You are on page 1of 9

Grade 11

School ICEHS-SANTIAGO ANNEX Grade Level GRADE 12


DAILY LESSON LOG
Teacher ELIZABETH T. GALIT Learning Area Filipino sa Piling Larang ( Akademik)
August 13-18, 2017
Teaching Dates & Time Quarter IKALAWANG MARKAHAN

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. LAYUNIN Natatalakay ang mga kasagutan sa Nakabubuo ng Poster na naaayon sa tema ng NAtutukoy kung ano ang posisyong Nakabubuo at nakasusulat ng sariling posisyong
Midterm na Eksaminasyon buwan ng wika ngayon (FILIPINO: WIKA NG papel at paano ito isulat at ano ang papel gamit ang mga pamantayan nito
SALIKSIK) katangian nito

A. Pamantayang Pangnilalaman 1. Natitiyak ang angkop na proseso ng pagsulat ng piling sulating akademiko .
2. Nagagamit ang angkop na format at teknik ng pagsulat ng akademikong sulatin
B. Pamantayan sa Pagganap 1. Nakasusulat ng 3-5 na sulatin mula sa nakalistang anyo na nakabatay sa pananaliksik.
2. Nakagagawa ng palitang pagkikritik (dalawahan o pangkatan) ng mga sulatin.
C. Kasanayan CS_FA11/12PB-0m-o-102 CS_FA11/12PB-0m-o-102
Nakikilala ang mga katangian ng mahusay Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na
na sulating akademiko sa pamamagitan sulating akademiko sa pamamagitan ng mga
ng mga binasang halimbawa. binasang halimbawa.
CS_FA11/12PT-0m-o-90 CS_FA11/12PT-0m-o-90
Nabibigyang-kahulugan ang mga Nabibigyang-kahulugan ang mga terminong
terminong akademiko na may kaugnayan akademiko na may kaugnayan sa piniling sulatin.
sa piniling sulatin.
II. Nilalaman PAKSANG NATALAKAY SA BUONG PAGGAWA NG POSTER POSISYONG PAPEL POSISYONG PAPEL
MARKAHAN

III. Kagamitang Panturo Powerpoint, handout, kopya ng halimbawa Powerpoint, handout, kopya ng halimbawa ng
ng POSISYONG PAPEL POSISYONG PAPEL
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay ng guro Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika
at Kulturang Pilipino
2. Mga pahina sa gabay ng mag-
aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
B. Iba pang kagamitang panturo Talatanungan Art Materials
IV PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o DEBATE INDIBIDWAL NA PAGSULAT NG POSISYONG
pagsisimula ng bagong aralin. Magkakaroon ng debate batay sa PAPEL
Pagkatapos ng pampasigla ay sisimulan Magbato ng tanong ang guro ukol sa tema ng sumusunod na paksa: 1. Sumulat ng isang posisyong papel tungkol
na ang pagtalakay sa mga kasagutan buwan ng wika ngayon upang malaman ng mga sa isang napapanahong paksa. Bago
sa nagdaan eksami-nasyon estudyante ang kahalagahan ng buwan ng wika 1. Patuloy na pangingibang bansa ng sumulat, gumawa muna ng balangkasat
mga Pilipino para magtrabaho: gawing guide ang mga talakayan tungkol sa
nakatutulong o nakasasama sa pagsulat ng posisyong papel
bansa? 2. PAALALA: Dapat lagyan ng pamagat, may
kawili-wiling introduksyon, lohikal na
2. Internet: nakabubuti o nakasasama pagkakasunod-sunod ang mga argumento
para sa mga kabataan? at mga ebidensya at may tiyak na aksyon
bilang konklusyon ang isusulat na posisyong
3. Bitay: dapat bang ibalik o hindi? papel.
3. Mga kahingian sa pagsulat ng posisyong
Mamili ng isa ang buong klase at hahatiin papel:
sa dalawang grupo. Kailangang isang a. 2-3 pahina na laktaw-laktaw
beses lang magsasalita ang estudyante. b. May pamagat, introduksyon, may 3-5
argumento at ebidensya at
konklusyon.
B. Paghahabi ng layunin ng aralin Pagsasauli ng mga papel sa Midterm na Magpapakita ang guro ng isang halimbawa ng DALAWAHANG PAGKRITIK
C. Pag-uugnay ng mga bagong eksaminasyon sa mga estudyante poster para maging basehan ng mga estudyante Matapos ang debate, ang guro ay Matapos makasulat, humanap ng partner upang
halimbawa sa bagong aralin sa paggawa nila ng kanilang poster magbibigay ng paliwanag at bigyang linaw magpalitan ng papel para sa pagbibigay ng kritik.
Talakayin ang mga kasagutan sa ang bawat panig ng paksa. Magbibigay rin Sagutin ang sumusunod na tanong sa
nagdaang eksaminasyon Paglalahad sa mga paraan ng pagbuo ng poster ng kongklusyon. pamamagitan ng komentong isusulat sa pagkritik
a. Mayroon bang malinaw na tindig ang posisyong
Kung mababa man ang nakuha sa Ipapaliwanag naman ngayon ng guro ang kriterya Ipasok ang pagtalakay sa POSISYONG papel?
PAPEL gamit ang handouts na ibibigay sa b. Naging malinaw ba ang mga argumento?
midterm, hindi pa huli na makakuha ng sa pagbuo ng poster
bawat pangkat. c. Napatibay ba ng mga ebidensyang inihain ang
mataas na marka sa susunod pang mga mga argumento?
pasulit. Kailangan lang talagang mag- Sa pagbuo ng poster, nararapat lamang na
d. Naging konkreto ba ang aksyong gagawin
aral nang mabuti para maipasa ang makikita rito ang kahalagahan ng tema at buwan bilang konklusyon?
asignatura. ng selebrasyon. Sa paraang ito naipapakita ng e. Kung may bahaging hindi malinaw, maaari rin
D. Paglalakbay ng bagong konsepto at isang estudyante ang kanyang kakayahan at itong itanong sa nagsulat na kaklase.
paglalahad ng bagong kasanayan talent sa pagguhit.
E. Paglinang sa kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)
F. Paglapat ng aralin sa pang-araw- Pagbuo ng Poster Katwiran mo ipaglaban mo! Katwiran mo ipaglaban mo!
araw na buhay.
H. Paglalahat ng aralin KASUNDUAN: Magdala bukas ng 1/8 Mahalaga ang makapaglalahad ng Mahalaga ang makapaglalahad ng paniniwala
na illustration board bilang kagamitan paniniwala ngunit kailangan ngunit kailangan mapangatwiranan mo gamit ang
sa isang performance task mapangatwiranan mo gamit ang paglalahad ng ebidensya.
paglalahad ng ebidensya.
I. Pagtataya ng aralin Magbibigay ng 10 aytem quiz

J. Karagdagang gawain para sa takdang- Maghanda para sa pagsulat ng posisyong Irebisa ang naisulat na awput sa tulong ng
aralin at remediation. papel mungkahi at komentong ibinigay ng partner at
iencode ang pinal na papel.
VI- MGA TALA
VII - PAGNINILAY

Inihanda ni: Iwinasto ni:

ELIZABETH T. GALIT MYRA A. AMBALONG,PH.D.


Subject Teacher School Head
GGRADE 12
School ICEHS-SANTIAGO ANNEX Grade Level
Grade 11
DAILY LESSON LOG Teacher ELIZABETH T. GALIT Learning Area Filipino sa Piling Larang ( TVL)
Teaching Dates & Time August 13-18, 2017 Quarter IKALAWANG MARKAHAN
SESSION 1 SESSION 2 SESSION 3 SESSION 4
Nakabubuo ng Poster na naaayon sa Natutukoy kung ano ang Feasibilty Study at Nakabubuo ng isang Feasibilty Study sa tulong ng
Natatalakay ang mga kasagutan sa
tema ng buwan ng wika ngayon kung ano ang mga bahagi nito mga gabay kung paano ito gawin
I. OBJECTIVES Midterm na Eksaminasyon at
nasasagot ang inihandang Removal na (FILIPINO: WIKA NG SALIKSIK)
Eksaminasyon
A. Content Standards Nauunawaan ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulating ginamit sap ag-aaral sa iba’t ibang larangan ( TechVoc)
B. Performance Standards Nakakabuo ng iba’t ibang sulatin sa piling larangan
C. Learning CS-FTV11/12WG-0m-o-95 CS-FTV11/12WG-0m-o-95
competencies/Objectives Nakakasulat ng sulating batay sa maingat, Nakakasulat ng sulating batay sa maingat, wasto at
(Write the LC code for each) wasto at angkop na paggamit ng wika angkop na paggamit ng wika
PAKSANG NATALAKAY SA
II. CONTENT BUONG MARKAHAN PAGGAWA NG POSTER FEASIBILITY STUDY FEASIBILITY STUDY

III. LEARNING RESOURCES


A. References
1.Teach Visual Aids er’s Komunikasyon at Pananaliksik sa
Pahina 95-101 Pahina 95-101
Guide Pages Wika at Kulturang Pilipino
2. Learner’s Material Pages
3. Textbook Pages
4. Additional Materials from
LR portal
B. Other learning Resources Talatanungan Art Materials Handout Handout
IV. PROCEDURES
Pagkatapos ng pampasigla ay Magbato ng tanong ang guro ukol sa tema
A. Reviewing previous lesson or sisimulan na ang pagtalakay sa mga ng buwan ng wika ngayon upang malaman Magbabato ang guro ng mga tanong na may Ilahad ng estudyante ang natutunan sa nagdaang
presenting the new lesson kasagutan sa nagdaan eksami- ng mga estudyante ang kahalagahan ng kaugnay sa paksang tatalakayin talakayan
nasyon buwan ng wika

Magpapakita ang guro ng isang halimbawa Talakayin muna ang kahulugan ng feasibility
Pagsasauli ng mga papel sa Ipapakita ang halimbawa ng isang Feasibility Study
B. Establishing a purpose for the ng poster para maging basehan ng mga study at kung ano-ano ang bahagi nito.
Midterm na eksaminasyon sa mga upang maging gabay ng mga mag-aaral sa paggawa
lesson estudyante sa paggawa nila ng kanilang Mahalagang malinaw sa magaaral ang
estudyante ng kanilang feasibility study
poster konsepto at kahulugan ng isang feasibility
study.
Maglalahad ng Pamantayan sa paggawa ng
1. Ano nga ba ang isang feasibility study? Feasibility Study ayon sa kanilang specialization
Talakayin ang mga kasagutan sa Paglalahad sa mga paraan ng pagbuo ng 2. Ano ang kahalagahan ng isang feasibility
C. Presenting examples/ instances nagdaang eksaminasyon poster study?
of the new lesson
Anu-ano ang iba’t ibang bahagi ng isang feasibility study
at ang pangunahing gawain ng bahaging ito.
D. Developing mastery (Leads to Ipapaliwanag naman ngayon ng guro ang
formative Assessment) kriterya sa pagbuo ng poster

Itanong sa mag-aaral kung paano nila


Kung mababa man ang nakuha sa
Sa pagbuo ng poster, nararapat lamang na magagamit ang ilang bahagi ng feasibility
midterm, hindi pa huli na makakuha
makikita rito ang kahalagahan ng tema at study sa ginagawang desisyon sa pang- Paggawa ng Unang Draft o Bahagi ng Feasibility
E. Making generalizations and ng mataas na marka sa susunod
buwan ng selebrasyon. Sa paraang ito araw-araw na pamumuhay. Magpasulat ng Study ayon sa kanilang specialization
abstractions about the lesson pang mga pasulit. Kailangan lang
naipapakita ng isang estudyante ang isang maikling replektibong sanaysay, kung
talagang mag-aral nang mabuti para
kanyang kakayahan at talent sa pagguhit. kailan gumawa sila ng desisyon na may
maipasa ang asignatura.
matagal na pagninilay-nilay.

F. Evaluating learning Pagbuo ng Poster

KASUNDUAN: Magdala bukas ng


G. Additional Activities for 1/8 na illustration board bilang
application or remediation kagamitan sa isang performance
task

V. REMARKS

Inihanda ni: Iwinasto ni:

ELIZABETH T. GALIT MYRA A. AMBALONG,PH.D.


Subject Teacher School Head
GRADES 11- 12 PAARALAN: ILIGAN CITY NATIONAL HIGH SCHOOL BAITANG/ANTAS: Grade 12
DAILY LESSON GURO: IRISH S. HABAGAT ASIGNATURA: Pagsulat sa Filipino sa Piling Larang: Akademik
LOG Septyembre 11-15, 2017
PETSA: MARKAHAN: Ikalawang Markahan
(Attending MTOT)

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. LAYUNIN
B. Pamantayang Nauunawaan ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulating ginagamit sa pag-aaral sa iba’t ibang larangan.(Akademik)
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Nakabubuo ng malikhaing portfolio ng mga orihinal na sulating akademik ayon sa format at teknik.
C. Pamantayan Napagtitibay ang natamong kasanayan sa Napagtitibay ang natamong kasanayan sa Napagtitibay ang natamong kasanayan sa Napagtitibay ang natamong kasanayan sa pagsulat
pagsulat ng talumpati sa pamamagitan ng pagsulat ng talumpati sa pamamagitan ng pagsulat ng talumpati sa pamamagitan ng ng talumpati sa pamamagitan ng pinakinggang
pinakinggang halimbawa. CS_FA11/12PN-0g-i- pinakinggang halimbawa. CS_FA11/12PN-0g-i- pinakinggang halimbawa. halimbawa. CS_FA11/12PN-0g-i-91
91 91 CS_FA11/12PN-0g-i-91
II. Nilalaman Pagsulat ng akademikong sulatin- talumpati
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
5. Mga pahina sa gabay ng
guro
6. Mga pahina sa gabay ng
mag-aaral
7. Mga pahina sa teksbuk
8. Karagdagang kagamitan
B. Iba pang kagamitang
panturo
IV PAMAMARAAN
G. Balik-aral sa nakaraang Magkakaroon ng isang Statue Dance sa Sa pamamagitan ng isang larong Pinoy Magbabato ng katanungan sa mga mag- Tatawag ang guro ng isang mag-aaral upang
aralin at/o pagsisimula ng pamamagitan nitokung sino ang magkakamali ay Henoy,magkakaroon ng isang pagbabalik- aaral: magpaliwanag sa paksa na natalakay.
bagong aralin. syang magbabahagi ng pagbabalik aral tungkol sa aral. Ano ang damdamin na iyong
mga dapat gawin sa pagtatalumpati. nararamdaman habang nagsusulat o
gumawa kayo ng talumpati

H. Paghahabi ng layunin ng Magparinig sa mga mag-aaral ng isang talumpati Pangkatang Gawain: Magpapakita ng isang video kung paano Pangkatang Gawain:
aralin ni Pang.Benigno Aquino III,tuhgkol sa wika. Magpapabasa ng isang talumpati at susuriin ang tamang pagtatalumpati at magtala sila Ang lahat ng mga mag-aaral ay magkakaroon ng
ito sa pamamagitan ng mga gabay na ng mga bagay na bibigyan ng punto. brainstorming sa kung anong talumpati ang pwede nila
katanungan na nakasulat sa isang gawan ng presentasyon.
worksheet.
I. Pag-uugnay ng mga bagong Pagkatapos mapakinggan nang mabuti ng mga Pagkatapos ng pangkatang gawain ay Mula sa mga puna na nakita sa Mula sa talumpating pinili ay bibigyan ng guro ang
halimbawa sa bagong aralin mag-aaralang talumpati,Itanong kung ano ang tumawag ng mag-aaral tumawag ng pangkat video,bibigyan ng pagkakataon ang ilang mga mag-aaral ng gabay kung papaano nila ito
paksa at tungkol saan ang talumpati at kung ano na magbahagi ng kanilang ginawa. mga mag-aaral upang basahin sa harap ilalahad.Magbibigay ng panuto at rubrics para sa
ang naging epekto nito sa kanila. ang talumpating ginawa.Kailangang presentasyon.
pakingggan ng mga tagapakinig ng
talumpati upang makapagbigay sila ng
komento.
J. Paglalakbay ng bagong Gumamit ng isang concept map na nakasulat ang Susumahin ng guro ang talakayan batay sa Magbigay ng kopya ng talumpati sa mga Ang bawat pangkat ay bibigyan ng oras sa pag-
konsepto at paglalahad ng tungkol sa talampating mga sagot ng mga mag-aaral.Muling kapangkat at ipabasa ito sa kanila upang eensayo para sa paglalahad ng talumpati:
bagong kasanayan paglalahad,pangangatwiran,pasalaysay at bibibgyan ng diin ang katangian ng matingnan ang mga kamalian sa Pangkat 1: Malikhaing Pagbasa
paglalarawan.Ipasulat sa kanila kung anon ang paglalaha,pangangatwiran,paglalarawan at ispelling,gramatika at iba pa.Maari na rin Pangkat 2: Dugtungang Pagtatalumpati
mga salita na maaring iugnay nito pagsasalaysay at ang naidudulot na itong sulatan ng mga positibo at Pangkat 3: Pagbabalita
epektonito sa talumpati. negatibong komento na Pangkat 4: Talumpating Patula
makakapagpapaayos ng talumpati. Pangkat 5:Pagtatalumpati

K. Paglinang sa kabihasnan Mula sa mga naisulat ng mga mag-aaral kung Batay sa ngawang gawain ang mga mag-aaral Pumili ng isang tagapagdaloy s pangkat Presentasyon ng bawat grupo sa nagawa nilang
(Tungo sa Formative anong konsepto nito ay ipapaliwanag nila ang mga ngayon ay gagagwa ngsariling talumpati na ngunit hindi dapat ang nagsulat ng malikhaing pagtatalumpati.Inilalahad muli ang
Assessment) kahulugan nito sa pamamagitan ng naaayon sa mga paksang ibibigay ng talumpati.At magtatanong ang rubrics para sa gabay ng mag-aaral.
brainstorming.Mahalagang gabayan ng guro ang guro.Ipaalala sa mga mag-aaral na dapat tagapagdaloy ng ilang mga katanungan na
mga mag-aaral lalo na sa mga mahahalagang lagyan ng pamagat,may introduksyon,may mula sa guro.
katangian nito at epekto nito sa talumpati. lohikal na pagkakasunod-sunod ang katawan
at may konklusyon.
L. Paglapat ng aralin sa pang- Magbabato ng tanong ang guro: Magbabato ng katanungan ang guro: Ano ang natutunan ninyo mula sa Pagtatanong:
araw-araw na buhay. Ano ang mahalagang hatid ng ating paksa sa Gaano kahalaga ang pagtatalumpati sa pagpuna ng mga talumpati na ginawa
buhay natin?Maglahad ng ilang sitwasyon. buhay ng tao lalo na sa pakikipag-ugnayan sa ng inyong mga kakalse? Ano ang kalakasan at kahinaan na inyong nakita
iba’t ibang sektor ng lipunan. sa presentasyon
H. Paglalahat ng aralin Magbabato ng tanong ang mga mag-aaral upang Magbabato ng katanungan ang guro: Bilang mananalumpati ano-ano ang dapat Pagtatanong:
ipasagot sa iba pang mag-aaral para sa nating isaalang-alang lalo na sa Anong damdamin ang inyong nararamdaman
paglalahat ng aralin.Maaaring itanong : Ano ang Ano-ano ang mga mahahalagang punto na pagsusulat n gating talumpati? habang ginawa ang masining na pagtatalumpati
kahalagahan na matutunan natin ang mga dapat tandaan sa pagsulat ng isang sa ibang pamamaraan at sa tunay na
pagtatalumpating talumpati? pagtatalumpati?
paglalarawan,paglalahad,pangangatwiran at
pasalaysay.
I. Pagtataya ng aralin Isang munting Pagsusulit Isang munting Pagsusulit Brainstorming sa pagbibigay puna o Brainstorming:Pagbibigay ng kritiko sa bawat
Tama o Mali Tama o Mali pagrerebisa ng mga giawang talumpati. pangkat

J. Karagdagang gawain para sa Pag-aralan kung paano ang tamang pagsulat ng Pag-aaralan ang talumpating ginawa para sa Pag-aralan ang talumpating ginawa para Pag-aaralan kung ano ang nilalaman ng pagsulat
takdang-aralin at remediation. talumpati. presentasyon nito. sa oral recitation bawat pangkat ay pipili ng buod.
lamang ng isang talumpati at ipapakita ito
sa malikhaing pamamaraan.
VI- MGA TALA
VII - PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 75% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa redmediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakauunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatutulong nang
lubos? Paano ito nakatutulong?
VI- MGA TALA
VII - PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond
nakakuha ng 75% sa pagtataya Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl
Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine
B. Bilang ng mag-aaral na Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond
nangangailangan ng iba pang Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl
gawain para sa redmediation Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine
C. Nakatulong ba ang remedial? Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond
Bilang ng mag-aaral na Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl
nakauunawa sa aralin. Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine
D. Bilang ng mag-aaral na Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond Grade 12 Diamond
magpapatuloy sa remediation Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl Grade 12 Beryl
Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine Grade 12 Aquamarine

Inihanda ni: Pinagtibay ni: Ipinasa kay:

IRISH S. HABAGAT VICENTE B. LLUISMA JR. JOSE E. SALVADOR


Teacher II Head Teacher III for Academic (SHS) Assistant School Principal II (SHS)

You might also like