You are on page 1of 6

Grade 1 to 12 Paaralan DON MARCELO C.

MARTY HIGH SCHOOL Baitang / Antas 7 - BURGOS


DAILY LESSON PLAN Guro RHEA M. TORRES Asignatura Araling Panlipunan – Araling
(DLP) Asyano
(Pang-araw-araw na Tala HULYO 8 - 10, 2019
Petsa/Oras Markahan Unang Markahan
ng Pagtuturo) 10:50 – 11:50 AM pp 44

Lunes Martes Miyerkules


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
C. Mga Kasanayan sa Naipapahayag ang kahalagahan ng pangangalaga Naipapahayag ang kahalagahan ng pangangalaga sa Naipapahayag ang kahalagahan ng pangangalaga sa
Pagkatuto sa timbang na kalagayang ekolohiko ng rehiyon sa timbang na kalagayang ekolohiko ng rehiyon sa timbang na kalagayang ekolohiko ng rehiyon sa Asya.
Isulat ang code ng bawat
Asya. AP7HAS-Ig-1.7 Asya AP7HAS-Ig-1.7
kasanayan.
AP7HAS-Ig-1.7

II. NILALAMAN Aralin 2 – Mga Likas na Yaman ng Asya


Paksa: Mga Isyu at Suliraning Pangkapaligiran sa Paksa: Mga Isyu at Suliraning Pangkapaligiran sa Paksa: Mga Isyu at Suliraning Pangkapaligiran sa
Asya at Ang Kahalagahan sa Timbang na Asya at Ang Kahalagahan sa Timbang na Asya at Ang Kahalagahan sa Timbang na kalagayang
kalagayang ekolohiko sa Rehiyon sa Asya kalagayang ekolohiko sa Rehiyon sa Asya ekolohiko sa Rehiyon sa Asya
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
1. Mga pahina sa Gabay ng Manwal ng Guro Ph. 60 -67 Manwal ng Guro Ph. 68 - 72 Manwal ng Guro Ph. 72 -77
Guro
2. Mga Pahina sa ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, Ph. 44 - ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Kagamitang Pang-Mag- 47 Ph. 48 - 50 Ph. 51 - 53
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Araling Asyano Tungo sa Pagkakakilanlan Aklat
para sa Grade 7. Ph.52.
Dela Cruz, Jose, Mangulabnan, Mercado,
Ong . Vibal Publishing House
4. Karagdagang Kagamitan You Tube You Tube
mula sa Portal ng https://www.youtube.com/watch?v=JCcLkI_huo https://www.youtube.com/watch?v=r6uMUJfYiM4
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Speaker ,USB, larawan, graphic organizer TV o Laptop Araling Panlipunan Pangangalaga sa Kapaligiran at
Panturo Pagpapanatili ng Timbang na Ekolohikal Modyul
Ph. 23 -24. (Attachement)
De Jesus,Golveque,Pacaigue,Busadre,Bilasano
Educational Resource Corporation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa TAMA o MALI Panuto: HAPPY FACE o SAD FACE 4 Pics 1 Word
nakaraang aralin at/o 1. Ang langis at petrolyo na nagbunsod sa
pagsisimula ng bagong Basahin ang pahayag. Iguhit ang
paglago at pag-unlad ng ekonomiya ng Sabihin kung anong suliraning pangkapaligiran sa
aralin masayang mukha kung nakakabuti itosa mga
Timog Asya. (Mali- Kanlurang Asya) Asya ang tinutukoyng mga pinagsama-samang
Asyano at malungkot na mukha kapag hindi.
2. Nililinang ng tao ang kaniyang kapaligiran larawan.
1. Nararapat na mapanatili ang ecological
upang matugunan nito ang kanyang mga
balance hindi lamang sa Asya kung hind Halimbawa:
pangangailangan. (Tama)
imaging sa buong daigdig.
3.Ang tao ay natutong mag-isip ng mga
pamamaraan upang matugunan ang mga 2. Ang mga pangangailangan ng mga lungsod
limitadong likas yaman nito. (Tama) 4.Walang para sa kanilang pagkain, pangatong at
direktang ugnayan ang tao at kapaligiran sa torso para sa konstruksiyon ay tinutustusan
kanyang pag-unlad. (Mali- ng hinterlands na humahantong sa
Mayroon) pagkasaid ng likas yamann nito.
5.Ang uri ng pamumuhay at gawain ng tao ay 3. Ang paglaki ng populasyon ay
nakaangkop sa kaniyang kapaligiran.(Tama) nangangahulugan din ng pagdami ng
basura na nagbubunsod ng polusyon at
kontaminasyon sa hangin, lupa at tubig
4. Bawat isang Asyano ay dapat na tumulong
sa pagpapanatili ng Biodiversity sa Asya.
Naapektuhan ng mga gawaing agricultural
at Industriyal ang iba’t ibang ecosystem sa
Asya.
_R_ _ NI_ _ _ Y _ _
Urbanisasyon
Hango ang ibang tanong at pamamaraan sa aklat
na Araling Asyano Tungo sa Pagkakakilanlan
Aklat para sa Grade 7.
Ph.52. Dela Cruz, Jose, Mangulabnan, Mercado,
Ong . Vibal Publishing House Vibal pah.52.
B. Paghahabi sa layunin Pagpapaawit sa mag-aaral ng Bahay Kubo Pagpapanood ng video clip Pagpapanood ng Climate Change in Animation- You
ng aralin MAALAALA Mo KAYA Tube
1. Tungkol saan ang awitin ng Bahay Kubo? 2. Isang Liham ni Inang Kalikasan https://www.youtube.com/watch?v=r6uMUJfYiM4
Ipauri sa mga mag-aaral ang mga halaman sa loob
ng bahay kubo.
Ano ang mensahe ang ibig ipahiwatig ng video?
You Tube Suliraning Pangkapaligiran sa Asya.
https://www.youtube.com/watch?v=JCcLkI_huo
C. Pag-uugnay ng mga Suri- Teksto AP7Modyul ph.46. Pamprosesong tanong Paano binigyang solusyon sa video ang lumalalang
halimbawa sa bagong 1. Ano ang kahulugan ng Biodiversity? 2. Paano problema sa climate change?
aralin 1. Anu- anong mga suliraning pangkapaligiran
natin maihahalintulad ang kahulugan ng
biodiversity sa awiting bahay kubo? Ano kaya ang ipinakita sa video?
ang sumisimbolo ng bahay kubo? mga halaman? 2. Ang mga ito ba ay nararanasan din sa Asya?
Mga gulay na inuri ayon sa katangian? 3. Anu- Anong solusyong pangkapaligiran ang
ibinigay ni Inang Kalikasan sa mga tao? 4. Ito rin
kaya ang ginawa ng mga Asyano?
D. Pagtalakay ng bagong Upang mapukaw ang interes ng bata at di lamang SSS - Suliranin sa Asya Subuking Solusyunan Sa pangkatang gawain ito maging malaya ang mga
konsepto at basahin ang kahulugan ipalaro ang HULA LETRA Pangkatang Gawain mag-aaral sa pag-uulat ng kanilang paksa
paglalahad ng bagong
bago ito ipaliwanag ng magaaral. Makakatulong Hatiin ang klase sa apat na pangkat. Aalamin ng Ang guro ay magbibigay ng mga Task card at isang
kasanayan #1
din ang paggamit ngmga larawan upang higit na mga mag-aaral ang mga suliraning pangkapaligiran articlena babasahin at iuulat ng mag-aaral tungkol sa
maunawaan ng mag-aaral ang mga terminolohiya. na nararanasan ng Asya sa kasalukuyan matapos ito Pangangalagang sa Kapaligiran at pagpapanatili ng
ay magbibigay mungkahing solusyon ang bawat Timbang na Ekolohikal (See Attachment) Araling
HALIMBAWA NG HULA LETRA Panlipunan Pangangalaga sa Kapaligiran at
pangkat. Sa pangkatan bigyan ng gagamiting teknik
1._ab_ta_ – Tirahan ng mga hayop at iba pang Pagpapanatili ng Timbang na Ekolohikal Modyul
ang mga mag-aaral sa pagtalakay ng aralin
mga bagay. Sagot: Habitat Ph. 23 -24. (Attachement)
De Jesus,Golveque,Pacaigue,Busadre,Bilasano
Mga Terminolohiyang tatalakayin Pangkat Isa : Pagkasira ng Lupa Educational Resource Corporation
AP7Modyul Ph.46 (Panel Discussion)
1.Desertification 6. Deforestration Pangkat Dalawa : Urbanisasyon (Maari idagdag ng mag-aaral ang ilang nasaliksik nila
2.Salinization 7. Siltation ( News Reporting ) mula sa internet na ibinigay ng guro sa kanyang
3.Habitat 8. Red Tide Pangkat Tatlo : Pagkawala ng Bioderversity takdang aralin tungkol sa mga programa,proyekto o
4.Hinterlands 9. Global Climate Change (Puppet Show) batas sa mga paraan ng Pangangalagang Ekolohikal
5.Ecological Balance 10.Ozone Layer Pangkat Apat : Pagkasira ng Kagubatan – (Paggawa na ginagawa ng mga
ng Jingle ) Asyano )

Mga Paraan ng Pangangalagang Ekolohikal


Pangkat 1 - SustainableDevelopment
Pangkat 2 Agenda 21
Pangkat 3 Environmental Accounting
E. Pagtalakay ng bagong Basahin at unawain ang conceptual map (Maari ding magkaroon ng kasunduan sa klase na (Maari ding magkaroon ng kasunduan sa klase na
konsepto at AP7Modyul Ph.47 ang mga mag-aaral ang gumawa ng sariling ang mga mag-aaral ang gumawa ng sariling rubrics
paglalahad ng bagong
rubrics na gagamitin sa pag-uulat) na gagamitin sa pag-uulat)
kasanayan #2 Hayaang ang mga mag-aaral ang magbigay ng
pagpapaliwanag at interpretasyon ng conceptual Rubricks sa Pagmamarka sa mga Presentasyon Rubricks sa Pagmamarka sa mga Presentasyon
map na ito batay sa kanilang masusing pag-
Pamantayan Puntos Pamantayan Puntos
aanalisa.
Kaayusan ng 5 Kaayusan ng 5
Presentasyon Presentasyon
Kawastuan ng Sagot 5 Kawastuan ng Sagot 5
Paggamit ng 5 Paggamit ng 5
Organizer Organizer
Kabuuuan 15 Kabuuuan 15
F. Paglinang sa Magtala ng limang paraan na naghihikayat na Pamprosesong Tanong Pamprosesong tanong:
Kabihasaan (Tungo tumulong sa pagpapanatili ng Biodiversity sa Asya. 1. Sa paanong paraan ang mga suliraning 1. Bakit naging mabilis ang pagkawala ng
sa Formative
Assessment) Bigyang tuon ang epekto ng malaking populasyon pangkapaligiran ay nakaapekto sa buhay ng mga Biodiversity sa Asya?
sa kalikasan na tinalakay sa conceptual map. asyano? Magbigay ng halimbawa sa isa sa mga 2. Sa paanong paraan makakatulong ang mga
bansa sa asya na alam mo. programang inilunsad ng UN para sa pangangalaga sa
kapaligiran?
2. Ano ang implikasyon sa Agrikultura at 3. Anu-anong programa o batas na ginawa ng
Ekonomiya ang mga suliraning kinahaharap ng mga ating pamahalaan upang maproteksiyunan ang ating
rehiyon sa Asya? kapaligiran?( kunin ang mga sagot sa mga sinaliksik ng
mga mag-aaral sa takdang aralin na ibinigay ng guro)
3.Habang tayo ay patungo sa kaunlaran, bakit 4.Sa iyong palagay naging epektibo ba ang mga
nararapat pagtuunan ng pansin ang kapaligiran? ito?ipaliwanag ang iyong sagot

G. Paglalapat ng Aralin Sa anong mga paraan nakikiisa ang mga Sa iyong pang-araw araw na pagdaan sa inyong
sa Pang-araw-araw na organisasyon sa paaralan sa paglutas ng suliraning barangay, anu-anong suliraning pangkapaligiran
buhay
pangkapaligiran? Paano ka dito nakikibahagi? ang iyong napapansin? May mga solusyong bang
ginagawa ang inyong barangay? Sa paanong
paraan ka makikibahagi sa paglutas ng problema?
Makikita sa taas ang iba’t ibang larawan tungkol sa
paraan ng pangangalaga sa kapaligiran.Alin sa mga
ito ang iyon nang naranasan?Ibahagi sa klase ang
iyong naging karanasan.
H. Paglalahat ng Aralin Paano nakakaapekto sa kalikasan ang Ano ang mangyayari kung patuloy na hindi Bakit mahalaga na mapanatili ang Timbang na
paglaki ng populasyon sa mga bansa sa mabibigyang pansin ang dumaraming suliraning Ekolohikal (Ecological Balance)?
Asya? pangkapaligiran sa mga bansa sa Asya?
I. Pagtataya sa Aralin Tukuyin: Lagyan ng Tsek (/) kung tama at ekis(X) kung PANUTO: Piliin sa loob ng kahon ang tinutukoy sa
1. Balanseng ugnayan sa pagitan ng mga mali ang bawat pahayag __/_1. Ang pangungusap.
bagay na may buhay at ng kanyang kapaligiran deforestration ay nangangahulugan ng tahasang
(Ecological Balance) pagkawasak ng mga kagubatan. 1. Dokumento na may layuning isama ang mga
2. Pagbabago ng pandaigdigan o rehiyonal __/_2. Ang salinization ay nagaganap kapag mali isyung pangkalikasan sa mga pangunahing
na klima na maaring dulot ng likas na pagbabago ang isinagawang proseso ng irigasyon. _x__3. patakarang pangkaunlaran.
sa daigdig o gawain ng mga tao. Walang direktang epekto ang paglaki ng 2. Patakarang isama ang kalikasan sa pagsukat
(Global Climate Change) populasyon sa ekolohikal ng kalagayan ng ng pangekonomiyang pangkaunlaran.
3.Tirahan ng mga Hayop at iba pang mga bagay kapaligiran sa Asya. 3.Balanseng ugnayan sa pagitan ng mga bagay na
(Habitat) _x__4. Ang kontinente ng Asya ang mayroong may buhay at ng kanilang kapaligiran
4. Paglitaw ng mga asin sa ibabaw ng lupa dahil pinakakonting bioderversity sa buong mundo. 4. Pagpapatuloy na pagunlad sa pamamagitan ng
sa maling proseso ng irigasyon _x__5. Ang overgrazing ay nangyayari kung ang maingat na paggamit sa yamang likas.
( Salinization) kapasidad ng damuhan ay hindi sapat sa laki ng 5.Matinding pagbabago-bago ng klima dulot ng
5.Pagkaubos o pagkawala ng mga punong kawan ng hayop. Global warming.
kahoy sa gubat (Deforestration)
Sustainable Development Agenda 21
Ecological Balance Climate Change
Environmental accounting
J. Karagdagang Gawain Sagutin at ipaliwanag ang bawat isa 1. Anu- (Magsaliksik sa Internet) Gumawa ng isang Slogan Poster tungkol sa
para sa takdang aralin anong mga suliraning pangkapaligiran ang 1. Anu – ano ang mga programang inilunsad ng Pangangalagang sa Kapaligiran at pagpapanatili ng
at remediation
nararanasan sa Asya? mga Asyano para sa pagtugon sa suliraning Timbang na Ekolohikal.Ilagay ito sa isang short bond
Ipaliwanag ang bawat isa. ekolohikal sa Asya sa kasalukuyan? 2. Ang mga paper.
2. Magbigay ng mungkahing solusyon sa mga programa bang ito ay naging epektibo sa paglutas
nabanggit na problema. ng mga suliraning pangkapaligiran sa Asya? RUBRIC sa Paggawa ng Poster
Patunayan. Organisasyon – 5puntos
Sanggunian: AP7Modyul- ph.48 - 49 Mensahe - 5 puntos
Pagkamalikhain - 5 puntos
Impak - 5 puntos
Kabuuan - 20 puntos

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80 % sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial?
Bilang ng mga mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
masolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitana ang
aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Checked by:

Mrs. Annabel M.Manila


Master Teacher I

You might also like