You are on page 1of 9

DETAILED LESSON PLAN (DLP)

(with inclusion of the provisions of D.O. No. 8, s. 2015 and D.O. 42, s. 2016)

DLP No.: 6 Asignatura: Baitang: 11 Kwarter: Una Inilaang Oras: 1


Filipino sa Piling Larang (Akademik)
Kasanayang Nakilala ang ibat-ibang akademikong sulatin ayon sa:
Pampagkatuto:
(a) Layunin
Code:CS_FA11/12PN-0a-c-90
(b) Gamit
(c) Katangian
(d) Anyo
Susi ng Konsepto ng
Pag-unawa: Ang iba’t ibang akademikong sulatin: Layunin, gamit, katangian, anyo

1. LAYUNIN NG PAGKATUTO

Pangkaalaman
Remembering
Naipaliliwanag nang may kabuluhan ang layunin, gamit, katangian, anyo at target na gagamit
Pag-unawa
gaya ng panukalang proyekto, talumpati at katitikan ng pulong
Pangkasanayan
Applying

Analyzing
Nakapagsusuri ng mga tekstong panukalang proyekto, talumpati at katitikan ng pulong
ayon sa layunin, gamit, katangian at anyo
Evaluating
Creating
Nakalalahok nang masigla sa pagsusuri ayon sa gamit, layunin, katangian, at anyo ng iba’t
Pangkaasalan
ibang teksto
Maka-Diyos

Naipapakita ang paggalang sa kapwa sa anumang pagsasalungatan na


Pagpapahalaga Maka-Tao
nga ideya sa pagsusuri sa mga halimbawang teksto
Makakalikasan

Makabansa

Pamagat:Ang iba’t ibang akademikong sulatin: Layunin, gamit, katangian at


anyo
2. NILALAMAN
 Panukalang proyekto
 talumpati
 katitikan ng pulong

3. MGA KAGAMITAN(Hango sa CIM) TG, Powerpoint Presentation, Handouts

Materials Handouts Software Tools Equipment

Powerpoint
Mga iba’t ibang sulatin Laptop Projector
Presentation

1.
4. PAMARAAN
4.

Elemento ng Pagpaplano

Pagtsek ng attendace na pinangungunahan ng mga nakaupo sa harapan.


Panimulang Gawain Bibigyan ng tigsasampung hugis bituin na mga de-kulay na papel na siyang pag-iingatan ng
(5 minuto) bawat grupo. Babawasan ang bilang ng stars sa grupo kung magiging maingay ang miyembro
ng pangkat. ( Classroom management)

Gawain Magpapakita ng isang video.


( 5 minuto)

1|Page
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
(with inclusion of the provisions of D.O. No. 8, s. 2015 and D.O. 42, s. 2016)

Pagkatapos ng panonood, itanong sa mga mag-aaral:


A. Ano ang ipinakita sa video?
B. Tungkol saan ang video?
Analisis C. Batay sa video, ano ang nais iparating ng persona sa mga tagapakinig/
(5 minuto)
tagapanood?
D. Ano ang tawag sa napanood ninyong video?
E. Paano nakatutulong ang konsepto ng video sa pang-araw-araw na
pamumuhay ng mga mamamayan?
Ang guro ay magbibigay ng karagdagang impormasyon sa mga paksang
tatalakayin:
Akademikong sulatin:
a. panukalang proyekto
Abstraksyon/Talakayan
(15 minuto) b. talumpati
c. katitikan ng pulong
* Batay sa layunin, gamit, katangian at anyo

Pangkatang Gawain:
Ang bawat grupo ay bibigyan ng manila paper na siyang susulatan ng kanilang paghahambing na
Aplikasyon
gagawin sa tatlong akademikong sulatin batay sa layunin, gamit, katangian at anyo gamit ang Venn
diagram.
( 15 minuto)
Kasunod, presentasyon ng bawat grupo. ( Ang bawat grupo ay pipili ng tagapagsalita na maglalahad
sa harap)
Pangkatang Gawain ( parehong pangkat ang gagamitin). Ang guro ay magbibigay ng tigtatatlong
magkaibang teksto na susuriin ayon sa:
a. layunin
b. gamit
c. katangian
Pagtataya ( 10 minuto) d. anyo

 Ang bawat grupo ay pipili ng tagapagsalita na maglalahad sa harap sa kanilang nagawang


pagsusuri.
 Pagkikritik ng buong klase sa inilahad ng presentor ng pangkat.
Takdang-Aralin:
(Pagpapalalim sa
Pumili ng isa sa tatlong natalakay na akademikong sulatin at gumawa ng iyong sariling halimbawa.
kasalukuyang paksa)
(2 minuto)

Panapos na Gawain pagsasalita, pagsulat, kahirapan, tagumpay, kakayahan


(3 minuto) Pumili ng isa at iugnay sa paksang tinalakay.

5. MGA PUNA
6.REPLEKSYON/PAGNINILAY-NILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga estratihiyang pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa
tulong aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:
Name:Mildered Coralat, Girlie Rondina, Ermenda Saguing School:
Position/Designation: Division: Cebu Province
Contact Number: Email Address:

2|Page
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
(with inclusion of the provisions of D.O. No. 8, s. 2015 and D.O. 42, s. 2016)

Appendices: (attach all materials that will be used)

1. Mga halimbawang Teksto, Rubrics sa pagmamarka

2. Gabay sa Pagmamarka ng Pag-uulat


Gawain sa Pagsulat: Iba’t ibang akademikong sulatin: Layunin
Pangalan ng mga mag-aaral: _____________________________________________

Katangian 10 6 3 1

May isang malinaw May isang malinaw May isang paksa. Hindi malinaw ang
at tiyak na paksa, na at tiyak na paksa, Hindi gaanong paksa at ang mga
sinusuportahan ng ngunit hindi malinaw ang mga impormasyon ng
Pokus at Detalye mga detalyadong detalyado ang mga suportang ulat.
impormasyon ang ulat. suportang impormasyo
impormasyon ang nang ulat.
ulat.
Kawili-wili ang May May Hindi malinaw ang
introduksyon, introduksyon, introduksyon, introduksyon,
naipakilala nang mahusay na pagtalakay, at pagtalakay sa
mahusay ang paksa. pagtalakay, at may pagtatapos o paksa, at ang
Mahalaga at nauukol karampatang konklusyon. pagtatapos o
sa paksa ang mga pagtatapos o konklusyon.
Organisasyon impormasyon konklusyon.
na ibinahagi sa isang
maayos na paraan.
Mahusay ang
pagtatapos o
konklusyon.
Malinaw ang May May Hindi malinaw ang
intensyon at layunin intensyon at kaunting kalinawan intensyon at layunin
ng pag- layunin ang pag- sa intensyon at ng pag-uulat.
uulat.Kapansinpansin uulat. May layunin ngang pag-
Tinig ng Tagapag- ang kahusayan ng kaalaman ang uulat. Limitado ang
ulat tagapag-ulat sa tagapag-ulat. sa kaniyang
paksa. paksa. kaalaman.

Katangian 10 6 3 1

Malinaw ang paggamit Malinaw ang Nasasabi ang nais Limitado ang
ng mga salita. Angkop paggamit ng mga sabihin, paggamit sa mga
Pagpili ng mga at natural at hindi pilit. salita bagaman sa bagaman walang salita.
angkop na salita ilang pagkakataon baryasyon sa
ay hindi angkop at paggamit ng mga
natural. salita.
Mga Komento at
mungkahi

3|Page
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
(with inclusion of the provisions of D.O. No. 8, s. 2015 and D.O. 42, s. 2016)

LAMAN NG POWERPOINT PRESENTATION:

Ilang layunin sa pagsulat

A. IMPORMATIB NA PAGSULAT
- Kilala rin sa tawag na expository writing.Ito ay naghahangad na makapagbigay impormasyon at
mga paliwanag.Ang pokus nito ay ang mismong paksang tinatalakay sa teksto.
Halimbawa: Pagsulat ng report ng obserbasyon,mga istatistiks na makikita sa mga libro at
ensayklopidya, balita, at teknikal o businesss report

B. MAPANGHIKAYAT NA PAGSULAT
- Kilala sa tawag na persuasive writing. Ito ay naglalayong makumbinsi ang mga mambabasa tungkol
sa isang katwiran, opinyon o paniniwala. Ang pangunahing pokus nito ay ang mambabasa na nais
maimpluwensyahan ng isang awtor.
- Halimbawa: editoryal, sanaysay, talumpati, pagsulat ng proposal at konseptong papel

C. MALIKHAING PAGSULAT
- Kadalasan ang pangunahing layunin ng awtor dito ay magpahayag lamang ng kathang-isip,
imahinasyon, ideya, damdamin o kumbinasyon ng mga ito.
- Ito ay ginagawa ng mga manunulat ng mga akdang pampanitikang tulad ng maikling katha,
nobela, tula, dula at iba pang malikhain o masining na akda

4|Page
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
(with inclusion of the provisions of D.O. No. 8, s. 2015 and D.O. 42, s. 2016)

D. PANSARILING PAGPAPAHAYAG
- Pagsulat o pagtatala ng mga bagay na nakita, narinig, nabasa o naranasan. Sa layuning ito,
ginagawa ang pagsulat bunga ng paniniwalang ito’y mapapakinabangan.
- Ilan pa sa mga halimbawa nito ang pagsulat ng dyornal, plano ng bahay, mapa at iba

MGA IBA’T IBANG SULATIN:

Makrong Kasanayan sa Pagsulat


NinaJosefina Mangahis, Rhoderick Muncio,
at Corazon Javilla
Ang kasanayan sa pagsulat ay mahalagang malinang sapagkat sa pag-aaral mo bilang isang estudyante,
ang pagsulat ay hindi lamang simpleng pagtataya ng ideya na inilalapat sa papel o minamakinilya sa
kompyuter.May prosesong nakalangkap sa akademikong pagsulat na iisa-isahin sa bahaging ito, kasama
ang pagtalakay ng uri, anyo sa layunin at organisasyon ng teksto.
Ano nga ba ang pagsulat? Ang pagsulat ay artikulasyon ng mga ideya, konsepto, paniniwala at
nararamdaman na ipinahahayag sa paraang pasulat, limbag at elektroniko (sa kompyuter). Binubuo ang
pagsulat sa dalawang yugto.Una na rito ang yugtong pangkognitibo, ibig sabihin, nasa isip lahat natin ang
ating mga isusulat. Nagkakaroon ng artikulasyon ang mga ideya, paniniwala at iba pa sa dahilang
masusing dumaraan ito sa isipan ng tao-napag-isipan, naisapuso o naunawaan bago naisulat. Ang
ikalawang yugto ay ang mismong proseso ng pagsulat. Nagkakaroon ng hulma at tiyak na hugis ang mga
ideya at konseptong nasa isipan ng tao habang unti-unting naisusulat ito sa papel. Nagkakaroon ng
kaganapan ang yugtong pangkognitibo sa pagsulat na mismo. Magkakambal ang dalawang yugtong ito
sa dahilang sabay na ginagamit ito sa pagsulat. Hindi makapagsulat ang isang estudyante ng isang
sulating pananaliksik kung hindi muna niya pinag-iisipan nang mabuti ang ideya at gagawin. Hindi niya
marerebisa ang naisulat kung hindi niya tuluy-tuloy na pinag-iisipan ang nabubuong hugis at hulma ng
naisulat na papel.Samakatuwid, mula simula hanggang wakas magkasama ang dalawa, halimbawa, sa
pagsulat ng sanaysay at iba pang akademikong papel.
May tatlong paraan at ayos ng pagsulat tulad ng (1) pasulat o sulat-kamay na kasama rito ang liham, tala
ng leksyon sa klase, talaarawan at iba pa; (2) limbag tulad ng nababasa sa jornal, magasin, aklat,
ensayklopidya; at (3) elektroniko na ginagamit sa pagsulat ng liham o kaya’y magsulat/magmakinilya sa
kompyuter ng mga artikula, balita, dokumento, pananaliksik na ginagawa at iba pa.

5|Page
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
(with inclusion of the provisions of D.O. No. 8, s. 2015 and D.O. 42, s. 2016)

Sang-ayon kay Giovanni Careri, isang manlalakbay na Italyano na nakasapit sa ating bansa noong 1696,
ang mga unang Tagalog na naninirahan sa baybayin ng dagat at mga ilog ay sumasamba sa mga puno
ng Balite.Siya ay naglibot sa mga paligid sa Lawa ng Bai na ngayon ay tinatawag na Lawa ng Laguna at
mataman niyang pinag-aralan ang mga naninirahan dito.
Nadama niya na lubha nilang pinag-iingatang huwag masugatan o maputol ang anumang bahagi ng
panungkahoy na ito.Sila’y naniniwala na ang mga kaluluwa ng mga nagsipanaw ay naninirahan sa mga
ito lalo na ang sa Nuno.
- Halaw sa “Ang mga Alamat ng Bayan,”

Angono Rizal: Art Capital ng Pilipinas


Ni Ligaya G. Tiamson Rubin

6|Page
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
(with inclusion of the provisions of D.O. No. 8, s. 2015 and D.O. 42, s. 2016)

PAGLULUTO NG BOLA-BOLA
Mga Sangkap: 1 tasang 1 itlog ng manok o pato
tinadtad o dinurog na 3 kutsarang mantika
anumang klase ng karne o 4 na kamatis na tinadtad
mga tirang ulam na manok o 2 butil na bawang
iba pangkarne na maaaring 1 sibuyas na tinadtad
paghalu-haluinupang mahusto 3 kutsarang harina
ang dami.Ang lahatng klase
ng mga isdang natira
aymaaari ring gawing bola-
bola oalmondigas. Kahit iba’t
iba ang pagkalutong mga ito,
kailangan ding pagsama-
samahin at duruginupang
mabuo.
Paraan ng Pagluluto
Batihing mabuti ang isang itlog at ihalo rito ang karneng dinurog.Timplahan ng asin, budburan ng kaunting
paminta at ihalo ang harina.Gumawa ng katamtamang laki ng bola-bola at kapag nabilog na ay iprito sa
mahina-hinang apoy hanggang sa pumula ito.Ilagay sa mantika ang pinitpit na bawang at kapag mamula-
mula na ito ay igisa rin dito ang sibuyas at kamatis.Sabawan ng mga anim na kutsarang tubig ang kawali
hanggang sa maging parang sarsa ang sabaw.Ihalo ang mga ginawang bola-bola at pabayaang
kumulo.Pagkaraan ng limang minuto, hanguin ang nilutong bola-bola at ihain ito nang mainit.
- Mula sa Masarap na Luto Natin

nina Maria Salud Paz at Martha E. Jacobo

7|Page
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
(with inclusion of the provisions of D.O. No. 8, s. 2015 and D.O. 42, s. 2016)

“Dumating ang may-ari ng litsunan, sa ayos niya’y mukhang siya pa ang dapat tuhugin ng kawayan at
ihawin sa nagbabagang uling.Bilog na bilog ang kanyang katawan. Wala na siyang leeg. Nakasaklay na
ang kanyang balikat sa magkabilang tainga. Makipot ang nagma-mantika niyang labi na ibinaon naman
ng pumuputok niyang pisngi. Biik lamang ang kanyang tangkad.Kung maglakad siya’s parang
nakawalang bulog.Sumenyas siya.Pinapupunta kami sa loob ng kanyang kural, este opisina.”
- Halaw sa “May Baboy na Di-Matuhod sa Litsunan,”
Barriotic Punk, mga Kwento sa Baryo at Kanto
ni Mes De Guzman

8|Page
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
(with inclusion of the provisions of D.O. No. 8, s. 2015 and D.O. 42, s. 2016)

Pagkakabisa
Sa loob ng tatlong (3) araw mula sa paggawa ng batas ng Ordinansang ito, ang Sangguniang Barangay
ay magbibigay ng mga kopya nito sa Sangguniang Panlungsod ng Lungsod ng Balanga para sa
pagsusuri. Kung ang Sangguniang Panlungsod ay nabigo sa nararapat na hakbang sa Ordinansa sa loob
ng tatlumpung (30) araw mula sa pagkatanggap nito, ang Ordinansa ay dapat ituring na inaprubahan. Ang
ordinansa ay magkakabisa sa pamamagitan ng pag-apruba ng Sangguniang Panlungsod at matapos ang
kanyang pag-paskil sa dalawang hayag na dako, isa sa pasukan ng mga 53

Barangay Hall ng Tortugas at isa pang sa isang lugar na madaling Makita o accessible sa publiko sa mga
BARANGAY sa tatlong (3) magkakasunod na linggo at ang kanyang publikasyon sa isang pahayagan ng
pangkalahatang sirkulasyon para sa isang (1) linggo.

9|Page

You might also like