You are on page 1of 3

Paaralan MABALACAT NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang WALO

PANG-ARAW-ARAW NA Guro ERWIN GELOMIO MANEJE Asignatura


TALÂ Filipino
SA PAGTUTURO
Petsa at Oras ng Pagtuturo Markahan UNA
Unang Sesyon Ikalwang Sesyon Ikatlong Sesyon Ika-apat na Sesyon Ikalimang Sesyon
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamagitan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang
I. LAYUNIN Gawan sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag- aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikuum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikan sa Panahon ng mga Katutubo, Espanyol at Hapon

B. Pamantayan sa Pagganap Nabubuo ang isang makatotohanang proyektong panturismo

F8PT-Ig-h-21
Nakikilala ang kahulugan ng mga
F8WG-Ig-h-22
piling salita/ pariralang ginamit sa
Nagagamit ang mga hudyat ng
akdang epiko ayon sa:
F8PB-Ig-h-24 F8PN-Ig-h-22 sanhi at bunga ng mga
-kasing -kahulugan at kasalungat na
Napauunlad ang kakayahang Nakikinig nang may pag-unawa F8PS-Ig-h-22 pangyayari
kahulugan
umunawa sa binasa sa upang : Nagagamit ang iba’t ibang teknik (dahil,sapagkat,kaya,bunga
-talinghaga
C. Mga Kasanayan sa Pampagkatuto pamamagitan ng: - mailahad ang layunin ng sa pagpapalawak ng paksa: nito, iba pa)
- paghihinuha batay sa mga ideya napakinggan -paghahawig o pagtutulad
F8PB-Ig-h-24
o pangyayari sa akda - maipaliwanag ang -pagbibigay depinisyon F8PD-Ig-h-21
Napauunlad ang kakayahang
-dating kaalaman kaugnay sa pagkakaugnay- ugnay ng mga -pagsusuri Nauuri ang mga pangyayaring
umunawa sa binasa sa
binasa pangyayari may sanhi at bunga mula sa
pamamagitan ng:
napanood na video clip ng
- paghihinuha batay sa mga ideya o
isang balita
pangyayari sa akda
-dating kaalaman kaugnay sa binasa

Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
II. NILALAMAN/PAKSA
EPIKO – Si Tuwaang at ang Dalaga ng Buhong na Langit - Wika : Sanhi at Bunga

III. MGA KAGAMITANG PAMPAGTUTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng ibat – ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag- aaral.
A. Sanggunian Filipino 8 Learning Materials
B. Iba pang mga Kagamitang Powerpoint, kagamitan ng mag-aaral sap ag-uulat at sariling akdang
Pampagtuturo
Gawin ang pamamaraang itong buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag- aaral gamit ang mga istratehiya ng
IV. PAMAMARAAN formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang
pang- araw- araw na karanasan.

A. Balik-Aral at/o Panimula Pagbabalik aral sa alamat Balik aral sa kahulugan ng epiko Balik-aral sa binasang epiko Anda ng epiko Balik-aral sa anda ng epiko

Mga superhero (gamit ang mga Mga sikat na panuorin na may


B. Pangganyak Paano ka naniwala sa supehero? Katangian ng epiko Mga pangyayari sa kuwento
larawan) taglay na kapangyarihan.
Pagbasa Ipaliwanag kung paano ito
Mga katutubong panitikang “Si Tuwaang at ang Dalaga ng
C. Paglalahad ng Aralin “Si Tuwaang at ang Dalaga naiankla sa epiko. Kahulugan ng sanhi at bunga
Pilipino Buhong na Langit”
ng Buhong na Langit” Oo o Hindi, Ipaliwanag
Aktibidadsa pagtukoy:
Simula
D. Pagtalakay sa Aralin 1. Ang pag-alis o paglisan ng
- Tauhan
d.1 Gawaing Pagpapaunawa Mga katangian ng Epiko pangunahing tauhan sa sariling Mga piling pangyayari sa epiko
- Tagpuan
tungo sa Pormatibong Tatlong Punto ng Epiko Gabay na tanong tahanan. na maaaring matukoy ang
- Suliranin
Pagtataya #1 - Ang Paulit-ulit na Paksa 1. Ano ang naging 2. Pagtataglay ng agimat o anting- sanhi at bunga.
Gitna
d.2 Gawaing Pagpapalalim o Tema problema sa epiko? anting ng pangunahing tauhan.
- Kasiglahan
tungo sa Pormatibong - Ang Lalaking Bayani 2. Anong bahagi ang 3. Ang paghahanap ng Ang bawat mag-aaral ay
- Tunggalian
Pagtataya #2 - Ang Pangunahing tumatak sa iyong pangunahing tauhan sa isang hahanap ng sanhi at bunga
- Kasukdulan
d.3 Gawaing Paglinang sa Babaeng Karakter isipan? minamahal. mula sa kuwnetong “Si
Wakas
Kabisaan tungo sa 3. Bakit ito nauri sa epiko? 4. Pakikipaglaban ng Tuwaang at ang Dalaga ng
- Kakalasan
Pormatibong Mga Anda ng Epiko pangunahing tauhan. Buhong na Langit”
- Katapusan
Pagtataya #3 5. Patuloy na pakikidigma ng
Talasalitaan
bayani.
Naging ambag ng epiko sa ating Ugnayan sa pagasok ng kuwneto 6. Mamamagitan ang isang
E. Paglalapat Pag-aankla sa buhay Desisyon sa buhay
panitikan bilang epiko. bathala para matigil ang labanan.
Bakit ang epiko ang pinasikat sa 7. Ang pagbubunyag ng bathala
F. Paglalagom Makrong kasanayang pagbasa Kaisipang namayani sa epiko
panahon ng katutubo? na ang naglalaban ay
magkadugo.
8. Pagkamatay ng bayani. Pagpapalawig
Saan nagmula ang salitang 9. Pagkabuhay na muli ng bayani. “nasa huli ang pagsisisi”
G. Pagtataya wala Pinagmulan ng suliranin?
EPIKO? 10. Pagbabalik ng bayani sa
sariling bayan.
11. Pag-aasawa ng bayani.
Kasunduan: Hanapin ang Pagbabalik tanaw sa mga
H. Karagdagang Gawain at/o Hanapin ang sangkap upang Pagwawasto at pagpapaliwanag
kuwnetong “Si Tuwaang at ang Pagbabalik sa mga anda ng epiko. gawain mula unang talakayan
Pagpapahusay matukoy ang bahagi ng epiko sa bawat anda.
Dalaga ng Buhong na Langit” (epiko) hangga sa huli (wika)

V. MGA TALÂ
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag- aaral sa bawat linggo. Paano mo ito na isakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong
VI. PAGNINILAY
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

A. Bilang ng mag-aaral na nagtamo ng


80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng mga gawaing
pagpapahusay (remedial)
C. Nakatulong ba ang pagpapahusay
(remedial)? Bilang ng mag-aaral na
naunawaan ang aralin
D. Bilang ng mag-aaral na patuloy na
nangangailangan ng pagpapahusay
(remediation)
E. Alin sa aking pagtuturo ang naging
epektibo? Bakit?
F. Ano-ano ang aking naging suliranin na
maaaring malutas sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong mga inobasyon o lokalisasyon
sa mga kagamitan ang ginamit
/natuklasan ko na nais kong ibahagi sa
ibang guro?

Inihanda ni: Binigyang pansin ni: Nilagdaan ni:

ERWIN G. MANEJE ROCHELLE C. LIM CARMELA P. CABRERA

SST-1 FILIPINO HT-III FILIPINO PRINCIPAL I

You might also like