Professional Documents
Culture Documents
Unang Markahan
(Ika-siyam na Linggo ikalimang araw)
I. LAYUNIN
Nagagamit ang OPAC sa pagtukoy ng aklat o babasahin na gagamitin sa pagsasaliksik
tungkol sa isang paksa. (F6EP-Ii-9.2)
PAKSANG ARALIN
Kasanayan: Pagagamit ng OPAC sa pagtukoy ng aklat o babasahin na gagamitin sa
pagsasaliksik tungkol sa isang paksa
Sanggunian: K to 12 Grade 6 Curriculum Guide, Filipino 5 Teacher’s Guide ph. 86-
88 at ph. 78-79
C. Mga Kagamitan: laptop, video clip ukol sa paggamit ng OPAC, cartolina,
pentel pen, manila paper
PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
Pagsasanay
Anu-ano ang mga pamantayan na dapat tandaan sa panonood ng pelikula?
Paano ang pagbibigay ng kaisipan at pagpapahalaga sa saloobin nito?
2. Balik-Aral
Sino ang makapagbigay ng halimbawa ng diksiyonaryo?
3. Pagganyak
Paano ka makakasaliksik ng mga paksa na pang madalian?
Gusto mo bang malaman kung paano ka makapaghanap ng aklat kahit
nasa labas ka ng aklatan?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Bagong Teknolohiyang may kaugnayan sa Aklatan
Listahan ng OPAC related catalogs: 1. Aquabrowser 2. Axiel Arena 3. EBSCO Discovery Service 4. LS2 PAC and
LS2 Kids from the library corporation (TLC).
2. Gawin Natin
Pangkatin ang mga bata sa tatlong (3) grupo.
Magpakita ng ikalawang video na nagsasaad ng mga hakbang sa paggamit ng OPAC.
Atasan ang bawat pangkat na intindihin at isulat ang mga detalye na inilalahad ng video.
Pagkatapos, ang lider ang mag report ng mga natalakay sa grupo ayon sa kanilang paghinuha sa
video. Ang buong klase ay magkaroon ng talakayan ukol sa mga report ng bawat pangkat.
3. Paglalahat
Ano ang ibig sabihin ng OPAC?
IV. PAGTATAYA
Itala kung anu-anong mga detalye ang dapat tandaan sa paggamit ng OPAC?
Magtala ng limang (5) mga importanteng detalye.
V. TAKDANG-ARALIN
Maghanap ng iba pang video na nagpapakita kung paano gamitin ang OPAC. Paghandaan ang
pagbabahagi nito sa klase.
128
FILIPINO 6
Unang Markahan
Ikasampung Linggo 1
I. Layunin:
Nabibigyang – kahulugan ang sawikain na napakinggan
Naipapahayag ang sariling opinion o reaksiyon sa isang napakinggang balita,
isyu o usapan
II. Paksa:
Kasanayan : Pagbibigay – kahulugan sa sawikain
Pagpapahayag ng sariling opinion o reaksiyon
Sanggunian : Pluma 6 pp. 111-116
Kagamitan : plaskards, tsart
Balik-aral
Alin-alin sa sumusunod na mga pahayag ang katotohanan at opinyon? Isulat ang K
sa katotohanan at O kung opinion.
__ 1. Ang panganay ang unang anak ng mag-asawa.
__ 2. Mayaman sa protina ang karne samantalang sa carbohydrates ang kanin.
__ 3. Kayumanggi ang kulay ng mga Pilipino.
__ 4. Ang gupit na crew cut ang pinakabagay kay Billy.
__ 5. Mas malakas sumuntok si Pacquiao kaysa kay Marquez kahit nagtabla
sila sa laban.
Panlinang sa Gawain
Pangganyak
Ano ang masasabi ninyo sa kakayahan at katangian ng bawat nilikha?
129
2. Paglalahat
Sa araw na ito babasahin ko sa inyo ang kwento tungkol sa isang kambing na
hindi kuntento sa sarili.
A. Pagganyak na Tanong
Ano ang dapat ninyong gawin sa mga bagay na hindi na pwedeng palitan o baguhin?
B. Pagbasa ng Guro sa Seleksyon
Ipaalala ang mga pamantayan sa wastong pakikinig.
Pagtatalakay na Pag-unawa
130
Ano ang kahulugan ng mga sinalungguhitang salita?
Tiyak ba ang kanilang mga kahulugan?
Sabihin: Ang mga sinalungguhitan ay mga salitang patalinhaga
na karaniwang ginagamit sa araw-araw. Ito ay nagbibigay ng di-tiyakang
kahulugan ng salitang isinasaad ito.
Halimbawa:
Itaga sa bato (tandaan)
Mababa ang loob (maawain)
Pagpapayamang Gawain
Gawin Natin
Panuto: Piliin ang mga sawikain sa pangungusap.
Parang aso’t pusa ang mga anak ni Aling Azon; lagi na lamang
nagbabangayan.
Mahilig sa kompyuter at cellphone ang mga bagong dugo.
Madaling mapapansin ang bagong salta sa magulong lunsod.
Laging may ngiti sa kanyang mga labi tuwing naiisip niya ang bakas ng
lumipas.
Balat-sibuyas ka pala. Biniro ka lang ay nagdamdam ka na agad.
Sayang lang ang pakiusap mo, bato ang kalooban ng taong iyan.
Mahal niya ang babaeng iyon kaya bigay na bigay siya sa lahat ng hilingin
nito.
Bukas na aklat ang buhay ng ating mga bayani.
Mga kasamang driver, konting ingat, may butiki sa poste sa bandang kaliwa
ng susunod na kanto.
Gamitin ang kokote sa pagtatrabaho nang maiwasan ang pagkakamali at
nang hindi mapagalitan.
Gawin Natin
Panuto: Ano ang kahulugan ng sumusunod na mga matalinhagang
salita? Isulat ang titik ng wastong sagot.
___ 1. Kapag may isinuksok, a. Matutong magtipid at
may madudukot. magtiis habang kapos
___ 2. Ang hindi lumingon sa at kulang ang pera.
pinanggalingan, hindi b. Ang marunong mag-
makakarating sa paroroonan. ipon, magtipid, kapag
___ 3. Habang maikli ang kumot, nangangailangan ay
matutong mamaluktot. may magagastos.
___ 4. Ang mabuting gawa, c. Alalahanin ang mga
Kinalulugdan ng madla. taong marunong sa
131
___ 5. Sa taong may tunay na sinabi.
hiya, ang salita ay panu- d. Maraming natutuwa sa
numpa. taong gumagawa nang
tama at mabuti.
Gawin Mo
Panuto: Ang mga Pilipino ay likas na matalinhagang magsalita. Sa
araw-araw na mga pangyayari sa buhay ay naipapakita natin ang mayaman
nating nakaraan. Sinasalamin nito ang ating kultura kung paano tayo
mangusap sa kapwa. Isang paraan ang paggamit ng sawikain. Ibigay ang
kahulugan ng sumusunod na mga sawikain.
1. balitang-kutsero _____________________________
2. tulak ng bibig _____________________________
3. magaan ang dugo _____________________________
4. mababaw ang luha _____________________________
5. pantay ang mga paa _____________________________
6. bukal sa loob _____________________________
7. magdilang anghel _____________________________
8. namuti ang mata _____________________________
9. namamangka sa dalawang ilog _______________________
10. matalas ang ulo _____________________________
E. Paglalahat
Ano ang sawikain?
Paano nabibigyang-kahulugan ang sawikain?
F. Paglalapat
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod na sawikain. Pagkatapos gamitin sa
pangungusap.
may gatas pa sa labi
hulog ng langit
maykaya sa buhay
magsunog ng kilay
nag-agaw buhay
IV. Pagtataya:
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga sawikaing nakasalungguhit. Piliin ang sagot sa loob
ng panaklong.
Mahilig kumanta tuwing umaga ang kapitbahay mo, e boses palaka
naman. (sintonado, palaka ang tinig, maganda ang boses)
Takdang-aralin:
Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod na sawikain
pabalat-bunga
magtaingang-kawali
kuskos-balungos
magdalang-tao
taas ang noo
Banghay Aralin sa Filipino 6
Unang Markahan
(Ikasampung Linggo) 2
LAYUNIN:
Naibibigay ang kahulugan ng pamilyar at di kilalang salita sa pamamagitan ng pormal
na depinisyon (F6PT-Ij-1.10)
Nagbabago ang dating kaalaman batay sa natuklasan sa teksto (F6PB-Ij-15)
Naipakikita ang hilig sa pagbasa (F6PL-Oa-j-7)
PAKSA:
Kasanayan: Pagbibigay Kahulugan ng Pamilyar at Di-Kilalang Salita sa Pamamagitan ng
Pormal na Depinisyon
Sanggunian: K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 6, Landas sa Pagbasa 6 pp.24-25
Kagamitan: Batayang aklat, tsart, larawan, diksyunaryo
Yugto ng Pagkatuto:
Pagsasanay:
Basahin ang bawat pangungusap. Ibigay ang kahulugan ng mga may salungguhit na salita sa
papamagitan ng pagbibigay ng kanilang kasalungat. Isulat ang sagot sa sagutang papel.
Humusay ang kaniyang pagguhit dahil sa pag-eensayo.
Ang batang makulit ay napagalitan ng nanay.
Walang humpay ang pag-iyak ng bata.
Pati hangin yata’y walang pakialam sa kapal ng usok na nakabalatay
May maliit na liwanag ang natatanaw ng bata.
2. Balik-aral:
Sa anong paraan matutukoy/maibibigay ang kahulugan ng isang salita?
Mga Gawain:
A. Pagganyak. (Ipakita ang larawan)
134
Kailan at saan ninyo ito madalas makikita?
Anu-anong tradisyon ng mga Pilipino ang alam ninyo?
PISTA NG
B. Paglalahad:
Pagbibigay hakbang/pamantayan sa pagbasa
Basahin ang kuwento
PIsta sa Aming Bayan
136
D. Gawin Niyo/ Gawin Mo:
Kumpletuhin ang tsart sa pamamagitan ng pagtatala ng mga salitang naging
pamilyar at di-kilala sa inyo mula sa binasa ninyong teksto. Iugnay ang mga
salitang ito sa inyong sariling karanasan. Ibigay ang kahulugan nito.
Salitang Pamilyar Kahulugan Salitang Di-Kilala Kahulugan
E. Paglalahat:
Ano ang natutunan mo sa aralin?
Naibigay mo ba ng wasto ang mga kahulugan ng mga salitang pamilyar at di-
kilala?
Paano/Ano ang iyong ginawa?
F. Paglalapat:
Basahin ng tahimik ang talata. Piliin ang mga salitang pamilyar at di-kilala mula
sa teksto. Sa tulong ng diksyunaryo, tukuyin ang kahulugan ng bawat isa.
Tukuyin din kung ano ang iyong matuklasan at kung ito ba ay nakapagbabago sa
dating niyong kaalaman.
TUGOB FESTIVAL
IV. Pagtataya:
Ibigay ang kahulugan ng salita na may salungguhit. Piliin ang sagot sa loob ng kahon.
137
Diperensiya walang hiya magiging tanyag
Karangalan hadlang
V. Takdang Aralin:
Magbigay ng 5 salitang pamilyar at 5 di-kilala/di-pamilyar sa iyo. Ibigay ang kahulugan nito.
FILIPINO 6
Unang Markahan 3
I. LAYUNIN
PAKSANG ARALIN:
Pagsulat ng Liham Pangkaibigan
Sanggunian: K to 12 Grade 6 Curriculum Grade, RBEC, Pinagyamang Pluma ng Phoenix
Mga Kagamitan: tsart, Aklat sa Pagkatuto, meta strips, lih na papel sa bawat bahagi nito
PAMAMARAAN:
Panimulang Gawain
Pagsasanay
Ibigay o pangalanan ang iba’t-ibang bahagi ng liham
Balik Aral:
Itanong: Anong uri na liham ang inyong ginawa?
Pagganyak:
Naranasan nyo na bang gumawa ng liham para sa inyong kaibigan?
Ang pagsulat bas a inyong kapwa ay isa sa ginagawa ninyo upang manatiling buo ang
inyong samahan?
Panlinang na Gawain:
Paglalahad:
Ang Liham Pangkaibigan
Isang uri ng komunikasyon ang pagsulat n liham. Karaniwang sulatin ang liham pangkaibigan.
Ito ang pinakagamiting uri ng liham ng mga mag-aaral. May iba’t-ibang uri ng liham-
pangkaibigan. Ilansa mga ito ang mga liham pakikiramay, liham pagbati, liham paanyaya,
liham pasasalamat, liham pangungumusta at liham paghingi ng payo.
May limang bahagi ang liham pangkaibigan
Pamuhatan- Ito ay bahaging nagsasaad ng tirahan ng sumulat at ng petsa kung kalian
sinulat ang liham. Matatagpuan it sa itaas at kanang bahagi ng sagutang papel.
Bating Panimula-Isa itong maiklng bati o pambungad na pagbati sa sinulatan.
Gumagamit ng kuwit sa hulihan nito isinusulat ito sa kaliwang bahagi ng sulatang
papel pagkatapos ng pamuhatan.
Katawan ng Liham- Ito ang pinakamahalagang bahagi ng liham na nagsasabi ng dahilan
ng pagliham sa anyong talata.
Bating Pangwakas- Ito ang maikli at magalang na pamamaalam. Isinusulat ito
pagkatapos ng katwan ng liham na katapat ng pamuhatan at gumagamit din ng
kuwit sa huli.
Lagda- Isinusulat sa bahaging ito ang pangalan o palayaw sa sumulat.
139
Tirahan
Pamuhatan
Petsa
Bating Panumula,
Pangalan ng Taong
sinusulatan
Bating
Pangwakas
Pangalan at
lagda ng
sumulat
Gawin Natin:
Magpaskil sa pisara ng isang porma ng liham pangkaibigan. Ipaunawa at ipasuri sa
mga mag-aaral upang matukoy ang mga bahagi nito.
Itanong: Anu-ano ang mga bahai ng liham?
Ano ang inilalagay sa bahagi ng liham?
Anu-ano ang dapat tandaan sa pagsulat ng isang liham?
Bigyan ng pagkakataong magtanong at makibahagi ang mga mag aaral sa talakayan.
Gawin Ninyo:
Pangkatin ang klase. Pasulatin ang bawat grupo ng liham pangkaibigan. Sabihin ang mga
dahilan kung bakit gagawa ng liham para sa kaibigan. Matapos ang inilaang oras, ipabasa sa
pangkat ang natapos na liham at pagbigyang puna ayon sa pinag-uusapang pamantayan
bago magsumula ng pagsulat
4. Paglalahat:
Ano ang dapat tandaan sa pagsulat ng liham pangkaibigan?
5. Paglalahat:
Bakit kailangan gumawa ng liham para sa kaibigan?
Kailan ginawa ang pagsulat ng liham pangkaibigan?
IV. PAGTATAYA:
Sumulat ng isang maikling liham pangkaibigan.
V. TAKDANG ARALIN:
Bumili ng sobre at sulatan ng pangalan ng padadalhan mo ng liham pangkaibigan.
141
FILIPINO 6
Unang Markahan
PAKSANG ARALIN:
Pagsagot sa mga tanong tungkol sa pinanood
Sanggunian: K to 12 Grade 6 Curriculum Grade, RBEC, Sanayang Aklat sa Filipino 6,
Internet: https://www.youtube.com/watch?v=qxnGHIHMOS
Mga Kagamitan: tsart, Aklat sa Pagkatuto, meta strips, iba’t-ibang kulay na
papel, plaskard kompyuter/laptop, speaker/audio,projector
PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain
Pagsasanay
Isunod-sunod ang mga pangyayaring napanood sa telebisyon. Maaari itong
drama teleserye, o talambuhay ng isang taong kilala o di kilala ang personalidad.
Balik Aral:
Itanong: Kailan nyo huling ginawa ang panonood ng pelikula?
Mga ilan pelikula na ang iyong napanood?
Pagganyak:
Itanong: Ano ang mabisang pamantayan sa panonood ng pelikula?
B. Panlinang na Gawain:
1. Gawin Natin:
Sabihin na makakaroon kayo muli ng pagkakataong makapanood ng pelikula. Ipaalala
an mga pamantayan sa panonood ng pelikula. Maaring mapakuha sa mga mag-aaral ng
kuwaderno upang maitala ang mahalagang detalye sa pelikula.
2. Gawin Ninyo:
Pangkatin ang klase. Ipasulat sa limang (5) pangungusap ang sagot ng bawat katanungan
na ilathala ng guro sa pisara. Tawagin ang lider ng grupo upang imungkahi ang kanilang
mga sagot.
3. Paglalahat:
Itanong: Anu-ano ang dapat alalahanin kung nanonood ng pelikula?
4. Paglalahat:
Magpanood ng maikling pelikula sa mga mag-aaral. Bigyan ang mga mag-aaral ng mga
katunayan batay sa palikulang kanilang pinanood.
IV. PAGTATAYA:
Magpanood ng maikling pelikula sa mga mag-aaral. Isulat sa isang buong papel ang
mga kasagutan sa mga tanong na ilathala ng guro sa color paper.
V. TAKDANG-ARALIN:
Manood ng pelikula at isulat ang mga sagot sa patnubay na mga katanungan.