You are on page 1of 9

DETAILED LESSON PLAN

DLP Blg.1 Asignatura: Baitang: Markahan:1 Oras:


Date: June 6. 2019 Araling Panlipunan Three-Dove 40 min.
Time:1`0:25-11:15
Mga Kasanayan: Naipaliliwanag ang kahulugan ng mga simbolo na ginagamit sa mapa sa Code:
tulong ng panuntunan (ei. katubigan, kabundukan, etc) AP3PKK-111a-
I
Susi ng Pag-unawa na Ang Mapa ay ginagamit upang tukuyin ang mga anyong lupa at anyong tubig sa isang lugar.
Linangin: Mahalaga na makagawa ng mapa upang magamit sa paghahanap sa isang lalawigan, rehiyon
at iba panglugar.
1. Mga Layunin
Kaalaman Naiisa-isa ang mga simbolo na anyong lupa na ginamit sa mapa.

Kasanayan Nabibigyang kahulugan ang mga simbolo na anyong lupa naginamit sa mapa sa
tulong ng mga panuntunan.
Kaasalan Nasasabi ang kahalagahan ng bawat simbolo na ginagamit sa mapa.
Kahalagahan Pag-aalaga sa Kapaligiran
2. Nilalaman Simbolo sa Mapa
3. Mga Kagamitang mapa ng sariling lalawigan, papel, bond paper, pentel pen, LM sa Araling Panlipunan
Pampagtuturo
4. Pamaraan (indicate the steps you will undertake to teach the lesson and indicate the no. of minutes each step will
consume)
4.1Panimulang Gawain Magkaroon ng “scavenger’s hunt” gamit ang mga simbolong anyong lupa na gamit sa mapa.
(2 min.) Sa larong ito, ilagay ang mga simbolo na nakakalat sa iba’t ibang sulok ng silid-aralan. Ang
mag-aaral na may maraming nakitang simbolo ang siyang panalo.
Ang mga Simbolo ay maaaring ang mga nasa ibaba:

4.2Mga Gawain 1. Gamit ang mga simbolong nakita, ipahula sa mga bata kung ano ang ibig sabihin ng mga
/Estratehiya (8 min.) simbolo.
2. Isulat sa pisara ang mga kahulugan ng simbolo kasama ng mga simbolo.
3. Ipabasa sa mga bata ang nakasulat sa pisara.

4.3Pagsusuri (2 min) Ipakita ang mapa na may mga simbolong anyong lupa.
Itanong :
1. Ano ito?
2. Sino-sino ang kadalasang gumagamit ng mapa?
3. Bakit gumagamit ng mga simbolo ang mapa?
4. Paano nakatutulong ang mga simbolo sa pagbabasa ng mapa?
5. Ano ang maaaring mangyari kung walang mga simbolo sa mapa?

4.4Pagtatalakay (12 min) Sa pamamagitan ng mga simbolo,

Itanong:
1. Ano-anong mga simbolo ang nakikita ninyo sa mapa?
( Hayaang magpaliwanag ang mga bata sa mga simbolong nakikita)
2. Saang mga lugar ito makikita?Isulat ang kahulugan.Sagutin ang talahanayan sa bawat
pangkat.
SIMBOLO Kahulugan Lugar kung saan ito makikita

4.5Paglalapat (6 min.) 1. Pumili ng kasapi sa pangkat na siyang mag-uulat sa nagawang talahanayan.


2. Ang puntos ng tagapagsalita ay puntos ng lahat ng pangkat.
Rubrics :
20 puntos – lahat na sagot ay tama
18 puntos – may 2 - 3 mali na sagot
16 puntos – may 4 - 5 mali na sagot
15 puntos - may 6-7 mali na sagot
10 puntos- may 8 o higit pang mali na sagot

5.Pagtataya (indicatewether it is thru Observation and/or Talking/conferencing to learners and/or Analysis of Learners’
Products and/or Tests) 6 minutes
Pasulit Gamit ang LM sa Araling Panlipunan ; sagutin ang Buluhaton A sa pahina 5 sa sagutang
papel.
6. Takdang-Aralin(indicate whether it is for Reinforcement and/or Enrichment and/or Enhancement of the day’s lesson
and/or Preparation for a new lesson) 2 minutes
Pagpapalinang/
Pagpapa-unlad ng Bakit kailangan nating malaman ang mga kahulugan ng mga simbolong anyong lupa?
kasalukuyang aralin Isulat sa kwaderno sa AP ang mga sagot.

7. Paglalagom/Panapos Ano ang dapat nating gawin sa anyong lupa sa ating lugar? Bakit?
na Gawain ( Tumawag dalawa o tatlong mag-aaral na magbibigay ng mga sagot.)
2 minutes

DETAILED LESSON PLAN

DLP No.2 Learning Area: Grade Level: Quarter:1 Duration:


Araling Panlipunan Three 40 min.
Learning Nakagagamit ng mapa upang mailarawan ang populasyon ng Cebu. Code:
Competency/ies: Nakagagawa ng talata tungkol sa ibat-ibang pangkat ng tao sa Cebu at AP3LAR-Id-6
kung paano sila mapapahalagahan.
Key Concepts/ Magkakaiba ang dami ng tao sa mga lalawigan ng Rehiyon VII na makikita sa isang population
Understanding to be map. Ngunit ang lalawigan ng Cebu ang nangunguna rito. Iba-iba rin ang mga pangkat ng tao
Developed: na bumubuo ng populasyon na maaring naapektuhan ng katangian ng lupain na sinasakop ng
lalawigan at ng kalapitan nito sa sentrong pangkomersyo.
1. Objectives:
Knowledge Nailarawan ang populasyon ng Cebu gamit ang mapa.
Skills Nakakagawa ng maikling talata tungkol sa ibat-ibang pangkat ng tao sa Cebu at kung paano
sila binibigyang-halaga.
Attitudes Natatalakay ang pagpapahalaga sa karapatan ng kapwa mag-aaral at ang pagtanaw ng
paggalang sa bawat isa anuman ang pangkat na kinabibilangan.
Values Naipakita ang mga gawain ng paggalang sa karapatang-pantao ng kapwa mag-aaral.
2.Content/Topic Populasyon sa Lalawigan sa Cebu
3.Learning Mapa ng populasyon sa lalawigan sa Cebu, mapa ng Rehiyon VII
Resources/Materials/Equ
ipment
4.Procedures(indicate the steps you will undertake to teach the lesson and indicate the no. of minutes each step will
consume
)
Panimulang Gawain Pagbabalik-aral:
(2 min) Ipakita ang larawang ito at itanong

1. Ano ang mga larawang ito?


2. Saang lugar ito makikita?
3. Bakit ito kilala o tanyag sa mga kaniwang tao o maski sa mga turista?
Mga Gawain /Estratehiya Magsagawa ng isang paglalaro na tinatawag na “Message Relay”
(8 min.) Panuto:
1. Pangkatin ang mga bata sa apat na pangkat.Pumili ng isang lider na bubunot sa
pangungusap na ipasa-ipasa hanggang sa huling kasapi ng pangkat. Isasaulo niya
ito.
2. Pareho ang pangungusap na kanilang ibabahagi sa lahat ng kasapi ng pangkat.
Ito ang pangungusap na nakasaad ” Ang populasyon ay ang bilang ng mga taong
bumubuo sa isang pamayanan na nagtutulungan upang maging mabuti at uunlad ang
bansa .”
3. Ang huling kasapi ng bawat pangkat ang siyang magbibigkas ng ipinapasang
pangungusap o mensahe sa harapan ng klase. Ang pangkat na walang mali o halos
wala ng mali ang magwawagi.
4. Bigyan ng palakpak ang lahat ng mag-aaral na sumali sa laro.
Pagsusuri (2 min) Pagsusuri sa larong ginawa at itanong:
1. Ano- ang mayroon sa laro na inyong ginagawa?
2. Bilang kasapi ng pangkat, paano mo pinahahalagahan ang karapatan ng iyong
kapwa mag-aaral ?
3. Magbigay ng mga gawain na maaring maipakita ang iyong paggalang sa karapatang-
pantao ng kapwa mag-aaral?
4. Ano ang nangyayari sa pangungusap na ipinapasa-pasa sa unang kasapi hanggang
sa huling miyembro ng pangkat?
5. Ano nga ba ang pangunahing ideya sa pinagpasa-pasang pangungusap o mensahe
sa larong “Message Relay”?
Iugnay ang mga sagot ng bata sa bagong aralin.
Sabihin: Tulad ng ating nilaro, mahahalagang bagay na dapat nating tandaan ang
pagkakaroon ng paggalang sa karapatang – pantao ng bawat isa at pagtutulungan
sa kahit anong gawain; maging ito ay isang laro man o hindi. Ang bawat miyembro ng
pangkat ay may mahahalagang papel na ginagampanan sa tagumpay ng pangkat o
kaya sa rehiyon o sa bansa. Iyan ang ating pag-aralan ngayon.
Pagtatalakay (12 min.) Sa pamamagitan ng projector ay maipapakita ang larawan ng mapa ng Cebu, at ng mga
mamamayang Pilipino.
Ano ang masasabi ninyo sa dalawang larawan?
Mahalaga ba ang mga tao sa isang lugar ? Bakit?

Tingnan ang bar graph na nasa ibaba. Pag-aralan itong mabuti.


Talahanayan 3
Populasyon sa mga Lugar sa Cebu (base sa 2000, 2010 at 2015 Census)

Siyudad Year 2000 Year 2010 Year


2015
Siyudad sa Cebu 719 866 923
Siyudad sa Lapu-Lapu 217 350 408
Siyudad sa Mandaue 260 331 363
Lalawigan sa Cebu 2161 2619 2939

3000
2000
1000
2015 2000
0 2010
2010
u 2015
eb 2000
C pu e
ng - La au u
d pu an
d eb
da La
ng
C
Siyu ng n gM n
da
d d iga
yu da law
Si iS yu La
Itanong:
1. Aling Siyudad sa Cebu ang pinakamalaki ang populasyon?
2. Alin naman ang pinakamaliit?
3. Saang lugar kaya ang mas malaki ang area na nasasakupan? Bakit mo nasasabi ito?
4. Aling lugar sa palagay mo ang sentrong sa komersiyo at may maraming pamilihan ?
Paglalapat (6 min.) Sa inyong buong papel , isulat ang mga kadahilanan kung bakit malaki ang populasyon ng
Siyudad ng Cebu sa lahat ng lugar sa graph? Maaring magbigay ng 1-2 na dahilan.
5. Assessment(indicate wether it is thru Observation and/or Talking/conferencing to learners and/or Analysis of Learners’
Products and/or Tests) 6minutes
Pasulit Isulat ang TAMA sa patlang kapag wasto ang pahayag; MALI naman kung hindi.

__________1.Magkakaiba ang dami ng tao sa mga lalawigan sa Cebu base sa population


map.
__________2. Malaki ang naging populasyon sa Siyudad ng Cebu dahil sa kalapitan nito sa
mga pagawaan at sa sentrong pangkomersyo.
__________3. Malawak ang lupain na nasasakupan sa Lalawigan sa Cebu kaya ito ang may
pinakamataas na populasyon .
__________ 4. Ang bawat tao na bumubuo sa lalawigan sa Cebu ay mahalaga sapagkat
bawat isa ay may ginagampanang tungkulin sa pagpapaunlad nito..
_________5.Wala nang halaga ang mga matatanda o Senior Citizen sa ating lalawigan.

6.Assignment (indicate whether it is for Reinforcement and/or Enrichment and/or Enhancement of the day’s lesson and/or
Preparation for a new lesson) 2 minutes
Pagpapalinang Gumupit ng mga larawan ng mga ibat-ibang pangkat ng tao na makikita sa Cebu. Idikit ito sa
/Pagpapa-unlad ng inyong AP na kwaderno. Gumawa rin ng talata tungkol sa pangkat nagsasabi ng kanilang
kasalukuyang -aralin kahalagahan sa Cebu. Isang halimbawa ay ang pagsulat tungkol sa mga naiaambag ng
matatanda o Senior Citizen ng Cebu.
7.Wrap-up/Concluding Ang guro ay tatawag ng 1-2 na mag-aaral upang makapagbigay buod sa paksa.
Activity
2minutes
I. REMARKS
II. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who require additional
activities for remediation who scored
below 80%
C. Did the remedial lessons work? No. of
learners who have caught up with the
lesson
D. No. of learners who continue to require
remediation
E. Which of my teaching strategies worked
well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter which my
principal or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized materials did
I use/discover which I wish to share with
other teachers?
DETAILED LESSON PLAN

DLP No.3 Learning Area: GradeLevel:Three Quarter: 1 Duration:


Araling Panlipunan 40 min.

Learning Nakagagamit ng mapa upang mailarawan ang populasyon sa Bohol. Code:


Competency/ies: Nakagagawa ng talata tungkol sa ibat-ibang pangkat ng tao sa Bohol at AP3LAR-Id-6
kung paano sila mapapahalagahan.
Key Concepts/ Ang Bohol ay isang pulong lalawigan ng Pilipinas na matatagpuan sa rehiyong Gitnang
Understanding to be Visayas. Marami itong magagandang tanawin gaya ng beaches, resorts at iba pa. Dinarayo ito
Developed: ng mga turista kaya pumapangalawa ito sa pinakamaraming populasyon sa rehiyon VII.km
1.Objectives:
Knowledge Nailarawan ang populasyon sa lalawigan ng Bohol gamit ang mapa.
Skills Nakakalikha ng maikling talata tungkol sa ibat-ibang pangkat ng tao sa Bohol at kung paano
sila binibigyang-halaga.
Attitudes Natatalakay ang pagiging disiplinadong mag-aaral sa pangkatang gawain.
Values Naipakita ang mga gawain ng paggalang sa karapatang-pantao ng kapwa mag-aaral.
2.Content/Topic Populasyon sa Lalawigan sa Bohol
3.Learning Mapa ng populasyon ng lalawigan ng Bohol, mapa ng Rehiyon VII
Resources/Materials/Equ
ipment
4.Procedures(indicate the steps you will undertake to teach the lesson and indicate the no. of minutes each step will
consume)
Panimulang Gawain
(2 min)
Mga Gawain /Estratehiya
(8 min.)
Pagsusuri (2 min)
Pagtatalakay (12 min.)
Paglalapat (6 min.)
5. Assessment(indicate wether it is thru Observation and/or Talking/conferencing to learners and/or Analysis of Learners’
Products and/or Tests) 6minutes

6.Assignment (indicate whether it is for Reinforcement and/or Enrichment and/or Enhancement of the day’s lesson and/or
Preparation for a new lesson) 2minutes

7.Wrap-up/Concluding
Activity
2 minutes
DETAILED LESSON PLAN

DLP No. 4 Learning Area: Grade Quarter:1 Duration:


Araling Panlipunan Level: 40 min.
Three

Learning Nakagagamit ng mapa upang mailarawan ang populasyon sa lalawigan ng Code:


Competency/ies: Siquijor. AP3LAR-Id-6
Key Concepts/
Understanding to be
Developed:
1.Objectives:
Knowledge Nailalarawan ang populasyon ng Siquijor gamit ang mapa.
Skills Nakagagawa ng maikling talata tungkol sa ibat-ibang pangkat ng tao sa Siquijor at kung paano
sila binibigyang-halaga.
Attitudes Natatalakay ang pagkakaroon ng bukas na pag-iisip sa pangkat na pinanggalingan ng kapwa
mag-aaral.
Values Naipapakita ang mga tamang gawain sa paggalang ng karapatang-pantao ng kapwa bata.
2.Content/Topic Populasyon sa Lalawigan ng Siquijor
3.Learning Mapa ng populasyon ng lalawigan sa Siquijor, mapa ng Rehiyon VII
Resources/Materials/Equ
ipment
4.Procedures(indicate the steps you will undertake to teach the lesson and indicate the no. of minutes each step will
consume)
Panimulang Gawain
(2 min)
Mga Gawain /Estratehiya
(8 min.)
Pagsusuri (2 min)
Pagtatalakay (12 min.)
Paglalapat (6 min.)
5. Assessment(indicate wether it is thru Observation and/or Talking/conferencing to learners and/or Analysis of Learners’
Products and/or Tests) 6 minutes

6.Assignment (indicate whether it is for Reinforcement and/or Enrichment and/or Enhancement of the day’s lesson and/or
Preparation for a new lesson) 2minutes

7.Wrap-up/Concluding
Activity
2 minutes
DETAILED LESSON PLAN

DLP No. Learning Area: Grade Level: Quarter: Duration:

Learning Code:
Competency/ies:
Key Concepts/
Understanding to be
Developed:
8. Objectives:
Knowledge
Skills
Attitudes
Values
9. Content/Topic
10. Learning
Resources/Materials/
Equipment
11. Procedures(indicate the steps you will undertake to teach the lesson and indicate the no. of minutes each step will
consume)
Panimulang Gawain
(2 min)
Mga Gawain /Estratehiya
(8 min.)
Pagsusuri (2 min)
Pagtatalakay (12 min.)
Paglalapat (6 min.)
12. Assessment(indicate wether it is thru Observation and/or Talking/conferencing to learners and/or Analysis of
Learners’ Products and/or Tests) 6 minutes

13. Assignment (indicate whether it is for Reinforcement and/or Enrichment and/or Enhancement of the day’s lesson
and/or Preparation for a new lesson) 2 minutes

14. Wrap-
up/Concluding Activity
2minutes
DETAILED LESSON PLAN

DLP No. Learning Area: Grade Level: Quarter: Duration:

Learning Code:
Competency/ies:
Key Concepts/
Understanding to be
Developed:
15. Objectives:
Knowledge
Skills
Attitudes
Values
16.Content/Topic
17. Learning
Resources/Materials/
Equipment
18. Procedures(indicate the steps you will undertake to teach the lesson and indicate the no. of minutes each step will
consume)

19. Assessment(indicate wether it is thru Observation and/or Talking/conferencing to learners and/or Analysis of
Learners’ Products and/or Tests) _______minutes

20. Assignment (indicate whether it is for Reinforcement and/or Enrichment and/or Enhancement of the day’s lesson
and/or Preparation for a new lesson) _______minutes

21. Wrap-
up/Concluding Activity
________ minutes

You might also like