You are on page 1of 4

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 1

IKALAWANG MARKAHAN

Paaralan Baitang/ Antas 1


Guro Asignatura Filipino 1
Araw at Oras Linggo 5 ( Araw 1) Markahan Ikalawang markahan
I. LAYUNIN
A. Pangkabatiran
Nakagagamit ng naunang kaalaman o karanasan sa pag-unawa ng
napakinggang kwento.
B. Psychomotor
Nakaguguhit ng mga pangyayaring naganap sa napakinggang kwento.
C. Pandamdamin
Napahahalagahan ang mga nilalaman ng napakinggang teksto.
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
Naipapamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan.
B. PAMANTAYANG PAGGANAP
Nakikinig at nakatutugon nang angkop at wasto.
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO
F1PN-IIe-2
Nagagamit ang naunang kaalaman o karanasan sa pag-unawa ng
napakinggang kwento.
F1PL-Oa-j-5
Nauunawaan ang kahalagahan ng nilalaman ng napakinggang teksto.
II. NILALAMAN
Paggamit ng Naunang Kaalaman o Karanasan sa Pag-unawa ng Napakinggang
Alamat
KAGAMITANG PANGTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pahina 95-97
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral Pahina 46-49
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Pangturo
Mga larawan, cartolina, tsart, pentel pen, mga pangkulay
III. PAMAMARAAN
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga
Mag-aaral
(Magpapakita ang guro ng mga
larawan ng mga batang nag-
aaway.)

A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/ Pagsisimula Itanong: Ano ang nakikita ninyo Mga batang nag-aaway.
ng bagong aralin sa mga larawan?

Ano kaya ang dahilan ng Pinag-aagawan nila ang


kanilang pagtatalo? laruan.
Sa araw na ito, magbabasa tayo
ng isang alamat. Alam ba ninyo
kung ano ang isang alamat? Hindi po.

Ang alamat ay isang kuwentong


likhang-isip
na naglalahad ng pinagmulan
B. Paghahabi sa ng isang bagay o pangyayari.
layunin ng aralin
Sa araw na ito, magbabasa tayo
ng isang alamat, kung saan may
dalawang bagay na nagtatalo.
Alamin natin sa atong kwento
kung ano ang kanilang
pinagtatalunan.

Babasahin ng guro ng malakas


ang kuwento sa buong klase.
nang tuloy-tuloy.

Dapat bang Magtalo?

Palaging nagtatalo sina Araw at


Buwan. Madalas nilang
pagtalunan kung gaano katagal
ang bawat isa sa kanila sa
kalangitan. Ito ang hindi nila
napagkakasunduan.
Mas matagal ang panahon ni
Araw kaysa kay Buwan sa
kalangitan. Ayon kay Araw, siya
raw ang dapat na mas matagal
C. Pag-uugnay ng sa langit. Ito raw ang nais ng
mga halimbawa mga tao at hayop para
sa bagong aralin sa kaniya. Iyan ang dahilan kung
bakit araw-araw mas matagal
ang sikat ng Araw kaysa kay
Buwan. Karaniwang nananatili
pa rin ng higit sa isang oras sa
hapon si Araw makatapos ang
kanyang takdang panahon sa
langit. Ibig ni Buwan na umalis si
Araw sa tamang oras. Ngunit
hindi ito natupad. Minsan binalak
ni Buwan na mapatindi ang
kanyang liwanag upang umalis
na si Araw. Ngunit natatalo pa rin
siya ni Araw. Madalas bigo ito sa
kanyang hangarin. Sabi pa
niya, “Talagang naiiba ang
tindi ng sikat ni Araw. Hindi ko
kayang matalo ito.”
Kung kaya’t hindi malutas lutas
ang kanilang problema
hanggang sa ngayon. Tama ba?

Itanong ang mga sumusunod:


1. Sino-sino ang mga bida sa
ating kwento? Sina araw at buwan.

2. Ano ang nangyari sa kanilang


dalawa sa kwento? Sila ay nagtatalo.
D. Pagtatalakay
ng bagong
3. Ano ba ang pinagtatalunan
konsepto at
nila? Pinagtatalunan nila kung
paglalahad ng
sino ang dapat na mas
bagong
matagal sa langit.
kasanayan # 1
4. Sa kanilang dalawa, sino ba
ang mas matagal ang pananatili Si araw
sa langit?

5. Nalutas ba ang kanilang


problema? Hindi.
Magkaroon ng pangkatang Gawain ng bawat pangkat:
gawain upang maipakita ang
pag-unawa nila sa alamat gamit Pangkat 1
ang naunang kaalaman o Iguhit ang anyo ng
karanasan. Hatiin ang klase sa kalangitan
tatlong pangkat.
E. Pagtatalakay
Pangkat 2
ng bagong
Ano-ano ang mga bagay
konsepto at
na
paglalahad ng
nakikita ninyo sa kalangitan
bagong
sa araw?
kasanayan # 2
Pangkat 3
Ano-ano ang mga bagay
na
nakikita ninyo sa kalangitan
sa gabi?
F. Paglinang sa Paglalahad ng output ng bawat
kabihasan (tungo pangkat sa tulong ng gabay ng
sa formative guro.
assessment)
Tanungin ang mga mag-aaral:
Ano ang nararamdaman mo
G. Paglalapat ng kapag nagtatalo ang iyong mga
aralin sa pang- magulang, kapatid, kamag-anak
araw-araw na o kaibigan?
buhay
Tumawag ng ilang bata upang Nalulungkot.
sagutin ang tanong.
Ano ang natutunan mo sa Pag-usapan ng maayos
H. Paglalahat ng
kuwento? ang mga problema at
aralin
iwasan ang pakikipagtalo.
Panuto: Sagutin ang
sumusunod na tanong.

1. Ayon sa kwento at sa iyong


sariling karanasan, sino ang mas 1. A
matagal ang sikat sa kalingitan?
a. Araw
b. buwan

2. Sino sa kanilang dalawa ang


palaging nananalo?
a. araw 2. A
b. buwan
I. Pagtataya ng
aralin 3. Saan makikita ang araw at
ang buwan?
a. Karagatan 3. B
b. Kalangitan

4. Ano ang makikita sa


kalangitan tuwing gabi?
a. araw 4. B
b. buwan

5. Mabuti ba ang ginagawang


pagtatalo ni araw at buwan?
a. Oo 5. B
b. Hindi
J. Karagdagang Muling basahin ang kuwento.
gawain para sa Humanda sa pagsasalaysay
takdang aralin at muli ng kuwentong
remediation napakinggan.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon
sa tulong ng aking punong-guro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa kapwa ko guro?

You might also like