You are on page 1of 40

GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL

General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin


FILIPINO 8

August __, 2019

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1. Nakakasagot ng mga gabay na tanong sa tulong ng epikong binasa


2. Naiisa-isa ang mga katangiang nakapaloob sa mga tauhan
3. Nakabubuo ng isang kwento na nagpapakita ng bagong pakikipagsapalaran ni
Matabagka

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Ang Paghahanap ni Matabagka sa Diyos ng Hangin

Ang Epiko ng Nalandangan

Batayan: Panitikang Pilipino

Kagamitan : aklat , chalk, flash card, tape

Pagpapahalaga : Napapahalagahan ang epiko ng isang lugar

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik Tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak

PUZZLE – IN
-Bumuo ng tig sampung (10) miyembro , Pagkatapos ay isaayos ang puzzle para
mabuo ang larawan.

*Ano ang nabuong larawan.

*Sino-sino pa ang alam niyong Babae at Lalaking Superhero.

*Ilan kaya ang superhero na meron ang Pilipinas

b. Paglalahad
-Ipakita ang mga gabay na tanong bago basahin ang epiko.
-Ilalahad ng guro ang nilalaman ng Epiko “ Ang Paghahanap ni Matabagka sa
Ditos ng Hangin.

Gawain 1 - PAGIISA-ISA ( Pangkatang Gawain )

-Magbibigay ang guro ng mga blangkong papel sa bawat grupo ,


isusulat doon ang mga katangian ng mga tauhan. Pagkatapos ay ididikit ito sa
pisara at magbibigay ng kunting pagpapaliwanag ang representante sa bawat
grupo.

PANGKAT 2
PANGKAT 1 PANGKAT 3
*Pagkatapos makapag representa ng bawat grupo ay bibigyan sila ng palakpak para
sa kanilang natapos na gawain.

IV-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Panuto: Sagutan ang mga gabay na tanong.

1. Ilarawan ang mga tauhan sa Epiko.


2. May katulad pa ba ni Matabagka sa kasalukuyan.
3. Ano ang kaibahan ni Matabagka sa ibang babaeng superhero na kilala
4. Kung ikaw si matabagka gagawin mo rin ba ang ginawa niya.
5. Paano nagwakas ang Epiko.

VI-TAKDANG ARALIN

- Gumawa ng isang kwento na nagpapakita ng bagong pakikipagsapalaran ni


Matabagka. Isulat ito sa isang kalahating papel.

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO
Secondary School Principal IV
GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL
General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin

FILIPINO 8

June 10-13, 2019

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1. Nakakasagot ng mga gabay na tanong sa tulong ng kwentong binasa


2. Naiisa-isa ang mga pangyayari batay sa kwento
3. Nakabubuo ng sariling opinyon sa batay sa aral na nakuha sa kwento

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Naging Sultan Si Pilandok


Gramatika: Pantig

Katutubong Tugma at Sukat

Batayan: Panitikang Pilipino

Kagamitan : aklat , chalk, flash card, tape

Pagpapahalaga : Pagpapakilala ng tunay na katangian ng isang tao

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

c. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

d. Motibasyon/ Pagganyak
-Itanong sa mga mag-aaral ang sumusunod:
Naranasan niyo na bang maloko ng isang tao
Naranasan niyo na bang manloko ng isang tao
Ano ang naramdaman niyo ng malaman na kayo’y niloloko na ng
isang tao
Sa anong paraan ka nanloko ng isang tao

e. Paglalahad
-Ipakita ang mga gabay na tanong bago basahin ang kwento.
-Ipabasa ang kwento tungko sa “Naging Sultan Si Pilandok”

Gawain 1 – Pagpapayaman

-Sasagutan ang mga gabay ng tanong. Hikayatin ang mga bata na magtaas
ng kamay.
IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


-Kakayahang Kumilala ng Pantig
-Magbibigay ng mga Halimbawa

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Pasulit 1
Panuto: -Punan ng mga salita (maaring higit sa isa)ang puwang upang maging
sampung (10) pantig ang bilang ng pantig sa bawat pangungusap.Kinakailangang
mayroon pa ring saysay at naiintindihan pa rin ang mga pangungusap.

1.Kumakain kami sa_______________.


2.Nakita ko ang _________________.
3.________________at tumakbo.
4.________________papel at lapis.
5.Isa lang ang__________________.
6.Hayun ang mga______________.
7.___________ang mga radio.
8.Kasimbilis ng_______________si Dan.
9.Hindi ko ________________ang baon.
10.Gusto mo ba ang mga___________?

VI-TAKDANG ARALIN

-Pag-aralan ang susunod na paksa na nasa pahina8 ng aklat.

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________
VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV

GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL


General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin

FILIPINO 9

June 16-20

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1. Nalalaman ang mga Katutubong Tugma at Sukat


2. Nakikilala ang kahulugan at halibawa ng Tugma at Sukat
3. Nasusuri ang Tugma at Sukat ng Tulang nabuo

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Katutubong Tugma at Sukat

Mahalagang Tala sa Katutubong Tugma at Sukat ng Tulang Tagalog


Batayan: Panitikang Pilipino

Kagamitan : aklat , chalk, flash card, tape

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak

-Magbigay ang guro ng halimbawa ng tula.Pagkatapos ay itanong sa mga


mag-aaral ang sumusunod:

Ano ang napansin sa tula


Ano ang mensahe ng tula
Ano ang nakikitang pagkakapareho ng huling salita sa tula
Ilan kaya ang sukat nito

c. Paglalahad
-Italakay ang sumusunod:

Tugma at Sukat
Mga Halimbawa nito
Mga Uri ng Tugmaang Katinig
Mga Antas ng Tugmaan

Gawain 1 – Pagsusuri

Susuriin ng mga mag-aaral ang tulang ibibigay ng Guro.At tukuyin ang


sukat at tugma nito.

IV-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Magbibigay ang guro ng Pasulit tungkol sa paksang tinalakay.


VI-TAKDANG ARALIN

-Humanap ng mga Katutubong Salawikain na meron ang Pilipinas.Isulat ito sa


isang buong papel.

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV

GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL


General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin

FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1. Nakakasagot ng mga gabay na tanong


2. Nailalarawan ang Kultura batay sa tatlong Panahong binanggit sa tula gamit
ang graphic organizer
3. Nakakapresenta ng isang talata batay sa tula

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Kultura: Pamana ng Nakaraan, Regalo ng Kasalukuyan,at Buhay ng


Kinabukasan
Tulang Naglalarawan- Pilipinas ni Pat V. Villafuerte

Gramatika: Mga Salitang Naglalarawan ng mga Pangyayari; tao at lugar

Batayan: Panitikang Asyano

Kagamitan : aklat , chalk

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak

-Ano ang mga salitang mailalarawan ninyo kapag narinig niyo ang salitang
tula.

Emosyon Pag-ibig
TULA
Saknong Taludtod

c. Paglalahad
-Italakay ang sumusunod:
-Kultura: Pamana ng Nakaraan, Regalo ng Kasalukuyan,at Buhay ng
Kinabukasan

Gawain 1 – Gabay na Tanong


.

IV-PAGTATAYA/ EBALWASYON

KULTURA

NOON NGAYON BUKAS

V-TAKDANG ARALIN

-Pumili ng isang taludtod sa tula at isaulo ito,pagkatapos ay ipresenta ito sa harap ng


klase.

RUBRIKS

PAMANTAYAN BATAYAN
Kahusayan sa Pagbigkas 10%
Pagsasaulo ng mga linya 20%
May Emosyon 10%
Maayos na tinig/tono 10%
KABUUAN: 50%

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV


GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL
General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin

FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1.Nakakasagot ng mga gabay na tanong

2.Nakikilala ang pormal at di pormal na sanaysay

3.Nakapag-uugnay ng isang pangungusap gamit ang mga pangatnig

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Kay Estela Zeehandelaar


Sanaysay- Indonesia, Isinalin sa Filipino ni Elynia Ruth S. Mabanglo

Gramatika: Gamit ng mga salitang Pang-ugnay sa Pagpapahayag ng Opinyon

Batayan: Panitikang Asyano

Kagamitan : Aklat, Chalk

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

f. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

g. Motibasyon/ Pagganyak
-Ibigay ang pagkakaiba ng Sinaunang Pamumuhay sa Modernong Pamumuhay,
gawin ito sa pamamagitan ng Venn Diagram.

-Sa anong paraan nagkakaiba ito .

-Ano ang paraan ng pamumuhay noon.

c.Paglalahad

-Italakay ang sumusunod:

Kay Estella Zeehandelaar

Gawain:
-Sasagutan ang mga gabay na tanong ,pahina 57

IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


Sanaysay
Mga Pang-ugnay

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Gawain:

Panuto: Pag-ugnayin ang dalawang kaisipan upang makabuo ng isang pangungusap


gamit ang mga pangatnig. Pahina 58.

VI-TAKDANG ARALIN

-Basahin ang susunod na paksa tungkol sa “ Tiyo Simon” Dula-Pilipinas ni N. P.S/


Toribio (Pahina 63-68). Subukang unawaing mabuti at sagutan ang mga
gabay na tanong.

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV


GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL
General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin

FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1.Nakikilala ang mga Tanka at Haiku ng Japan

2.Natutukoy ang pantig sa bawat taludtod ng Tanka at Haiku

3.Nakapagbibigay ng kahulugan batay sa diin at tono ng salitang inilahad.

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Tanka ni Ki no Tomonori at Haiku ni Basho Japan

Isinalin sa Filipino ni (Vilma C. Ambat)


Gramatika: Ponemang Suprasegmental

Batayan: Pantikang Asyano

Kagamitan : Aklat, Chalk

Pagpapahalaga : Naisaalang-alang ang tamang bigkas at tono ng salita .

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak

-Basahin ang bawat tanka at haiku. Suriin ayon sa paksa at mensaheng nais
ipabatid nito.

Tanka Haiku
Katapusan ng Aking Paglalakbay
ni Oshikochi Mitsune Tutubi
Isinalin sa Filipino ni M.O.Jocson ni Gonzalo K. Flores

Napakalayo pa nga
Wakas ng paglalakbay Hila mo’y tabak
Sa ilalim ng puno Ang bulaklak nanginig
Tag-init noon Sa paglapit mo.
Gulo ang isip

c.Paglalahad

-Italakay ang sumusunod:

Kaligirang Pangkasaysayan ng Tanka at Haiku

Gawain:

- Tukuyin ang pantig sa bawat taludtod ng sumusunod.


Haiku
Kabibe
ni Basho
ni IIdefonso Santos
Isinali sa Filipino ni Vilma C.Ambat
Kabibe ano k aba
Ambong kaylamig May perlas maganda ka
Maging matsing ay nais Kung idiit sa tainga
Ng kapang damo Nagbubuntong hininga

IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


-Ponemang Suprasegmental

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

-Gamitin sa pangungusap ang sumusunod na salita. Ipakita ang pagbabago ng


kahulugan batay sa diin.

1./BA:ba/ - _____________________ /ba:BA/- _______________________

2./BA:ta/- ______________________ /ba:TA/- _______________________

3./BA:ga/- _____________________ /ba:GA/- _______________________

4./LA:bi/- _____________________ /la:BI/- ________________________

5./BA:sa/- _____________________ /ba:SA/- _______________________

VI-TAKDANG ARALIN

-Basahin ang susunod na paksa tungkol sa “ Ang Hatol ng Kuneho ” Pabula ng


Korea. Subukang unawaing mabuti ang Alamat. Pahina 103.

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA
Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV

GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL


General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin

FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1.Nakakasagot ng mga gabay na tanong

2.Nakapagbibigay ng halimbawa ng pabula

3.Nasusuri an gang gamit ng modal sa pangungusap

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Ang Hatol ng Kuneho


Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat

Gramatika: Modal

Batayan: Panitikang Asyano

Kagamitan : Aklat, Chalk

Pagpapahalaga : Nakapagtatanaw ng utang na loob sa isang tao

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak

-Magbibigay ang mga mag-aaral ng kahulugan ng Pabula at ang mga


halimbawa nito :

PABULA

Pilandok Ang alaga kong baboy

Si Matsing at Pagong
Ang Butiki

Ang Butiki Si Langgam

c.Paglalahad

-Italakay ang sumusunod:

Ang Hatol ng Kuneho


Pabula
Nagkamali ng utos
Gawain: Paggawa ng Sanaysay:

-Ihambing ang sarili sa isang uri ng hayop na naayon sa iyong katangian.Gawin ito sa
paraang sanaysay.

IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


-Modal
-Gamit ng Modal

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Pagsasanay – Tukuyin ang isinasaad ng modal na ginamit sa pangungusap.

Mga Pagpipilian:

a.Nagsasaad ng Posibilidad c.Hinihinging mangyari

b.Nagsasaad ng pagnanasa d.Sapilitang mangyari

-Isangguni sa Pahina 114

VI-TAKDANG ARALIN

-Basahin ang susunod na paksa Aralin 2.3 . Unawaing mabuti ang Sanaysay.

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :
_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV

GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL


General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin

FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1.Nakakasagot ng mga gabay na tanong

2.Naipamamalas ang pag-unawa sa kuwento ng katutubong-kulay mula sa China

3.Napapalawak ang pangungusap gamit ang panuring

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Niyebeng Itim


Maikling Kuwento – China ni Liu Heng

(Isinalin sa Filipino ni Galileo S.Zafra)

Gramatika: Pagpapalawak ng Pangungusap

Gamit ang Panuring (pang-uri at pang-abay)

Batayan: Panitikang Asyano

Kagamitan : Aklat, Chalk

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak

-Ilalarawan ng mga mag-aaral ang sumusunod gamit ang pang-uri.

Mahusay na
Si Mang Ben ay Matalinong
mananayaw si
magsasaka
c.Paglalahad bata si Marcos
Marie

-Italakay ang sumusunod:

Niyebeng Itim ni Liu Heng

Gawain :

-Sasagutan ang gabay na tanong na nasa pahina 143.

Gawain : Kayarian ng Kuwento.


Niyebeng Itim

ni Liu Heng

TAUHAN TAGPUAN PAKSA/TEMA BANGHAY

IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


-Panaguri
-Paksa
-Pampalawak ng pangungusap:
Paningit
Panuring
Pamuno

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Panuto: Palawakin ang pangungusap batay sa dalawang kategorya .

1. Palawakin ang pangungusap gamit ang pang-uri.

Si Tiyo Li ay pulis.

2.Palawakin ang pangungusap gamit ang pang-abay

Bumili ang ale.

VI-TAKDANG ARALIN

Panuto: Gumawa ng Sanaysay batay sa Paglalarawan tungkol sa inyong lugar.


Isulat ito sa isang buong papel. Tingnan ang sumusunod para sa magkaroon ng
gabay.

RUBRIKS
PAMANTAYAN BAHAGDAN
Tiyak ang mga Datos na ginamit sa
25%
Paglalarawan

Maayos na pabuo ng pangungusap 25%

KABUUAN: 50%

Inihanda ni:

__________________________
ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV

GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL


General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin

FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1.Nakakasagot ng mga gabay na tanong

2.Nakikilala ang mga kohesiyong gramatikal

3. Nasusuri ang pangungusap sa pamamagitan ng mga kohesiyon

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Munting Pagsinta


Dula – Mongolia, Mula sa Pelikula ni Sergei Bordrov

Hinalaw ni Mary Grace A. Tabora

Gramatika: Cohesive Device o Kohesiyong Gramatikal

(Pagpapatungkol o Reference)

Batayan: Panitikang Asyano

Kagamitan : Aklat, Chalk

Pagpapahalaga : Napapahalagahan ang dula mula sa Mongolia

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak
-Isusulat ng mga mag-aaral sa patlang ang kahulugan ng mga salita sa bawat
bilang sa pamamagitan nang pagsasaayos ng mga titik na nasa loob ng bubble
balloon.

gknlunua nkalaaasayl

1.paiitan: __________________ 2.nakataya:________________

limiagw tiIulnb

3.masuyo: _________________ 4.galugarin: _______________

-Pagkatapos sagutan ng mga mag-aaral .Ipapakita ang salitang ;


MASKARA

Ano ang ibig sabihin nito.


Saan niyo kadalasan itong naririnig
Bakit kaya may mascara.

c.Paglalahad

-Italakay ang sumusunod:

Munting Pagsinta
Dahil sa Anak

Gawain: Paghambingin Mo!

Panuto: Gamit ang graphic organizer paghambingin ang dulang” Munting Pagsinta” at
dulang “Dahil sa Anak”. Isulat ito sa sagutang papel. Pahina 162.

IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


-Cohesive device, kohesiyong gramatikal

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Gawain 2
- Iguhit mo ! , pahina 164

Gawain 3
-Subukin mo ! , pahina 164

VI-TAKDANG ARALIN

Maghanap ng isang halimbawa ng dula,pagkatapos salungguhitan ang


kohesiyong ginamit.Isulat ito sa isang buong papel.
Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV

GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL


General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin


FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1.Nakakasagot ng mga gabay na tanong

2.Nakikilala ang Uri ng Paghahambing

3.Nasusuri ang mga Uri ng Paghahambing

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Rama at Sita

Isang kabanata sa Epikong Hindu- (India)


(Isinalin sa Filipino ni Rene O. Villanueva)

Gramatika: Uri ng Paghahambing (Magkatulad at di- magkatulad

Batayan: Panitikang Asyano

Kagamitan : Aklat, chalk

Pagpapahalaga : Nakikita ang tunay na pagmamahal ng dalawang magkasintahan

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak
-Ipakita ang salitang “Pag-ibig” .Pagkatapos ay magbibigay ang mag-aaral ng
mga salitang mailalarawan batay dito.

PAG -IBIG

-Para sa iyo ano ang Pag-ibig.

-Ano ang nagagawa ng Pag-ibig

c.Paglalahad

-Italakay ang sumusunod:


Rama at Sita ( Isang Kabanata )

Gawain 1:

-Paglinang ng Talasalitaan

-Sasagutan ang mga gabay na tanong, pahina 187.

IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


-Uri ng Paghahambing
- Magkatulad
-Di-Magkatulad

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

-Maghambing Tayo!

Panuto: Magsaliksik tungkol sa dalawang bansa sa Timog Kanlurang


Asya.Paghambingin sa iba’t ibang aspeto. Gumamit ng paghahambing na patulad at di-
magkatulad.Isulat ang sagot sa sagutang papel.

Paghahambing na Di-Magkatulad
Paghahambing na Magkatulad
(pasahol o palamang)
1. 1.
2. 2.
3. 3.
4. 4.
5. 5.

VI-TAKDANG ARALIN

-Magsaliksik ng isang halimbawa ng Parabula .Isulat ito sa isang buong papel.

Inihanda ni:

__________________________
ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV

GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL


General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin


FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1.Nakakasagot ng mga gabay na tanong

2.Nakikilala ang mga Pagpapakahulugang Metaporikal

3.Nasusuri ang mga Metaporikal na mga salita

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Ang Talinghaga Tungkol sa May-ari ng Ubasan

Parabula –Kanlurang Asya

Mateo 20:1-6
Gramatika: Pagpapakahulugang Metaporikal

Batayan: Pantikang Asyano

Kagamitan : Aklat, Chalk, Flash card

Pagpapahalaga : Napapahalgahan ang mahalagang aral na makukuhan sa parabula

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak
-Guhit Ko Pakinggan Mo !
Panuto: Gumuhit ng isang bagay na naging mahalaga sa iyo dahil minsan ay
kinapulutan mo ito ng aral.Matapos itong iguhit ay isalaysay mo sa klase ang
mga pangyayari kung bakit mo ito pinahahalagahan.

c.Paglalahad

-Italakay ang sumusunod:

Ang Talinghaga Tungkol sa May-Ari ng Ubasan


Parabula ng Banga

Gawain:

-Sasagutan ang mga gabay na tanong, pahina 198.

IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


-Pagpapakahulugang Mateporikal
V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Ang Talinghaga sa
Kahulugan Parabula ng Banga Kahulugan
May-ari ng Ubasan

1. Kaharian 1.Tagubilin

2. Upa 2.Sisidlan

3. Trabaho 3.Lumikha

4. Bayaran 4.Nabibitak

5. Ari-Arian 5.Lumulubog

VI-TAKDANG ARALIN

-Basahin ang susunod na paksa tungkol sa “ Elehiya sa Kamatayan ni Kuya”

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal IV


GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL
General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin


FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1.Nakakasagot ng mga gabay na tanong

2.Nakikilala ang mga Nagpapasidhi ng Damdamin

3. Nasusuri ang mga lebel ng Nagpapasidhi ng Damdamin

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: Elehiya sa Kamatayan ni Kuya

-Bhutan, Isinalin sa Filipino ni Pat V. Villafuerte


Gramatika: Pagpapasidhi ng Damdamin

Batayan: Panitikang Asyano

Kagamitan : Aklat, Chalk

Pagpapahalaga : Napapahalagahan ang buhay ng taong minamahal

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak
Ang Taong Pinahahalagahan ko !
Panuto: Sumulat ng maikling paglalarawan tungkol sa mahal mo sa buhay na
labis mong pinahahalagahan.Sino ang taong ito?Ano ang nagawa niya sa buhay
mo para pahalagaahan mo siya? Isulat ang kanyang pangalan sa loob ng puso.

MGA NAGAWA MGA NAGAWA

c.Paglalahad

-Italakay ang sumusunod:

Elehiya sa Kamatayan ni Kuya

Gawain: Antas ng Iyong Pag-unawa ! pahina 207.


IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


-Pagpapasidhi ng Damdamin

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

PAG-AANTAS
Panuto: Lagyan mo ng bilang 1 hanggang 3 ang sumusunod na mga salita batay
sa sidhi ng kahulugan nito. Ang 3 para sa pinakamasidhi, 2 para sa masidhi, at 1
sa di-masidhi.
____pagkamuhi ___nasisiyahan ___pangamba ___suklam

____pagkasuklam ___natutuwa ___kaba ___yamot

____pagkagalit ___masaya ___takot ___inis

VI-TAKDANG ARALIN

-Magsaliksik sa internet ng mga buod ng kabanata sa “NOLI ME TANGERE”


Pagkatapos ay isulat ito sa isang buong papel.

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal I


GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL
General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin


FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

1.Nakakasagot ng mga gabay na tanong

2.Nakikilala ang mga tauhan sa bawat kabanata

3.Nasusuri ang mga tungkuling ginagampanan ng mga tauhan

II-PAKSANG ARALIN

Paksa: NOLI ME TANGERE

Batayan: Ang Pinaikling Bersyon ng Noli Me Tangere ni Jose P.Rizal


Kagamitan : Aklat, manila paper, visual aid, pentel pen

Pagpapahalaga : Napapahalagahan ang isa sa mga aklat ni Jose Rizal upang


magkaroon tayo ng kalayaan

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak
-Itanong sa mga mag-aaral ang sumusunod:

Sino si Dr. Jose P.Rizal


Ano-ano ang kanyang mga isinulat
Bakit itinuturing siyang isang bayani

c.Paglalahad

-Italakay ang bawat kabanata ng Noli Me Tangere

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Sasagutan ang mga gabay na tanong na ibibigay ng guro;

VI-TAKDANG ARALIN

-Basahin ang susunod na kabanata ng Noli Me Tangere.


Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iniwasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal I

GENERAL LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL


General Luna, Surigao del Norte

Mala- Masusing Banghay Aralin

FILIPINO 9

I-LAYUNIN

Pagkatapos ng limampung minutong talakayan ang mg mag-aaral ay inaasahang;

II-PAKSANG ARALIN

Paksa:

Gramatika:

Batayan:
Kagamitan :

Pagpapahalaga :

III-PAMAMARAAN

(Paunang Gawain)

a. Paghahanda

-Panalangin

-Pagbati

-Pagtawag ng Pangalan

-Balik-tanaw

b. Motibasyon/ Pagganyak

c.Paglalahad

IV- PAGSANIB NG GRAMATIKA/ RETORIKA

-Italakay ang sumusunod:


-Pangatnig
-Transitional Devices
-Magbigay ng mga Halimbawa

V-PAGTATAYA/ EBALWASYON

Gawain 2
-Sasagutan ang Gawain 8 ( Pag-alam sa Natutuhan )

Gawain 3
-Bumuo ng Sariling wakas sa kwentong “Anim na Sabado ng
Beyblade” gamit ang mga Transitional Devices at Salungguhitan ang
mga ito.

VI-TAKDANG ARALIN
-Basahin ang susunod na paksa tungkol sa “ Alamat ni Prinsesa Manorah”
Thailand (Pahina 29-32). Subukang unawaing mabuti ang Alamat.

Inihanda ni:

__________________________

ROWELYN E. ORALIZA

Iwinasto ni :

_______________________________

VIRGINCHITA A. GORGONIO

Secondary School Principal I

You might also like