You are on page 1of 8

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon MIMAROPA
Dibisyon ng Palawan
Roxas Sentral Distrito

PALAWAN STATE UNIVERSITY


Roxas, Palawan

MASUSING BANGHAY ARALIN SA MOTHER TONGUE


IKALAWANG BAITANG

I. Layunin
Sa pagtatapos ng klase ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
A. Nalalaman ang kahulugan ng mga salita batay sa ilustrasyon;
B. Napagsusunud-sunod ang mga pangyayari sa kuwento sa pamamagitan ng pagsasabi
kung ano ang una, pangalawa, at pangatlo; at
C. Matutukoy ang halaga ng panalangin.

A. Pamantayang Pangnilalaman
Nagagamit ang mga salita sa pagbibigay ng mga halimbawa.
B. Pamantayan sa Pagganap
Naipapahayag o naisusulat ang mga kahulugan ng salita at nagagamit sa pangungusap.
C. Mga Kasanayan sa Pagkakatuto
Nakapagbibigay ng komento at nasasagot ang mga katanungan patungkol sa kuwento.
D. Isulat ang code ng bawat kasanayan
MT1OL-lla-i-1.3
MT1OL-lla-i-6.1
MT1OL-lla-i-7.1
II. Nilalaman
Ang Panalangin ni Fatima
(Grade 2 Q2-Week 7)

III. Kagamitan sa Pagkatuto


Sanggunian: K-12 Curriculum MTB-MLE
Teaching Guide pp.276-294
Kagamitan: Laptop, kagamitang biswal at libro

IV. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Panimulang Gawain

Magandang umaga mga bata.

Magandang umaga rin po, Guro.


Tayong lahat ay tumayo at humingi ng gabay at
magpasalamat sa Diyos.

Meron bang lumiban ngayong araw na ito?

Wala po.
Bago ang lahat klas ay nais kong ipakilala ang
aking mga alituntunin:
1. Makinig nang mabuti;
2. Iwasan ang pakikipag-usap sa kaklase habangg
nagsasalita ang Guro; at
3. Maging magalang sa Guro at sa kamag-aral.
Maliwanag ba klas?

Opo!

A. Pagbabalik-aral

Magpapakita ang guro ng larawan at iibigay ang


mga kahulugan ng mga salita batay sa pangyayari
(Magtatawag ang Guro ng mag-aaral at gagamitin
ang mga salita sa pangungusap.)

1. Bagyo- isang kalamidad na


mapaminsala.

2. Batang natatakot- kinakabahan at


nalilito.

Dahil sa bagyo maraming puno ang natumba.


3. Aso-uri ng hayop na nakatira sa
kalupaan. Ito rin ay maaaring alagaan.

4. Batang nagdarasal- nakayuko at


tahimikna humihingi ng proteksiyon at
gabay sa Diyos.

Maraming batang natatakot sa kulog at kidlat.

5. Bata- ang may pinakabatang edad.

Napakahusay ninyong lahat at nagamit nyo ito sa


pangungusap.

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin

Ipaparinig ng Guro ang tugma sa mag-aaral

Ulan, ulan bantay kawayan


Bagyo, bagyo pantay kabayo
Ang pangalan ng aking aso ay Browny.
Magtatanong ang Guro patungkol sa tugma, at
magtatawag ang Guro ng mga-aaral na sasagot.

Tungkol saan ang tugma?

Nakaranas na ba kayo ng isang malakas na


bagyo?

Natakot ba kayo? Bakit?

Ano ang ginawa ninyo? Madalas akong makakita ng batang nagdarasal sa


simbahan.

Ano pa?

Magaling!
Isa sa dapat na gawin natin kapag may bagyo ay
lumikas ng mas maaga upang hindi mapahamak
ang buong pamilya at higit sa lahat tayo ay
magdasal.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong


aralin

Magpapakita ng larawan ang Guro ng isang


batang nananalangin sa Diyos.

Ang bata ay naglalaro sa lansangan.

Ano kaya ang ipinagdarasal ng bata sa larawan?

Ano pa ang maaring pinagdarasal ng bata?


Napakagaling! Kayo ba ay nagdarasal rin?

Bagyo po.
Magaling! Ugaliin ninyo ang pagdarasal araw-
araw at ipagpasalamat ang lahat ng biyayang
natanggap sa araw-araw.
Naiintindihan ba mga bata? Opo

Ang larawang aking ipinakita ay may koneksyon


sa ating pag-aaralan ngayong araw na ito. Opo,dahil sa malakas ang hangin at ang ulan baka
po mapahamak kami.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1

Babasahin ng Guro ang kuwento sa mga bata.


Nag-impake para handing lumikas kapag bumaha
Ang Panalangin ni Fatima ng mataas.

Isang gabi, nagkaroon ng bagyo sa bayan ng


mga Ifugao. Takot na takot si Fatima. Yumakap
siya sa kanyang Inang Felising. “Huwag kang
matakot, anak hindi kita iiwan” sabi ni Inang Nagdarasal po.
Felising.
Nag-aalala rin si Inang Felising kay Mang
Felipe dahil hindi pa siya umuuwi sa bahay.Sa
halip na mag-alala, nanalangin ang mag-ina.
Pagkatapos dumating si Mang Felipe na basang-
basa, kasama niya si Filong, ang alagang aso.
Agad nagpalit ng damit si Mang Felipe.
Ikinuwento niya kung paano siya nakaligtas sa
baha sa tulong ni Filong.
“Salamat sa Diyos dahil ligtas na si Amang
Felipe,” wika ni Inang Felising “At niligtas po
siya ni Filong at higit sa lahat ng ating
panalangin” dugtong ni Fatima.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #2
(Magtatanong ang Guro patungkol sa kuwentong
binasa)

ang nangyari sa lugar nina Fatima?

Maaaring pinagdarasal ng bata na protektahan sila


Ano ang ginawa nina Fatima para mawala ang ng Diyos.
kanilang pag-aalala?

Magaling.
Ilayo sa sakit ang kanyang buong pamilya.
F. Paglinang sa kabihasnan

Pangkatang Gawain
Opo.
Unang Aktibidad:
Hahatiin ko ang klase sa apat na pangkat.
Ang bawat pangkat ay magsasadula ng
mahahalagang bahagi ng kuwento.
Opo.
Pangkat 1- “May Bagyo”

Pangkat 2- “Magdasal tayo”

Pangkat 3- “Ligtas po ako”


(Makikinig sa Guro na nagbabasa ng kuwento)

Pangkat4- “Salamat po Diyos ko”

Napakahusay ng bawat pangkat at naisadula nyo


ito ng maayos.

Pangalawang aktibidad:

Ngayon magkakaroon ulit tayo ng pangkatang


gawain ang inyong pangkat kanina ay siya ring
magiging pangkat niyo ulit.

Basahin ng malakas ang panuto.

Panuto: Gumuhit ng pamilyang sama-samang


nagdarasal.

Ako’y nagagalak sapagkat lahat kayo ay


nagkaroon ng koopersyon.
G. Pag-uugnay sa Pang-araw-araw na buhay

(Pagtalakay sa pangkatang gawain ng bawat


pangkat) May dumating na bagyo po.

(Magtatawag ng isang estudyante ang Guro)

Bakit mahalaga na manalangin tayo sa tuwing Nag-dasal kasama ang kaniyang Ina.
may bagyo?

Ano pa?

Tama. Upang tayo ay may gabay at proteksiyon


mula sa Diyos.

H. Paglalahat ng Aralin

(Magtatanong ang Guro patungkol sa pinag-


aralan)
(Aarte sa harap ng klase na natatakot dahil sa
Patungkol saan ang pinag-aralan natin nagyong parating na bagyo)
araw?

Ano ginawa nila Fatima at Inang Felising? (Aarte sa harap ng klase na magdarasal)

Ano ang kanilang ipinagdasal? (Aarte sa klase na sila ay ligtas sa bagyo)

(Aarte sa klase na sila ay nagpapasalamat sa Diyos


Mahalaga ba para sa inyo ang pagdarasal? dahil sila ay ligtas sa kalamidad)

Bakit?

Mahusay! Ano pa?

Magaling! Ako’y nagagalak sapagkat alam na


ninyo ang kahalagahan ng panalangin.

I. Pagtataya ng Aralin

Panuto: Isulat sa patlang kung alin ang una,


pangalawa, at pangatlong pangyayari batay sa
kuwentong “ Ang Panalangin ni Fatima”.
Ilagay lamang sa patlang ang numerong 1, 2
at 3 ayon sa pagkasunod-sunod.

______ Nanalangin sina Inang Felising at


Fatima.
______ May malakas na bagyo sa lugar nina
Fatima.
______ Nakauwi ng ligtas si Mang Felipe sa Upang humingi ng proteksiyon sa Diyos.
tulong ng panalangin at ng alaga
niyang aso na si Filong.

Para mapanatag ang kalooban.

Napakagaling ninyo mga bata lahat kayo ay


nakakuha ng mataas na marka.

J. Karagdagang gawain para sa takdang


aralin at remediation Patungkol po sa panalangin ni Fatima.

Ngayon ilabas ninyo ang inyong mga kuwaderno


at isulat ang inyong takdang aralin. Nagdasal po.

Panuto: Magtala ng 5 bagay na dapat ihanda sa


oras ng sakuna tulad ng bagyo. Na sila po ay maproteksiyonan sa bagyo dahil
natatakot si Fatima sa bagyo upang mapanatag ang
Halimbawa: Radyo kanilang kalooban ng kanyang Ina sila ay nagdasal
at ligtas na nakauwi ang kaniyang Ama mula sa
baha.

Tapos na ba mga bata?


Opo.

Maari ng tumayo ang lahat pakiayos at pulutin Isa ito sa magpoprotekta sa atin po.
ang mga kalat sa ilalim ng inyong upuan.

Mapapanatag po ang ating kalooban.

2 Nanalangin sina Inang Felising at


Fatima.
1 May malakas na bagyo sa lugar nina
Fatima.
3 Nakauwi ng ligtas si Mang Felipe sa
tulong ng panalangin at ng alaga
niyang aso na si Filong.
Opo.

Inihanda ni ;

Custodio, Emelina C.
At
Gabuco, Rechelle M.

BEED 3-B

You might also like