Professional Documents
Culture Documents
Filipino-DLP-grade 10 (Maikling Kwento)
Filipino-DLP-grade 10 (Maikling Kwento)
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag –aaral ang pag unawa at
A. Pamantayang Pangnilalaman
pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan
Ang mga mag aaral ay nakabubuo ng kritikal na
B. Pamantayan sa Pagganap pagsususri sa mga isinagawang critique tungkol
sa alinmang akdang pampanitikan
A.PAGSASALITA
F10PS-If--68
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral at/o Panimula (10 minuto)
1. Balik- aaral:
Pahina 1 of 7
a..Magpakita ng larawan ng kasuotan ng mga bansa ( Thailand, France, India, Vietnam, Greece,
Russia , Spain.). Tukuyin kung anong bansa ang nagmamay –ari ng kasuotang nasa larawan.
b. .Magsagawa ng malayang talakayan tungkol sa pambansang kasuotan ng ng iba’t ibang bansa
sa larawan at ipasagot ang mga tanong:
1.Nasasalamin ba sa uri ng kasuotan ang antas ng tao sa lipunan?
2. Nakikilala rin ba ang ugali o pagpapahalaga ng isang tao sa pamamagitan ng kanyang
pananamit?
3. Pumili ng pinakanagustuhang kasuotan at ipaliwanag kung bakit nila ito nagustuhan.
c. Ipabasa ang bahaging “ALAM MO BA NA”,(pahina 58-61)
Itanong:1. Ano ang katangian ng kwento ng tauhan?
2. Ano ang kaibahan ng kwento ng tauhan sa iba pang uri ng kwento tulad ng kwentong
makabanghay at kwento ng katutubong kulay?
d. Ipabasa ang “ Kultura ng France : Kaugalian at Tradisyon” ( pahina 58-60)
Pangkatang Gawain:Talakayin ng bawat pangkat ang tungkol sa France.Gumamit ng ibat ibang
masining na paraan sa pag –uulat.
Pangkat I- Kasaysayan ng France
Pangkat II – Relihiyon at Pagpapahalaga ng mga taga- France
Pangkat III – Lutuin at Pananamit
Pangkat IV - Sining , Piyesa , At Pagdiriwang
1. Sinubok niyang isuot sa harap ng salamin, nagbabantulot siya at hindi magpasyahan kung
ang mga iyon ay isauli o isuot.
2. May taglay siyang alindog na hindi na babagay sa kasalukuyan niyang kalagayan kayat
ipinaghhinagpis niya ang karukhaan ng kanyang lumang tahanan.
3. Malimit na sa pagmamasid niya sa mga babaeng Briton na siyang gumaganap ng ng ilang
abang ng ilang abang pangangailangan niya sa buhay ay nakadarama
4. May masarap siyang pasalubong
B. Pangganyak
BAGO BUMASA
Ipatupad ang sumusunod bago ang pagbasa
Magpabuo ng picture puzzle . (Paunahan sa pagbuo ng larawan ng mga bahay ang apat na
pangkat). Pagkatapos mabuo ang larawan ay ipagawa ng mga mag-aaral ang sumusunod.
Pangkat 1
Pangkat 2
Pahina 2 of 7
Nayon Lungsod
Pangkat 3
Panuto: Bumuo ng tulang may dalawang saknong, tig-aapat na taludtod at ang paksa ay ukol
sa pangarap na bahay.
Pangkat 4
1. Pagganyak ng Tanong
Itanong: Nakarinig na ba kayo ng kwento ukol sa isang titser na nagtuturo sa kariton? May
nabasa na rin ba kayong kwento ukol sa mga taong nanirahan sa bangka? sa kweba? sa
puno? o kariton?
Sino sa inyo ang nakapunta na sa malalaking lungsod tulad ng Metro Manila? Alam ba
ninyong sa ganitong mga lugar ay may mga taong napilitang tumira sa bangketa, sa ilalim ng
tulay. sa sementeryo at iba pang di natin inaasahang panahanan .Sige nga bumuo ng mga
tanong ukol nito.
(Posibleng tanong)
Saan naninirahan ang tauhan sa kwento?
Bakit kaya may mga taong naninirahan sa bangketa?sa ilalim ng tulay?
Ano ang mga naging dahilan bakit sila napilitang tumira sa ganito?
C. Paglalahad ng Aralin
Ipahayag na ang tatalakayin aralin ay isang kwentong may pamagat na “May Gulong na Bahay”
na isinulat ni Genaro R. Gojo Cruz. Ang kwentong ito ay naging Honorable Mention sa 2004 PBBY-
Salanga Writers Prize Winner, 2018 National Childrens Book Award
Pagbabasa ng Kwento
Tumawag ng ilang mag-aaral upang isagawa ang dugtungang pagbasa ng teksto. Magbahagi rin ng kopya
ng kwento sa mga mag-aaral( 10 minuto)
Bago ipatupad ang dugtungang pagbasa ay pangkatin muna ang klase sa apat. Pagkatapos, ay ibigay ang
kani-kanilang gawain habang may bumabasa.
Pangkat 2. Sumulat ng mga salitang nagpapakita ng mga katangian ng mga pangunahing tauhan
sa babasahing kwento gamit ang character organizer.
Pahina 3 of 7
ama anak
Pangkat 3. Tukuyin ang sumusunod ng mga impormasyon mula sa kwento gamit ang t-tsart.
D. Pagtalakay sa Aralin
PAGKATAPOS NG PAGBASA
Pahina 4 of 7
Panuto : Itala ang mga suliraning panlipunang tinalakay sa kwento at pangatwiran ito
Suliraning Panlipunan Katuwiran/Paliwanag
3. pabahay
4. urban poor
Pahayag Pakahulugan
1. Kahit ganito ang aming bahay,
bahay parin ito para sa amin ni
Tatay.
2. Hawak ni Tatay ang aking kamay
habang pumapasok kami sa
simbahan.
3. Kahit sa maliit na iskinita kayang-
kaya nitong sumingit...nakalulusot
na walang gasgas o daplis.
4. Ngayon ay araw ng Linggo kaya
magsimba tayo sa Binondo.
5. Nilapitan namin ang isang lalaking
parang buntis ang tiyan
Panuto: Magbigay ng mga mungkahi upang hindi maranasan ang suliraning kinakaharap ng mga
pangunahing tauhan sa kwento.
Pagpoproseso ng guro sa mga naging sagot/feedback ng mga mag-aaral sa tanong ng guro,kapwa mag-
aaral at teksto. (Malalimang pagtalakay sa mga isyung panlipunang nakapaloob sa seleksyon)
E. Paglalapat
Pagpapaunlad ng Kasanayan
1. Pagsasanay. (15 minuto)
A. Gawain ng Buong Klase
Pahina 5 of 7
Panuto: Isulat sa istripo ang sunod-sunod na mga pangyayari sa binasang kwento.
B. Gawain ng Grupo
Hatiin sa apat na pangkat ang klase at ipatupad ang mga kasunod na gawain.
Pangkat 1- Gumawa ng poster ukol sa karahirapan
Pangkat 2- Bumuo ng photo essay kaugnay sariling bahay
Pangkat 3- Bumuo ng plano upang makatulong sa mga gawain sa bahay
Pangkat 4- Gumuhit ng mga larawan ng paghihirap sa lungsod
C. Solong Gawain
Pasulatin ang mga mag-aaral ng kwento o karanasan nila kasama ang ama.
F. Paglalagom
Bilang paglalahat ay humiling muli ng opinyon sa mga mag-aaral ukol sa pahayag na : “Ang bahay
ay buhay nililinis...inaayos.” Ano ang kaugnayan ng pahayag na ito sa nabasang kwento?
G. Pagtataya
(Pangalawang Araw)
Magtanghal ang klase ng pangkatang pagkukwento ukol sa binasang akda na “ Bahay na May
Gulong” ayon sa sumusunod:
Kasanayan 40%
Pagkamalikhain 40%
Dating 20%
Kabuoan 100%
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nagtamo ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng mga
gawaing pagpapahusay
(remedial)
C. Nakatulong ba ang
pagpapahusay (remedial)?
Bilang ng mag-aaral na
naunawaan ang aralin
D. Bilang ng mag-aaral na patuloy
na nangangailangan ng
pagpapahusay (remediation)
E. Alin sa aking pagtuturo ang nag
ing epektibo? Bakit?
F. Ano-ano ang aking naging
suliranin na maaaring malutas
sa tulong ng aking punongguro
Bat superbisor?
G. Anong mga inobasyon o
lokalisasyon sa mga kagamitan
ang ginamit /natuklasan ko na
nais kong ibahagi sa ibang
guro?
Pahina 6 of 7
Inihanda ni : Lindo O. Adasa Jr.
EPS I, Sangay ng Dapitan
Rehiyon IX
Pahina 7 of 7