You are on page 1of 16

GRADES 1 to 12

Paaralan: BANISIL NHS Baitang/Antas: GRADO 8 Markahan: UINA Petsa: October 10-14, 2022
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo

Guro: HAKIMA B. ARSAD Asignatura: FILIPINO Linggo: IKAWALO Sek: SPA, DIAMOND, EMERALD,
FLUORITE, GARNET, IONITE

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang
I. LAYUNIN Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa
bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapones.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit sa pagsulat ng Nagagamit nang maayos ang Nailalathala ang resulta ng
Isulat ang code sa bawat kasanayan Naisusulat ang talatang: resulta ng pananaliksik ang mga pahayag sa pag-aayos ng isang sistematikong Naibabahagi ang sariling
Binubuo ng magkakaugnay at awtentikong datos na mga datos pananaliksik na opinyon o pananaw batay sa
maayos na mga pangungusap nagpapakita ng pagpapahalaga (una, isa pa, iba pa) nagpapakita ng napakinggang pag-uulat
Nagpahahayag ng sariling palagay sa katutubong kulturang (F8WG-Ii-j-23) pagpapahalaga sa (F8PN-Ii-j-23)
o kaisipan Filipino katutubong kulturang
Nagpakikita ng simula, gitna at Pilipino
wakas (F8PU-Ii-j-23) (F8EP-Ii-j-7)
(F8WG-
Ig-h-22)

II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.

Aralin 3: Epiko Aralin 3: Epiko Aralin 3: Epiko Pagsulat ng Gawain (Performance


Biag ni Lam -ang Biag ni Lam - ang Biag ni Lam-ang Task)
Sanhi at Bunga
Pagsulat ng Talata
III. KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian

1. Gabay ng Guro
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
Pluma 8, pahina 44-64 Pluma 8, pahina 44-64 Pluma 8, pahina 44-64
3. Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula


sa Portal ng Learning
Resource
Sipi ng akda, tv, laptop, speaker, video Sipi ng akda, tv, laptop, speaker Sipi ng akda, tv, laptop, speaker, Sipi ng akda, tv, laptop,
B. Iba pang Kagamitang Panturo klip vedio clip speaker,video clip
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng
IV. PAMAMARAAN maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o


Pagsisimula ng Bagong Aralin
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin

C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Ang Pagtatalata Ayon kina Mosura, Ang mga hanguang
Bagong Aralin
et.al. (1999), ang mga sekondarya (secondary
Ang talata ay isang maikling
hanguang primarya (primary sources) naman ay:
kathang binubuo ng mga
pangungusap na magkakaugnay, may sources) ay:
4. Mga aklat tulad ng
balangkas, may layunin, at pag-
1. Mga indibiduwal o diksyonaryo,
unladng kaisipang nakasaad sa
awtoridad, ensayklopidya,
pinakapaksang pangungusap na
maaaring lantad o ‘di lantad. Layunin
taunang- aklat o
2. Mga grupo o yearbook, alamanac
ng isang talata ang makapaghatid ng organisasyon tulad ng at atlas.
isang ganap na kaisipan sa tulong ng
pamilya, asosasyon,
mga pangungusap na magkauugnay.
unyon, fraternity, 5. Mga nalathalang
Upang maging mabisa ang katutubo o mga artikulo sa journal,
isang talata, ito ay dapat na may isang minorya, bisnes, magasin,
paksang diwa, buong diwa, may samahan, simbahan at pahayagan at
kaisahan,maayos ang pagkalalahad, gobyerno newsletter,
at may tamang pagkauugnay at
pagkasusunod-sunod ng kaisipan. 3. Mga kinagawiang 6. Mga tisis,
kaugalian tulad ng disertasyon at pag-
May iba’t ibang uri ng talata
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

ayon sa kinlalagyan sa komposisyon. relihiyon at pag- aaral ng pisibiliti,


Ito ay ang sumusunod: aasawa, sistemang nailathala man ang
legal at ekonomik at mga ito o hindi, at
iba pa, at
Mga monograp,
4. Mga pampublikong manwal polyeto, manuskrito
kasulatan o at iba pa.
dokumento tulad ng
konstitusyon, batas- Mga Hanguang
kautusan, treaty o Elektroniko: Mga payo para
kontrata at ang lahat sa pangangalap ngmga
ng orihinal na tala, datos mula sa internet
katitikan sa korte, 2. Anong
sulat, journal at uri ng
talaarawan o dayari web site
Ang mga hanguang ang
sekondarya (secondary iyong
sources) naman ay: tinitingn
an?
1. Mga aklat tulad ng
diksyonaryo,
ensayklopidya, a. Ang web page
taunang- aklat o Uniform Resource Locator
yearbook, alamanac at (URLs) na nagtatapos sa
atlas. .edu ay mula sa institusyon
ng edukasyon o akademiko.
2. Mga nalathalang
artikulo sa journal,
magasin, pahayagan hal.
at newsletter, www.university_of_makati.e
du
3. Mga tisis, disertasyon
at pag-aaral ng
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

pisibiliti, nailathala b. Ang .org ay


man ang mga ito o nangangahulugang mula sa
hindi, at isang organisasyon at ang
.com ay mula sa komersyo o
Mga monograp, bisnis.
manwal polyeto, manuskrito at
iba pa.

Mga Hanguang
Elektroniko: Mga payo para sa
pangangalap ngmga datos
mula sa internet

1. Anong uri
ng web
site ang
iyong
tinitingnan
?

a. Ang web page


Uniform Resource Locator
(URLs) na nagtatapos sa .edu
ay mula sa institusyon ng
edukasyon o akademiko.

hal.
www.university_of_makati.edu

b. Ang .org ay
nangangahulugang mula sa
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

isang organisasyon at ang


.com ay mula sa komersyo o
bisnis.

hal.
www.knightsofcolumbus.org

www.yahoo.com

2. Sino ang
may-akda

- Mahalagang
malaman kung sino ang may-
akda ng isang impormasyon sa
internet nang sa gayo’y masuri
kung ang impormasyon ay
wasto at kumpleto.

3. Ano ang
layunin?

- Alamin ang layunin


ng may-akda kung bakit
naglunsad o naglabas ng
website.

4. Paano
inilahad ang
impormasyon
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

- Ang teksto ba ay
pang- advertizing o opinyon
lamang? Alamin din kung may
bias at prejudice ang teksto.

5.
Makatotohanan ba
ang teksto?

- Alamin kung opisyal


o dokumentado ang teksto.

6. Ang
impormasyon ba ay
napapanahon?

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Pagbibigay ng ilang katanungan sa mga TATLONG YUGTO NG


at Paglalahad ng Bagong mag-aaral MGA URI NG PRESENTASYON PANANALIKSIK SA SILID-
Kasanayan #1 NG DATOS
AKLATAN:
1. TEKSTUWAL NA
Yugto 1- Panimulang
PRESENTASYON- ito ay
gumagamit ng mga Paghahanap- kard katalog,
patalatang pahayag sangguniang aklat, bibliograpi,
upang ilarawan ang mga indeks at hanguang elektroniko
datos. Ang layunin nito’y o internet.
upang maipokus ang
atensyon sa ilang Yugto 2- Pagsusuri- na
mahahalagang datos at kinasasangkutan ng browsing,
upang magsilbing skimming at scanning ng mga
suplemento ng aklat at artikulo at ng pagpili ng
presentasyong tabular o citations mula sa mga
grapikal. Ayon kay
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Bernales et.al, (2002), ang babasahin


tekstuwal na
presentasyon ay Yugto 3- Pagbabasa at
kinakailangang magtaglay Pagtatala- mula sa aklat,
ng mahahalagang sanaysay, artikulo, computer
katangian; ang mga ito ay print outs, abstrak at iba pang
kaisahan, kohirens, at sanggunian.
empasis.
YUGTO 1: URI AT GAMIT NG
KARD KATALOG AYON KAY
BERNALES, et.al. (2001)

1. Kard ng Paksa
(Subject card)- ang
dapat hanapin kung
ang malinaw pa
lamang sa
mananaliksik ay ang
kanyang paksang
tatalakayin.
Nangunguna sa entri
ng kard na ito ang
mismong paksa bago
pa ang ibang
impormasyon tulad ng
awtor at pamagat ng
libro.

2. Kard ng Awtor (Author


card)- ang kailangang
tingnan kung ang
mananaliksik ay may
naiisip na agad na
awtor na awtoridad sa
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

kanyang paksa.
Nangunguna sa entri
ng kard na ito ang
pangalan ng awtor
bago pa ang ibang
entris.

3. Kard ng Pamagat-
(Title Card)- ang
pinakamalapitin ng
mga mananaliksik na
hindi pa tukoy ang
paksa o awtor n gusto
nilang saliksikin, kung
kaya parang
naghahanap pa sila ng
kanilang paksa sa mga
librong pamilyar sa
kanila. Sa kabilang
dako, maaari ding ang
mananaliksik ay may
dala ng listahan ng
mga posibleng
sanggunian mula sa
bibliograpi ng mga
aklat na kaugnay ng
kanyang paksa.

YUGTO 2: MGA GABAY NA


TANONG SA PAGSUSURI NG
MGA NAKALAP NA
SANGGUNIAN
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

1. Ano ang kaugnayan


nito sa paksa?

2. Mapagkakatiwalaan ba
ang may-akda at
tagapaglathala?

3. Makatotohanan ba
ang mga ito?

E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Magbigay ng mga katanungan MGA URI NG PRESENTASYON 1. Dalawang Paraan ng
at Paglalahad ng Bagong tungkol sa tinalakay
Kasanayan #2
Pagtatala ng Impormasyon
Halimbawa:
o datos:
Noong taong 2000,
tumaas ng dalawampung 1. Tuwirang sipi- ito
bahagdan (20%) ang bilang ng ay eksakto o
mga turistang pumunta rito sa kumpletong pagsipi
pilipinas mula sa dami ng bilang ng ng bahagi ng
mga dayuhang turistang naitala ng orihinal na teksto.
departamento ng turismo noong Maaaring ito ay isa
1996. Dalawampung bahagdan o higit pa sa isang
(20%) din ang itinaas ng bilang ng salita, parirala,
mga turista noong 2004. gayon din pangungusap o
ang itinaas noong 2008.
talata.
Samakatuwid, lumilitaw na
tumataas ng dalawampung 2. Pabuod- ang
bahagdan ang bilang ng mga orihinal na teksto
turistang dumadayo sa Pilipinas
ay kailangang
tuwing ikaapat na taon mula 1996
ibuod sapagkat
hanggang 2008.
may mga tekstong
2. TABULAR NA mahahaba. Sa
PRESENTASYON- ang pagbubuod,
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

ginagamit ay isang kailangang


estadistikal na maisagawa ito sa
talahanayan. sa pamamagitan ng
presentasyong ito, ang paggamit ng
mga magkakaugnay na
sariling pananalita
mga datos ay inaayos
ng mananaliksik.
nang sistematiko. Ang
bawat numerikal na datos
Paraphrasing ang
ay itinatala sa ilalim ng tawag dito. Isulat
isang kolum at katapat ng ang buod ng
isang hanay (row) upang napiling
ipakita ang ugnayan ng impormasyon batay
mga iyon sa isang tiyak, sa pang-unawa at
kompak at nauunawaang pagkatapos ay
anyo. ikumpara ito kung
may pagkakahawig
sa diwang ito.

F. Paglinang sa Kabihasaan Paghihimay sa mga naging tugon Halimbawang Tekstuwal: MGA


(Tungo sa Formative ng mga mag-aaral sa tanong ng
Assessment)
MUNGKAHING HAKBANG
guro Sa limampu’t SA PANANALIKSIK NI
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

siyam na mga guro sa BLANKENSHIP


Science ng Talus, 21 o
35.59% sa kanila ang (sa
batsilyer ng malayang www.humankinetics.com)
sining na may unit sa
edukasyon, 31 o 52.54%
ang batsilyer ng
edukasyon, 3 o 5.09%
naman ang nakatapos ng
master of arts degree, at 4
o 6.78 % naman ang
nakatapos ng inhenyero
sibil.
Ayon sa panuntunan
ng pamahalaan, ang lahat
ng guro ay kwalipikado sa
pagtuturo ng hayskul.

3. GRAPIKAL NA
PRESENTASYON- ito ay
isang grap na
kumakatawan sa
kwantiteytib na baryasyon
o pagbabago ng mga
baryabol, o kwantiteytib
na komparison ng
pagbabago ng isang
baryabol sa iba pang
baryabol o mga baryabol
sa anyong palarawan o
diagramatik (Calderon at
Gonzales, 1993).

MGA URI NG GRAPIKAL:


Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

A. LAYN GRAP-
ginagamit upang
ipakita ang mga
pagbabago ng
baryabol. Epektibo ito
kung nais na ilahad
ang trend (kung
mayroon) o pagtaas,
pagdami o pagsulong
(o ang kabaligtaran
ng mga ito) ng isang
tiyak na baryabol.
Panisinin ang
halimbawa sa ibaba:

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Ibahagi ng mag-aaral ang Halimbawang Tekstuwal 1. TUKUYIN ANG
Araw-araw na Buhay pangkalahatang unawa sa PROBLEMA. Ang
tinalakay. Sa limampu’t siyam na
unang hakbang sa
mga guro sa Science ng Talus, 21
o 35.59% sa kanila ang batsilyer ng proseso ng
malayang sining na may unit sa pananaliksik ay ang
edukasyon, 31 o 52.54% ang pagtukoy sa mga
batsilyer ng edukasyon, 3 o 5.09% problema o ang
naman ang nakatapos ng master of pagdebelop ng
arts degree, at 4 o 6.78 % naman katanungang
ang nakatapos ng inhenyero sibil. pampananaliksik.
Ayon sa panuntunan ng 2. REBYUHIN ANG
pamahalaan, ang lahat ng guro ay LITERATURA.
kwalipikado sa pagtuturo ng
Matapos tukuyin
hayskul.
ang problema, ang
B. BILOG NA GRAP- tinatawag mananaliksik ay
ding circle o pie graph. ginagamit
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

ito upang ipakita ang distribusyon, kailangang


pagkakahati- hati, proporsyon, magkaroon ng higit
alokasyon, bahagi, o praksyon ng
isang kabu na kaalaman
hinggil sa paksang
iniimbistigahan.

3. LINAWIN ANG
PROBLEMA.
Madalas, ang
natukoy na
problema sa unang
hakbang ay
napakalawak kung
hindi man
napakakitid. Sa
hakbang na ito,
nililinaw ng
mananaliksik ang
kanyang mga
problema, nililimita
o kaya’y
pinalalawak kung
kinakailangan.

4. MALINAW NA
BIGYANG-
KAHULUGAN ANG
MGA TERMINO AT
KONSEPTO. Ang
mga termino at
konsepto a mga
salita o parirala na
ginagamit para sa
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

layunin ng
paglalahad ng
layunin at
deskripsyonng pag-
aaral.

5. ILARAWAN ANG
POPULASYON.
Ang mga
proyektong
pampapananaliksik
ay maaaring
nakapokus sa isang
tiyak na pangkat ng
mga tao, pasilidad,
porgrama, istatus,
gawain o
teknolohiya.

IDEBELOP ANG PLANO


NG INSTRUMENTASYON.
Ang plano ng pananaliksik
ay tinatawag na plano ng
instrumentasyon. Nagsisilbi
itong mapa sa kabuuan ng
pag-aaral. Tinutukoy sa p
H. Paglalahat ng Aralin Pagsulat ng mga makabuluhang
paksang maaaring
mapakinabangan sa pang-araw-
araw na buhay”
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: sumulat ng talatang Panuto: Tukuyin kung ang mga
binubuo ng magkauugnay at kasunod na sanggunian ay;
maayos na mga pangungusap, hanguang primarya, hanguang
nagpahahayag ng sariling palagay sekondarya, at hanguang
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

o kaisipan at nagpakikita ng simula, elektroniko:


gitna at wakas ayon sa mga
sumusunod na paksa/pamagat: 1. 1987 Philippine Constitution
2. Philippine Daily
1. ANG Inquirer
KAHALA 3. Webster Dictionary
GAHAN 4. www.hotmail.com
NG 5. Damatlig Newsletter
EDUKAS 6. The Diary of Ann
YON Frank
2. AKO 7. Iskolarling
BILANG Pagpapahayag sa
ISANG Filipino: Batayan at
MAMAMA Sanayang Aklat
YANG 8. Daluyan: Journal ng
FILIPINO SWF sa Talakayang
Pangwika
(Pumili lamang 9. Encyclopedia
ng isang Britannica
paksa mula sa 10. The Arts of War
dalawang 11. www.dlsu.edu
pagpipilian. 12. www.lyrics.com
Bumuo ng lima 13. Documentary Sources
pataas na of Philippine History
talata hinggil
dito) sus of Philippine Population
and Housing
Essays and General
Literature Index
Philippine Atlas
Pilippine Almanac and
Handbook of Facts
Random House
Unabridged Dictionary
Isang Pag-aaral sa Wika
ng mga Parlorista
CHED Memorandum No.
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

59, Series of 199


J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at Remediation

V. MGA TALA

Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingg pagkikita.
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na masosolusyunan sa tulong ng
aking punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

PS. Some parts of the lesson is being continued from the previous week

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Pinagtibay ni:

HAKIMA B. ARSAD GLENN A. TORION EDDIE H. ATAY


Guro sa Filipino 8 FIL DEPT. Head Punong-guro II

You might also like