You are on page 1of 15

Republic of the Philippines

Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9


PAKSA:
PAGSURI SA ELEMENTO NG ELEHIYA

Inihanda nina:
GERWIN J. MARTINEZ
ANGELICA TOBIAS
Gurong Nagsasanay

Iwinasto ni:
Gng. CORAZON MATAMMU
Gurong Tagapagsanay
I. Layunin: Sa loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 Nasusuri ang mga elemento ng elehiya batay sa: tema, mga tauhan, tagpuan, mga
mahihiwatigang kaugalian o tradisyon, wikang ginamit ,pahiwatig o simbolo at
damdamin. F9PD-IIIb-c-50
 Nalalaman ang mga elemento ng elehiya batay sa mga halimbawang
naibigay.
 Nakagagawa ng isang elehiya na binubuo ng mga elemento nito.

A. Pamantayang Pangnilalaman: Ang mga mag-aaral ay nalalaman ang mga elemento ng


elehiya.
B. Pamantayang Pagganap: Ang mga mag-aaral ay may kakanyahang suriin ang mga
elemento ng elehiya batay sa binasang akda.
C. Kasanayang Pampagkatuto: Nasusuri ang mga elemento ng elehiya batay sa: tema,
mga tauhan, tagpuan, mga mahihiwatigang kaugalian o tradisyon, wikang ginamit,
pahiwatig o simbolo at damdamin. F9PD-IIIb-c-50
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

II. Paksang Aralin


A. Paksa: Pagsuri sa Elemento ng Elehiya
B. Kagamitang Panturo: Powerpoint presenation, laptop, video presentation
C. Sanggunian: FILINO 9 Ikatlong Markahan Melc 4
YT - https://youtu.be/g2K1zl1p3Qg
D. Anyo: Elehiya

III. Prosesong Pampagkatuto


A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
Ang lahat ay inaanyayahan kong makisamo (Pinangunahan ni Bb. Edillo ang

sa panalangin at damhin ang presensiya ng panalangin at nakisamo ang mga

makapangyarihan nating Ama sa pangunguna mag-aaral)

ni Bb. Edillo.

b. Pagtatala ng mga lumiban sa klase at


pagbibigay ng mga paalala. (Tumugon ang mga mag-aaral)

Napakaaliwalas ng araw klas. Ngunit bago


natin simulan ang ating masiglang pag-aaral
ay nais kong magkomento muna ng “present”
sa chatbox ng google meet na ito. Sapagkat
ang inyong mga komento ang magsisilbi
niyong atendans ngayong araw.
Napakahusay at nakikita naming tumutugon
ang lahat at batid naming wala ni isa mang
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

lumiban sa ating klase ngayon. Isang dahilan


upang mag-umpisa tayo ng masaya sa ating
pagtalakay.

Bago magsimula ang araw na ito, nais naming


ikintal sa inyong isipan ang kasabihang ;

“Ang edukasyon ang pinakamainam na


puhunan upang masiguradong may Magandang umaga din po Ma’am/Sir9.
patutunguhan.”

c. Pagbati Mabuti naman po Ma’am/Sir.


Magandang umaga sa ating lahat klas!
Maligayang pagbabalik sa ating birtwal na
talakayan. Kinagagalak kong makita kayong
muli.
Ang matalinghaga ay
Kumusta na ang lahat? nangangahulugang may malalim na
Mabuti naman kung ganon. kahulugan o ibig sabihin tulad ng
matatalinghagang salita o ‘di kaya’y
d. Balik- aral pahayag.
Paksa: Matatalinghagang Pahayag

Noong nakaraan nating pagkikita ay nanood


kayo ng ilang bidyos na may kaugnayan sa
ating paksa tungkol sa matatalinghagang Kabilang dito ang idyoma,
pahayag. Ano nga ulit ang ang kahulugan ng salawikain, kasabihan, tayutay
matalinghaga mga nak? kasama ang mga simbolo tulad ng
pagpapakahulugang metaporikal na
ginagamit sa isang akda.

Mahusay. Ano-ano naman ang mga uri nito?


B. Panlinang na Gawain
a. Pagganyak
Bago tayo dumako sa ating aralin ay mayroon
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

akong mga ilang katanungan na nais kong sagutin


ninyo. Pasintabi na lamang po kung ito’y isang
personal na tanong na maaaring makaapekto sa
inyong damdamin.
(depende sa sagot ng mga mag-aaral)
Mga tanong:
1. Naranasan niyo na bang mamatayan ng
minamahal? (depende sa sagot ng mga mag-aaral)
2. Ano ang nadama mo nang malaman mong (depende sa sagot ng mga mag-aaral)
iniwan ka na ng taong iyong pinahahalahagan?
3. Ano-ano ang mga ginawa mo upang mawaglit (depende sa sagot ng mga mag-aaral)
ang lungkot na iyong nadarama?
4. Para sa inyo, ano nga ba ang KAMATAYAN?
C. Paglalahad
Ang inyong mga kasagutan ay sadya nga namang
tagos sa puso. Alam kong hanggang ngayon ay
nagtatangis pa rin kayo ngunit ako’y
nagpapasalamat sapagkat hindi kayo nagpadaig sa
kalungkutan bagkus ay gumawa kayo ng paraan
upang mawala pansamanatala ang inyong hinagpis.
Dahil may kinalaman sa ating aralin ang
Bakit nga ba ako nagtanong tungkol sa kamatayan
kamatayan po Ma’am.
klas?

Tama klas! Ang pag-aaralan natin ngayon ay ang


elehiya at kung paano suriin ang mga elemento
nito. Opo Ma’am.
Handa na ba kayong makinig?

D. Pagtalakay ng Aralin
Una sa lahat atin munang alamin kung ano ang
kahulugan ng elehiya.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

Ano nga ba ang elehiya?


Ang elehiya ay isang tulang liriko na
naglalarawan ng pagbubulay-bulay o guniguni na
nagpapakita ng masidhing damdamin patungkol sa
alaala ng isang mahal sa buhay. May katangian ang
elehiya. Ito’y (1) tula ng pananangis, pag-aalala at
pagpaparangal sa mahal sa buhay na ang himig ay
Kasaysayan
matimpi at (2)mapagmuni-muni at ‘di-masintahin.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

ELEMENTO NG ELEHIYA
Ang mga elemento ng elehiya ay binubuo ng mga
sumusunod:
 tema
 mga tauhan
 tagpuan
 mga mahihiwatigang kaugalian o tradisyon
 wikang ginamit TEMA

 pahiwatig o simbolo;  Kabuuang kaisipan ng elehiya;

 at damdamin. kadalasang konkretong kaisipan at

(magtatawag ng mga mag-aaral na magbabasa ng pwedeng pagbasehan ang karansan.

kahulugan nito) TAUHAN


 Taong sangkot sa tula
TAGPUAN
 Lugar o panahon ng pinagyarihan ng
tula
KAUGALIAN
 Mga paniniwala, gawi o mga
nakasanayan na lumutang sa elehiya
WIKA
 Pormal- salitang istandard
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

 Impormal- madalas gamitin sa


pang-araw-araw na pag-uusap
SIMBOLO
 Ito ay mga makabuluhang salita
na ngpasidhi sa guni-guni ng mga
mambabasa. Ang paggamit nito’y
nagpapahiwatg ng isang ideya o
kasisipan.
DAMDAMIN
 Ito ang emosyong namayani sa
tula

Naiinrtindihan ba klas?
Kung ganoon ay magkakaroon tayo ng isang Opo Ma’am!
paunang gawain. Manonood tayo ng isang elehiya .
Suriin ang mga elemento nito batay sa: tema, mga
tauhan, tagpuan, mga mahihiwatigang kaugalian o
tradisyon, wikang ginamit ,pahiwatig o simbolo at
damdamin.

Ang elehiyang ating panonoorin at inyong


susuriin ay pinamagatang Elehiya Para Kay
Ram na isang obra mismo ni Patrocinio
Villafuerte na hango sa tunay na istorya.
Ngunit bago ang lahat, kilalanin muna natin
si Pat Villafuerte.
(magtatawag ng mag-aaral upang basahin ang
Sino si Pat Villafuerte?
kanyang biograpiya)
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

Dumako naman tayo sa elehiyang ating


https://panitikan.ph/2018/05/25/pat-
panonoorin. villafuerte/
https://youtu.be/g2K1zl1p3Qg
King Vincent
Pagsusuring tanong
 Ano ang tema ng elehiyang napanood?
Mga inaasahang sagot
Tema: Ang pagdadalamhati sa
pagkawala ng isang kaibigang
 Sino-sino ang mga tauhan dito?
maraming pangarap sa buhay dulot ng
sinapit na hirap sa buhay.
 Saan ang tagpuan ng elehiyang napanood?
Tauhan: Ram, kaibigan, mga bata sa
 Ano-ano ang mga kaugalian o tradisyon na lansangan, guro at mag-aaral.
nakita sa panood? Tagpuan: lansangan, paaralan, at sa
ilalim ng poste ng Meralco.

Kaugalian o Tradisyon:
 Ano ang wikang ginamit sa panood?
 Ano ang mga napansin ninyong mga 1. Ang parating pagtakbo nila
dahil may mga sisitang alagad
mahihiwagang mga pahiwatig o simbolo na ng batas.
inyong nakita sa panood? Ibigay ang 2. Ang paulit-ulit niyang paglaba
sa kanyang nag-iisang
kahulugan nito. uniporme.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

Wikang Ginamit - pormal

Pahiwatig o simbolismo

1. Bilog na Buwan: Magsisilbing


ilaw at gabay sa gabi.
2. Bituin: Magsisilbing ilaw at
gabay sa gabi at sumisimbolo
rin ng pangarap.
 Ano ang mga damdamin na namayani sa 3. Kulay: Sa dula ay nasabing
mapusyaw na kulay na
elehiyang inyong nasaksihan?
nangangahulugang
kalungkutan o pighati.
4. Imbensyon: Pag-iisip ng
paraan dahil sa kawalan ng
gamit.
5. Bulaklak: Sumisimbolo sa
kabaitan at kababawan ng
loob.
6. Kometa: Mga pangarap na
nais masambit.
7. Saranggola: Pangarap

Damdamin - pagluluksa, pagtitimpi,


pag-alala sa taong yumao
E. Paglalahat
May mga katanungan ba tayo klas? (Depende ang sagot sa mga mag-aaral )
Kung gayon ay ano ulit ang elehiya klas? Ang elehiya ay isang tulang liriko na
naglalarawan ng pagbubulay-bulay o
guniguni na nagpapakita ng masidhing
damdamin patungkol sa alaala ng isang
Ano - ano ang mga elemento nito?
mahal sa buhay.

Tema
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

Tauhan
Tagpuan
Kaugalin o tradisyon
Wikang ginamit
Simbolismo o pahiwatig
Damdamin
F. Paglalapat

Para sa inyong gawain ay magkakaroon tayo ng


isang maikling pagsusulit.
Panuto: Piliin sa kahon ang letra ng tamang
sagot. Mga inaasahang sagot
https://wordwall.net/resource/32037301/
maikling-pagsusulit-sa-elemento-ng-elehiya 1) B

2) A

3) C

4) D
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

5) A

6) D

7) C

8) A

9) B

10) B
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

G. Pagpapahalaga

Ano ang natutunan niyo sa ating aralin ngayon (depende ang sagot sa mga mag-aaral)

klas?
Magaling magaling mga anak.
(depende ang sagot sa mga mag-aaral)
May napulot ba kayong aral sa elehiyang inyong
nabasa?

Klas, ang buhay ay pansamantala lamang.


Maaaring masaya ito para sa atin ngunit pahirap
naman sa iba. Tulad ni Ram na siyang bumuhay sa
kanilang magkakapatid. Tiniis niya ang lahat
mayroon lamang maipakain sa kanyang mga
kapatid.

Muli, sana’y kinapulutan niyo ng aral ang ating


talakayan ngayong araw na ito.
Para sa inyong pagtataya at takdang-aralin. Basahin
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

ang mga sumusunod.

IV. Pagtataya
Panuto: Basahin ang elehiyang pinamagatang Elehiya sa Kamatayan ni Kuya at suriin ito batay
sa mga sumususunod.
Pamagat ng Elehiya
I. Tema
II. Mga tauhan
III. Tagpuan
IV. Kaugalian o tradisyon
V. Wikang ginamit
VI. Pahiwatig o simbolo
a. Kahulugan nito
VII. Damdamin

Elehiya sa Kamatayan ni Kuya


 Bhutan
Isinalin sa Filipino ni Pat V. Villafuerte

Hindi napapanahon!
Sa edad na dalawpu’t isa, isinugo ang buhay
Ang kanyang malungkot na paglalakbay na hindi na matanaw
Una sa dami ng aking kilala taglay ang di- mabigkas na pangarap
Di maipakitang pagmamahal
At kahit pagkaraan ng maraming pagsubok
Sa gitna ng nagaganap na usok sa umaga
Maniwala’t dili panghihina at pagbagsak!

Ano ang naiwan!


Mga naikuwadrong larawang guhit, poster at larawan,
Aklat, talaarawan at iba pa.
Wala nang dapat ipagbunyi
Ang masaklap na pangyayari, nagwakas na
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

Sa pamamagitan ng luha naglandas ang hangganan, gaya ng paggunita


Ang maamong mukha, ang matamis na tinig, ang halakhak
At ang ligayang di- malilimutan

Walang katapusang pagdarasal
Kasama ng lungkot, luha at pighati
Bilang paggalang sa kanyang kinahinatnan
Mula sa maraming taon ng paghihirap
Sa pag-aaral at paghahanap ng magpapaaral
Mga mata’y nawalan ng luha, ang lakas ay nawala
O’ ano ang naganap,
Ang buhay ay saglit na nawala

Pema, ang immortal na pangalan


Mula sa nilisang tahanan 
Walang imahe, walang anino at walang katawan
Ang lahat ay nagluksa, ang burol ay bumaba, ang bukid ay nadaanan ng unos
Malungkot na lumisan ang tag-araw 
Kasama ang pagmamahal na inialay
Ang isang anak ng aking ina ay hindi na makikita
Ang masayang panahon ng pangarap

V. Takdang-Aralin
Gumawa ng isang elehiya tungkol sa taong pumanaw na na malapit sa inyong buhay.
Ang saknong ay naaayon sa inyong kagustuhan.
Ibidyo ang sarili at i-post ito sa inyong Facebook account.

Pamantayan sa Paggawa ng Elehiya

Pamantayan Puntos Puntos Puntos


5 4 3
A.Nilalaman Orihinal at akma sa Di -masyadong Di -akma sa paksa
paksa akma sa paksa
B.Mabisa at Gumamit ng mga Gumamit ng Simpleng salita
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II – Cagayan Valley
SCHOOLS DIVISION OF CAGAYAN
ALLACAPAN VOCATIONAL HIGH SCHOOL
Centro West, Allacapan, Cagayan

angkop ang mga simbolo o pahiwatig lamang lamang ang ginamit


salitang ginamit pahiwatig
C.Kalinisan at Malinis ang Di masyadong Malinis ang
kaayusan pagkakasulat malinis ang pagkakasulat
pagkakasulat
D. Nanghihikayat Nakahihikayat sa Di masyadong Di
mga mambabasa nakahihikaya nakapanghihikayat

Nagpakitang Guro:
Gerwin J. Martinez
Angelica tobias
BSED FILIPINO 4A
Gurong Nagsasanay

Sinang-ayunan:
Gng. Corazon Matammu
Gurong Tagapagsanay

You might also like