You are on page 1of 9

PAARALAN: LEANDRO LOCSIN INTEGRATED SCHOOL BAITANG: 9

BAITANG 1-12
DAILY LESSON LOG GURO: G. JAY-AR A. VALENZUELA ASIGNATURA: FILIPINO

PETSA AT ORAS NG TURO: MARSO 11-15 (IKAANIM NA LINGGO) MARKAHAN: IKATLONG MARKAHAN

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW

I. Layunin (Objective)

Pamantayang Nilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng kanlurang Asya.
(Content Standard)

Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng kulturang Asyano batay sa napiling nga akdang pampanitikang Asyano
(Performance Standard)

-Naisusulat nuli ang maikling kuwento nang may pagbabago sa ilang pangyayari at mga katangian ng sinuman sa mga tauhan; ang sariling wakas sa naunang alamat
ba binasa
Pamantayan sa Pagkatuto -Nagagamit ang angkop na pang-ugnay na hudyat ng pagsusunod-sunod ng mga pangyayari sa lilikhaing kuwento
(Learning Competencies) -Nahuhulaan ang maaaring mangyari sa akda batay sa ilang pangyayaring napakinggan.
-Nagagamit ang mga pang-abay na pamanahon, panlunan at pamaraan sa pagbuo ng alamat.

1. Natutukoy ang mga pang-ugnay na 1. Natutukoy ang mga pang- 1. Nakapagbibigay ng 1. Nakabubuo ng sariling
hudyat sa pagsusunod-sunod ng ugnay na hudyat sa hula sa maaaring alamat na ginagamitan ng
mga pangyayari. pagsusunod-sunod ng mangyari sa akda pang-abay pamanahon,
2. Nagagamit ang mga pang-ugnay na mga pangyayari. batay sa ilang panlunan at pamaraan.
Layunin (Lesson
hudyat sa pagsulat muli ng maikling 2. Nagagamit sa pang-ugnay pangyayaring
Objectives)
kuwento. na hudyat sa pagsusunod- napakinggan.
sunod ng mga pangyayari 2. 2. Nakikilala ang mga
sa pagsulat muli ng element ng alamat.
maikling kuwento.

Alamat ni Prinsesa Monerah


Paksang Aralin Pang-ugnay na Hudyat sa Pagsusunid-sunod ng Pang-ugnay na Hudyat sa Pagsusunod-
Mga Balangkas/Elemento ng Pang-abay/Pagsusulit
(Subject Matter) mga Pangyayari sunod ng mga Pangyayari
Alamat
CO_Q3_Filipino 9_Module 4
CO_Q3_Filipino 9_Module 4
Kagamitang Panturo CO_Q3_Filipino 9_Module 3 Visual Bidyo mula sa Youtube
CO_Q3_Filipino 9_Module 3 Visual Aids Mga larawan mula sa google
(Learning Resources) Aids ALAMAT NI PRINSESA
MANORAH

II. Pamamaraan
(Procedure)

Magkakaroon ng maikling gawain tungkol sa Magkakaroon ng maikling Gawain Magkakaroon ng maikling Magkakaroon ng mga larawan ang guro
pagsasaayos ng mga larawan batay sa tungkol sa pagsasaayos ng mga Gawain na huhulaan ng mga patungkol sa mga tinalakay na tauhan,
a. Balik-Aral sa nakaraang
pagsusunid-sunod nito. larawan batay sa pagsusunod-sunod mag-aaral ang salitang tagpuanat iba pa. Sasagutin din ang ma
aralin at/o pagsisimula ng
nito. pinapahulaan ng guro sa katanungang inihanda ng guro
bagong aralin (Reviewing
pamamagitan ng mga -Kailan naganap ang alamat na ito?
previous lesson/s or
pinagsama-samang larawan. -Saan naganap ang alamat na ito?
presenting the new lesson)
-Ano ang paraan na ginawa ni Pranbun
para mahuli si Prinsesa Manorah?

Natutukoy ang mga pang-ugnay na hudyat sa Natutukoy ang mga pang-ugnay na Naibibigay ang hinuha sa Natutukoy ang tamang paggamit ng
b. Paghahabi sa layunin ng
pagsusunod-sunod ng mga pangyayari at hudyat sa pagsusunod-sunod ng binasang akda sa pang-abay sa paglikha ng sariling alamat.
aralin (Establishing a
nakasusulat ng maikling kuwento. mga pangyayari at nakasusulat ng pamamagitan ng paglikha ng
purpose for the lesson)
maikling kuwento. maikling pahayag.

Ang maikling kuwento ay isang salaysay tungkol Ang maikling kuwento ay isang Alamat: Magpapakita ang guro ng mga
c. Pag-uugnay ng mga sa isang mahalagang pangyayari na salaysay tungkol sa isang mahalagang a. Alamat ni Prinsesa larawan at ipapasuri sa mga
halimbawa sa bagong kinasasangkutan ng isa o ilang tauhan. pangyayari na kinasasangkutan ng isa o Manorah mag-aaral.
aralin (Presenting ilang tauhan. -Pagpapakasal
examples/ instances of the -Pagtatalo
new lesson) -Nagmamahalan

d. Pagtalakay ng bagong Pagtatalakay sa mga panandang diskurso. Pagtatalakay sa mga panandang Pagtalakay ng Akdang Alamat Pagtalakay ng pang-abay.
konsepto at paglalahad ng a. At diskurso. ni Prinsesa Monerah sa a. Pang-abay na pamanahon
bagong kasanayan #1 b. Saka l. At pamamagitan ng b. Pang-abay na Panlunan
(Discussing new concept) c. Pati m. Saka pagpapanuod at pagsagot sa c. Pang-abay na Pamaraan
d. Kapag n. Pati mga katanungang inihanda ng
e. Kung o. Kapag guro.
f. Sa palagay p. Kung
g. Sa tingin ko q. Sa palagay
h. Una r. Sa tingin ko
i. Pangalawa s. Una
j. Bandang huli t. Pangalawa
k. Sa pamamagitan ng u. Bandang huli
v. Sa pamamagitan ng

Pagtalakay sa etimolohiya ng mga salitang di- Pagtalakay ng


pamilyar at pamilyar. elemento ng alamat.
1. Ospital a. Tauhan
2. Operasyon b. Tagpuan
e. Pagtalakay ng bagong 3. Propesyon c. Banghay
konsepto at paglalahad ng 4. Abogado -saglit na
bagong kasanayan #2 5. Abogasya kasiglahan
(Continuation of the -tunggalian
discussion of new concept) -kasukdulan
-kakalasan
d. Katapusan/Wakas
Sagutin ang Tukuyin kung anong uri ng pang-abay
katanungan nasa ang ginamit sa pangungusap. Isulat sa
ibaba. patlang kung ito sy Pamamanahon,
Pamamaraan, at Panlunan.
-Ano ang maaring 1. Lumuwas nang buwan-buwan
mangyari kay sa siyudad ng Batanes ang
prinsesa Manorah pamilyang Mondragon.
kung nanatili lamang 2. Masayang nagtatampisaw ang
siya sa kaharian? mga bata sa ulan.
f. Paglinang sa Kabihasaan -Kung ikaw ay 3. Maraming bgong tuklas na
(Developing Mastery) bibigyan ng tanawin sa siyudad ng Basilan.
pagkakataong 4. Nagluto si aling Ester ng
magbigay ng wakas ginisang ampalaya.
ng kuwento ano ang 5. May pagsusulit ang mga
iyong ibibigay? magaaral mamaya.

g. Paglalapat ng aralin sa Ano ang iyong natutunan


pang-araw-araw na buhay mula sa akda? Paano at kalian
(Finding practical mo ito magagamit sa iyong
application of concepts pang araw-araw na Gawain sa
and skills in daily living) buhay?

h. Paglalahat ng Aralin Ang pagkakasunod-sunod ng pangyayaro ay


(Making generalizations mahalaga upang malaman ang maaaring
and abstractions about the mangyari sa isang sitwasyon tulad sa buhay
lesson)

i. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng sariling bersiyon ng kuwento. Narito Sumulat ng sariling bersiyon ng Lumikha ng isang komik istrip Sasagutin ng mga mag-aaral ang
(Evaluating learning) ang mga hakbang na dapat isaalang-alang sa kuwento. Narito ang mga hakbang na ng pangyayaring maaaring pagsusulit na inihanda ng guro.
pagbuo ng sariling akda. dapat isaalang-alang sa pagbuo ng mahinuha mula sa akdang Panuto: Piliin ang titik ng
1. Muling isuat ang kuwento na naayon sa sariling akda. binasa. tamang sagot sa bawat bilang.
iyong panlasa. 1. Muling isuat ang 1. Batay sa tekstong nasa
2. 2. Maaring baguhin ang pamagat, ilan kuwento na naayon loob ng kahon, ang
sa mga pangyayari at karakter ng sa iyong panlasa. sumusunod ay
tauhan sa kuwento. 2. 2. Maaring baguhin makatotohanan
3. Inaasahang nagagamit ang mga angkop ang pamagat, ilan sa maliban sa
na panandang pandiskurso sa iyong mga pangyayari at a. Isang Mortal
akda. karakter ng tauhan sa b. Isang Diwata
4. Binubuo ng tatlo o higit pang talata. kuwento. c. Isang Mangangaso
5. Isulat sa sagutang papel 3. Inaasahang d. Isang magandang
nagagamit ang mga babae
angkop na 2. Ano ang ipinapakitang
panandang katangian ng
pandiskurso sa iyong pangunahing tauhan?
akda. 3. A. mapagkumbaba
4. Binubuo ng tatlo o B. Malakas
higit pang talata. C. Mabuti
5. Isulat sa sagutang D. mapagmahal
papel

Dumulat ng isag alamat at patingkarin


ito gamit ang mga pang-abay gamit ang
powerpoint presntation
j. Karagdagang at mga Pupunuan ng mga mag-aaral
Pantulong na Gawain ng impormasyon ang
Pamantayan
(Additional Activities for grapikong pantulong na nasa
a. pagpili ng napanahong paksa ng
application or ibaba mula sa mga alamat na
alamat – 10
remediation) nabasa na.
b. kakintakan ng alamat – 5
c. Wastong paggamit ng mga
salita – 5

III. Mga Tala (Remarks)


⮚ Ang mga gawain sa ⮚ Ang mga gawain sa column na
column na ito ay ito ay nakalaan para pangkat
⮚ Ang mga gawain sa column na nakalaan para ng: Valenzuela, Esconde, Delos
⮚ Ang mga gawain sa column na ito ay
ito ay nakalaan para pangkat pangkat ng: Reyes, at Macahilas
nakalaan para pangkat ng: Valenzuela, Valenzuela, Esconde,
ng: Valenzuela, Esconde,
Esconde, Delos Reyes, at Macahilas Delos Reyes, at
Delos Reyes, at Macahilas
Macahilas

IV. Pagninilay (Reflection)

__Matagumpay na nakamit. __Matagumpay na nakamit. Magpatuloy


__Matagumpay na nakamit. Magpatuloy sa susunod na sa susunod na layunin.
__Matagumpay na nakamit. Magpatuloy sa
Magpatuloy sa susunod na layunin. layunin. ___Hindi naisagawa nang matagumpay.
a. Bilang ng mag-aaral na susunod na layunin.
___Hindi naisagawa nang ___Hindi naisagawa nang _____% ng mga mag-aaral ay nakakuha
nakakuha ng 80% sa ___Hindi naisagawa nang matagumpay.
matagumpay. matagumpay. ng 80% sa pagtataya.
pagtataya. _____% ng mga mag-aaral ay nakakuha ng 80%
_____% ng mga mag-aaral ay nakakuha _____% ng mga mag-aaral ay
sa pagtataya.
ng 80% sa pagtataya. nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

__ ang bilang ng mga mag- __ ang bilang ng mga mag-aaral na


b. Bilang ng mag-aaral na aaral na magsasagawa ng magsasagawa ng remedial.
nangangailangan ng iba __ ang bilang ng mga mag-aaral na __ ang bilang ng mga mag-aaral na remedial.
pang gawain para sa magsasagawa ng remedial. magsasagawa ng remedial.
remediation.

c. Nakatulong ba ang __Oo ___Hindi ____ ang __Oo ___Hindi ____ ang bilang ng mga
__Oo ___Hindi ____ ang bilang ng mga
remedial? Bilang ng mag- __Oo ___Hindi ____ ang bilang ng mga mag- bilang ng mga mag-aaral na mag-aaral na nakaunawa matapos ang
mag-aaral na nakaunawa matapos ang
aaral na nakaunawa sa aaral na nakaunawa matapos ang remedial. nakaunawa matapos ang remedial.
remedial.
aralin. remedial.

d. Bilang ng mga mag-aaral __ ang bilang ng mga mag-aaral na __ ang bilang ng mga mag- __ ang bilang ng mga mag-aaral na
__ ang bilang ng mga mag-aaral na
na magpapatuloy sa nangangailangan pa ng karagdagang aaral na nangangailangan pa nangangailangan pa ng karagdagang
nangangailangan pa ng karagdagang gawain.
remediation. gawain. ng karagdagang gawain. gawain.

e. Alin sa mga Ang mga estratehiyang lubos na nakatulong ay Ang mga estratehiyang lubos na Ang mga estratehiyang lubos Ang mga estratehiyang lubos na
ang mga sumusunod: nakatulong ay ang mga sumusunod: na nakatulong ay ang mga nakatulong ay ang mga sumusunod:
___ Pangkatang Gawain ___ Pangkatang Gawain sumusunod: ___ Pangkatang Gawain
___ Mga Palaro ___ Mga Palaro ___ Pangkatang Gawain ___ Mga Palaro
___ Powerpoint/Gslide ___ Powerpoint/Gslide ___ Mga Palaro ___ Powerpoint/Gslide
___ Pagsagot sa mga paunang Gawain ___ Pagsagot sa mga paunang Gawain ___ Powerpoint/Gslide ___ Pagsagot sa mga paunang Gawain
___ Talakayan ___ Talakayan ___ Pagsagot sa mga paunang ___ Talakayan
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) Gawain ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Muling pagbasa sa mga akdang tinalakay ___ Muling pagbasa sa mga akdang ___ Talakayan ___ Muling pagbasa sa mga akdang
___ Pagpapadula tinalakay ___ Think-Pair-Share (TPS) tinalakay
___ Metodong Pagtuklas ___ Pagpapadula ___ Muling pagbasa sa mga ___ Pagpapadula
___ Metodong Pagtalakay ___ Metodong Pagtuklas akdang tinalakay ___ Metodong Pagtuklas
estratehiyang
___ iba pa: _________ ___Metodong Pagtalakay ___ Pagpapadula ___ Metodong Pagtalakay
pampagtuturo ang
___ iba pa: __________ ___ Metodong Pagtuklas ___ iba pa: __________________
nakatulong nang lubos?
Bakit? ___ Metodong Pagtalakay
Paano ito nakatulong?
___ Kumpleto ang Kagamitang Panturo Bakit? ___ iba pa: _____________ Bakit?
___ May mga Materyales ___ Kumpleto ang Kagamitang Panturo ___ Kumpleto ang Kagamitang Panturo
___ Masikap ang mga mag-aaral na matuto ___ May mga Materyales Bakit? ___ May mga Materyales
___ Nakikiisa ang mga mag-aaral sa kanilang ___ Masikap ang mga mag-aaral na ___ Kumpleto ang Kagamitang ___ Masikap ang mga mag-aaral na
pangkatang gawain matuto Panturo matuto
___ Nakikiisa ang mga mag-aaral sa ___ May mga Materyales ___ Nakikiisa ang mga mag-aaral sa
kanilang pangkatang gawain ___ Masikap ang mga mag- kanilang pangkatang gawain
aaral na matuto
___ Nakikiisa ang mga mag-
aaral sa kanilang pangkatang
gawain

f. Anong suliranin ang __ Pagtatalo ng mga mag-aaral __ Masamang __ Pagtatalo ng mga mag-aaral __ __ Pagtatalo ng mga mag- __ Pagtatalo ng mga mag-aaral __
aking naranasan na pag-uugali ng mag-aaral Masamang pag-uugali ng mag-aaral aaral __ Masamang pag-uugali Masamang pag-uugali ng mag-aaral
nasolusyunan sa tulong ng __ Sobrang makulay na mga Kagamitang Panturo __ Sobrang makulay na mga ng mag-aaral __ Sobrang makulay na mga Kagamitang
aking punongguro at __ Walang teknikal na mga kagamitan (AVR/LCD) Kagamitang Panturo __ Sobrang makulay na mga Panturo
tagamasid? __ Walang “Speech Laboratory” para sa __ Walang teknikal na mga kagamitan Kagamitang Panturo __ Walang teknikal na mga kagamitan
pagsasagawa ng gawain __ Maraming (AVR/LCD) __ Walang teknikal na mga (AVR/LCD)
karagdagang mga gawain __ Walang “Speech Laboratory” para kagamitan (AVR/LCD) __ Walang “Speech Laboratory” para sa
__ Hindi handa sa pagbasa ang mga mag-aaral sa pagsasagawa ng gawain __ __ Walang “Speech pagsasagawa ng gawain __ Maraming
__Hindi interesado sa paksa ang mga mag-aaral Maraming karagdagang mga gawain Laboratory” para sa karagdagang mga gawain
___ iba pa: ______________________ __ Hindi handa sa pagbasa ang mga pagsasagawa ng gawain __ __ Hindi handa sa pagbasa ang mga
______________________ mag-aaral Maraming karagdagang mga mag-aaral
gawain __Hindi interesado sa paksa ang mga
__ Hindi handa sa pagbasa mag-aaral
__Hindi interesado sa paksa ang mga
ang mga mag-aaral ___ iba pa: _______
mag-aaral
__Hindi interesado sa paksa
___ iba pa: ______________
ang mga mag-aaral
___ iba pa: ______________

Mga planong maaaring Mga planong maaaring gawin: ___


gawin: ___ Pagpapanood ng Pagpapanood ng mga video na madaling
Mga planong maaaring gawin: ___ mga video na madaling maunawaan
Mga planong maaaring gawin: ___
Pagpapanood ng mga video na maunawaan ___ Paggamit ng malalaking aklat na mas
Pagpapanood ng mga video na madaling
madaling maunawaan ___ Paggamit ng malalaking nakakapukaw ng pansin
maunawaan
___ Paggamit ng malalaking aklat na aklat na mas nakakapukaw ng ___ Paggamit ng mga “recycable
___ Paggamit ng malalaking aklat na mas
g. Anong kagamitang mas nakakapukaw ng pansin pansin materials” sa pagbuo ng mga kagamitang
nakakapukaw ng pansin
panturo ang aking nagamit ___ Paggamit ng mga “recycable ___ Paggamit ng mga panturo
___ Paggamit ng mga “recycable materials” sa
na nais kong ibahagi sa materials” sa pagbuo ng mga “recycable materials” sa ___ Pagpapabasa ng mga akdang mas
pagbuo ng mga kagamitang panturo
mga kapwa ko guro? kagamitang panturo pagbuo ng mga kagamitang kapukaw-pukas sa mga mag-aaral
___ Pagpapabasa ng mga akdang mas kapukaw-
___ Pagpapabasa ng mga akdang mas panturo ___ Flashcards
pukas sa mga mag-aaral
kapukaw-pukas sa mga mag-aaral ___ Pagpapabasa ng mga ___ iba pa: ___________
___ Flashcards
___ Flashcards akdang mas kapukaw-pukas
___ iba pa: ________
___ iba pa: ___________ sa mga mag-aaral
___ Flashcards
___ iba pa: _______________
Inihanda ni: Sinuri nina: Binigyang-pansin nina:

JAY-AR A. VALENZUELA MARISSA C. BANDALAN JOEY S. MANCIA


Guro Dalubguro Punongguro

TRIXIE ANN SCHELL


Koordineytor

You might also like