You are on page 1of 7

Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 5

Unang Markahan (Unang Linggo)


Unang Araw: Pag-unawa/Alamin

Pamantayan sa Pagkatuto: Ano namanang hindi mabuting epekto ng mga


Nakasusuri ng mabuti at di-mabuting gawaing ito?
maidudulot sa sarili at miyembro ng pamilya C. Pangwakas na Gawain
ng anumang babasahin, napakinggan at a. Paglalahat
napapanood: Ano-ano ang mabuti at di-mabuting epekto ng
1. dyaryo anumang babasahin, napapakinggan at
2. magasin napapanood?
3. radyo Mabuting Epekto :
4. telebisyon 1. Nae-exposed sa maraming bagay kung
5. pelikula saan maraming natutunan at malalaman.
6. internet 2. Nakakapaghatid ng balita.
I. Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga 3. Nagkakaroon ng kaalaman tungkol sa mga
mag-aaral ay inaasahang: napapanahong panngyayari sa loob at labas
Nailalahad ang mabuti at di-mabuting ng bansa.
maidudulot sa sarili at miyembro ng pamilya 4. Magandang libangan.
ng anumang babasahin, napakinggan at 5. Nagiging paraan ng komunikasyon.
napanood. Masamang Epekto
II. Paksang Aralin: Mapanuring Pag-iisip 1. Maaring maging masamang impluwensiya
Sanggunian: EsP5PKP-Ib-28, wikipedia sa mga manonood dala ng mga paksa at mga
Kagamitan: tsart nakikita rito gaya ng karahasan at mga maling
III. Pamamaraan gawain.
A. Panimulang Gawain 2. Maaring gayahin ng kabataan ang mga
a. Balik-Aral napapanood nilang di angkop sa kanilang
Ano ang dapat nating gawin sa napapanood, edad.
nababasa o naririnig? IV. Pagtataya
B. Panlinang na Gawain Punan ang talaan ng mabuti at di mabuting
a. Pagganyak epekto ng mga babasahin, napapakinggan o
Pahulaan: Iakto Mo! Huhulaan ko! napapanood.
Tatawag ang guro ng ilang mag-aaral upang MABUTI DI-MABUTI
magsasakilos ng iba’t-ibang gawain
(pagbabasa, pagsusulat, panonood at
pakikinig). Huhulaan ito ng iba pang mag-
aaral.
b. Paglalahad
Ano ang kadalasan ninyong binabasa?
Pinapanood? Pinapakinggan?
c. Pagtalakay
Bakit kayo nanood ng programa sa TV o
internet at pelikula?
Bakit kayo nagbabasa ng magasin at dyaryo?
Bakit kayo nakikinig ng radyo? V. Takdang-Aralin
Lahat ba ng epekto ng panonood, pagbabasa Sumulat ng maikling journal o repleksyon
at pakikinig ay mabuti? tungkol sa mabuti at di mabuting epekto sa
iyo ng iyong mga nababasa, napapanood at
napapakinggan.
Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 5
Unang Markahan (Ikalawang Linggo)
Ikalawang Araw: Pagninilay/Isagawa

Pamantayan sa Pagkatuto: Nakasusuri ng b. Paglalahad A


mabuti at di-mabuting maidudulot sa sarili at
Napanood ko din yun.
miyembro ng pamilya ng anumang babasahin, Puro sakitan at patayan.
napakinggan at napapanood: Nakakatakot.
1. dyaryo
2. magasin
3. radyo
4. telebisyon
5. pelikula
6. internet
Ayos lang palang
I. Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga pumatay ng tao.
mag-aaral ay inaasahang:
Naipapakita ang mabuti at di-mabuting B
maidudulot sa sarili at miyembro ng pamilya
ng anumang babasahin, napakinggan at
napanood. May takdang-aralin nga Naku! Madali lang ‘yan.
pala tayo sa Science. Napanood ko na yan sa
Ipaliwanag daw yung internet kagabi. Ipinakita dun
II. Paksang Aralin: Mapanuring Pag-iisip prosesso ng evaporation. at pinaliwanag ang proseso
Sanggunian: : EsP5PKP-Ib-28 na yan

Kagamitan: tsart, larawan

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Talaga? Pwede ko bang Oo ba. Sige. Punta ka sa
a. Balik-Aral bahay naming mamaya.
Makita ‘yung video na
Ano-ano ang naidudulot ng anumang pinanood mo?
babasahin, napapakinggan at napapanood sa
atin at sa ating mga kapamilya?

B. Panlinang na Gawain c. Pagtalakay


a. Pagganyak Ano ang pinag-uusapan ng mga bata sa
unang larawan?
Ano ang naidulot sa mga bata na kanilang
napanood?
Ano ang pinag-uusapan ng mga bata sa
ikalawang larawan?
Ano ang nito sa kanila?
Ano ang ipinahihiwatig ng mga larawan sa
atin?
__ A __ __ __ __ __ __-__ __ __ __ __ I
C. Pangwakas na Gawain
a. Paglalahat
Paano natin matutukoy ang maidudulot ng
anumang babasahin, napakinggan at
napanood sa ating sarili at sa ating mga
kapamilya?

b. Paglalapat
Pangkatang Gawain:
Bawat pangkat ay magsasagawa ng maikling
dula-dulaan na nagpapakita ng mabuti at di
mabuting maidudulot sa sarili at miyembro ng
pamilya ng anumang babasahin, napakinggan
at napanood.

Mabuti: Pangkat: 1, 2, 3
Di-Mabuti: Pangkat 4 at 5

IV. Pagtataya
Gumuhit ng mabuti at di-mabuting naidudulot
sa inyo ng anumang babasahin, napakinggan
at napanood.

V. Takdang-Aralin
Sumulat ng maikling talata tungkol sa iyong
natutuhan sa ating aralin sa araw na ito.
Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 5
Unang Markahan (Ikalawang Linggo)
Ikatlong Araw: Pagsangguni/ Isapuso
Ano ang dapat gawin ni Rica?

Pamantayan sa Pagkatuto: Pamantayan sa Kanino kaya siya maaring humingi ng payo?


Pagkatuto:
Nakasusuri ng mabuti at di-mabuting C. Pangwakas na Gawain
maidudulot sa sarili at miyembro ng pamilya a. Paglalahat
ng anumang babasahin, napakinggan at Ano ang dapat nating isaalang-alang kapag
napapanood: tayo ay manonood at makikinig ng mga
1. dyaryo programa o magbabasa ng mga babasahin?
2. magasin Kanino tayo maaaring humingi ng payo o
3. radyo opinyon?
4. telebisyon
5. pelikula b. Paglalapat
6. internet Naranasan na ba ninyo ang karanasan ni
Rica? Ano ang inyong ginawa?
I. Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga
mag-aaral ay inaasahang: IV. Pagtataya
Naisasaalang-alang ang mabuti at di- Sagutin:
mabuting maidudulot sa sarili at miyembro ng Bakit mahalaga na malaman ang maidudulot
pamilya ng mga babasahin, pakikinggan at sa atin ng ating babasahin, papanoorin o
panonoorin. pakikingan?

II. Paksang Aralin: Mapanuring Pag-iisip V. Takdang-Aralin


Sanggunian: : EsP5PKP-Ib-28 Ilarawan ang pinakapaborito mong palabas at
Kagamitan: tsart ilahad ang iyong dahilan kung bakit ito ang
napili mo.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
a. Balik-Aral
Paano natin matutukoy ang epekto ng
anumang babasahin, napakinggan at
napanood sa ating sarili at sa ating mga
kapamilya?

B. Panlinang na Gawain
a. Pagganyak
Ano ang ibig sabihin ng Rated G, PG at SPG
sa ating mga pinapanood na palabas?

b. Paglalahad
Bakasyon kaya nasa bahay lamang si Rica.
Naghahanap siya ng mapaglilibangan. Nais
niyang manood ng telebisyon. Pagbukas niya
nito ay ipinapakita ang babala na SPG.

c. Pagtalakay
Tungkol saan ang inyong binasa?
Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 5
Unang Markahan (Ikalawang Linggo)
Ikaapat na Araw: Pagpapasya/ Isabuhay

Pamantayan sa Pagkatuto: Nakasusuri ng


mabuti at di-mabuting maidudulot sa sarili at
miyembro ng pamilya ng anumang babasahin,
napakinggan at napapanood:
1. dyaryo
2. magasin
3. radyo
4. telebisyon
5. pelikula
6. internet

I. Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga


mag-aaral ay inaasahang:
Nakabubuo ng sariling desisyon tungkol sa
babasahin, pakikinggan at panonoorin batay
sa mabuti at di-mabuting maidudulot nito sa c. Pagtalakay
sarili at miyembro ng pamilya. Ano-ano ang mga nasa larawan?
Anong uri ng mga impormasyon ang maaari
II. Paksang Aralin: Mapanuring Pag-iisip ninyong makuha mula sa nasa larawan?
Sanggunian: EsP5PKP-Ib-28 Ano ang maaaring maidulot ng mga nasa
Kagamitan: tsart, larawan larawan sa inyo at sa inyong pamilya?
Kung pipili ka ng isa sa apat na larawan, alin
III. Pamamaraan ang pipiliin mo? Bakit?
A. Panimulang Gawain
a. Balik-Aral C. Pangwakas na Gawain
Ano ang dapat nating isaalang-alang kapag a. Paglalahat
tayo ay manonood at makikinig ng mga Ano ang dapat nating gawing batayan sa
programa o magbabasa ng mga babasahin? pagbuo ng desisyon tungkol sa ating
Kanino tayo maaaring humingi ng payo o babasahin, pakikinggan at panonoorin?
opinyon?
b. Paglalapat
B. Panlinang na Gawain Magbigay ng halimbawa ng mga sumusunod
a. Pagganyak at ilahad ang maaari nitong maidulot sa inyo.
Ano ang kadalasan ninyong pinapanood sa a. Panonoorin
telebisyon? b. Babasahin
c. Pakikinggan

b. Paglalahad IV. Pagtataya


Tingnan ang mga larawan. Anong palabas sa telebisyon ngayon ang
nararapat mong panoorin? Bakit?

V. Takdang-Aralin
Gumawa ng listahan ng mga programa na
may mabuting maidudulot sa iyo at
programang hindi mabuti ang maidudulot sa
iyo. Isulat ito sa iyong kuwaderno.
Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 5
Unang Markahan (Ikalawang Linggo)
Ikalimang Araw: Isakilos/Subukin

Pamantayan sa Pagkatuto: Nakasusuri ng b. Paglalahad


mabuti at di-mabuting maidudulot sa sarili at Basahin:
miyembro ng pamilya ng anumang babasahin, TV—Ang “Tusong Tagapagturo”
napakinggan at napapanood: POSIBLENG maging mabisang kasangkapan
1. dyaryo sa pagtuturo ang telebisyon. Sa pamamagitan
2. magasin nito, nababalitaan natin ang tungkol sa mga
3. radyo lupain at bayan na baka hindi natin kailanman
4. telebisyon marating. “Nalalakbay” natin ang kagubatan
5. pelikula sa tropiko at ang mayeyelong lugar sa polo,
6. internet ang taluktok ng mga bundok at ang kailaliman
ng dagat. Nasisilip natin ang
I. Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga nakamamanghang daigdig ng mga atomo at
mag-aaral ay inaasahang: bituin. Napapanood natin ang balita habang
Natutukoy ang ang mabuti at di-mabuting nangyayari ito sa kabilang panig ng daigdig.
maidudulot sa sarili at miyembro ng pamilya Nagkakaroon tayo ng kaunawaan sa pulitika,
ng mga babasahin, pakikinggan at kasaysayan, kasalukuyang mga pangyayari,
panonoorin. at kultura. Nakikita sa telebisyon ang trahedya
at tagumpay sa buhay ng tao. Ito ay
II. Paksang Aralin: Mapanuring Pag-iisip nakalilibang, nagtuturo, at nagbibigay pa nga
Sanggunian: EsP5PKP-Ib-28 ng inspirasyon.
Kagamitan: tsart
Gayunman, ang karamihan sa palabas ay
III. Pamamaraan hindi kapaki-pakinabang ni nakapagtuturo
A. Panimulang Gawain man. Ang pinakamatinding pagbatikos dito ay
a. Balik-Aral mula marahil sa mga taong di-sang-ayon sa
Ano ang dapat nating gawing batayan sa napakarami at lantarang mga palabas sa TV
pagbuo ng desisyon tungkol sa ating tungkol sa karahasan at sekso. Halimbawa,
babasahin, pakikinggan at panonoorin? natuklasan sa isang pag-aaral sa Estados
Unidos na halos 2 sa 3 palabas sa TV ang
B. Panlinang na Gawain may mga eksena ng karahasan, sa
a. Pagganyak katamtaman ay anim sa bawat oras. Kapag
Naniniwala ka ba na may mabuti at di- naging adulto na ang isang kabataan,
mabuting naidudulot sa atin ang telebisyon? nakapanood na siya ng libu-libong palabas ng
Bakit? karahasan at pagpaslang. Napakarami ring
palabas tungkol sa sekso. Dalawang katlo ng
lahat ng palabas sa TV ay may pag-uusap
tungkol sa sekso, at 35 porsiyento ay may
seksuwal na mga kilos, na kadalasang
ipinakikitang wala namang panganib at bugso
lamang ng damdamin ng dalawang taong
hindi mag-asawa.*
Ang mga palabas na nagtatampok ng sekso espada gaya ng ginagawa ng paborito niyang
at karahasan ay tinatangkilik sa buong cartoon character.
daigdig. Madali ring ibenta sa ibang bansa ______3. Naigawa ako ng aking asawa ng
ang maaaksiyong pelikulang gawa sa sarili kong kabinet dahil napanood niya ang
Amerika na sa kalaunan ay ipinalalabas sa paggawa nito mula sa video sa YouTube.
TV. Hindi na laging kailangan dito ang ______4. Maraming kabataan ang nagiging
magaling na pag-arte o magandang iskrip at mapusok dahil sa mga panoorin at babasahin
madali itong maintindihan. Ang kailangan ay nayon.
labanan, patayan, special effects, at sekso ______5.Narinig ko sa radyo na uulan
para panatilihing nakatutok sa panonood ang ngayong araw kaya nakapagdala na ako ng
mga tao. Pero kailangan ding bagu-baguhin payong.
ang mga ito para patuloy itong panoorin.
Madaling magsawa ang mga mánonoód; V. Takdang-Aralin
nagiging pangkaraniwan na lamang sa kanila Sumulat ng maikling journal o repleskyon
ang kahindik-hindik na mga palabas. Upang tungkPol sa inyong natutunan.
patuloy na masiyahan ang mga mánonoód,
lalo pang pinatitindi ng mga prodyuser ang
mga eksena para gitlain at panabikin ang mga
mánonoód sa pamamagitan ng pagdaragdag
ng mas marahas, mas lantaran, mas
mahalay, at mas sadistikong mga eksena.

c. Pagtalakay
Tungkol saan an gating binasa?
Ano ang mabuting naidudulot ng telebisyon
ayon sa artikulo?
Ano naman ang hindi mabuting naidudulot
nito?
Sa telebisyon lamang ba tayo maaaring
makasaksi o makarinigng mga ganitong
pangyayari at impormasyon?
Ano ang nais ipahiwatig sa atin ng ating
binasa?

C. Pangwakas na Gawain
a. Paglalahat
Ano-ano ang mabuti at di-mabuting naidudulot
sa atin ng mga panoorin, babasahin o
pinakikinngan?

b. Paglalapat
Bakit dapat nating malaman ang mabuti at di-
mabuting maidudulot ng mga panoorin,
babasahin at pinakikinggan sa atin at sa ating
pamilya?

IV. Pagtataya
Lagyang tsek (/) ang bilang na nagsasaad ng
mabuting naidudulot ng babasahin, panoorin
at pinakikinggan at ekis kung hindi mabuti ang
maidudulot.
______1. Natutunan ni Nanay kung pano
magluto ng Hamonado Espesyal mula sa
nabasa niyang artikulo sa internet.
______2. Nag-away sina Marc at Darwin ng
biglang tusukin ni Darwin si Marc ng laruang

You might also like