You are on page 1of 11

GRADES 1 to 12

Paaralan: BANISIL NHS Baitang/Antas: GRADO 8 Markahan: UINA Petsa: SETYEMBRE 26-30, 2022
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo

Guro: HAKIMA B. ARSAD Asignatura: FILIPINO Linggo: IKAANIM Sek: SPA, DIAMOND, EMERALD,
FLUORITE, GARNET, IONITE

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang
I. LAYUNIN Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa
bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapones.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napauunlad ang kakayahang Nakikinig nang may pag Nagagamit ang iba’t ibang Nagagamit ang mga
Isulat ang code sa bawat kasanayan Nakikilala ang kahulugan ng mga umunawa sa unawa upang: teknik sa hudyatng
piling salita/pariralang ginamit sa binasa sa Mailahad ang pagpapala sanhi at
akdang epiko ayon sa: pamamagitan layunin ng wak ng bunga ng
kasingkahulugan at kasalungat na ng: paghihinuha napakinggan paksa: mga
kahulugan talinghaga batay sa mga Maipaliwanag ang i pangyayari
(F8PT-Ig- ideya o pagkakaugnay-ugnay ng mga (dahil,
h-21) pangyayari sa pangyayari (F8PS-Ig-h-22) sa
akda pagkat,
- dating kaalaman (F8PN-Ig-h-22) kaya, bunga
kaugnay sa binasa nito, iba pa)

(F8PB-Ig-h-24) (F8WG-Ig-h-22)

II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

Aralin 3: Epiko Aralin 3: Epiko Aralin 3: Epiko Pagsulat ng Gawain (Performance


Biag ni Lam -ang Biag ni Lam - ang Biag ni Lam-ang Task)
Sanhi at Bunga
Pagsulat ng Talata
III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

A. Sanggunian

1. Gabay ng Guro

2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
Pluma 8, pahina 44-64 Pluma 8, pahina 44-64 Pluma 8, pahina 44-64
3. Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa Portal ng Learning
Resource
Sipi ng akda, tv, laptop, speaker, video Sipi ng akda, tv, laptop, speaker Sipi ng akda, tv, laptop, speaker, Sipi ng akda, tv, laptop,
B. Iba pang Kagamitang Panturo klip vedio clip speaker,video clip
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng
IV. PAMAMARAAN maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o Bakit hindi nakabubuti ang Panuto: Iugnay ang mga PAGBIBIGAY KATUTURAN O
Pagsisimula ng Bagong Aralin pagiging mainggitin? Paano ito Magbalik-aral sa tinalakay kaisipang nakapaloob sa akda DEPINISYON- may mga
nakahahadlang sa kahapon batay sa mga isyung salitang hindi agad-agad
pagtatagumpay? nangyayari sa ating lipunan sa maintindihan kaya’t
pamamagitan ng pagbuo ng kailangang bigyan ng
Saiyong palagay, bakit kailangang PECS Chart na nasa ibaba. depinisyon.
mabasa at makilala ng kabataang Magbigay ka ng mga dahilan,
tulad mo ang epiko ng iba’t ibang epekto, at mga posibleng PAGHAHAWIG O
rehiyon sa bansa? solusyon kung paano PAGTATAMBIS- may mga
malulutas ang mga suliraning bagay na magkapareho o
ito. nasa kategoryang nag-iisa.
May mga bagay rin namang
magkakaiba.

PAGSUSURI- ito ang


nagpaliliwanag hindi lamang
ng mga bahagi ng kabuoan ng
isang bagay kundi pati na rin
ang kaugnayan ng mga
bahaging ito sa isa’t isa.
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Gaano mo kakilala ang iyong sarili? Pinaniniwalaan na ang Noong unang
Isipin ang magaganda mong KEMBAYAT ay isang lugar na panahon ay may nag-iisang
katangiang pisikal man o panloob matatagpuan malapit sa dibdib na dalawang nilalang
na sa palagay mo’y nakabibighani silangang bahagi ng Java,
na nagngangalang Buan at
o nagiging dahilan upang Indonesia
magustuhan ka ng mga tao sa Adlaw. Sapagkat
iyong paligid. (ang iyong magiging nagmamahalan kaya naging
sagot ay dapat mula sa kaibuturan napakatamis ng kanilang
ng iyong puso) pagsasama. Dahil dito,
nagkaanak sila ng marami.
Nagpatuloy ng pag-aanak si
Bulan hanggang sa mapuna
ni Adlaw na maraming-
marami na pala ang
kanilang mga anak at
nagsisikip na sila sa
kanilang bahay.

Naisip tuloy ni
Adlaw na kausapin si Bulan
na pagpapatayin na lamang
nila ang iba pa nilang mga
anak upang muling luluwag
ang kanilang tinitirhan.
Tumutol si Bulan sa
mungkahi ni Adlaw at ito ang
dahilan ng kanilang madalas
na pag-aaway. Halos araw-
araw ay para silang mga aso
at pusa. Ang dating matamis
na pagmamahalan ay tila
naglaho na. umiksi na ang
pisi ni Bulan kay Adlaw
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

kaya’t nagpasya siyang


makipaghiwalay na lamang
dito. Lalong nagalit si Adlaw.
Pumayag din siyang
makipaghiwalay kay Bulan
sa kondisyong isasama lahat
ni Bulan ang kanilang mga
anak at huwag ng pakita
muli sa kaniya.

Kaya ngayon,
makikitang si Adlaw ay nag-
iisang sumisikat sa araw at
si Bulan o ang buwan ay sa
gabi na lamang lumilitaw na
kasama ang kaniyang mga
anak na bituin.

C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Alam mo ba? Mga Hudyat ng Sanhi at


Bagong Aralin
Magbibigay ng mga tanong tungkol sa
Bungan g mga Pangyayari
Ang akdang iyong matutunghayan epiko
ay tinatawag na epiko. Ito ay isang Ang malinaw,
mahabang tulang pasalaysay na mabisa, at lohikal na
inaawit o binibigkas na nagsasaad pagpapahayag ay
ng kabayanihan at mahiwagang
naipakikita sa maayos na
pangyayari sa buhay ng
pangunahing tauhan na pag-uugnayan ng mga
karaniwang nagtataglay ng lakas salita, parirala at
na nakahihigit sa karaniwang tao. pangungusap. Mahaaga rin
Ang Bidasari ay isang epikong– sa pagpapahayag ang
romansang Malay na nagsasalig sa maingat na pagpili ng mga
matandang paniniwalang salitang gagamitin upang
napatatagal ang buhay kung ang
higit itong maging malinaw
kaluluwa ay paiingatan sa isang
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

isda, hayop,bato, o punongkahoy. sa lahat. Kagaya na lamang


Ang Bidasari, bagama’t laganap sa sa pagpapahayag ng sanhi
mga Muslim sa Mindanao ay hindi at bunga , may mga hudyat
katha ng mga Muslim kundi hiram
na ginagamit upang
sa mga Malay. Ang orihinal na
Bidasari ay nasulat sa wikang mapahayag ito nang may
Malay. Ito ay ipinalalagay na siyang kalinawan.
lalong kabigha-bighaning tula sa
buong Panitikang Malay. Ito ay Hudyat na
isinalin sa inlgles ni Chauncey C. nagpahahayag ng sanhi o
Starkweather mula sa orihinal na dahilan:
bersiyon nito sa Malay.
Gayunpama’y walang nakaaalam  Sapagkat/’p
kung sino ang nagsalin nito sa agkat…
wikang Meranao.  Dahil/
dahilan sa..
 Palibhasa at
kasi…
 Naging

Hudyat na
nagpahahayag ng bung o
resulta:

 Kaya/kaya
naman…
 Kung
kaya…
 Bunga
nito…
 Tuloy…

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Pagbibigay ng ilang katanungan sa mga


at Paglalahad ng Bagong mag-aaral
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Kasanayan #1
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Paghihimay sa mga naging sagot ng Panuto: Ang pagpapalawak ng
at Paglalahad ng Bagong bawat mag-aaral na nagbahagi ng paksa ay isang gawaing
Kasanayan #2 kanilang tugon sa mga ibinabatong tanong
ng guro.
nagpapakita ng malawak na
kaalaman tungkol sa isang
tiyak na bagay. Ngayong
marami ka ng alam tungkol sa
epiko ay ipakita mo kung
gaano na kalawak ang iyong
kaalaman tungkol dito batay sa
teknik na makikita mo sa
diyagram sa ibaba:
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

F. Paglinang sa Kabihasaan Magbigay ng pangkalahatang kaisipan sa Panuto: Bumuo ng paghihinuha


(Tungo sa Formative ipinaliwanag na maaaring kahinatnan ng mga
Assessment)
Panuto: tukuyin kung
pangyayari sa kuwento kung ang may salungguhit na
naganap ang sumusunod na bahagi ng pangungusap
pagbabago sa akda. Isulat ang na hango sa naunang
iyong sagot sa patlang. pagsasanay ay ang
sanhi o bunga. Isulat
1. Kung nakaligtas ang ang sagot sa patlang.
sultan at sultana sa
pamumuksa ng 1. Minahal nang husto ni
higanteng ibong si Adlaw si Bulan kaya’t
Garuda kasama ang pinakasalan niya.
kanilang bagong silang 2. Naging matamis
na anak. ang pagsasama
ng mag-asawa
Hinuha sa maaaring kahinatnan. kaya’t
2. Kung nakita at nabiyayaan sila
inalagaan ng mahirap ng maraming
na mag-asawang anak.
mangingisda ang 3. Naging mabigat
sanggol na anak ng para kay Adlaw
sultan at sultana sa ang
tabing-ilog. pagkakaroon ng
maraming anak
Hinuha sa maaaring kahinatnan kaya naman
3. Kung naging mabait si naisip niyang
Lila Sari kay Bidasari at
inatasan niya itong
maging dama sa
kaniyang kaharian.

Hinuha sa maaaring kahinatnan


4. Kung natakot si Bidasari
na ipagtapat kay sultan
Mogindra ang pang-
aapi at
pagmamaltratong
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

ginagawa sa kaniya ni
Lila Sari.
Hinuha sa maaaring kahinatnan
5. Kung hindi nakilala ng
anak ni Diyuhara si
Sinapati na anak ng
sultan at sultana ng
Kembayat.
Hinuha sa maaaring kahinatnan
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Ipaliwanag at iugnay sa totoong buhay
Araw-araw na Buhay
H. Paglalahat ng Aralin Magbigay ng pangkalahatang kaisipan sa
ipinaliwanag
I. Pagtataya ng Aralin A. Panuto: Salungguhitan Panuto: Ang epiko ay mga
ang salita o mga salita sa kuwentong naglalaman ng
loob ng pangungusap na kabayanihan ng isang taong
kasingkahulugan ng kinilala sa isang lugar
salitang nasa loob ng samantlang ang alamat ay
panaklong. kuwentong naglalaman ng
pinagmulan ng isang bagay.
1. (kawal)
Ang Sultana ay nagpadala Batay sa mga aral at
sa lahat ng dako ng mga kaalamang nakuha mula sa
batyaw upang malaman epiko at sa alamat na
kung may babaeng nabasa ay bumuo ng
nahihigit ng ganda sa pangungusap gamit ang
kaniya. mga hudyat ng sanhi at
(pinag-interesan) bunga na makikita sa bawat
bilang

2. Pinagnasaang pasukin ng
sultan ang palasyong 1. Sapagkat si Sultan
nakatayo sa loob ng Mogindra ay lalong
kagubatan. nagnasang
(nagtagal) mapasok ang
palasyo
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

3. Hindi naglaon, ng madilim 2. Dahil sa kasamaan


na balak ng asawa ay ni Lila Sari ay
natuklasan ng sultan.
(layunin) 3. Bunga ng
pagmamalupit ni
Lila Sari, si Bidasari
4. Ibinahagi ng mag-asawa ay
ang kanilang pakay sa
mahal na hari.
(kinamulatan)

5. Ang bata ay lubis na


minahal at inaruga ng
kaniyang mga kinagisnang 1. Pal
magulang. ibh
as
B. Piliin ang kasalungat ng a’y
mga salitang nakasulat ta
nang pahilig ayon sa ma
pagkagagamit sa d
pangungusap. Piliinl si
lamang ang titik ng tamang Da
sagot ria.
kaya naman dahil sa
1. Lubhang hinangaan ng pagmamahal ng ina sa
sultan ang kagandahan at anak.
kabutihang loob ng dalaga.
a. Binalewala

c.
Pinag-
ukulan ng
pansin
b. Pinahalag
ahan
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

d.
Pinuri
1. Natalos ng
dalaga na ang
paninibugho
ay walang
mabuting
maidudulot sa
isang
samahan.
a. Nabatid

c.
Nalaman
b. Nakalimut
an

d.
Naintindih
an
2. Ang kawangis
ng dalaga ay
isang nimpang
marikit
a. Kaakit-akit

c.
Maganda
b. Kahanga-
hanga

d.
Pangit
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

J. Karagdagang Gawain para sa Panuto:Alamin ang mga


Takdang-Aralin at Remediation hudyat ng Sanhi at Bunga.
Isulat lamang sa kuwaderno
ang makakalap na
impormasyon.

V. MGA TALA

Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingg pagkikita.
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na masosolusyunan sa tulong ng
aking punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Pinagtibay ni:

HAKIMA B.ARSAD GLENN A. TORION EDDIE H. ATAY


Guro sa Filipino 8 FIL DEPT. Head Punong-guro II

You might also like