You are on page 1of 11

Paaralan MALVAR SCHOOL OF ARTS AND TRADE Baitang 9

DAILY Guro ARIEL C. BADILLO Asignatura FILIPINO


LESSON LOG
Araw at Oras ng
AUGUST 29-30 SEPTEMBER 1-2 Markahan UNA
Pagtuturo

TUESDAY 9:45-11:00 CRYSTAL PEARL


MONDAY 7:00- 8:15 CRYSTAL
11:0012:15 PEARL CRYSTAL
8:15-9:30 PEARL
FRIDAY 12:45-2:00 TURQUISE TURQUISE
THURSDAY 2:00-3:15 TURQUISE
OFF SCHOOL
I. LAYUNIN
1. Kasanayang Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
Pangnilalaman

2. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng
Pagganap Timog-Silangang Asya

3. Kasanayang
Pampagkatuto
F9PT-Ia-b-39 Mula sa CG F9PS-Ia-b-41
Nabibigyang- kahulugan ang mahirap na F9PU-Ia-b-41 Nasusuri ang maikling
salitang ginamit sa akda batay sa Napagsusunod-sunod ang mga kuwento batay sa:
denotatibo o konotatibong kahulugan pangyayari - Paksa
F9WG-Ia-b-41 - Mga tauhan
F9PB-Ia-b-39 Nagagamit ang mga pang-ugnay na - Pagkakasunod-sunod ng
Nabubuo ang sariling paghatol o hudyat ng pagsusunod-sunod ng mga mga pangyayari
pagmamatuwid sa mga ideyang pangyayari - estilo sa pagsulat ng
nakapaloob sa akda Mula sa TG awtor
1
Nagagamit nang wasto ang mga pangatnig - iba pa
o kataga na nagpapakita ng F9WG-Ia-b-41
pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari Nagagamit ang mga pang-ugnay na
hudyat ng pagsusunod-sunod ng
mga pangyayari
II. NILALAMAN Panitikan: Ang Ama Panitikan: Ang Ama Panitikan: Ang Ama
Maikling Kuwentong Makabanghay Maikling Kuwentong Makabanghay Maikling Kuwentong
-Singapore -Singapore Makabanghay
Isinalin sa Filipino ni Mauro R. Avena Isinalin sa Filipino ni Mauro R. Avena -Singapore
B. Gramatika/Retorika: Mga Kataga o B. Gramatika/Retorika: Mga Kataga o Isinalin sa Filipino ni Mauro R.
Pahayag na Gamit sa Pagsusunod- Pahayag na Gamit sa Pagsusunod-sunod Avena
sunod ng mga Pangyayari ng mga Pangyayari B. Gramatika/Retorika: Mga
o Transitional Devices (subalit, ngunit, o Transitional Devices (subalit, ngunit, sa Kataga o Pahayag na Gamit sa
sa wakas, palibhasa, samantala, dahil wakas, palibhasa, samantala, dahil sa, Pagsusunod-sunod ng mga
sa, saka, kaya, kung gayon, sa lahat ng saka, kaya, kung gayon, sa lahat ng ito) Pangyayari
ito) o Transitional Devices (subalit,
ngunit, sa wakas, palibhasa,
samantala, dahil sa, saka, kaya,
kung gayon, sa lahat ng ito)
III. KAGAMITANG
PAMPAGKATUTO

A. Sanggunian

1.Mga Pahina sa Gabay ng Modyul ng Guro: 12-17 Sanggunian:


Guro
Modyul ng Guro: 12-17

2
2.Mga pahina sa Kagamitang Modyul pahina blg: 11-28 Sanggunian: Sanggunian:
Pangmag-aaral
Modyul ng Guro: 11-18 Modyul ng Guro: 11-18

3.Mga pahina sa Teksbuk 11-28 11-28 11-28

4.Karagdagang kagamitan Youtube Youtube Youtube


mula sa Portal ng Learning
Resource

B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo para sa
mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN

A. PANIMULA Aktibiti 1 Aktibiti 1 Ilahad ang mga elemento ng


maikling kwento.
Tingnang mabuti ang
mga larawan. Ano ang iyong Magbigay ng mga halimbawa ng
Pagganyak
naalala tungkol sa iyong ama. mga pangatnig at transitional
Buuin mo ang kasunod na Pagpapakita ng beyblade. devices
pahayag
Magbigay ng mga salitang maiuugnay sa

3
http:// beyblade.
android.m.brothersoft.com/
fathers_day_poem_and_sms-
121600.html Analisis 1
Ano ba ang beyblade? Nakapaglaro
na ba kayo nito? Ano ang
naramdaman ninyo habang
naglalaro nito? Bakit?

B. PAGPAPAUNLAD Ang naalaala ko kay ama ay Aktibiti 2 TELL


_________________________________ GAWAIN 10. Masubok Nga
Gawain 1 Upang matiyak mo kung talagang
_________________________________
naintindihan ang araling ating
_________________________________ Pagpapabasa ng isang maikling tinalakay sa mga nagdaang araw,
____ kwentong makabanghay na may pamagat magsalaysay ka ng isang kuwento
na “Anim na Sabado ng Beyblade”ni gamit ang graphic organizer sa
Ferdinand Pisigan Jarin. masining na paraan.
Analisis 1 Isa kang illustrator at layout
artist. Kinausap ka ng isang
1. Ano ang naalala mo habang
Punan ang Timeline manunulat na gawan ng grapikong
tinitingnan mo ang mga larawan? presentasyon (graphical
presentation) na ilalagay sa unang
2. Bakit ito ang naalala mo? pahina ng kaniyang kuwentong
isinulat. Ito ang paraan niya upang
(Maaaring dagdagan ng guro ang mga
mahikayat ang mga mambabasa
tanong) na bilhin at basahin ang kaniyang
kuwento

G- makagawa ng grapikong
presentasyon (graphical
presentation) na ilalagay sa kwento
4
R- illustrator at layout artist
A-mga mamababasa, kapwa mag-
aaral, at guro
S- Kinausap ka ng isang
manunulat na gawan ng grapikong
presentasyon (graphical
presentation) na ilalagay sa unang
pahina ng kaniyang kuwentong
isinulat.
P- Grapikong Presentasyon ng
isang kwento
S- Ayon sa manunulat, ito ang
gusto niyang makita sa
ipinagagawa niyang grapikong
presentasyon.

A. Hikayat…………………...
……… 4 puntos
B. Kumpleto ang mga
elemento…. 3 puntos
(tagpuan, tauhan, banghay)
C.
Pagkamasining…………………
3 puntos
Kabuuan……..
10 puntos

C. PAKIKIPAGPALIHAN Aktibiti 2 Pagbibigay ng input tungkol sa pangatnig


Gawain 1.Dugtungang pagpapabasa ng at transitional devices
maikling kwentong makabanghay na Ang mga pangatnig at transitional devices
“Ang Ama” isinalin sa Filipino ni Mauro ay ginagamit sa pag-uugnay-ugnay ng mga
Avena. pangungusap at sugnay. Sa pamamagitan
5
Gawain 2. Paglinang ng Talasalitaan nito, napagsusunod natin nang tama ang
Bigyang kahulugan ang mga mga pangyayari sa isang kuwento ayon sa
sinalungguhitang pahayag ayon sa tamang gamit nito. Pangatnig ang tawag
pahiwatig nito sa pangungusap. sa mga salitang nag-uugnay sa dalawang
1. Ang takot ay sa alaala ng isang lasing salita, parirala o sugnay, at transitional
na suntok sa bibig na nagpapatulo ng devices naman ang tawag sa mga kataga
dugo at nagpapamaga ng ilang araw sa na nag-uugnay sa pagsusunod-sunod ng
labi. mga pangyayari (naratibo) at paglilista ng
2. Natatandaan ng mga bata ang isa o mga ideya, pangyayari at iba pa sa
dalawang okasyon na sinorpresa sila ng paglalahad.
ama ng kaluwagang-palad nito.
3. Kung umuuwi itong pasigaw-sigaw at Kasunod ang ilang halimbawa ng
padabog-dabog, tiyak na walang pangatnig at transitional devices na
pagkain, at ang mga bata'y karaniwang ginagamit sa Filipino:
magsisiksikan, takot na anumang ingay Mga Pangatnig:
na gawa nila ay makainis sa ama at 1. subalit - ginagamit lamang kung ang
umakit sa malaking kamay nito upang datapwat at ngunit ay ginamit na sa
pasuntok na dumapo sa kanilang unahan ng pangungusap.
mukha.
4. Alam nila na ang halinghing niyon ay Mga Halimbawa:
parang kudkuran na nagpapangilo sa
nerbiyos ng ama at ito'y nakabubulahaw a. Datapwat matalino siya, wala naman
na sisigaw, at kung hindi pa iyon siyang kaibigan.
huminto, ito'y tatayo, lalapit sa bata at b. Mahal ka niya, subalit hindi niya
hahampasin iyon nang buong lakas. gaanong naipapakita ito.
5. Ang balita tungkol sa malungkot c. Marami na akong natutuhan, ngunit tila
niyang kinahinatnan ay madaling kulang pa ito.
nakarating sa kaniyang amo, isang 2. samantala, saka – ginagamit na
matigas ang loob pero mabait na tao, na pantuwang
noon di'y nagdesisyong kunin siya uli,
6
para sa kapakanan ng kaniyang asawa at
mga anak. Mga Halimbawa:
6. Mula sa kaniyang awa sa sarili ay a. Siya ay matalino saka mapagbigay pa.
bumulwak ang wagas na pagmamahal b. Abala ang lahat, samantalang ikaw ay
sa patay na bata walang ginagawa.
3. kaya, dahil sa – ginagamit na pananhi
(Talasalitaan)
1. Ano ang kahulugan ng mga Mga Halimbawa:
sinalungguhitang pahayag? a. Kaya hindi natututo ang tao dulot ng
kaniyang kapalaluan.
b. Siya’y nagtagumpay dahil sa kaniyang
pagsisikap.

Transitional Devices:
1. sa wakas, sa lahat ng ito - panapos

Mga Halimbawa:
a. Sa wakas, natuwa ang ama dahil sa
kabaitan ng anak.
b. Sa lahat ng ito, napagtanto ng mga anak
na sila’y mahal na mahal ng kanilang ama.
2. kung gayon – panlinaw

Mga Halimbawa:
a. Malinaw ang paalala ng ina sa kaniya,
kung gayon kailangan niyang pagbutihin
ang kaniyang pag-aaral.
*Pagbibigay ng halimbawa ng mga piling
mag-aaral
7
D. PAGLALAPAT Gawain 3. Pangkatang Gawain
Pangkat 1. Kopyahin ang kasunod na
graphic organizer sa manila paper at Aktibiti 3
punan ng mga Pagsasanib ng Gramatika / Retorika -
pangyayari mula sa binasang kuwento Kuwento Mo, Isalaysay Mo
ayon sa pagkakasunod-sunod nito.
Tukuyin
ang tagpuan, tauhan, at kahalagahang Batay sa bahagi ng kuwentong iyong
pangkatauhan. binasa, bumuo ng ilang pahayag na may
kinalaman dito ayon sa tamang
pagkakasunod-sunod gamit ang
Pangkat 2 sumusunod na salita upang malaman mo
Ano-anong katangian ng ama ang kung nakatutulong ang paggamit ng
nangibabaw sa kuwento? Anong bahagi transitional devices sa pagsasalaysay.
o pangyayari sa kuwento ang Isulat ang iyong sagot sa papel.
nagpapakita ng mga nabanggit na
katangian? subalit datapwat ngunit samantala
saka
kaya dahil sa sa wakas sa lahat ng ito
kung gayon
Analisis 3
Katangian ng ama
Bahagi/pangyayaring Ilahad ang mga nabuong pahayag na may
nagpapatunay kinalaman sa kuwentong binasa. Paano
nakatutulong ang paggamit ng transitional
devices sa iyong pagsasalaysay?
8
Pangkat 3
Itala ang mga kultura ng mga taga-
Singapore na masasalamin sa
kuwentong binasa. Maglagay ng
patunay.

Mga Kultura Mga Patunay

Pangkat 4
“Sa isang iglap, ang kanina pang inip na
inip na mga bata ay dumagsa sa
yaman. Sinira ng ulan ang malaking
bahagi niyon, pero sa natira sa
kanilang nailigtas nagsalo-salo sila
tulad sa isang piging na alam nilang
‘di nila mararanasang muli.” Ilahad
ang nais ipahiwatig ng panghuling
pangungusap na ito. Ipaliwanag
ang naging saloobin ng mga bata.
Patunayan.
V. PAGTATAYA Kung ikaw ang anak sa kuwento, ano lunas sanhi ng kahirapan. Bilang panganay
ang mararamdaman mo sa iyong ama? na anak sa anim na magkakapatid, kay

9
Mapapatawad mo pa ba siya? Bakit? Ruben iniatang ang malaking
responsibilidad na iniwan ng ama kaya
tumigil siya sa pag-aaral. Masakit man sa
kanyang kalooban _________ kailangan
niyang gawin upang matulungan ang ina at
mga kapatid. __________ hindi siya
magtatrabaho, wala silang kakainin.
Namamahala sa isang malaking
konstruksyong gumagawa ng mga gusali
ang kanyang kapitbahay na si Mang
Tonyo. Inalok niya si Rubeng magtrabaho.
Nasawastong gulang na siya _________
wala pa siyang karanasan sa nasabing
gawain. Ginagabayan ni Mang tonyo si
Ruben sa kanyang trabaho. Lagi niya itong
inaalalayan. _____________, naging
madali kay Ruben ang trabaho.
___________, naging permanente na sa
gawaing pinasukan.

Ngunit Dahil sa Datapwat


Kung
Sa wakas Kaya Sa madaling sabi

10
Inihanda ni: Iniwasto ni: Binigyang pansin ni:

ARIEL C. BADILLO MYLENE M. PANGHULAN DELIA A. JAVIER


Guro III Master Teacher I Ulongguro I

Pinagtibay ni:

MA. LEONOR M. VERTUCIO, PhD


Principal III

11

You might also like