You are on page 1of 6

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

Ikalawang Markahan
Paaralan Gulayon Integrated School Baitang/Antas 10
Guro Robert P. Lumanao Asignatura Filipino
Linggo 2 Araw 4
I. Layunin

A. Pangkabatiran
Naipamamalas ang pag-unawa sa dagli na pinamagatang “Ako Po’y pitong taong Gulang.
B. Pandamdamin
Naipapahahayag ang iba’t ibang damdaming nakapaloob sa binasang dagli.
C. Saykomotor
Naisasagawa ang pagsasaayos ng mga salita ayon sa pormalidad nito.

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa akdang
pampanitikan ng bansang kanluranin.
B. PAMANTAYANG PAGGANAP
Pagsulat ng reaksiyon
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO
1. Nabibigyang-kahulugan ang pinangkat na mga salita ayon sa pormalidad ng
gamit nito.
II. NILALAMAN
Panitikan: Ako Po’y Pitong Taong Gulang
Dagli mula sa Rehiyon ng Isa sa mga Isla ng Caribbean
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro pp. 59-66
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral pp. 142-148
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Mga Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN

MGA GAWAIN NG GURO MGA GAWAIN NG MAG-AARAL

A. Panimula
A1.Paghahanda

Panalangin

Magsitayo ang lahat para sa panalangin.


Pangunahan mo Angel. (nagsitayoang lahat)
Pagbati (sabay-sabay na nanalangin)

Isang napakagandang Umaga sa lahat. Magandang Umaga po Sir!


Bago paman kayo umupo, ay iayos muna ang mga (niligpit ang mga kagamitan na hindikakailanganin)
upuan sa wastong hanay at ligpit narin ang mga
kagamitang hindi angkop sa ating magiging
talakayan. At umupo na nang maayos. (umupo sila nang maayos.)
Kamusta naman kayo sa umagang ito?
Mabuti naman kung ganoon. “Mabuti naman po!”
Ngayon batid kong bubuti pa ang inyong umaga sa
pagkat mayroon na naman tayong bagong
paksang tatalakayin at bagong paksang
matutunan.
Handa na ba kayong lahat? “Opo !”

Checking of Attendance
Gusto kung tumayo si ginoong sekratarya, upang e (tumayo ang sekratarya )
ulat sa atin kung ilan ang liban sa mga babae at Wala pong liban sa klase sir!
maging sa mga kalalakihan.

Paalala
Ngayon bago paman ang lahat ay magtatakda
tayo ng mga batas sa ating klase, na dapat nating
sundin, upang maging maayos ang daloy ng ating
talakayan.
Ano nga ba ang dapat gawain ng mabuting mag-
aaral kapag ang guro ay nagsasalita sa harapan?
Tama! Ano pa? “Makinig ng mabuti”
Magaling! “Huwag makipagdaldalan sa katabi at makibahagi sa
At kung nais niyo namang sumagot o magtanong talakayan.”
, ano naman ang inyong gagawin?”
“Itaas lamang po ang kanang kamay at sumagot po nang
Mahusay!
At higit sa lahat magbigay kooperasyon at maayos
dahil asignaturang Filipino ito, kaya magsalita ng
wikang Filipino.
Ang lahat ng inyung tinuran ay ating magiging
kasunduan sa umagang ito.

A2. Pagpasa ngTakdang-aralin


Mayroon ba akong ibinigay sa inyo na
Takdang aralin?

“wala po sir!”
A3. Pagbabalik-Aral

Ngayon, sino sa inyo ang makapagsasabi kung


ano ang huling paksang ating tinalakay sa
nakaraang pagkikita?

Ano nga ba ang Dagli?

Magaling! Bigyan natin ng palakpak.


Ngayon batid kong lubusan na ninyong
naunawaan ang kabanatang ito, kaya sa sandaling
Tungkol po sa Dagli sir.
ito ay dadako na tayo sa panibago nating paksang
tatalakayin. Ang dagli ay isang anyong pampanitikan na maituturing na
maikling maikling kuwento.
A4. Pagpapakita ng Layunin
Ngunit bago ang lahat, ay basahin muna
natin ang ating mga magiging gabay sa ating
talakayan at ito ay ang ating layunin.
(Ipapakita ang Layunin)

“Mahusay! Ang lahat ng iyan ay ating magiging . Layunin


gabay sa umagang ito at makakamit lamang natin A. Pangkabatiran
ito ,kapag tayo ay nagtutulungan. Naipamamalas ang pag-unawa sa dagli na
“Maaasahan ko ba kayo klas? pinamagatang “Ako Po’y pitong taong Gulang.
B. Pandamdamin
Ngayon para hindi maging boring ang ating Naipapahahayag ang iba’t ibang damdaming
talakayan ay gagawin natin itong isang nakapaloob sa binasang dagli.
paligsahan, kung saan meron ako ritong C. Saykomotor
inihandang talahanayan na merong mga gawain
Pang Concep Paghi- Bring Pangkat Total/Ra
na nakahanay . Ang bawat gawain ay may
kaakibat na puntos, kung sino yung pangkat na kat t map hinuha me. ang nk
maunang matapos at makagawa ng tama ay 20 Gawain
siyang magkakaroon ng pinakamataas na puntos. 20 20 40 100
I
A.5 Pagganyak
Magpapanood mg isang video clip tungkol sa child II
labor o mga batang nagtatrabaho sa murang
edad. III
Gabay na tanong:
Naisasagawa ang pagsasaayos ng mga salita ayon sa
1. Anong ipinakitang pangyayari sa inyong
pormalidad nito.
napanood?
2. Sang-ayon ba kayo sa child labor? Bakit?
“Opo sir!”
B. Paglalahad
Batay sa Video inyong napanood saan (tahimik na nanunuod ang mga mag-aaral.)
nga ba napatungkol ang paksang ating
tatalakayin?
Magaling!
Meron ako ditong concept map , kung saan sa
gitna nito ay may nakasulat na salitang Child
labor.
“Tungkol sa Child Labor”
(Ipapakita ang graphic map.)
Ngayon mag-uunahan na naman kayo sa
pagbibigay ng salita na maiuugnay ninyo sa
salitang salitang Child labor. Child
labor
Ang ating bagong paksa ngayon ay
pinamagatang “ Ako Po’y pitong Taong
Gulang” (Ipapakita ng guro ang pamagat ng (nag-unahan sa paggawa ng Gawain ang mga mag-aaral)
kwento.)
Batay sa pamagat ng kwento, ano ba (Ipinaliwanag nila kung anong kaaugnayan ng mga salitang
ang gusto ninyong malaman sa kabanatang kanilang sinulat sa child labor)
ito?
Ang inyong mga katanungan ay isusulat ninyo
dito sa istripong ibibigay ko sa inyo. Lagi
ninyong tandaaan na ito ay paligsahan pa rin.”
(Binigay ang istripong pagsusulatan ng
katanungan.) Bakit pinamagatang “Ako po’y pitong taong gulang”?
Sa ngayon ay iiwan muna natin ang mga Sino ang Pangunahing Tauhan?
katanungan iyan. Babalikan natin matapos Sino ang biktima ng Child Labor?
nating basahin ang akda.

C. Paglinang ng talasalitaan
Sa ating pagbabasa mamaya ay may
makakatagpo tayong mga mahihirap na salita,
kung saan ito’y magiging sagabal sa ating
pagbabasa. Bago paman natin himay-himayin
ang Dagling ito. Gusto kong alamin muna natin
ang mga salitang ito at bigyan ng sariling
pagpapakahulugan at paggamit nito sa ating
sariling pangungusap
Sa pamamagitan parin ng isang paligsahan,
kung saan “mag lalaro tayo ng bring me”narito
ang mechaniks.
Mag-uunahan ang bawat pangkat na ibigay sa
guro ang anumang bagay na sasabihin nito at
ang unang pangkat na makakapagbibigay ng
bagay iyon ay sila ang sasagot sa ating
talasalitaan.
Syempre paligsahan ito so paramihan kayo ng
mga puntos.
Inaasahang Kasagutan:
Panuto: Suriin at ayusin ang mga sumusunod
na mga salita ayon sa pormalidad nito. 1. busabos, yagit,mahirap
Halimbawa 2. madatung, mapera,mayaman
Mayabang, hambog, mahangin. 3. edad, taon, gulang
4. banas, suklam,galit
1. busabos,mahirap, yagit
5. mag-aral nang mabuti, magsunog ng kilay,
2. madatung, mayaman,mapera
magpakadalubhasa
3. edad, gulang, taon
4. galit, banas, suklam Talagang mahalagang matutuhan ang paggamit ng
5. magsunog ng kilay, magpakadalubhasa, mag- pormalidad ng mga salita.
aaral nang mabuti
Bakit mahalagang matutuhan ninyo ang
paggamit ng mga salita ayon sa pormalidad
nito?

E.Pagtatalakay
Ngayon, babasahin na natin ang
nilalaman ng Dagling ito.” Ako Po’y Pitong Taong Gulang
Magtatalaga ng isang batang babae upang basahin
Hello. Ang pangalan ko po ay Amelia at nakatira ako sa
nang madamdamin ang dagli sa harap ng klase.
isang isla sa Caribbean. Ako po’y pitong taong gulang. Noon
po’y ibinigay ako ng aking mahihirap na magulang sa isang
mayamang pamilya na nakatira sa lungsod.

Ngayon pong araw na ito, gaya ng ginagawa ko araw-araw,


gumigising po ako ng alas singko

ng umaga. Umiigib ako ng tubig sa isang balon na malapit sa


amin. Napakahirap pong balansehin ang mabibigat na banga
sa aking ulo. Pagkatapos po ay naghanda na ako ng almusal
at inihain ko po iyon sa pamilyang pinaglilingkuran. Medyo
nahuli nga po akong ng paghahain ng almusal, kaya pinalo po
ako ng aking amo ng sinturon.

Pagkatapos po ay inihatid ko sa paaralan ang kanilang


limang taong gulang na anak na lalaki. Sumunod po,
tumutulong ako sa paghahanda at paghahain ng tanghalian
ng pamilya. Kung hindi pa po oras ng pagkain, kailangan ko
pong mamili ng pagkain sa palengke at gawin ang mga utos
nila, asikasuhin ang apuyan, walisan ang bakuran, labhan ang
mga damit at hugasan ang pinagkainan at linisin ang kusina.
Hinihugasan ko rin po ang mga paa ng aking among babae.
Galit na galit po siya ngayong araw na ito at sinampal po niya
ako dahil sa galit. Sana’y hindi na po siya galit bukas.

Ipinakain po sa akin ang kanilang natirang pagkain, mas


mabuti naman po ito kaysa giniling na mais na kinain ko po
kahapon. Gula-gulanit po ang aking damit at wala akong
sapatos. Hindi po ako kailanman pinayagan ng aking mga
amo na ipaligo ang tubig na iniigib ko para sa pamilya. Kagabi
po ay sa labas ako natulog, kung minsan po ay pinatutulog
nila ako sa sahig sa loob ng bahay. Nakalulungkot pong isipin
na hindi ako ang mismong sumulat nito. Ayaw po nila kasi
akong payagang mag-aral.

Maging maayos po sana ang araw ninyo. Amelia

Ipapasuri ang nilalaman ng dagli Inaasahang Kasagutan:

Mga Katanungan 1. Si Amelia ay ang pangunahing tauhan sa dagli at siya


1. Sino ang pangunahing Tauhan sa dagli? rinang nagsasalaysay sa mga pangyayari sa dagli.
2. .Suriin ang tauhan, tagpuan at mga pangyayari 2. Ang tauhan ay nakatuon kay Amelia sa bahay ng
sa binasang dagli. kanyang amo kung saan ay nakaranas siya ng
pagmamalupit. Ang tagpuan ay sa bahay ng
3. Ipahayag ang iba’t ibang damdamin pamilyang kanyang pinaglilingkuran.
nakapaloob sa akda. 3. May mga pangyayaring nakakaiyak at nakakalungkot
dahil sa ibinigay sa Amelia ng kanyang mga magulang.
Mayroon ding nakakainis dahil sa masamang ugali ng
amo ni Amelia.
4. 3.Saan higit nakatuon ang dagli? 4. 3.Higit na nakatuon ang dagli sa tauhan dahil sa
pagsasalaysay nito ng kanyang pagkatao at ang
5. Angkop ba sa edad ni Amelia ang kanyang nagging karanasan niya (Amelia) sa buhay.
gawain?Naranasan niyo rin ba ito? 5. Hindi po, dahil bata papo siya hindi Gawain ng isang
6. Tama ba na hindi siya pinayagang mag-aral? pitong taong gulang ang gumagawa ng lahat ng
gawaing bahay at mag-silbi sa isang pamilya.
6. Hindi rin po, dapat pinag-aral siya para maipaglaban
din niya ang sarili niya sa mga umaapi sa kanya.

E. Paglalapat Pamantay Kayo na! Pwede Kulang pa!


an (10pts) na! (5pts)
Upang mas lumalim pa ang ating (8pts)
kaalaman sa paksa ay magkaroon muna tayo ng Maraming Sapat ang Hindi sapat
pangkatang Gawain Nilalaman inilahad na mga ang mga
makabulohan impormasyon impormasyo
Ngunit bago paman ang lahat ay pansinin muna g g inilahad n inilahad
natin ang magiging pamantayan natin sa paggawa. impormnasyo
n
Unang Pangkat Presentas Maayos ang Hindi Magulo ang
yon presentasyon gaanong presentsyon
Gamit ang Caterpillar technique: Suriin angmga maayos ang
sumusunod: tauhan, Tagpuan, pangyayari 1,2 at 3. presentasyon
Kitang-kita sa May Hindi
Pangyayari
3
Pagkakais presentasyong ilangmiyembr nagkaisa
Pangyayari
1 a ng mga lahat mga oang ang
Tauhan Pangyayari
Ako po’y
Tagpuan
2 kasapi myembor ay tumulong myembro
Pitong may ginawa
taong
Tinig o Malakas ang di-gaanong Mahina ang
Gulang”?
Boses ng Boses ng nag- malakas ang boses ng
Pangalawang pangkat
Nag-uulat uulat at boses ng taga taga-pagulat
Isadula ang mahahalagang pangyayari at ipahayag o nagsasalita sa pag-ulat at
nagsasalit harap gayundin ang tagapagsalit
ang mga damdaming nakapaloob sa akda.
a nagsasalita sa a.
Pangatlong Pangkat harap
Gamit ang Venn Diagram ,isulat ang pinagkaiba at
pagkakatulad ng akdang Dagli at maikling kwento.

Paglalahat ng aralin -Ipaglalaban ko ang aking karapatan. Isusumbong ko sila sa


Kung ikaw si Amelia, ano ang iyong gagawin kung mga kinauukulan.
pinagmamalupitan ka sa iyong amo? -Ay ang realisasyon at pagkamulat sa mga kaso ng pang-
Anong natututunan mo sa dagling ating itinalakay? aabuso lalo na sa mga batang nasa murang edad.
-Ang mensahe nito ay dapat ang mga kagaya n’yang bata ay
dapat nag-aaral hindi pinagtatrabaho.
IV. Pagtataya ng Aralin

Sumulat ng maikling reaksiyon tungkol sa nilalaman Hindi magandang ibibigay lang ng mga magulang ang
ng dagli.(Ibinigay si Amelia ng kanyang mga kanilang anak. Lalong hindi makatao ang ginawa ng mga amo
magulang, ang pakikitungo ng amo ni Amelia sa ni Amelia sa kaniya.
kanya).

V. Takdang-Aralin

Paano nakatutulong ang mga salitang nagpapahayag Naipapahayag ang damdamin ng akda at naisasalaysay nang
ng damdamin at pangyayari sa pagsulat ng sariling maayos ang pangyayari.
dagli?

Inihanda ni : ROBERT P. LUMANAO

You might also like