Professional Documents
Culture Documents
TERESA DE AVILA
School of Education
6 Kingfisher St., Zabarte Subd., Brgy. Kaligayahan, Novaliches
Quezon City 1124 Philippines
Modyul sa
Malikhaing
Pagsulat
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
COLEGIO DE STA. TERESA DE AVILA
School of Education
6 Kingfisher St., Zabarte Subd., Brgy. Kaligayahan, Novaliches
Quezon City 1124 Philippines
Deskripsyon ng Kurso:
Sumasaklaw ang kursong ito sa pag-aaral sa mga simulan,
pamamaraan at proseso ng malikhaing pagsulat sa Filipino at ang aplikasyon
ng mga ito sa pagbubuo ng masining at malikhaing anyo ng sulatin.
Pangkalahatang Layunin:
Ang kursong ito ay nakalaan para magbigay sa mga mag-aaral ng
makabuluhang karanasan sa pagkatuto sa Malikhaing Pagsulat.
Espisipikong Layunin
● Makapagpaliwanag ng Konsepto at halaga ng Malikhaing Pagsulat
● Matutunan ang mga simulain,pamamaraan at proseso ng pagsulat.
● Makabuo ng mga likhang sining sa pamamagitan ng pagsulat.
● Magkaroon ng aplikasyon sa anumang kasanayang natutunan sa
pagsulat bilang paglikha ng ideya.
1
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Talaan ng nilalaman
Aralin 1: Ang Pagsulat----------------------------------------------------------------- 1
Iba pang kahulugan ng Pagsulat ayon sa mga dalubhasa--------------- 2
Kahulugan ng Pagsulat-------------------------------------------------------- 3
Layunin ng Pagsulat----------------------------------------------------------- 4
Apat na Dibisyon ng kasaysayan ng Pagsulat------------------------------ 5
Mga kailangan sa Pagbuo ng Sulatin---------------------------------------- 6
Mahahalagang Sangkap sa Pagsusulat------------------------------------- 7
Aralin 2. Proseso ng Pagsulat-------------------------------------------------------- 8
Imbensyon o Pag-asinta------------------------------------------------------- 9
Pangngangalap ng Impormasyon o pagtatanong at pag-usisa--------- 10
Pala-Palagay-------------------------------------------------------------------- 11
Pag-oorganisa------------------------------------------------------------------ 12
Pagsulat ng Borador---------------------------------------------------------- 13
Pagrerebisa--------------------------------------------------------------------- 14
Proof reading o Pagwawasto Basa------------------------------------------ 15
Pinal na Papel------------------------------------------------------------------ 16
Aralin 3. Bahagi ng Pagsulat------------------------------------------------------- 17
Aralin 4. Mga Pamantayang Dapat Sundin sa Pagsusulat-------------------- 18
Aralin 5. Mga Anyo ng Pagsusulat------------------------------------------------- 19
Mga Uri ng Pagsulat--------------------------------------------------------- 20
Uri ng Sulatin----------------------------------------------------------------- 21
Sulatin na Nangangailangan ng Pagsusuri sa Pormat,Nilalaman,
Pananalita at Layunin------------------------------------------------------- 22
Aralin 5. Ang Pagtuturo ng mga kasanayan sa Pagsulat---------------------- 23
Aralin 6. Ang Programa sa Pagsulat Kurikulum-------------------------------- 24
Ang Pagsulat sa Elementarya---------------------------------------------- 25
Ang Pagsulat sa Sekundarya----------------------------------------------- 26
Ang Pagsulat sa Tersarya---------------------------------------------------- 27
Aralin 7. Mga Yugto sa PAgkatuto sa Pagsulat---------------------------------- 28
Aralin 8. Mga Simulain ng unti-unting Pagbabawas ng Kontrol------------- 29
Kontroladong Pagsulat------------------------------------------------------- 30
Ang Pinatnubayang Pagsulat----------------------------------------------- 31
Ang Malayang Pagsulat------------------------------------------------------ 32
Aralin 9.Mga mungkahing Patnubay sa Pagtuturo ng Pagsusulat----------- 33
Pagtugon sa/at Ebalwasyon ng mga Sulatin/Komposisyon----------- 34
Iba’t-Ibang Paraan ng Ebalwasyo------------------------------------------- 35
Aralin 10. Malikhaing Pagsulat: Tula--------------------------------------------- 36
Ang Tula------------------------------------------------------------------------ 37
Makata-------------------------------------------------------------------------- 38
2
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
3
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Ayon kay Donald Murray: “Writing is rewriting”. Paglalarawan ni Murray sa
mabuting manunulat – “A good writer is wasteful”. Metapora ni Murray: He
saws and shapes and cuts away,discarding wood… The writer cannot build a
good strong piece of writing unless he has gathered an abundance of fine raw
materials.
Ayon kay Donald Murray: “ang pagsulat ay isang eksplorasyon- pagtuklas sa
kahulugan,pagtuklas sa porma at ang manunulat ay nagtatrabaho nang
pabalik- balik nagtutuon sa isa sa mga batayang kasanayan sa bawat
panahon nang kanyang matuklasan kung ano ang kanyang isusulat at kung
paano niya iyon maipapahayag nang episyente.”
Ang paglalarawan naman nina Peck at Buckingham sa pagsulat: “Ang
pasulat ay ekstensyon ng wika at karanasang natamo ng isang tao mula sa
kanyang pakikinig,pagsasalita at pagbabasa.”
KAHALAGAHAN NG PAGSULAT
ayon kay ARROGANTE(2000)
1. Kahalagahang Panterapyutika
Mahalaga ang pagsulat sapagkat nagiging daan ito upang maihayag
ng indibidwal ang kanyang mga saloobin. Sa pamamagitan ng
pagsulat, ang hindi natin masabi sa bibig ay naibabahagi natin ng
maayos sa iba. Nakakatulong ito sa ibang tao sapagkat ito ang
kanilang ginagawang paraan upang naiibsan at mailabas ang
mabigat nilang nararamdaman.
2. Kahalagahang pansosyal
Likas na sa ating mga tao ang pakikihalubilo at pakikipagpalitan ng
impormasyon sa ating kapwa. Mahalaga ang ginagampanan ng mga
sulatin sa ating lipunan. Nakakatulong ito upang magkaroon ng
interaksyon ang mga tao kahit na malayo ang kanilang mga kausap.
Halimbawa na lamang nito ay ang pagpapadala natin ng mga sulat sa
mga mahal natin na buhay na nasa ibang bansa. Sa modernong
panahon, ang pagsulat ay nahaluan na ng teknolohiya kung kaya’t
mas napabilis at napadali pa ang ating komunikasyon. Nakakatulong
din ang pagsulat upang makapagpalaganap ng impormasyon tungkol
sa nangyayari sa kapaligiran tulad ng pagbabalita gamit ang mga
dyaryo at gamit ang social media.
3. Kahalagahang pang-ekonomiya
Alam mo ba na nakakatulong din ang pagsusulat sa pagpapalago ng
ekonomiya ng bansa? Ang pagsulat ay maari ding ituring bilang isang
propesyonal na gawain. Sa pagkakaroon ng mataas na kaalaman at
kasanayan sa pagsulat, nagagamit ito ng isang indibidwal upang
matanggap sa mga trabaho. Maraming pwedeng pasuking propesyon
ang mga manunulat tulad ng pagiging journalist, script writer sa mga
pelikula, pagsulat sa mga kompanya at iba pa na na maaring
makatulong upang magkaroon ng kita.
4
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
4. Kahalagahang Pangkasaysayan
Isa sa mga paraan upang mapangalagaan ang kasaysayan ay ang
pagtatala at pagdodokumento dito. Ang mga nailimbag na mga libro
at mga naisulat na balita sa kasalukuyang panahon ay maaring
magamit na reperensiya sa hinaharap.
GAWAIN 1: PAGPAPAKAHULUGAN
May malaki bang impluwensya ang Pagsulat sa iyong buhay bilang
Pilipino? Paano mo ito pinapahalagahan? Subukin mong sa mga tanong
sa pamamagitan ng pagbuo ng Akrostik mula sa salitang PAGSULAT.
P-______________________
A-______________________
G-______________________
S-______________________
U-______________________
L-______________________
A-______________________
T-______________________
5
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Layunin ng Pagsulat
● Ang layunin ng pagsulat ay magpahayag ng mga guni-guni, makulay,
matayutay, matalinghaga at masimbolong mga pangyayari na batay sa
mayamang imahinasyon ng may-akda.
● Layunin nitong makaakit, mapaniwala at mapasang-ayon ang
mambabasa batay sa ideya na ipinahayag sa teksto.
● Ang layunin ng pagsulat ay maglahad, magbigay impormasyon at
magbigay linaw o paliwanag sa paksa sa isang teksto.
● Ang layunin ng pagsusulat ay makikita sa daloy ng paghahanay ng mga
ideya o kaisipan sa isang teksto.
Apat na Dibisyon ng Kasaysayan ng Pagsusulat
Ang Ekspresib na Pagsulat Kognitib na Pagsulat
- Nakapokus sa - Tumitingin sa pagsulat
pangangailangan ng bilang isang pag-iisip at
manunulat na malayang isang kompleks na gawain.
maipahayag ang kanyang May makalayuning
sariling gamit sa sariling oryentasyon at
pamamaraan. Walang naniniwalang ito’y isang
ginagamit na teorya ngunit pabalik-balik na gawain.
nakakaimpluwensya sa
inobasyon sa pagtuturo ng
pagsulat
Sosyal na Antas ng Komunindad na Diskurso
Pagsulat - Nadevelop mula sa
- Ang mga manunulat ay paniniwalang ang pagsulat
hindi lamang kumikilos ay isang gawaing sosyal.
nang nag-iisa kundi bilang Ang pagkaunawa ng
kasapi ng isang sosyal at mambabasa at ang genre
kultura na pangkat na ay napakahalaga rito. Ang
nakakaimpluwensya sa atensiyon ay nakatuon sa
kung ano at paano sila pantersaryang pagsulat
sumulat. kung saan kailangan
makasulat sila ng
katanggap-tanggap sa
akademik na komunidad.
6
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
7
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
ano ang lawak ng kanyang pang-unawa at anong uri ng wika ang
angkop na gagamitin.
4. WIKA- Ang isang manunulat ay kailangang mayroong kaban ng
wikang maaaring gamitin ayon sa pangangailangan. Dapat alam
niya ang istilo ng wikang angkop na gagamitin sa lahat ng
pagkakataon.
5. KONBENSYON- Dapat isaalang-alang ang mga kombensyon sa
pagsulat na tinatangkilik sa isang pamayanan. Halimbawa may
sariling pormat ng adbertisment na kaiba sa pagsulat.
6. MAY KASANAYAN SA PAG-IISIP- Ang isang manunulat ay dapat
magtaglay ng iba’t-ibang kasanayan sa pag-iisip. Kailangan may
taglay siyang kasanayan sa pagtanggi ng mga bagay at
pangyayari upang madesisyonan niya kung alin ang mahalaga o
hindi; kailangan din niya ang kaalaman sa lohikal upang
makapangatwiran siya nang mabihsa; kailangan alam din niyang
pagalawin ang kanyang imahinasyon at maging malikhain para
sa kawili-wiling paglalahad; kailangang mayroon din siyang
kakayahan sa pagbibigay ng sariling pagpapasiya at iba pa.
7. KASANAYAN SA PAGBUBUO- isa sa mga tunguhin ng manunulat
ang makabuo ng maayos na talataan na naglalahad ng malinaw
na ideya at mga pansuportang detalye. Nagagawa rin ng isang
mahusay na manunulat na lohikal na mailahad ang
pagkakasuno-sunod ng mga ideya sa pagbuo ng isang
magkakaugnay na teksto sa pamamagitan ng paggamit ng mga
angkop na pang-uugnay.
8. SARILING SISTEMA NG PAGPAPAHALAGA- Dapat isaalang-alang
ang mga pagpapahalagang pinanaligan ng isang manunulat at
handa siyang panindigan ang mga ito. Binibigyan pansin niya sa
pagsulat ang mga sumusunod:
a. Ano ang mahalaga sa paksa?
b. Ano ang maganda o mahusay na pagsulat?
c. Ano ang angkop na paraan ng pakikipagtalastasan sa isang
taong may edad kaysa sumulat?
d. Sino ang awdyens o pinaglalaanan ng sulatin?
8
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
9
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
10
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
11
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Ang isang manunulat ay maaaring makakukuha ng mga ideya o paksa sa: (a)
iba’t ibang uri ng babasahin tulad ng mga magazine, pahayagan, peryodikal;
(b) ,midya – radyo, telebisyon, internet; (c) mga pelikula o dokumentaryo; (d)
mga sining biswal; (e) mga panaginip o alaala; (f) diskusyon at palitang-kuro;
(g) pagsasatao at pagsasadula; (h) pananaliksik; (i) interes ng sarili o ng klase.
PAGSASANAY
Lumikha ng tatlong (3)paksa na nais mong talakayin sa iyong
sulatin at ipaliwanag ang mga ito kung bakit ito ang nais mong
maging paksa. Maaring ito ay hango sa iba’t ibang babasahin, midya, sariling
karanasan atbp. Isulat ang iyong sagot sa patlang at sa kahon naman ay ang
iyong paliwanag.
1. _________________________
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________
2. _________________________
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________
3. _________________________
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________
____________________________________________________________________
12
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
13
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
di-magkaugnay na pangungusap ay muling isinusulat upang higit na
maipakita ang kaugnay na mga ideya.
E. Paglalathala
Ang paglalathala ay pakikibahagi ng nabuong sulatin sa mga target na
mambabasa. Kabilang sa gawaing ito ang mga sumusunod:
1. Paglalathala ng mga piling sulatin sa pahayagang pangkampus
2. Pagbabasa sa harap ng klase at pakikinig sa pagbasa ng iba
3. Paggawa ng isang buklet, album o portfolio ng mga naisulat
4. Eksibit o pagdidispley sa buletin bord ng mga naisulat
Mga Uri ng Pagsulat sa Iba’t Ibang Layunin
Nagsusulat tayo ng samu’t saring uri ng sulatin sa iba’t ibang dahilan o
layunin at uri ng mambabasa. Ito ay kapakioakinabang sa iba’t ibang
panahon, lugar, paraan at pangangailangan:
A. Pagsulat para matuto at Pagtatala (note taking)
makaunawa Brainstorming at quickwriting
Semantic mapping
Venn diagram
Graphic organizer
Dyornal
B. Pagsulat para Liham
makipagkomunikasyon Talambuhay
Ulat o Report
C. Imahinatibong Pagsulat Mga akdang pampanitikan
Kuwento
Tula
Sanaysay
BALIKAN NATIN
I. Ibigay ang mga kailangang sundin sa pagbuo ng sulatin at
bigyan ito ng sariling pagpapakahulugan.
14
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
II. Pagtambalin ang mga salita Hanay A at ang mga kahulugan nito ay
makikita sa Hanay B. Isulat ang tamang titik ng tamang sagot sa
patlang.
TAKDANG ARALIN:
Humalaw ng limang (5)kilalang manunulat sa bansa at tukuyin ang
kilalang akda ng mga ito. Isulat sa loob ang iyong sagot.
1. ____________________________________________________________
2. ____________________________________________________________
3. ____________________________________________________________
4. ____________________________________________________________
5. ____________________________________________________________
15
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
.
ARALIN 3: BAHAGI NG PAGSULAT
16
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Gitna o Katawan
- Pinakamahabang bahagi ng
sulatin. Dito ipinapaliwanag
ng manunulat ang kahulugan
ng pahayag na inilalahad sa
simula. Ang mga talata nito ay
kinapapalooban ng mga pangunahing kaisipan at mga pantulong o
pansuportang detalyeng maayos ang pagkasunod-sunod tungo sa
malinaw na ikapaliliwanag ng paksa. Sa pagbuo ng bahaging ito ng
komposisyon, alalahaning dapat na mapanatili ang kawilihan ng mga
mambabasa. Ang nakalilito at malabong pagpapahayag ng mga ideya
ay makababagot sa mga mambabasa.
Wakas o konklusyon
- Wakas o
Kongklusyon Kung dapat
isaalang-alang sa pagsulat
ng isang makabuluhang
sulatin ang wastong
pagsisimula, nararapat
ding pagtuunan ng pansin ang maayos na pagwawakas. Mawawalan ng
saysay ang kagandahan ng komposisyon kung ang sumulat nito ay
nakalimot sa katangian ng isang maayos na pagwawakas. Ang maayos
na pagwawakas ay lumalagom sa mga kaisipang inilahad sa
komposisyon. Ang wakas ay dapat na maikli dahil kung ito’y
pahahabain, di na ito mabisa at di kasiya-siya. Ito ang pangkalahatang
palagay o pasya tungkol sa paksa batay sa mga katibayan at mga
katwirang iniisa-isa sa gitnang bahagi.
PAGSASANAY :
Tukuyin kung alin sa larawan ang nagpapakita ng SIMULA, GITNA at
WAKAS sa pamamagitan ng paglalagay label sa itaas ng mga ito. Bigyan
din ng pagpapakahulugan kung bakit ito naging simula, gitna at
wakas. Isulat sa patlang ang iyong kasagutan.
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
____________________________________________________________________________
17
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
18
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
dahil sa, sapagkat, ngunit,
bagaman, samantala, ngunit,
bagaman, samantala,
anupa’t,kung gayon,
samakatuwid, gayon pa man,
sa kabila noon at marami
pang iba.
● Paggamit ng Panghalip
Kung pangngalan ang ginamit
sa unang pangungusap o
sugnay, panghalip ang
maaringg gamiting kahilili ng
pangalang nabangit. Sa mga
sumusunod na pangungusap.
Ginagawa ito upang hindi
ulit-ulitin ang atensyon ng
bumabasa ay magbalik sa
tinutukoy na panghalip.
● Pag-uulit ng Salita
upanaMagbigay-diin at
Mag-ugnay-diwa.
● Paralelismo o Paggamit ng
Magkakatulad na Balangkas
Panggramatika.
19
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
20
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Pagpapahayag ng saloobin para mapagaan ang loob bilang isang positibong
pagbuhos ng emosyon.
Anyong Refleksyon
Nilalaman ang sarili ng distansya at inilalagay sa perpektibong malinaw na
masukat ang sariling pagkatao. Tinutuklas ditto ang kahalagahan ng mga
karanasang nagdaan at ang mga pangyayaring nagaganap sa kasalukuyan sa
buhay.
Anyong Direksyon o Panuto
Naipapakita ng manunulat ang kanyang pag-intindi sa mga mambabasa,
gayundin, naipasusunod niya ang tamang pagsasaayos ng mga bagay-bagay
sa proseso ayon sa mga tuntuning dapat gabayin
G. Mga Uri ng Pagsulat
Akademik – formal ang istraktura. Maayos na inihahanay ang mga
pangungusap upang maging malinaw ang pagkakabuo ng mga ideya.
Kadalasang seyoso,
nakabatay sa sinaliksik na kaalaman. Ang pagbuo ng ganitong uri ng kritikal
na pagsulat
ay nakadepende sa kritikal na pagbasa ng isang indibidwal. Ang mga
pamanahaunang-
papel, tesis, disertasyon, suring-basa,panunuring pampanitikan, malikhaing
pagsulat
oanumang sulating may [aksang pag-akademik ay nabibilang sa uring ito.
Jornalistik – Ang mga salitang hango sa mga pahayagan gaya ng balita,
editorial, lathalain at mga balitang isports ay halimbawa ng jornalistik na
pagsulat.
Teknikal – panglibrong pang-akademiko.
Referensyal – Ang pagtatala ng mga sangguiniang gagamitin ay nakatutulong
nang malaki sa pagpapadali ng gagawing pagsulat. Maaring ang mga ito’y
mulasa mga
aklat, pahayagan,magazine, on-layn sorses, diksyunaryo, jornal, tesis at
disertasyon.
H. Uri ng Sulatin
Malikhain- ang tawag sagenreng may kaugnay sa malikhaing pagsusulat. Ito
ay may dalawang
uri:
Tuluyan o komposisyong nagsasalaysay ng watong pagkakasunod-sunod ng
mga pangyayari na lagi nang may tauhan, tagpuan atpaksa.
May iba’t ibang uri ito:
Maikling kwento - isang akdang nagsasalaysay ng mga pangyayari na
kadalasan nang may suliraning nilulutas ng pangunahing tauhan, may
tagpuan, kasukdulan at wastong pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari.
Nababasa sa sangdaling panahan lamang.
21
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
22
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Talambuhay- isang akdang nagsasalaysay tungkol sabuhay na pinagdaanan
ng isang kilalang tao.
Dula- isang uri ng akda na nagsisimula sa tula o sa tuluyang pagnugnusap
na naglalarawan ng buhay o ugali sa pamamagitan ng mga usapan at kilos
ng mga tauhang tumutupad upang itanghal sa dulaan.
Anekdota- isang uri ng akdang tuluyan na karaniwang kakatwa, maikli,
subalit nag-iiwan ng aral.
Talaarawan- isang kalipunan ng mga salaysay opangyayaring naranasan ng
mayakda.
Sanaysay- ito ay isang akdang tumatalakay sa isang mahalaga aat
napapanahong usapin sa lipunan.Malawak ang saklaw nito dahil anumang
bagay tungkol sa pagbabagong ekonomika, pulitika, sosyal, kultural at
maging personal ay maaaring talakayin.
Talumpati- isang akdang pasalita na naglalayong talakayin ang isang
napapanahong isyu sa lipunan.
Pabula-ang mga karakter ay mga hayop, naglalayong gisingin ang isipanng
mga bata sa mgapangyayaring makahuhubog ng kanilang ugali.
Parabola-mga hango sa bibliya na tulad ng anekdota ay nagbibigay aral sa
mga mambabasa.
2) Patula – isang akdang pampanitikan na nagpapahayag ng tiyak na diwa’t
damdamin na kaugat sapagkatanaw at pagkaunawa ng makata sa mga
karanasan niya sa buhay. Maaaring may sukat o tugma o di kaya’t Malaya.
Tulang pasalaysay – nag lalarawan ng makhulugang mga tagpo sa buhay.
Epiko – nagsasalaysay ng mga kabyanihang halos hindi mapaniwalaan
pagkat nauukol sa nga kababalaghan.
Awit at korido – may mga paksang hango sa pangyayaring tungkol sa
pagkamaginoo at pakikipagsapalaran at ang mga tauhan ay mga hari’t reyna,
prinsipe at prinsesa. Ang awit ay may sukat na 12 pantig at inaawit
nangmabagal sa saliw ng gitara o bandurya samantala, ang korido ay may
sukaat na walong pantig at binibigkassa kumpas ng martsa.
Balad – Himig na awit dahil ito ay inaawit habang may
nagsasayaw. Ito ay nilikha noong unang panahon. Sa kasalukuyan ito ay na
sa mga tulang
kasaysayan na may anim hanggang walong pantig.
Tulang Pandamdamin – Nagpapahayag ng damdaming maaaring sarili ng
sumulat o ng ibang tao, o kaya’y likha ng maharaya o mapangaraping
guniguni ng makata na batay sa karanasan. Karaniwang maikli, likas at
medaling maunawaan.
Awiting Bayan – karaniwang paksa ay pag-ibig, kawalang pag-asao
pamimighati, kaligayahan, pag-asa at kalungkutan.
23
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Soneto – May labing-apat na taludtod hinggil sa damdamin at kaisipan, may
malinaw na batiran ng likas na pagkatao, at sa kabuuan, ito’y naghahatid ng
aral sa mambabasa.
Elehiya – Nagpapahayag ng damdamin o guniguni tungkol sa kamatayan o
kaya’y tula ng pananangis lalo na sa paggunita ng isang yumao.
Dalit – Awit ng pumupuri sa Diyos o Mahal na Birhen at nagtattaglay ng
kaunting pilosopiya sa buhay.
Pastoral – naglalayong maglarawan ng tunay na buhay sa bukid.
Oda – nagpapahayag ng papuri, panaghoy o iba pang masiglang damdamin,
walang tiyak na binibilang na pantig o tiyak na bilang ng taludtod sa isang
saknong.
Tulang Pandulaan – Ang tulang ito’y karaniwang itinatanghal sa isang dulaan
o entablado. Ang usapan ng mga gumaganap ay patula.
Komedya – Ang sangkap ay piling-pili at ang pangunahing tauhan ay may
layong pukawin ang kawilihan ng manonood. Nagwawakas nang Masaya, ang
tunggalian ay karaniwang nagtatapos sa pagkakasundo ng mga tauhan na
siyang nakapagpasiya ng damdamin ng manonood.
Melodrama –Karaniwang para sa musical, kasama na ng opera, ang sangkap
ay malungkot, ngunit aksiya-siya ang katapusa para sa pangunahing tauhan
ng dula.
Trahedya – Tunggaliang nagwawakas sa pagkasawi o pagkwasak ng
pangunahing tauhan ng dula.
Parsa – naglalayong magpasiya sa pamamagitan ng mga kawing-kawing na
pangyayaring nakatatawa.
Saynete – paksa ay mga karaniwang pag-uugali ng tao o pook.
Tulang Patnigan – karaniwan ng may pantig ang bawat taludturan at
tumatakay sa isang paksang pinagtatalunan.
Karagatan – batay sa alamat ng sensing ng isang prinsesa na naihulog niya
sa dagat sa hangaring makapang-asawa ang kasintahang mahirap. Ang
makakuhkuha ng singsing ay pakakasalan siya.
Duplo – humahalili sa karagatan, paligsahan ng husay sa pagbigkas at
pangangatwiran nang patula. Ang pangangatwiran ay hango sa Bibliya, sa
mga sawikain at sa mgakasabihan. Karaniwang nilalaro upang aliwin ang
namatayan.
24
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Debate o Balagtasan – isang pagtatagisan ng katuwiran sa anyong pasalita
ukol sa isang paksa o usapin pinag-uusapan. Kaiba naman ang balagtasan
sa debate bagamat isa ring pagtatalo ngunit ang mga pangangatwiran ditto ay
kailangang may sukat at Tugma.
Teknikal – Ito ay genre na may layuning magbigay ng impormasyon sa
anyong
transaksyunal, prosidyural, pag-uulat, ekspositori at panghihikayat.
Transaksyonal – ito ay teknikal na genre na ginagamit sa anumang
transaksyon o
komunikasyong nangangailangan ng pagtugon o tuwirang sagot.
Halimbawa:
E-Mail, Liham, Pagbati, imbitasyon, text message at pakikipanayam
Liham – ito ay pagbibigay ng mensahe o impormasyon sa pamamagitan ng
pagsulat
Bahagi ng Liham
Pamuhatan
Patunguhan ng Sulat
Bating Panimula o Pambungad
Ang Katawan ng Liham
Bating Pangwakas
Istilo ng Pagsulat
Istilong Blak
Istilong semi-blak
Istilong nakabitin o baligtad
Uri ng Liham
Liham-pangkaibigan
Liham Pangangamusta
Liham Pasasalamat
Liham Paanyaya
Liham Pagbati
Liham Paghingi ng Payo
Liham Pakikiramay
Liham Paumanhin
Liham Pangangalakal
Liham Pagpapakilala
Liham Aplikasyon
Liham Pamimili
Liham Subskripsyon
Liham Pagrereklamo
Prosidyural- teknikal na genre na naglalahad ng proseso sa pagsasagawa ng
isang bagay o kilos o Gawain.
Halimbawa: recipe, pagsunod sa direksyon at panuto.
25
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Ulat – teknikal na genre na naglalayong magbigay ng impormasyon batay sa
isinasagawang pananaliksik o pag-aaral, pagmamasid, pagbabasa, pakikinigg
sa paraang pasalit o pasulat.
Halimbawa: ulat ng media, deskriptiv, imbestigasyoon, rebyu at grap o tsart.
Pagsusulat ng Ulat
Kombensyunal na Pamamatnubay – ito ay karaniwang sumasagot sa mga
tanong na: sino, ano, bakit, kalian, saan at paano.
Di-kombenyunal na Pamamatnubay – isang uri ng patnubay kung saan ang
mga reporter ay taal na di sumusunod o lumilihis sa pamatnubay.
Ang mahalagang mga impormasyon, kapag nakuha ito, ay isulat kaagad.
Ang katumpukan o pagkatotoo sa paraang pagpapahayag ay higit na
kailangan.
Iwasan ang pagbibigay ng sariling opinion, ideya o lohika, maligoy na
pananalita, sa
kadahilanang ang pagdududa ay mananatili sa kanilang isipan.
Ekspositori – genre naglalayong magbunyag o maglabas ng kinalabasan ng
isang pag-aaral, maglahad ng nasasaisip, magbabahagi ng natutunan at
magbigay ng kasagutan sa katanungan.
Halimbawa: press release, lektyur, talakayan sa klase, sarbey at artikulo.
Panghihikayat – genre na naglalayong hikayatin ang taong sumuporta o
maniwala sa isang bagay o pagkilos. Nilalayon nitong pumanig ang tao sa
mga argument at balakin ng isang tao o grupo.
Halimbawa: advertisement, proposal, editorial at argument.
26
MODYUL sa
Malikhaing Pagsulat
Tamang Ulat ng isang Kompanya (Statement of Condition): ito ay isang
sulatin na
karaniwang ginagawa ng mga kompanya, katulad ng bangko, kooperatiba,
Insurrance Company. Dito isinasaad ang assets, pananagutan o liabilities,
gastusin o equity. Huling araw ng Disyembre ginagawa ang ulat.
Proposal (Pagbabalak ng Gawain): ang sulating ito ay makatutulong sa
pagsasakatuparan ng balak na proyekto na nais magawa
27