You are on page 1of 23

Lesson Plans for Multigrade Classes

Grades 1 and 2
Learning Area: Filipino Quarter: 2 Week: 10
Grade Level Grade 1 Grade 2
Pamantayang Pakikinig
Pangnilalaman Naipapamalas ang kahalagahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan.

Pagsasalita
Naipamamalas ang kakayahan at katas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya,kaisipan,karanasan at damdamin..

Pagbasa
Kamalayang Ponolohiya
Nauunawaan ang ugnayan ng simbolo at ng mga tunog.

Kaalaman sa Aklat at Linimbag


Naipamamalas nang kamalayan sa mga bahagi ang aklat at kung paano ang ugnayan ng simbolo at wika.

Palabigkas at Pagkilala sa Sarili


Naipamamalas ang iba’t-ibang kasanayan upang makilala at mabasa ang mga pamilyar at di-pamilyar na salita.

Pagsulat
Pag-unlad ng Talasalitaan
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang malawak ang talasalitaan.

Pagsulat at Pagbaybay
Nagkakaroon ng pagpapaunlad na kasanayan sa wasto at maayos na pagsulat.

Komposisiyon
Nauunawaan na may iba’t ibang kasanayan dahilan ng pagsulat.

Estratehiya sa Pag-aaral
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang mauunwaan ang iba’t ibang tekst.

Pagpapahalaga sa Wika at Panitikan


Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan.
Pamantayan sa
Pagganap

Mga Kasanayan Pakikinig


sa Pagkatuto Pakikinig Pag-unawa sa napakinggan
(F1F-0a-j-1) Nakikinig at nakatutugon Nakikinig at nakatutugon ng angkop at wasto(F2TA-Oa-j-1)
nang angkop at wasto
Gramatika
Pagsasalita Kayarian ng Wika
(F1F-0-j-2) Naipapahayag ang Naipahahayag ang ideya/kaisipan/damdamin/reaksyon nang may
ideya/kaisipan/damdamin/reaksyon nang may wastong wastong tono, diin, bilis, antala at intonasyon (F2TA-Oa-j-2)
tono, diin, bilis, antala at intonasyon
Pagbasa
Pagbasa Pag-unlad ng talasalitaan
(F1F-0a-j-3) Nababasa ang usapan, tula, talata, Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang
kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at bilis, diin, tono, antala at ekspresyon ( F2TA-Oa-j-3)
ekspresyon
Pagsulat
 Pagsulat
(F1F-0a-j-4) Nakasusulat nang may wastong baybay, Nakasusulat nang may wastong baybay, bantas at mekaniks ng pa
bantas at mekaniks ng pagsulat (F2TA-Oa-j-4)

Unang Araw
Layunin ng
Aralin Naiuugnay anng sariling karanasan sa napakinggang kwento
( F1PN-lij-4)
Nagagamit ang magagalang na pananalita sa pagpapahayag Nagagamit ang panghalip panlunan bilang pamalit sa pangalan ng
ng sariling karanasan.(F1PS-llj-5j-6.11) (F2WG-llj-6)
Nagagamit ang mga salitang pamalit sa ngalan ng tao( tayo,
kayo, sila) F1WG-llg-i-3 Nakapagbibigay ng maikling panuto ng may 2-3 hakbang gamit ang
pangunahing direksiyon( F2PS-llj-8,1)

Paksang Aralin Pag-uugnay anng sariling karanasan sa napakinggang kwento Pagbibigay ng maikling panuto ng may 2-3 hakbang gamit ang
( F1PN-lij-4) pangunahing direksiyon( F2PS-llj-8,1)

Paggamit ng mga salitang pamalit sa ngalan ng tao( tayo, Paggamit ng panghalip panlunan bilang pamalit sa pangalan ng
kayo, sila) F1WG-llg-i-3 lugar. (F2PS-llj-8,1)

Kagamitang BOW , CG, TG, LM


Panturo
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction),  Friendship Groups
methodology and where you may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups
DT Direct Teaching, Learning and Assessment Activities
Teaching
GW Group Work Itanong sa mga bata kung nakatanggap na sila ng sorpresa.
IL Independent Magpakwento sa mga bata ng naging karanasan nila.
Basahin ang isang kwento( Sorpresa kay sophia)apendiks1F2
Learning Talakayin:
A Assessment  Sino ang batang masayang umuwi sa kanilang tahanan?
 Ano ang nakatawag-pansin sa kaniya?
 Para kanino ang kaniyang nakitang bag?
 Bakit binigyan si Sophia ng kaniyang nanay ng bag?
 Ano ang kaniyang naramdaman nang malaman niyang para sa kaniya iyon?
 Naranasan mo na bang makatanggap ng sorpresa mula sa iyong nanay? Bakit ka niya binigyan ng sorpresa?

IL
DT
Isulat ang tsek sa sagutang papel () kung nangyari na sa iyo Pag-usapan muli ang kwento..Itanong kung bakit masayang umuwi si
ang nasa larawan at ekis () kung hindi pa. Sophia.
Apendiks2F1 Pagtalakay: Ang bawat tao ay may ibat-ibang karanasan sa ibat-ibang
sitwasyon.
Hatiin ang grupo sa dalawa. Ipagawa ang sumusunod:
Unang pangkat: Iguhit ang pinakamahalagang sorpresang natanggap sa
kaarawan.
Pangalawang pangkat: Iguhit ang pinakamahalagang regalong natanggap
sa kapaskuhan.
DT GW
Basahin at suriin ang mga pangungusap.(apendiks3F1) . Ilarawan ang lugar na nasa larawan. Gumamit ng mga panghalip
panlunan na dito, doon, at diyan sa pangungusap.
Talakayin ang gamit ng mga panghalip sa bawat ( Apendiks 4)
pangungusap. Tingnan ang mga larawan, Isulat ang tamang panghalip na angkop dito.(
apendiks5F2)

GW IL
(Apendiks6F1) Guhitan ang mga panhalip na ginamit sa bawat pangungusap.
Unang Pangkat-Gamitin ang tayo, kami, sila (Apendiks 9F2)
na pamalit sa mga salitang may salungguhit.
Palitan ng panghalip na panlunan ang mga salitang may salungguhit.
Pangalawang pangkat- Isulat ang tamang panghalip (apendiks 10F2)
upang mabuo ang pangungusap.
A GW
Bilugan ang panghalip panao na ginamit sa bawat Pag-aralan ang mapa, ipatukoy kung anong direksyon
pangungusap. matatgpuan ang mga gusali.( Apendiks11F2)
(Apendiks 8F1) Pagtalakay sa bawat direksyon.
Pangkatin ang klase sa 2. Bigyan ng bawat pangkat ng panutong
susundin. (Apendiks 12F2)
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin  Napapalitan at nadadagdagan ng mga tunog upang  Nakapagpapalit at nakapagdaragdag ng tunog upang makabuo ng
makabuo ng bagong salita. bagong salita.

Paksang Aralin Pagpapalit at pagdadagdag ng mga tunog upang Pagpapalit at pagdaragdag ng tunog upang makabuo ng bagong
makabuo ng bagong salita salita.

Kagamitang BOW,TG, LM
Panturo
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes)

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction),  Friendship Groups
methodology and where you may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment
 Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.
 Grade Groups
DT Direct Teaching
Teaching, Learning and Assessment Activities
GW Group Work
IL Independent
Magpakita ng dalawang larawan at ipahanap ang nadadagdag at nababawas sa larawan.
Learning
Tukuyin ang dalawang larawan na ang magiging sagot ay oso at aso.
A Assessment

DT IL
Ipabasa ang mga salitang nakalagay sa Itala sa sagutang papel ang mga letra na tinanggal o binawas sa
tsart.( apendiks 13F1) Hanay A na naging dahilan upang mabuo ang mga salita sa Hanay B.
( apendiks 14F2)
Talakayin ang mga sagot ng bata mula sa mga hanay.

Ipaliwanag na ang hanay A ay mga salitang nadadagdagan,


hanay B ay mga salitang nababawasan at hanay C ay mga
salitang napapalitan.
 Pagpapahalaga

GW DT
Bumuo ng 2 grupo.Ang bawat grupo ay Suriin ang mga sallita sa hanay A at hanay B.
mag-isip ng limang salita. Palitan ang isang pantig nito. Paano makabubuo ng bagong mga salita?
Dagdagan ng pantig. Bawasan ng pantig. Magbigay ng ibang halimbawa
masa - kasa
taga - tagak
lasap - lasa

IL GW
Ipagawa ang gawain sa LM p. 38 dagdagan, palitan, bawasan. Bumuo ng bagong salita.
(Apendiks 15F1) Grup 1-Sa pamamagitan ng pagdaragdag
Grup 2-Sa pamamagitan ng pagpapalit
Grup 3-Sa pamamagitan ng pagbabawas.
(Apendiks 16F2)

A A
Tukuyin kung ang ginawa sa bawat pares ng salita ay pagpapalit,
Bilugan ang bagong salitang mabubuo sa pamamagitan ng pagdadagdag, o pagbabawas.
pagpapalit ng pantig na nasa unahan.(Apendiks17F2) (Apendiks 18F2)
Mga Tala
Pagninilay

Prepared by: Checked By: Validated By:

MELANY R. SAMIRA IMELDA M. CABACCAN MA. VISITACION ACOSTA


T-III P-III ESP/Multigrade Cooordinator

APPENDICES
APENDIKS 1

FILIPINO I & II

UNANG ARAW

Sorpresa kay Sophia

Masayang umuwi sa

kanilang tahanan si Sophia.

Pagpasok niya sa kanilang

bahay ay nakita niya ang isang bag na may

disenyong pusa. Matagal na niyang gustong magkaroon nito.

Nakita siya ng kaniyang nanay at sinabing “Para sa iyo iyan, anak,

dahil nanalo ka sa patimpalak at nag-uwi ng bronseng medalya.”

Sobrang natuwa si Sophia. Inilapag niya ang kaniyang dalang libro,

niyakap ang ina, at nagpasalamat.


APENDIKS 2

FILIPINO 1, DAY 1

Pansinin ang mga larawan. Isulat ang tsek sa sagutang papel () kung
nangyari na sa iyo ang nasa larawan at ekis () kung hindi pa.
1 2 3

4 5

APENDIKS 3

FILIPINO I

UNANG ARAW
Basahin ang mga pangungusap. Pag-aralan ang mga panghalip

na ginamit.

1. Naglalaro kami ng basketbol.

2. Sila naman ay maghahanda ng pagkain.

3. Tayo ang mag-aayos ng mga plato, kutsara, tinidor, at baso.

4. Kayo naman ang magliligpit ng pinagkainan.

5. Sabay-sabay tayong aalis papuntang parke.


6. APENDIKS 4

FILIPINO II Q1 WK10

UNANG ARAW

Ilarawan ang lugar na nasa larawan. Gumamit ng mga panghalip

panlunan na dito, doon, at diyan sa pangungusap.

APENDIKS 5

FILIPINO II Q1 Wk.1
UNANG ARAW

Lagyan ng angkop na panghalip panlunan batay sa makikita sa


larawan. Gawin sa sagutang papel.

1. _____kami madalas
mamasyal.

2. _____pinitas ang
bayabas.

3. _____ ko binili ang


damit mo.

4. _____nakatira ang bago


kong guro.

APENDIKS 6

FILIPINO I QI WK.10

Unang araw

Group Work
Pangkat 1

Punan ng angkop na panghalip panao ang mga pangungusap.

1. Sina Danica at Lea ay magsisimba.

__________________ ay magsisimba.

2. Ikaw at ang iyong ate ay maglilinis ng bahay.

_____________________ ay maglilinis ng bahay.

3. Ikaw at ako ay magluluto.

___________ ay magluluto.

4. Si Beth at ako ay maghuhugas ng plato.

____________ay maghuhugas ng plato.

5. Sina Tina at Bela ay mamimili sa palengke.

_______________ ay mamimili sa palengke.

Pangkat 2-Gamitin ang tayo, Kami, sila na pamalit sa mga salitng may guhit.

1. Ikaw at ako ang pupunta sa pal.engke. ________ang magluluto ng pagkain ng

mga bisita mamaya.

2. Si Roy at Ikaw ang mag-iigib ng tubig. _________ang magdidilig ng mga

halaman.

3. Sina Bety at Fely ay nagpunta sa ilog.__________ay maglalaba doon.


4. Ang mga magkakaibgan ay namasyal sa parke._____ay maglaDoon.

5. Kami na ang maglilinis sa loob ng bahay, ______naman ang maglinis pilgid.

Apendiks 8-Filipino 1 wk10

Bilugan ang panghalip panao na ginamit sa pangungusap.

1.Naglalaro kami ng basketbol.

2.Sila naman ay maghahanda ng pagkain.

3.Tayo ang mag-aayos ng mga plato, kutsara, tinidor, at baso.

4.Kayo naman ang magliligpit ng pinagkainan.

5.Sabay-sabay tayong aalis papuntang parke.


APENDIKS 7-FILIPINO 1
UNANG ARAW

Punan ng angkop na panghalip panao ang patlang.

1. Matalinong bayani sina Dr. Jose Rizal at Andres Bonifacio.

_______ay magigiting na bayani.

2. Naglilinis ng bakuran sina Icoy at Bentong.

_______ ay masisipag na bata.

3. Ako at si Nanay ay maagang gumising.

_____ay magsisimba.

4. Si Mark at ikaw ay sasama sa bukid. ______ ay kukuha ng mga

prutas.

5. Ako at si nanay ay maagang nagising kanina. ________ay

magtitinda sa palengke.
APENDIKS 13

FILIPINO 1 & II Q1 WK.10

IKALAWANG ARAW

A.

sabi - sabik

baha - bahag

B.

patak - pata

dagat - daga

C.

Baro-laro

Lata-mata

APENDIKS 14

FILIPINO 2 Q1 WK.10
baro - laro
IKALAWANG ARAW
lata - mata

Itala sa sagutang papel ang mga letra na tinanggal o binawas sa


Hanay A na naging dahilan upang mabuo ang mga salita sa Hanay B.

Hanay A Hanay B

1. basag basa
2. itak Ita
3. sukat suka baro - laro
4. salat baro - laro
sala lata - mata
5. salot salo lata - mata
6. rosal Rosa

APENDIKS 18

FILIPINO 1Q1 WK.1

IKALAWANG ARAW
Tukuyin kung ang ginawa sa bawat pares ng salita ay pagpapalit,
pagdadagdag, o pagbabawas.

1. bakal – bakas
2. lola – bola
3. bahay – baha
4. sabi – sabik
5. pawid – pawis
APENDIKS11-FILIPINO
PANGALAWANG ARAW

Ibigay ang direksiyon kung saan makikita ang:

1. kabahayan 3. pamilihan
2. health center 4. simbahan

Ang direksiyon ang magsasabi kung saan naroroon ang lugar na nais puntahan o

hanapin. Ang apat na pangunahing direksiyon ay hilaga, timog, silangan, at kanluran.

Ang hilaga ay matatagpuan sa gawing itaas at ang timog ay nasa may ibaba. Ang

kanan ay silangan at ang kaliwa ay kanluran.

APENDIKS 12-FILIPINO
PANGALAWANG ARAW

Unang Pangkat
Gamit ang mga direksiyon, ipakita ang sumusunod na lugar sa
pamayanan. Iguhit sa manila paper.
1. simbahan - hilaga
2. kabahayan - kanluran
3. helth center -timog
4.paaralan - silangan -

Pangalawang Pangkat

1. Bahay nila Nilo - hilaga

2. kantina - timog

3. Day Care center - Hilaga

4. Palaruan - silangan

APENDIKS10-FILPINO 2
Unang arqw

Palitan ng panghalip panlunan ang mga salitang may salungguhit. Gawin ito sa

sagutang papel.

1. Sa kabilang kanto po ang tawiran.

2. Sa silid-aklatan na ito ako gumagawa ng takdang-aralin.


3. May aso sa looban. Mag-ingat ka!

4. Sa parkeng ito ako nagbibisekleta. Katabi lang ng aming tirahan.

5. Ang kuya ko ay mag-aaral sa Los Baños, Laguna.

You might also like