You are on page 1of 5

Paaralan CAHIL NATIONAL HGIH Baitang VII

SCHOOL
Guro RIZALINA R. DEANON Asignatura Filipino
DAILY LESSON LOG
(Pang-araw- araw naTala Petsa/Oras HULYO ______, 2017 Markahan Una
sa Pagtuturo)

IKATLONG LINGGO – UNANG ARAW-TUKLASIN

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahang komunikatibo,


Pangnilalaman mapanuring pag-iisip at pagpapahalaga upang isulong ang wikang
Filipino.

B. Pamantayan sa Pagganap Pagsulat ng Pagbuo ng isang makatotohanang proyektong


panturismo.
F7PD-Id-e-3-Naipahahayag ang sariling pakahulugan sa
C. Mga Kasanayan sa
kahalagahan ng mga tauhan sa napanood na may temang katulad
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat ng akdang tinalakay
kasanayan

II. NILALAMAN
Aralin 1.3
Panitikan:Epiko ng Mindanao-Indarapatra at Sulayman
Wika:Pang-ugnay na Ginagamit sa Pagbibigay ng Sanhi at Bunga

 
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina saGabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang Kurikulum ng Edukasyon Sekundarya ng 2010, Filipino 1
Panturo Kalinangan 7, ni Aida M. Guimarie, pp. 42-47
Videoclip ng Mulawin/Enteng Kabisote/Ang Panday
https://www.youtube.com/watch?v=aQg_DfpQQRY/ Captain Barbel
https://www.youtube.com/watch?v=Yxtg2_CCfDc
Eneng Kabisote 4
https://www.youtube.com/watch?v=NYm2jiJ2rKc
Mulawin

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Pangkatang Gawain: Bawat pangkat ay
aralin at/o pagsisimula ng aatasang iguhit sa cartolina ang paborito nilang superhero. Isang
bagong aralin. kinatawan mula sa pangkat ang magpapaliwanag ng kanilang
ginawa.
B. Paghahabi sa layunin ng 1. Bakit ang mga superhero na ito ang naibigan ninyo?
aralin 2. Ano-anong katangian ang taglay ng mga superhero?

ANG SUPERHERO AY DAPAТ


NA…

Paglalahad ng Paksa
Panitikan:Epiko ng Mindanao-Indarapatra at Sulayman
Wika:Pang-ugnay na Ginagamit sa Pagbibigay ng Sanhi at Bunga

Pagbibigay Hinuha sa MahalagangТanong


 Bakit may taglay na supernatural o di-pangkaraniwang
kapangyarihan ang mga pangunahing tauhan sa epiko?
 Bakit kailangang alamin ang epiko ng iba’t ibang rehiyon sa
bansa?
 Paano mauunawaan at mapahahalagahan ang mga epiko
ng sariling rehiyon?
 Bakit mahalaga ang kaalaman tungkol sa mga pang-ugnay
na ginagamit sa pagbibigay ng sanhi at bunga

Paglalahad ng Inaasahang Pagganap


Ang mag-aaral ay nakikibahagi sa pagtatanghal ng
informance tungkol sa naging kontribusyon sa pagpapaunlad ng
sariling lugar, na ang mga tauhan ay may angkop na kasuotan
ngunit walang kilos at tagpuan
Pagtataya sa itinanghal na informance batay sa mga kraytirya

A. Paglalahad ng sariling kabayanihan/naiambag sa pagpapabuti ng


sariling lugar (10 puntos)

B. Kaangkupan ng kasuotan bagama’t walang kilos at tagpuan


(15 puntos)
C. Pagtataglay ng mga elemento
ng pagtatanghal ng informance
batay sa isinulat na iskrip (10 puntos) Kabuuan 35 puntos

C. Pag-uugnay ng mga Magbasa ng isang kuwento na ang tauhan ay may taglay na


halimbawa sa bagong aralin kapangyarihan. (-Kalakip 1 Si Matabagka at ang Тagapag-ingat ng
Hangin-bahagi lamang nagpapakita ng kakaibang kapangyarihan ng
tauhan.)
Si Matabagka at ang Tagapag-ingat ng Hangin

1. Si Matabagka. Tulad niya’y ang mataas na damong dansuli sa


mabining pagsayaw sa ihip ng hangin. At sa Imbununga, ang anak
ng diyos ng araw, ang tagapag-ingat ng hangin. Kailanma’t ibig niya,
napawawalan niya ang ipuipo at ang napakalakas na hangin upang
maminsala o mangalipin.

2. Pagkasabi nito’y mabilis nang nakalayo si Matabagka. Kinuha


niya sa bulsa ang iniingatang sulinday, ang kanyang pamindong na
kapag inilapag ay ay nagiging sasakyang panghimpapawid. Sakay
ng kanyang sulinday, hindi na halos narinig ni Matabagka ang tinig
ni Agyu ang pakiusap nito na siya ay magbalik.

3. Hanggang isang gabi, natuklasan ng babae ang taguan ng


tuklubu at baklaw. Nilagyan niya ng pampatulog ang inumin ni
Imbununga at nang tulog na ito ay tumalilis siyang tangay ang
taklubu at baklaw.

4. Kumumpas si Imbununga. Sa isang iglap, umihip ang


napakalakas na hngin. natangay ang ilang mandirigma. Ang iba’y
napahiga sa lupa. Natapos ang labanan sa ganitong pangyayari.

D. Pagtalakay ng bagong 1. Anong kapangyarihan ang taglay ng panungahing tauhan na


konsepto at paglalahad ng may pagkakahawig sa kapangyarihang taglay ng mga gusto ninyong
bagong kasanayan #1 superhero?
2. Bakit kailangang magkaroon ng kakaibang kapangyarihan ang
pangunahing tauhan sa kwento?

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2

F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalahat ng Aralin Pagsulat ng Dyornal
Pagsasagot ng KWL Chart. Punan ang K at W na bahagi ng tsart.
Ang L na bahagi ay pupunan matapos ang aralin.

Paksa: EPIKO NG MINDANAO


K-(Know) W-(Want to L-(Learned)
Learn)

H. Paglalapat ng aralin sa Panoorin ang mga mag-aaral ng full trailer ng pelikulang


pang-araw-araw na buhay nadownload. Maaaring mamili sa mga sumusunod na videoclip.
Videoclip ng Mulawin/Enteng Kabisote/Ang Panday
https://www.youtube.com/watch?v=aQg_DfpQQRY/ Captain Barbel
https://www.youtube.com/watch?v=Yxtg2_CCfDc
Eneng Kabisote 4
https://www.youtube.com/watch?v=NYm2jiJ2rKc
Mulawin
Matapos na mapanood, sumulat ng sariling pakahulugan sa
kahalagahan ng tauhan sa napanood na videoclip

I. Pagtataya ng Aralin Punan ang talahanayan.


Тauhan sa Sariling Pakahulugan sa
Akda at bidyo Kahalagahan ng Тauhan
Matabagka
(Pangunahing
Тauhan sa
Bidyong
Pinanood)

J. Karagdagang gawain para sa 1. Basahin ang Indarapatra at Sulayman.


takdang-aralin at remediation 2.Sagutin ang mga sumusunod na tanong:
a. Bakit masasabing mabuting pinuno si Indarapatra at
mahusay na tagasunod si Sulayman?
b. Isa-isahin ang mga naging suliranin ni Haring
Indarapatra at kung paano niya nilutas ang mga ito.

Filipino 1, ni Encarnacion Jimenez, 289-295


IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Pinagtibay :

PRENECITA V. DULCE
Punungguro II

Inihanda ni:

RIZALINA R. DEANON
Guro sa Filipino

You might also like