tila musmos akong dumarama sa init
ng kanyang dibdib”.
a. batang nasa tabi ng ina na natutulog
b. sanggol na kalong kalong ng ina
c. masama ang pakiramdam
9

d. nakikiramdam sa pintig ng puso


Page
5. Elemento ng maikling kuwento na tumutukoy sa maayos na pagkakasunud-
sunod ng mga pangyayari na nag-iiwan ng isang kakintalan sa isipan ng
mga mambabasa. Anong sangkap ng maikling kuwento ang tinutukoy ng
pahayag?
a. Banghay
b. Tagpuan
c. Tauhan
d. Tema

SUSI SA PAGWAWASTO
1. C 2. C 3. C 4. D 5.A

INDEX OF MASTERY
Seksyon Bilang ng Mag-aaral Indeks
Diligence
Discipline
Courage
Courtesy
Devotion

IV. KASUNDUAN

1. Muling basahin ang kwentong “Uhaw ang Tigang na Lupa”. Suriin mo


ang bahagi na may kaugnayan sa iyong sariling karanasan. Isulat sa
kwaderno ang iyong kasagutan.
2. Magsaliksik ng mga kaalaman ukol sa maikling kuwento.

Agosto 9,2018

I. LAYUNIN
 Naipamamalas ang pagsunod sa panuto at tagubiling naririnig.

10

Nasasagutan ng wasto ang mga tanong.


Page
II. PAKSA : Rebyu Test

III. PROSESO NG PAGKATUTO


1. Gawaing Rutinari
 Panalangin
 Pagbati
 Atendans

2. Pabibigay ng panuto sa pagsusulit.


3. Pagsubaybay ng Guro.
4. Pagwawasto ng Rebyu Test
5. Pagtatala ng iskor.

IV. KASUNDUAN
Humanda para sa Unang Markahang Pagsusulit.

Inihanda ni:

MARCELINA A. CUETO
Teacher III

Binigyang pansin ni:

RECELY L. PAPA 8-___-2018


Puno ng Kagawaran, FILIPINO
11
Page

You might also like