You are on page 1of 5

Instructional Planning

(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional process by
using principles of teaching and learning - D.O. 42, s. 2016)

Detailed Lesson Plan (DLP) Format


Asignatura:
DLP Blg.: Baitang: Kwarter: Oras(haba): Petsa:

1 FILIPINO 8 1 60 Hulyo 13, 2017

Gabayan ng Pagkatuto: Nailalahad ang sariling pananaw sa pagiging Code:


makatotohanan/di makatotohanan ng mga puntong
(Taken from the Curriculum Guide) binibigyang diin sa napakinggan. F8PN-Id-f-21

Susi ng Konsepto ng Pag-unawa Epektibong pag-uunawa ng mga akdang pampanitikan tulad ng alamat gamit ang bawat bahagi nito.

Adapted Cognitive Process


Domain Dimensions (D.O. No. 8, s. 2015)
Mga Layunin:

Remembering (Pag-
Knowledge alala)
The fact or condition of
knowing something with
familiarity gained through Understanding (Pag-
experience or association
unawa) Nakapagbibigay ng mga halimbawa ng mga alamat na alam ng mga mag-aaral.

Applying
(Pag-aaplay)
Skills
The ability
and capacity acquired Analyzing
through deliberate, (Pagsusuri)
systematic, and sustained Naibibigay ang mga katangian ng isang alamat.
effort to smoothly and
adaptively carryout Evaluating
complex activities or the (Pagtataya)
ability, coming from one's
knowledge, practice,
aptitude, etc., to do
something Creating
(Paglikha)

Attitude Responding to
(Pangkasalan) Phenomena
Values
Valuing Nabibigyang halaga ang mga akdang pampanitikan tulad ng alamat na may kaugnayan sa kultura at
(pagpapahalaga) tradisyon ng bawat tao.
2. Content (Nilalaman) Mina ng Ginto (Alamat ng Baguio)
3. Learning Resources (Kagamitan) LM, CG, TG
4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain
Pagpapakita ng mga larawan na may kaugnayan sa alamat. Hal. Larawan ng mangga, pinya, saging atbp.
5 minuto
4.2 Gawain Pangkatang Gawain: Batay sa mga larawang ipinakita, maibibigay ng mga mag-aaral ang maaaring maging paksa ng
5 minuto alamat.
Pagbibigay ng hinuha batay sa mga larawang ipinakita sa klase. Mga Gabay na Tanong: 1. Nakatutulong ba ang alamat
4.3 Analisis
upang maging malinaw ang pinagmulan ng mga bagay? 2. Makikita ba sa bawat paksa ng alamat ang tatak ng pagiging
8 minuto mamamayan? Patunayan.

4.4 Abstraksiyon Talakayan tungkol sa alamat. Mga Gabay na Tanong: 1. Paano nakatutulong ang alamat sa pag-unawa ng pinagmulan ng
mga bagay sa kasalukuyan? 2. May saysay pa ba ang mga alamat bilang mga akdang pampanitikan sa kasalukuyan?
Patunayan. 3. Nakatutulong ba ang paggamit ng mga lugar at panahon upang mabisang maipabatid ang mahahalagang
13 minuto pangyayari sa isang kwento tulad ng alamat? Patunayan. 4. Batay sa mga alamat na inyung nabasa, anu-ano ang mga
katangian meron ang isang alamat?

4.5 Aplikasyon
Gamit ang Fun Fact Analyzer, naibibigay ang mga katangian ng isang alamat.
10 minuto

4.6 Assessment (Pagtataya) Sumulat ng isang sanaysay na may pamagat na "Ang Kahalagahan Ng Alamat sa
Anlysis of Learners' Products
Kasalukuyan".
15 minuto
4.7 Takdang-Aralin Enhancing / improving the day’s
Isaliksik ang isang alamat na may pamagat na Mina Ng Ginto (Alamat ng Baguio)
lesson
1 minuto

4.8 Panapos na Gawain


Tatawag ng isang mag-aaral upang ilahad ang kahalagahan ng isang alamat sa kasalukuyan.
3 minuto
5.      Remarks Nakuha (carried out)
6.      Reflections
A.  No. of learners who earned 80% 30 C.   Did the remedial lessons work? No. of learners who
in the evaluation. have caught up with the lesson.

B.   No. of learners who require 2 D.  No. of learners who continue to require remediation.
additional activities for remediation.

E.   Which of my learning strategies


worked well? Why did these work?

F.   What difficulties did I encounter


which my principal or supervisor can
help me solve?

G.  What innovation or localized


materials did I use/discover which I
wish to share with other teachers?

Prepared by:

Name: School:
ANALYN T. LA ROSA/MONALIZA S CAMINOS BIASONG NATIONAL HIGH SCHOOL
Position/
Designation: Division:
TEACHER 1 CEBU PROVINCE
Contact
Number: Email address:
09208663695/09087487325 analynlarosa26@yahoo.com
Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional process by
using principles of teaching and learning - D.O. 42, s. 2016)

Detailed Lesson Plan (DLP) Format


Asignatura:
DLP Blg.: Baitang: Kwarter: Oras(haba): Petsa:
2 FILIPINO 8 1 60 Hulyo 14, 2017
Gabayan ng Pagkatuto: Nailalahad ang sariling pananaw sa pagiging Code:
(Taken from the Curriculum Guide)
makatotohanan/di makatotohanan ng mga puntong F8PN-Id-f-21
binibigyang diin sa napakinggan.

Susi ng Konsepto ng Pag-unawa

Adapted Cognitive Process


Domain Dimensions (D.O. No. 8, s. 2015)
Mga Layunin:

Remembering (Pag-
Knowledge alala) Naitatala ang kultura at tradisyon sa tulong dayagram.
The fact or
condition of knowing
something with
familiarity gained Understanding (Pag-
through experience or unawa) Nabibigyang kahulugan ang mga nakalimbag na salita sa pangungusap.
association

Applying
(Pag-aaplay)
Skills
The ability Analyzing
and capacity acquired (Pagsusuri)
through deliberate, Naisasaayos ang mga pangyayari sa bawat bahagi ng alamat sa tulong ng story mountain.
systematic, and sustained
effort to smoothly and Evaluating
adaptively carryout (Pagtataya)
complex activities or the
ability, coming from one's
knowledge, practice,
aptitude, etc., to do Creating
something
(Paglikha)

Attitude Responding to
(Pangkasalan) Phenomena

Values Valuing
(pagpapahalaga) Maka-tao: Ang pagiging sakim ay walang mabuting maidudulot sa kapwa.

2. Content (Nilalaman) Mina ng Ginto (Alamat ng Baguio)


3. Learning Resources (Kagamitan) LM, CG, TG
4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain
Sagutin ang paglinang ng talasalitaan. Panuto: Suriin ang mga salitang nakahilig sa loob ng pangungusap. Bigyan ng
kahulugan ayon sa pagkakagamit sa akda. Isulat sa papel ang tamang sagot. 1. Taon-taon ay nagdaraos sila ng caῇao
bilang parangal sa kanilang mga anito. 2. Noong panahong iyon, ang mga Igorot ay naniniwala sa ibat ibang anito.3.
5 minuto Maibigin sila sa kapwa at may takot sila sa kanilang Bathala.4.S iya'y bumalik sa nayon at nakipagkita sa matatandang
pantas.5. Marahil ang ibong iyon ay ang sugo ng ating Bathala.

4.2 Gawain
Pangkatang Gawain: Bigyan ang bawat grupo ng kopya ng babasahing alamat.
10 minuto
4.3 Analisis
Pagbibigay ng hinuha batay sa mga ideya o mahahalagang pangyayari sa akdang binasa. Mga Gabay na Tanong: 1. Bakit
nagdiriwang ang mga tao ng caῇao? 2. Paano isinasagawa ang caῇao? 3. Bakit sila pinaparusahan ng kanilang Bathala?
6 minuto 4. Sa palagay ninyu, tama ba na parusahan sila sa kanilang ginawa?

4.4 Abstraksiyon
Pag-uugnay sa mga pangyayari sa akdang binasa sa sarili, kapaligiran at sa ibang tao.
10 minuto
4.5 Aplikasyon Nahuhulaan ang kahihinatnan ng mga pangyayari sa pamamagitan ng: a. paggawa ng sariling wakas b. pagbabago ng
10 minuto wakas.
4.6 Assessment (Pagtataya)
Unang Pagtataya: Gamit ang story mountain, isaayos ang mga pangyayari sa alamat
na binasa gamit ang mga bahagi ng kwento. (simula, gitna, wakas) Ikalawang
Anlysis of Learners' Products
15 minuto Pagtataya: Sa tulong ng dayagram, naitaltaa ang kultura at mga tradisyon ng mga
Igorot (Gayahin ang format na nasa LM page 51.)

4.7 Takdang-Aralin Enhancing / improving the day’s


Basahing muli ang alamat ng baguio para lalong maintindihan ang nilalaman.
1 minuto lesson
4.8 Panapos na Gawain
Tatawag ng isang mag-aaral upang magbigay buod sa alamat na binasa.
3 minuto
5.      Remarks Hindi pa nakuha (not carried out)
6.      Reflections
A.  No. of learners who earned 80% C.   Did the remedial lessons work? No. of learners who
in the evaluation. have caught up with the lesson.

B.   No. of learners who require


additional activities for remediation. D.  No. of learners who continue to require remediation.

E.   Which of my learning strategies


worked well? Why did these work?

F.   What difficulties did I encounter


which my principal or supervisor can
help me solve?
G.  What innovation or localized
materials did I use/discover which I
wish to share with other teachers?

Prepared by:

Name: School:
ANALYN T. LA ROSA/MONALIZA S CAMINOS BIASONG NATIONAL HIGH SCHOOL
Position/
Designatio Division:
n: TEACHER 1 CEBU PROVINCE
Contact Email address:
Number: 09208663695/09087487325 analynlarosa26@yahoo.com
Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional process by
using principles of teaching and learning - D.O. 42, s. 2016)
Detailed Lesson Plan (DLP) Format

Asignatura:
DLP Blg.: Baitang: Kwarter: Oras(haba): Petsa:

3 FILIPINO 8 1 60 Hulyo 17, 2017

Gabayan ng Pagkatuto: Nailalahad ang sariling pananaw sa pagiging makatotohanan/di Code:


makatotohanan ng mga puntong binibigyang diin sa
(Taken from the Curriculum Guide) napakinggan. F8PN-Id-f-21
Pagbibigay aral sa mga akdang pampanitikan tulad ng alamat na may kaugnayan sa kultura't tradisyon ng
Susi ng Konsepto ng Pag-unawa mga tao.

Adapted Cognitive Process


Domain Dimensions (D.O. No. 8, s. 2015)
Mga Layunin:

Remembering (Pag-
Knowledge alala) Naitatala ang kultura at tradisyon sa tulong dayagram.
The fact or condition of
knowing something with
familiarity gained through Understanding (Pag-
experience or association
unawa) Nabibigyang kahulugan ang mga nakalimbag na salita sa pangungusap.

Applying
(Pag-aaplay)
Skills
The ability Analyzing
and capacity acquired
through deliberate, (Pagsusuri) Naisasaayos ang mga pangyayari sa alamat sa tulong ng story mountain.
systematic, and sustained
effort to smoothly and Evaluating
adaptively carryout (Pagtataya)
complex activities or the
ability, coming from one's
knowledge, practice,
aptitude, etc., to do Creating
something
(Paglikha)

Attitude Responding to
(Pangkasalan) Phenomena
Values Valuing
(pagpapahalaga) Maka-tao: Ang pagiging sakim ay walang mabuting maidudulot sa kapwa.

2. Content (Nilalaman) Mina ng Ginto (Alamat ng Baguio)

3. Learning Resources (Kagamitan) LM, CG, TG

4. Pamamaraan

4.1 Panimulang Gawain


Sagutin ang paglinang ng talasalitaan. Panuto: Suriin ang mga salitang nakahilig sa loob ng pangungusap. Bigyan ng
kahulugan ayon sa pagkakagamit sa akda. Isulat sa papel ang tamang sagot. 1. Taon-taon ay nagdaraos sila ng caῇao
bilang parangal sa kanilang mga anito. 2. Noong panahong iyon, ang mga Igorot ay naniniwala sa ibat ibang anito.3.
5 minuto Maibigin sila sa kapwa at may takot sila sa kanilang Bathala.4.S iya'y bumalik sa nayon at nakipagkita sa matatandang
pantas.5. Marahil ang ibong iyon ay ang sugo ng ating Bathala.

4.2 Gawain
Pangkatang Gawain: Bigyan ang bawat grupo ng kopya ng babasahing alamat.
10 minuto

4.3 Analisis Pagbibigay ng hinuha batay sa mga ideya o mahahalagang pangyayari sa akdang binasa. Mga Gabay na Tanong: 1. Bakit
nagdiriwang ang mga tao ng caῇao? 2. Paano isinasagawa ang caῇao? 3. Bakit sila pinaparusahan ng kanilang Bathala?
6 minuto 4. Sa palagay ninyu, tama ba na parusahan sila sa kanilang ginawa?

4.4 Abstraksiyon
Pag-uugnay sa mga pangyayari sa akdang binasa sa sarili, kapaligiran at sa ibang tao.
10 minuto

4.5 Aplikasyon Nahuhulaan ang kahihinatnan ng mga pangyayari sa pamamagitan ng: a. paggawa ng sariling wakas b. pagbabago ng
wakas.
10 minuto

4.6 Assessment (Pagtataya) Unang Pagtataya: Gamit ang story mountain, isaayos ang mga pangyayari sa alamat
na binasa gamit ang mga bahagi ng kwento. (simula, gitna, wakas) Ikalawang
Anlysis of Learners' Products
Pagtataya: Sa tulong ng dayagram, naitaltaa ang kultura at mga tradisyon ng mga
15 minuto Igorot (Gayahin ang format na nasa LM page 51.)

4.7 Takdang-Aralin Enhancing / improving the day’s


Basahing muli ang alamat ng baguio para lalong maintindihan ang nilalaman.
1 minuto lesson
4.8 Panapos na Gawain
Tatawag ng isang mag-aaral upang mailahad ang mga kultura at tradisyon ng mga Igorot.
3 minuto
5.      Remarks Nakuha (carried out)
6.      Reflections
A.  No. of learners who earned 80% 30 C.   Did the remedial lessons work? No. of learners who
in the evaluation. have caught up with the lesson.

B.   No. of learners who require 2


additional activities for remediation. D.  No. of learners who continue to require remediation.

E.   Which of my learning strategies


worked well? Why did these work?

F.   What difficulties did I encounter


which my principal or supervisor can
help me solve?

G.  What innovation or localized


materials did I use/discover which I
wish to share with other teachers?

Prepared by:

Name: School:
ANALYN T. LA ROSA/MONALIZA S CAMINOS BIASONG NATIONAL HIGH SCHOOL
Position/
Designation: Division:
TEACHER 1 CEBU PROVINCE
Contact Email address:
Number: 09208663695/09087487325 analynlarosa26@yahoo.com
Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional process by
using principles of teaching and learning - D.O. 42, s. 2016)

Detailed Lesson Plan (DLP) Format


Asignatura:
DLP Blg.: Baitang: Kwarter: Oras(haba): Petsa:
8 FILIPINO 8 1 60 june19,2018
Gabayan ng Pagkatuto: Code:

Naibibigay ang kahulugan ng matalinghagang pahayag sa


(Taken from the Curriculum Guide) alamat f8pt-id-f-20,

Susi ng Konsepto ng Pag-unawa Matalinghagang pahayag sa alamat at pagiging makatotohanan o hindi ng mga ito.

Adapted Cognitive Process


Domain Dimensions (D.O. No. 8, s. 2015)
Mga Layunin:

Remembering (Pag-
Knowledge alala) Naibabahagi ang kwento tungkol sa pinagmulan ng isang bagay.
The fact or condition of
knowing something with
familiarity gained through Understanding (Pag-
experience or association
unawa) Naibibigay ang kahulugan sa mga mahihirap na salita sa alamat.

Applying Nagagamit ang mga salita sa makabuluhang pangungusap.


Skills (Pag-aaplay)
The ability
and capacity acquired Analyzing
through deliberate, (Pagsusuri)
systematic, and sustained
effort to smoothly and
adaptively carryout Evaluating
complex activities or the (Pagtataya)
ability, coming from one's
knowledge, practice,
aptitude, etc., to do
something Creating
(Paglikha)

Attitude Responding to
(Pangkasalan) Phenomena Nakababahagi ng reaksyon sa mga tagpong nailahad.

Values Valuing
(pagpapahalaga) Nakababahagi ng sariling karanasan na maaring sagot o tugon sa pagbabahagi

2. Content (Nilalaman) Alamat ng Durian (Davao)

3. Learning Resources (Kagamitan) LM, CG, TG

4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain A. Dugtungang Pagkukuwento: hahatiin ang klase sa 2, mula sa mga bagay na makikita
sa kanilang bag ay bubuo sila ng kuwento kung paano pinangalanan ang bagay na napili,
10 minuto piipili lamang ng 5 miyembro para sa pagsasalaysay. limang minuto lamang ang ibibigay sa
bawat pangkat oara makabuo ng kuwento.
4.2 Gawain
B. Paglalahad sa paksa: Anong akdang pampanitikan ang tumutukoy sa pinagmulan ng
katawagan ng bagay? C.
5 minuto
Paghahawan ng sagabal

4.3 Analisis
D. Paggamit sa mga mahihirap na salita sa isang makabuluhang pangungusap E.
Pagkukuwento gamit ang Diorama; ang diorama na gagamitin ay maglalaman ng mga
10 minuto
larawan na magpapakita sa pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari.

4.4 Abstraksiyon F. Pagkatapos mapakiggan ang alamat ay tutukuyin ng mga mag-aaral ang mga
10 minuto pangyayaring makikitaan ng katotohanan at kathang isip lamang.
4.5 Aplikasyon G. TALK SHOW ng buhay: sa naging pangkatan kanina ay bubuo ngayon ng isang talk
show kung saan pag-uusapan ang mga makatotohanang pangyayari sa alamat kung paano
10 minuto
ito sumasalamin sa totoong buhay.
4.6 Assessment (Pagtataya) H. mula sa talkshow na inilahad ay bubuo naman ngayon ang
Anlysis of Learners' Products mga mag-aaral ng isang reaksyon. ang mga reaskyon ay
10 minuto
maaring pagsang-ayon o pagtutol.
4.7 Takdang-Aralin
Enhancing / improving the day’s
I.Basahng muli ang akda
2 minuto lesson
4.8 Panapos na Gawain J. Tatawag ng isang mag-aaral at magbibigay ng sariling pananaw tungkol sa kahalagahan
3 minuto ng alamat sa kulturang Pilipino.
5.      Remarks
6.      Reflections
A.  No. of learners who earned 80% C.   Did the remedial lessons work? No. of learners who
in the evaluation. have caught up with the lesson.

B.   No. of learners who require


D.  No. of learners who continue to require remediation.
additional activities for remediation.

E.   Which of my learning strategies


worked well? Why did these work?

F.   What difficulties did I encounter


which my principal or supervisor can
help me solve?

G.  What innovation or localized


materials did I use/discover which I
wish to share with other teachers?

Prepared by:
Name: PASTORIZA, ROLANDO JR. D School: BNHS-EVENING OPPORTUNITY CLASS
Position/
Division:
Designation: TEACHER 1 CEBU PROVINCE
Contact Email address:
Number: 0906-404-1275

You might also like