Professional Documents
Culture Documents
Yunit IV Week 5 Day 4
Yunit IV Week 5 Day 4
I. Layunin
Naipakikita ang pasasalamat sa mga talino at
kakayahang bigay ng Panginoon.
II. Paksang-Aralin
A. Paksa: Pagpapaunlad ng talino at kakayahang
bigay ng Panginoon
B. Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide
C. Kagamitan: larawan, modyul
III. Pamamaraan
A. Alamin Natin:
1. Ano-ano ang inyong mga kakayahan at talino?
2. Pag-usapan ang mga kasagutan ng mga bata.
B. Isaisip Natin:
Balikan ang tulang “Munting Bata” sa modyul 278
1. Ano-anong talino at kakayahan ang taglay ng
munting bata?
2. Paano ninyo ipinapakita ang pagpapasalamat sa
inyong mga talino?
C. Isagawa Natin:
Humanap ng kapareha, Itala ang kakayahan ng
kapareha at pag-usapan.
D. Isapuso Natin
Ano ang gagawin mo sa sitwasyong ito:
Sinabi ng iyong guro na isasali ka sa paligsahan ng
“poster making”
Mother Tongue II
6:40-7:30 C. Paglalahad/Pagmomodelo
Ipabasa ang kuwento sa LM, pahina 262 – 263.
Pamantayang Pangnilalaman
Possesses developing language skills and cultural Basahin mo ang kuwento tungkol kina Brix at
awareness necessary to participate successfully in Troy.
oral communication in different contexts.
Masayang naglalaro sina Brix at Troy sa
Pamantayan sa Pagganap may likod bahay. Habang aliw na aliw sila sa
Uses developing oral language to name and paglalaro ay napansin nila ang ilang kalalakihan na
describe people, places, and concrete objects and may pasang troso sa kanilang balikat.
communicate personal experiences, ideas, thoughts,
actions, and feelings in different contexts.
Pamantayan sa Pagkatuto
MT2OL-IVa- b-10.1 Relate one’s own experiences
and ideas related to the topics using a variety of
words with proper phrasing and intonation.
I. Layunin
1. Nakagagamit ng mga salita na angkop sa
ikalawang baitang sa pagpapaliwanag o pagbibigay
ng dahilan sa mga isyu, mga pangyayari, mga
artikulo, balita, at iba pa
2. Nakagagamit ng magagalang na salita na angkop
sa sariling kultura tulad sa pakikipag-usap sa
telepono
3. Nahihinuha kung ano ang damdamin ng tauhan Kaagad naisip ni Brix na tawagan sa opisina
batay sa ipinakitang pagkilos o sa kung ano ang ang kanyang Tatay Florendo sa telepono.
sinasabi nila Tanda ni Brix ang numero ng telepono sa
opisina ng kanyang Tatay.
II. Paksang Aralin
Pakikinig at Pakikipagtalastasan Brix: Magandang umaga po. Maaari ko po bang
Magagalang na Salita na Angkop sa Sariling Kultura makausap ang aking tatay na si G. Florendo?
Tulad ng Pakikipag-usap sa Telepono G. Florendo: Magandang umaga anak. Ano ang
Paghihinuha, Paghahambing kailangan mo bakit ka napatawag?
Sanggunian: K-12 Curriculum Guide Brix: Tatay may mga mangangahoy po dito may
MTB-MLE 2, Patnubay ng Guro, pahina 288-289 dala po silang troso. Nawa po ay hindi sila illegal na
MTB-MLE 2, Kagamitan ng Mag-aaral, pahina 262- mangangahoy.
263 G. Florendo: O sige, at tatawag kaagad ako sa
Kagamitan: Balita: Pagtotroso: Ipinagbabawal, awtoridad.
Prediction Chart Brix: Sige po, Tatay. Maraming salamat po. Paalam
po.
III. Pamamaraan Tumawag si Mang Florendo sa estasyon ng
A. Panimulang Gawain pulis upang ipagbigay alam ang sinasabi ni Brix.
Ipaawit sa tono na “Sitsiritsit” ang awit sa LM,
pahina 262. G. Florendo: Magandang hapon po. Nais ko pong
ipagbigay alam sa inyo na may mga kahina-hinalang
Kringg…. Kringg mangangahoy po sa aming lugar. May mga dala
Kringg, krring ng telepono May tawag, po sa inyo. pong troso. Maari po ba pakitanong kung mayroon
Sinagot kopo ito . Po at Opo Ay ginamit ko. silang permiso na mangahoy.
Pulis: Magandang hapon rin po. Saan pong lugar
B. Pagganyak ito?
Itanong kung ano ang gagawin mo kung ikaw ay G. Florendo: Dito po sa may Barangay Mataas na
may nakitang tao na kahinahinala at di mo kilala. Kahoy. Inaasahan ko po ang inyong pagdating.
Katulad din kaya ng ginawa ni Brix at Troy sa Maraming salamat po. Paalam na po.
kuwentong inyong babasahin? Alamin ang kanilang Pulis: Walang anuman. Umasa kayo at kami ay
ginawa. darating.
V. Takdang-Aralin
D. Pagtalakay Ipabigkas ang mga magagalang na salita na
Sino ang naglalaro sa may likod ng bahay? ginagamit sa pakikipag-usap sa telepono.
Ano ang napansin ng dalawang bata habang sila ay
naglalaro? VI. Pagninilay
Ano ang naalala ni Brix ng makita ang mga ____________________________________
manganagahoy? ____________________________________
Ano kaagad ang kanyang ginawa? ____________________________________
Paano nakipag-usap si Brix sa kanyang tatay gamit ____________________________________
ang telepono ? ____________________________
Sa iyong palagay ,tama ba ang ginawang pakikipag-
usap ni Brix? PL = ____
Ano naman ang ginawa ni G. Florendo upang
maipagbigay alam ang pangyayari sa may 5x 4x 3x
kapangyarihan? 2x 1x 0x
Paano nakipag-usap si G. Florendo sa pulis o sa
awtoridad?
E. Paglalahat
Paano ang wastong pakikipag-usap sa telepono
kung bata o matanda man ang kausap? Ipabasa
ang Tandaan sa LM, pahina 264.
F. Paglalapat
Bumuo ng usapan sa telepono gamit ang mga
magagalang na salita.
Humanda sa pagpaparinig sa klase.
G. Kasanayang Gawain
Bumuo ng apat na miyembro sa isang pangkat at
bumuo ng usapan sa telepono.
IV. Pagtataya
Isulat ang angkop na salita para mabuo ang usapan
sa telepono ng mag -amang Mang Gregorioat Glen
sa Gawain 1 sa LM, pahina 264.
III.Pamamaraan:
1. Tukoy-Alam 5. Pagpapahalaga
Basahin ang dalawang pangungusap na ito at Ang mga mag-aaral ay magbibigay ng iba’t ibang
sabihin kung alinang pang-angkop. paraan kung papaano maipakikita ang pag-aalala sa
Umiyak ang batang iyakin. mga magulang. Pag-usapan ito sa klase.
Tingnan ang bahaging Pahalagahan Natin, sa LM,
Kumikinang ang gintong plato. pahina 456 .
Ang pag-aalala sa magulang ay pagpapakita ng
2. Pagganyak pagmamahal at pagmamalasakit sa kanila.
Ipakikita ang larawan ng malalaking hipon,
mapupulang mansanas, berdeng gulay at 6. Gawaing Pagpapayaman
manggang hilaw. Ipagawa sa mga mag-aaral ang nasa bahaging
Gawin Natin, sa LM, pahina __456_ .
3. Paglalahad
Itanong: Alin sa mga sumusunod ang gusto mong
kainin at bakit? A. Magbigay ng limang (5) pangungusap na
Pagbasa sa tekstong lunsaran. ginamitan ng pang-angkop na -ng.
Nakatutuwa kasi sila. Tapos, titingnan ni B. Bumuo ng mga pangungusap na may pang-
Inay ang mga pinamili ni Itay – ang malalaking angkop na -ng batay sa mga larawan.
hipon, mabeberdeng gulay, mapupulang mansanas,
manggang hilaw– hay!!! Kaya lang––,” biglang
nalungkot na wika ni Sophie. “Bakit ka biglang
nalungkot, Sophie? Hindi ba dapat matuwa ka kasi
matitikman mo na naman ang paborito mong
manggang hilaw?” wika ni Kule.
“Kasi naman kuya, sabi ni Tatay maraming
masasamang tao ngayon sa lansangan at sa
palengke. May mga jologs na magnanakaw, taong
epal, at mga buraot. Nalulungkot ako, ayokong
mapahamak sina Inay at Itay sa kanilang pag-uwi,”
8. Paglalapat
Upang umunlad ang kasanayan ng mga bata,
ipagawa ang bahaging Linangin Natin,sa
LM,pahina 458.
IV. Pagtataya
Panuto: Salungguhitan ang mga salitang may pang-
ankop na ng sa pangungusap.
Bumili kami ng mga lumang damit sa ukay-ukay.
Sampung maliliit na daliri sa kamay at paa.
Bayang magiliw, perlas ng silangan.
Paskong kay saya ang aming naranasan noong
Patnubayan ang mga bata sa pagsasagawa ng nakaraang taon.
Nakahahanga ang kabang ipinamana ni Lola kay
bahaging Sanayin Natin, sa LM, pahina _457_
Inay.
Susi sa Pagwawasto:
Punan ng wastong pang-angkop ang patlang
Lumang
upang mabuo ang diwa ng pangungusap.
Sampung
Bayang
Dumating na mula Hongkong ang Tita ko ___
Paskong
mabait at maganda. Hindi kami magkamayaw
Kabang
ng aking kapatid sa pagbubukas ng mga regalo
___ pasalubong niya. Ang sa akin ay manika
V. Kasunduan
___ de susi, abaniko ___ maganda, at damit na
1. Bumuo ng limang pangungusap na ginamitan
magagara. Ang sa kapatid ko nama‟y bola ___
ng pang-angkop na ng.
kulay pula, iba‟t iba ___ robot, at pantalong
2. Gumupit ng 2 larawan sa mga lumang magasin,
gusto ___ gusto niya. Halos sabay kaming
idikit sa kuwaderno at lagyan ito ng label o
nagpasalamat kay Tita.
pangungusap na ginamitan ng pang-angkop na
ng.
7. Paglalahat
Kailan at paano ginagamit ang pang-angkop na ng?
VI. Pagninilay
Pag-aralan ang bahaging
____________________________________
Tandaan Natin, sa LM, pahina _458_ .
____________________________________
Ang pang-angkop ay katagang nag-uugnay sa
____________________________________
panuring at salitang tinuturingan. Ang pang-angkop
____________________________________
na -ng ay ginagamit sa pag-uugnay ng salita upang
____________________________________
maging madulas ang bigkas nito. Ito ay ginagamit
________________________________.
kapag ang salitang iuugnay ay nagtatapos sa
patinig. Kapag ang salitang iuugnay ay nagtatapos
PL = ____
sa n, ito ay inaalis at dinaragdagan na lamang ng -
g.
5x 4x 3x
2x 1x 0x
Mathematics II
8:20-9:10
Pamantayang Pangnilalaman
The learner demonstrates understanding standard
measures of mass..
2. Pagganyak
Pamantayan sa Pagganap Nakaranas na ba kayong sumama sa inyong nanay
The learner is able to apply knowledge of standard sa palengke?
measures of mass. Anu-ano ang mabibili dito?
Pagmasdan ang larawan sa itaas. Anu-ano ang
Pamantayan sa Pagkatuto ibinebenta ng tindero?
The learner solves routine and non-routine Paano ibinebenta ang ga gulay at prutas, grams ba
problems involving mass o kilograms?
M2ME-IVe-32
II. Paksa
A. Aralin 108A: Solving routine and non-
routine problems involving mass
B. Sanggunian: K to12 Curriculum Guide Grade 2
– Mathematics page 51
TG Mathematics 2 pp. 369-373 by DepEd
LM pp 261-263
C. Kagamitan: Charts of problem
Tindera ng mga gulay at itlog sa palengke ang
Weighing scale
nanay ni Glenda. Tuwing Sabado tumutulong siya
mga larawan
sa kaniyang nanay sa pagtitinda ng kanilang mga
paninda. Noong nakaraang Sabado, nakabenta sila
III. Pamamaraan
ng 3 kilo ng kalabasa, 2 kilo ng repolyo, 4 na kilo ng
A. Panimulang Gawain
labanos at 3 ½ kg ng ampalaya. Ilang kilo lahat ng
1. Pagsasanay
gulay ang kanilang naibenta?
Drill:
Anong unit of measurement ang dapat gamitin sa
2. Pagtatalakay
mga sumusunod na larawan? Isulat ang gram o
Itanong sa mga bata
kilogram sa inyong show—me-board .
Anu-ano ang ibinebenta nina Glends t ng kanyang
nanay?
Salungguhitan ang tanong.
Ano ang itinatanong sa suliranin?
Dami ng lahat ng gulay na naibenta ng
mag-ina
Ano ang process/equation na gagamitin mo para
makuha ang tamang sagot?
3 kg + 2 kg + 4 kg + 3 ½ = N
Ano ang tamang sagot?
3 + 2 + 4 + 3 ½ = 12 ½ kg
Ano ang masasabi ninyo kay Glenda?
Tama bang tulungan natin ang ating mga magulang
sa kanilang mga gawain?
I. Objectives
Identify what a declarative sentence is
Come up with a declarative sentence
III. Procedure
A. Drill
Daily Language Activity: Target Words
Let us read the sight words. Read after me.
Let us read the word WISH. Repeat.
Let us read the word WORK. Repeat.
Now, I will use these words in a sentence: I wish
my brother has work.
What do we mean by the word WISH?
What do we mean by the word WORK?
Can you come up with your own sentence?
Now let us spell the word WISH in the air. Now,
spell it using your own whiteboard.
Now let us spell the word WORK in the air. Now,
spell it using your own whiteboard.
B. Motivation
(Note: If the classroom has the technology, the
teacher can show the following
You tube materials.)
http://www.youtube.com/watch?v=ANk8xlsp1pQ
http://www.youtube.com/watch?
v=ymjO2KawVSM
http://www.youtube.com/watch?
v=_SmoofUq0cY)
C. Presentation
Let the pupils answer the Get Set Activity in the LM
– Matching type.
D. Discussion
Guide Questions:
What do you see in the pictures? Can you identify
them?
What is common to all the pictures? What is the
relationship they share?
Write some of the pupils’ sentences on the board.
Language
Review sentences on the board.
Sample Sentences:
The picture shows Darna and Ding.
After the pupils have matched the items above, The picture shows Pong Pagong and Kiko
show the pictures in the LM. Matsing.
Then, let the pupils say something about the The picture shows Pooh and Piglet.
pictures.
Describe the pictures. Sample cloze passages
They are (friends.)
They ( love each other.)
Friends( help each other.)
They ( love to play.)
E. Application
Relating to One’s Experience
Ask the pupils who their friends are in the class.
The pair stands in front and they say something
about their friendship.)
Guide Questions:
1. Who is your friend?
2. What do you do together?
3. Where do you usually go?
4. What is your friend’s favorite
food/color/show/game?
II. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan:
2. Balik-Aral: Tanong:
Anong masasabi nyo sa larawan?
Anu-ano ang mga halimbawa ng mga alituntunin sa Tama ba ang kanilang ginagawa?
komunidad. Anong pwedeng mangyayari kung lahat ng tao ay
lumalabag sa mga alituntunin?
Gawain 2
3. Pagganyak:
2.Pagsusuri
Batay sa Gawain 2, anu-ano ang mga ipinakikitang
paglabag sa mga alituntunin sa komunidad na
ipinakikita sa bawat larawan.
3.Paghahalaw
Nakikita nyo ba ang mga simbolong ito sa inyong Anu-ano ang mga halimbawa ng mga paglabag sa
komunidad? Anu-ano ang kahulugan ng bawat mga alituntunin sa komunidad?
simbolo o larawan?
4.Paglalapat
B. Panlinang na Gawain Hatiin ang klase sa apat na pangkat at hayaang
1.Gawain 1 magbigay ng opinion sa bawat sitwasyon.
Lagyan ng tsek ang larawan na nagpapakita ng Pangkat I – Si Berto ay nagmamadaling pumasok sa
paglabag sa mga alituntunin sa komunidad. kanyang trabaho. Sa kanyang pagmamadali ay
pinili niyang tumawid sa di tamang tawiran upang di
siya mahuli sa kanyang trabaho. Sa inyong palagay,
tama ba ang ginawa ni Berto? Bakit?
IV. Pagtataya
Gumuhit ng bituin kung ang sanaysay ay
nagpapakita ng paglabag sa alituntunin sa
komunidad at kahon kung nagpapakita ng pagtupad
ng mga alituntunin sa komunidad.
1. Pagtawid sa tamang tawiran
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik – aral
Basahing mabuti ang mga nasa ibaba. Piliin ang 4.1. Pamunuan ang mga bata sa iba’t ibang bata sa
ligtas na gagawin at kopyahin sa in yong papel. (TG iba’t ibang patnubat na dapat tandaan upang
p 418) maging ligtas sila sa paaralan.
“Mga Ligtas na Gawain sa Paaralan”(Bilang 1 – 7 p.
419 – 420 ng TG)
Pagganyak
Ipakita ang iba’t ibang safety signs.
Ano ang ibig sabihin ng mga babala na ito?
C. Pagtatalakay
VI. Pagtataya
V. Gawaing Bahay
Pumili ng isa sa mga ligtas na gawain o sitwasyong
pinag-aralan. Ilarawan kung bakit ito ang iyong
napili. Ilagay ang sagot sa iyong kuwaderno.
VI. Pagninilay
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
__________________________________.
PL = ____
5x 4x 3x
2x 1x 0x