You are on page 1of 6

DEPARTMENT OF EDUCATION

REGION III
DIVISION OF PAMPANGA
ARAYAT WEST DISTRICT
SAN ANTONIO ELEMENTARY SCHOOL
Arayat, Pampanga

Banghay Aralin sa Mother Tongue I

I. Layunin
a. Nakikilala at nabibigkas ang tunog ng titik Pp.
b. Nakalalahok ng aktibo sa talakayan.
c. Naiuugnay ang mga salita sa angkop na larawan.

II. Paksang-Aralin
A. Paksa
 Pagkilala at Pagbigkas ng Tunog ng Titik Pp
B. Sanggunian
 Curriculum Guide p.36
 Teaching Guide p. 160-166
 MTB-MLE 1 (Kagamitan ng Mag-aaral) p. 41-43
C. Kagamitan
 Chart
 Powerpoint
 flash cards
 cut outs
 video ng awit “ Leron Leron Sinta”
D. Integrasyong ng aralin sa Matematika at Health

III. Pamamaraan
Mga Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Review of
Previous/Presenting A. Panimulang Gawain
New Lessons 1. Pagbati Magandang umaga din po
Magandang umaga mga bata ! ma’am !

2. Panalangin Sa ngalan ng Ama , ng Anak


Pumili ng batang mamumuno sa at ng Espiritu Santo . Amen.
panalangin.

3. Pagtala ng Liban
Pagbilang ng guro sa mga bata . Wala po ma’am .
May absent ba ngayon? Si _____po wala, absent po.
Magaling !

4. Paghahanda
Tumayo mga bata , await muna tayo ng “ Pag-awit ng mga bata
Leron-leron Sinta” kasabay ng tugtog.
Sabayan natin ang tugtog.
B. Establishing the Mga bata sino sa inyo ang mahilig Ako po.
Purpose of the Lesson kumain ng prutas at gulay?

Bakit kaya kailangan nating kumain ng Para po lumakas


prutas at gulay? mabuti po i to sa katawan
Magaling !

May inihanda akong tula para sa inyo.

Ang pamagat tula ay


“ Deng Prutas at Gule”

Ano ang gusto ninyong malaman sa ating Ano-ano ang gulay at prutas na
tula mga bata? nabanggit sa tula?

Mahusay!
Mga bata mamaya malalaman ninyo ang
kasagutan sa inyong mga tanong.

Bago basahin ang tulaano-ano ang Umupo nang maayos.


inyong dapat tandaan sa pakikinig? Makinig nang mabuti.
Intindihin ang kuwento.
Huwag makipagdaldalan sa
Magaling! katabi.

C. Presenting New Bibigkasin ng guro ang tula;


Examples/Instances
“ Deng Gule at Prutas”

Keng kekaming mula manakit kang Tahimik na makikinig ang mga


Gule ampong prutas na masustansya bata.
Atin pakwan at pinya
Na keng katawan magpasigla
Patola, petsay, patatas at pipinu
Gule na magpakaba keng kekatamung
bie.

D. Discussing New Pagtatalakayan


Concepts and Ngayon sasagutan na natin ang mga
Presenting New Skills S tanong ninyo kanina tungkol sa tulang
#1 binasa ko.

 Tungkol saan ang tula?


Tama ! Mga gulay at prutas
 Ano ano ang mga prutas na binanggit sa
tula? Pakwan at pinya
Tama !
 Ano naman ang mga gulay ? Patola , patatas , petsay at
 Magaling ! pipino

 Sa inyong palagay may maganda bang


dulot sa ating katawan nag pagkain ng opo
prutas at gulay?
 Tama !

 Ano ang naidudulot nito sa ating magiging masigla po tayo


katawan? lalakas po ang ating katawan
 Mahusay!

 Sa mga prutas na nabanggit sa tula alin pakwan po


dito ang bilog?

 Ano naman ang hugis ng pinya? bilohaba po

Magaling!

 Alin ang makinis ang balat? pakwan po

 Ano ang masasabi nyo sa balat ng pinya? magaspang po

Mahusay!

 Balikan nating muli ang mga ang mga Pakwan, papaya , pinya,
prutas at gulay na nabanggit sa tula. Patola , patani , petsay at pipino

(Ipapakita ng guro ang mga sagot ng mga


bata sa powerpoint presentation)

Mahusay !

Ating basahin ang inyong sagot.

 Ano ang napansin nyo sa simulang titik Babasa ang mga bata ng sabay
ng kanilang pangalan? sabay

 Sa anong tunog nagsisimula


ang ngalan ng mga ito? Lahat po at Titik Pp.

Tama !

Ang titik na may tunog /Pp/ ay tinatawag / Pp/ po


na titik Pp.

Ulitin nyo nga ang sagot mga bata. /Pp/ titik Pp


E. Developing Mastery Ngayon ay magkakaroon tayo ng
(Formative pangkatang gawain. Hahatiin ko kayo sa
Assessment) apat na grupo. Bawat pangkat ay may
kanya–kanyang gawain na nakalagay sa
envelop. Ang unang makatapos na grupo
ay pumalakpak at isigaw kung anong
grupo kayo.Maliwanag ba?

Pangkat 1 – “Iguhit mo”


Panuto: Gumuhit ng mga larawan na
may simulang titik Pp ang pangalan.

Pala , pako, palakol ,

Opo
 Batay sa ginawa ng Pangkat I, ano-ano
ang mga iginuhit nila?
 Lahat ba ito ay nagsisimula sa titik Pp?
Tama !

Pangkat II – “ Kilalanin Mo“

Panuto: Isulat ang ngalan ng larawan.

_____ ________ _______

Ano anong mga bagay ang nakilala mo sa Payong , pamaypay , panyo


larawan?

Paano mo iingatan ang mga bagay na ito Patuyuin nag payong pagkatapos
upang di masira? gamitin.
Huwag paglaruan ang
pamaypay.
Labhan ang panyo kung marumi
na.

Magaling!

Pangkat III – “ Buuin Mo “


Panuto: Pagkabit-kabitin ang hiwa-
hiwalay na larawan upang mabuo
ito.Kulayan ito pagkatapos mabuo.

Batay sa ginawa ng pangkat III ano ang Puno po


kanilang larawan na kanilang nabuo?

Ano kayang puno ito? Puno po ng papaya

Dapat ba tayong kumain ng papaya? Opo


Bakit? Masustansiya po , maganda po
ito sa katawan
Magaling!
Pangkat IV – “ Kulayan Mo “
Panuto: Kulayan lahat ng mga bagay na
nagsisimula sa letrang Pp.

Batay sa ginawa ng pangkat IV ilan ang Sampu po.


mga bagay na nagsisimula sa letrang Pp?

Ilan naman ang mga larawan na hindi Walo po.


nagsisimula sa letrang Pp?

Lahat ba ng mga kinulayan nila ay tama? Opo.

F. Making Anong titik ang pinag-aralan natin Titik Pp tunog /Pp/


Generalizations ngayon?
(Abstraction of the Ano ang tunog nito?
Lesson)
G. Finding Practical
Application of Concepts Panuto – Iugnay ang larawan sa tamang
salita.
Larawan Salita

____1. A. papaya

____2. B. panyo

C. pala
____3.

D. pipino
____4.

E. pabo
____5.

F. puto
H. Evaluating Learning Pagtataya
Panuto :Kilalanin ang mga larawan. Isulat
ang unang titik bawat isa..

1. ___ala

2. ___ako

3. ___aso

4. ___uso

5. ___usa

Inihanda ni:

Jemima Joy S. Antonio


Teacher I

You might also like