You are on page 1of 3

Aralin 7 Pagmamalasakit sa Kapaligiran

“Tayo ay nakatira sa iisang lupa. Lupa na may iba’tibang likas na


kagandahan at kayamanan” (EsP5PPP - IIIe – 28)

Layunin: Napatutunay ang na di – kukuha sa kasakiman ang


pangangailangan
 pagiging vigilant sa mga illegal na gawaing nakasisira sa
kapaligiran.

Paksa: Pagmamalasakit

MgaKagamitan: charts, Clips, Manila paper, Larawa

Integrasyon: Science, Environmental Education

Pamamaraan:

Alamin Natin (Day 1)


1. Sabihin;
“May babasahin tayong tula na may pamagat na Disiplina para sa kapaligiran.”
Itanong:
Ano ba ang katangian ng taong disiplinado?
Kailan natin dapat ipakita ang pagiging disiplinado?

2. Pagbuo ng salita mula sa rumbled letters (pangkatang Gawain)


Kasakiman, vigilant,pangangalaga, nakasisira, kapaligiran
(Bigyang diin ang salitang kasakiman, vigilant, illegal, at nakakasira

3. Ilalahad ng guro ang ilang may pinakamagandang sagot.

4. Iproseso muli ang mga kasagutan at ilahad kung sino sa mga pangkatang may pinaka
tamang sagot.
Isagawa Natin (Day2)

Sabihin:
“Sa araw na ito ay nais kong malaman kung naunawaan talaga ninyo ang diwa ng tula at
ang mga salitang binigyan natin ng diin.
1. Pagpapakita ng larawan ( Larawan ng kasakiman at illeglna Gawain)
2. Magkakaroon ng pangkatang Gawain, bubunot ng isang larawan at ipapaliwanag ito.
(ayon sa panuto ng Gawain)
3. Tatawag ng lider upang ipaliwanag ang kanilang napag-usapan at patunayan ang
kanilang sagot.

Isapuso Natin (Day3)

1. Talakayin isa isa ang mga larawan (Larawan ng illegal at kasakiman)


Bigyang pansin ng guro ang naging bunga at reaksiyon ng mgabata.
2. Lalong bigyan ng pansin ang magiging bunga nito kung pababayaan ito ng mga tao.
Bigyang patunay ang mga nasa larawan sa pamamagitan ng pagkalap ng mga sagot
mula sa mga mag-aaral kung paano nila ito mapapatunayan na di nakukuha sa
kasakiman ang pangangailangan at maging vigilant sa mga illegal na gawaing
nakasisira sa kapaligiran.
MgaLarawan PosiblengMensahe ng larawan
1 Huli na para magsisi ang mga tao, ubos na ang puno
2 Sa internet na lang nakikita ang mga magandang
kagubatan.
3 Pagkakalbo ng bundok dahil pinagkukunan ng paggawa
ng papel
4 Pagkaubos ng isda dahil sa paggamit ng dinamita

Bigyang diin ang Tandaan Natin. Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang may pang-
unawa. Ipaliwanag na mahusay na walang magandang resulta ang pagiging sakim at
kailangang maging mapanuri para sa kalikasan.
Isabuhay Natin (Day4)

1. Batay sa mga larawang ating nakita ukol sa gawaing illegal na nakasisira ng


kapaligiran, tayo ay magkakaroon ng pangkatang Gawain.
2. Bawat pangkat ay magpakita at patunaya na ngpagiging vigilant sa mga illegal na
gawaing nakakasira ng kapaligiran (dramatization)
Pangkat 1 – paggamit ng dinamita
Pangkat 2 – bawal na pamumutol ng puno
Pangkat 3 – pagtatapon ng basura sa kung saan
Pangkat 4 – pag-aaksaya ng tubig
Pangkat 5 – pagsusunog ng basura
“ Maaring gumamit ng props angmgabatasapagpapalabas.”

Subukin Natin (Day5)

1. Pasagutin sa kuwaderno ng mga mag-aaral ang Subukin Natin sa kagamitan ng mag-


aaral.
2. Hayaan din silang magbigay ng dahilan para sa gawaing nakasisira sa kapaligiran.
3. Muli pagnilayanang mga sagot.

Batiin ang mga mag – aaral pagkatapos ng aralin at ihanda sa susunod na


leksiyon. Maaaring magbigay ang guro ng takdang – aralin kung kinakailangan.

You might also like