You are on page 1of 38

ISABELA COLLEGES, INC

Cauayan City, Isabela

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO


Sa Ika-8 baitang

I. LAYUNIN

A.PAMANTAYANG PANG NILALAMAN:


Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang
popular sa kulturang pilipino.

B.PAMANTAYANG PAGGANAP:
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan
sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness compaign)

C.KAKAYAHANG PAMPAGKATUTO:
 Nailalahad sa sariling pamamaraan ang mga pamamaran ang mga
napakinggang pahayag o mensahe.
 Nahihinuha ang paksa,layon at tono ng akdang nabasa.
 Natutukoy ang mga tamang salita sa pagbuo ng isang puzzle na may
kaugnayan sa paksa.

II. PAKSANG ARALIN

A. PAKSANG- ARALIN
Wattpad :Bagong Daluyan ng Popular na Literatura (Panitikang Popular- Online
Media)

B. SANGGUNIAN
Yaman ng iba’t ibang Panitikang Pambansa Aklat sa filipino: Wika at panitikan.
Pahina 192-200 Modyul Nina: Sharon Ansay- Villarde at Patrocinio V. Villafuerte

C. KAGAMITAN
Powerpoint presentation

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pagbati
Magandang umaga sa ating lahat mga
mag aaral! Magandang umaga rin po,

May lumiban ba sa klase klas? Wala po ma’am

2. Panalangin
Princess, maaari mo bang pangunahan
mo ang panalangin? Opo, ma’am!
Sa ngalan ng Ama, ng Anak, ng
Esperito ,Santo.Amen!
3. Balik Aral
Noong nakaraang araw,ay inyong
tinalakay ang tungkol sa Broadkast
mediya.
Ano nga ba ang brodkast medya?
Ito ay isang paraan ng pagbibigay o
pamamahayag ng mga mahahalagang
impormasyon at kaalaman tungkol sa
mga nangyayari sa kapaligiran, sa isang
lipunan at sa buong baansa sa
telebisyon, radyo,internet at pahayagan
na napapanood, naririnig,at nababasa ng
Magaling! mga tao.

B. TUKLASIN
1. Pagganyak
Bago natin pormal na simulan ang
panibagong aralin ay magkakaroon muna
tayo ng isang gawain. Hahatiin ko ang
klase sa dalawang pangkat.Paunahan ang
bawat pangkat sa pagbuo ng wattpad
picture. Ang pangkat na mauuna ay ang
pangkat na may karagdagang puntos sa
susunod na gawain.

Maliwanag ba klas? Opo ma’am!


Soyal medya ma’am.
Ano Ang nakikita niyo sa larawan klas?

C. LINANGIN
1. Panonood/Pagbasa

Pamilyar ba kayo sa pinakitang kong Dahil ito ay gianagamit  kung saan ang
litrato? Sa inyong palagay, bakit ito isang indibidwal at mga komunidad ay
tinatangkilik ng kabataan sa maaaring magbahagi, lumikha,
kasalukuyan? tumalakay at baguhin ang nilalamang
binuo ng gumagamit. Ito ang nagbibigay
daan sa isang matibay at malaganap na
pagbabago sa komunikasyon sa pagitan
ng mga organisasyon, mga komunidad at
mga indibidwal.

Magaling!

2. Paghawan ng sagabal
A. Paglinang ng talasalitaan

Panuto: Basahin at unawain ang bawat


bilang. Piliin ang tamang sagot.

1. Ito ang modernong pamamaraan ng


pagsusulat kung saan nagbibigay ng
impormasyon sa pamamagitan ng
internet sa mukha ng mga artikulo na
may iba’t ibang mga partikular na paksa.
a. Instagram
b. Blog
c. Vlog
2. Itoy isang halimbawa ng katapora
“Kinausap ko si Anna, sinabi ko sa kaniya
na ang ang kaniyang ginawa ay mahusay”
a. Tama
b. Mali
3. Ginagamit na panghalip sa hulian
bilang pananda sa pinalitang
pangngalang binaggit sa unahan ng
pangungusap.
a. Aanpora
b. Katapora
c. Panghalip
4. Ito’isang website o app para sa mga
mambabasa at manunulat na maglathala
ng mga bagong kuwento na nilikha ng
gumagamit sa iba’t ibang genre.
a. Wattpad
b. Youtube
c. Twitter
5. Ang ay naging bagong silid aklatan
ng mga modernog akda ng mga pilipino.
a. Facebook
b. Internet
c. Social media

3. Pagtalakay Social media-Tumutukoy sa sistema ng


Mga popular na Anyo ng panitikan sa pakikipag ugnayan sa mga tao na kung
sosyal medya. saansila ay lumilikha,nagbabahagi, at
Popular na Anyo ng panitikan- Natutukoy nakikipagpalitan ng mga impormasyon at
at nabibigyang kahulugan ang mga mga idea sa isang virtual na komunidad
salitang karaniwang nakikita sa social at mga network.
media.

Princess, maaari mo bang basahin ang


kahulugan ng social media?

Facebook-Isang uri ng social media na


kung saan maaaring magdagdag ng mga
kaibigan at magpadala ng mensahe.

Maraming salamat! Twitter- Ang tawag sa microblogging na


serbisyong nagbibigay kakayahan sa
Pangalawa ay ang Facebook
gumagamit nito.
Karen, maaari mong basahin.

Mahusay! Wattpad- Ito ay isang website o app para


sa mga mambabasa ng mga bagong
Pangattlo ay ang twitter.
kuwento s nilikha ng gumagamit sa iba’t
Sheryl pakibasa nga ang kahulugan nito..
ibang genre.
Maraming salamat!

Pang apat ay ang wattpad


Maari mo bang basahin jake. Blog- Ito ang modernong pamamaraan
ng pagsusulat kung saan nag bibigay ng
impormasyon sa pammagitan ng internet
sa mukha ng mga artikulo na may iba’t
ibang mga partikular na paksa.
Mahusay!

Narito ang ilan sa mga anyo ng panitikan


na nababasa sa sosyal medya.
Princess, maari mo bang basahin.
Vlog- Isang uri ng blog na ginagamit ang
video bilang meduim. Ito ay tinatawag na
web television. Ang mga vlog ay
kadalasang napapanood sa youtube.
Maraming salamat!

Menduza, paki basa nga ang Panglimang


anyo ng panitikan na napapanood sa
sosyal medya.

1. Anapora- Ito’y ginagamit na panghalip


Magaling!
sa hulihan bilang pananda sa pinalitang
Gamit ang Cohesive devices(Anapora at pangngalang binaggit sa unahan ng
Katapora) - Ito ay mga salitang tulad ng pangungusap.
panghalip na nagkakahawing sa mga
2. Katapora- Ito’y panghalip na ginagamit
salita,parirala, at sugnay.
sa unahan ng pangungusap bilang
Narito ang kahulugan ng Anapora at panada sa pinalitang pangngalan sa
katapora. Maari niyo bang basahin? hulihan ng pangungusap.

D. PAGNILAYAN AT UNAWAIN
1. Paglalahat

Ngayon, upang lubos niyong maisaulo


ang mga kaganapan, salungguhitan ang
cohesive devices na ginagamit sa mga
pangungusap. Isulat sa patlang kung ito
ay anapora o katapora.

1. Nabili na niya ang pinapangarap na


aklat ni HaveYouSeenThisGirl at Bianca
Salindog kaya masayang-masaya si
Angel.

2. Ang pagmamahal niya sa pagbabasa ay


hindi mapapantanyan. Ito ang
ipinangako ni Quinnie sa kaniyang sarili.

3. Patuloy nilang binibisita ang website


ng wattpad dahil sa totoong nalilibang
ang kabataan sa mga kuwentong
mababasa rito.

4. Palagi nilang binibisita ang websayt at


wattpad dahil sa totoong nililibang ang
kabtaan sa mga kuwento ng popular na Magasin- naglalaman ng mga popular at
ebook na ito. kasalukuyang kaganapan na mayroong
kalakip na mga larawan
5. Marami ang nakapagda-download ng
mga kuwento sa wattpad kung kayat
lumakas muli ang kultura ng mga
kabtaang nagbabasa. Ang wattpad ngayon ang
kinahuhumalingan ng mga kabataan.
Kasabay ng paglago ng teknolohiya ito ay
5.Paglalapat patuloy na umaakit sa milyo milyong
Ngayon klas, mayroon tayong aktibidad. bilang ng mga mambabasa at manunulat
Panuto; Sagutin ang mga sumusunod na
sanysay.
Opo ma’am
1. Anong uri ng babasahin ang
kinagigiliwan mo?

2. Ano ang wattpad? Paano ito naging


popular sa kabataan? Opo ma’am.

Paalam din po ma’am


Tapos na ba klas?

IV. KASUNDUAN
Nais kong kayo ay magbasa patungkol sa
Aralin 4.Ang kontemporaryong Dagli sa
panahong nagmamadali at uberfacts.

Maliwanag ba klas?

Hanggang sa muli paalam.

INIHANDA NI: IPINASA KAY:

CHARY VIE T. BALIGOD ANNABELLE D. DOMINGGO


Gurong Nagsasanay Gurong Tagapagsanay
ISABELA COLLEGES, INC
Cauayan City, Isabela

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO


Sa Ika-8 baitang

I. LAYUNIN:

A. PAMANTAYANG NILALAMAN:
Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa isang dakilang akdang pampanitikan
na napagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas ng ilang
suliraninsa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

B. PAMANTAYANG PAGGANAP:
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na
naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan

C. KAKAYAHANG PAMPAGKATUTO:
 Nakakikilala ng mga uri ng tayutay ayon sa kahulugan nito.
 Napapahalagahan ang mga tayutay at mga nito sa larangan ng pagsulat
 Nakabubuo ng mga pangungusap na napapalooban ng iba’t ibang uri ng tayutay

II. PAKSANG ARALIN


 Paksa: Kaligirang pangkasaysayan ng Florante at Luara (Tayutay: Mga uri ng
Tayutay)
 Sanggunian: Yaman ng iba’t ibang Panitikan Pambansa Aklat sa Filipino.Wika at
Panitikan.Pahina-231 Modyul Nina: Sharon Anasay- Villaverde at Patrocino V.
Villafuerte.
 Kagamitan: power point presentation

III. Pamamaraan:

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG- AARAL


A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pagbati

Magandang umaga klas!


Magandang Umaga rin po ma’am
May lumiban sa klase klas?
Wala po
Mahusay kung ganon!

2. Panalangin
Sofia, pangunahan mo ang ating
panimulang panalangin sa araw na ito. Sa ngalan ng Ama ng Anak ng Espirito,
Amen.

3. Balik Aral
Noong nakaraang araw ay ating tinalakay
ang tungkoy sa Anapora at katapora.
Ano nga ba ang pinag kaiba ng Anapora
at Katapora? Ang Anapora atKatapora ay mga
panghalip na gianagamit bilang cohessive
devices sa pangungusap. Ginagamit ito
upang makaiwas sa pag-uulit ng mga
pangngalan o salita.

Magaling!

B. TUKLASIN
1.Pagganyak
Bago natin umpisahan ang talakayan sa
araw na ito ay may ipapakita ako sa inyo
ng mga larawan at buuin niyo ang
jumble word .Maliwanag ba klas?

Bibigyan ko lamang kayo ng dalawang ETNAROLF AT AALUR


segundo para sa gawain na yan.

B. LINANGIN
1. Panonood/Pagbasa
Batay sa pinakita kong larawan
Nahihinuha niyo na ba ang ating
talakayin sa araw na ito?
Ipagpapatuloy nat in ang ating Aralin na
ang (Kaligirang pangkasaysayan ng
Florante at Luara)
https://docs.youtube.com/forms/d/e/
1FAIpQLScbePz16gE9W9mTVD9Fppn4kA
4o_TKvEfN8iRpTOY-UjLPEsw/viewform?
usp=sf_link)
2. Paghawan ng Sagbal
Narito ang mga halimbawa ng
matatalinhagang salita mula kay Florante
at Luara.
1.Kapilas ng buhay- Asawa
2.Bukas ang palad- Matulungin
3.Tuyo ang papel- Magandang Imahe
4.Anak pawis- Taong hikaos sa buhay
5.mababaw ang luha- madaling
mapaiyak

3. Pagtalakay

Ang Florante at Luara ay obra maestra ni


Francisco Balagtas Baltazar. Sa dahilang
ito ay natatangi o pinakamahusay niyang
akda.Ito ay naglalarawan sa tunay na
kalagayan ng Pilipinas noon. Sa obrang
ito ni Balagtas ay dalawang katotohanan
ang nakapaloob sa akda.

Talakayin naman natin ngayong ang


tayutay.
Tayutay (figure of speech)- Ay anyo ng
Angel mae, maaari mo bang basahin ang paglalarawang diwa na iba sa karaniwang
kahulugan nito. paraan ng pagsasalita dahil ang
kahulugan ay makikita sa malalim na pag-
unawa o pag-isip.

Maraming Salamat!

Isa-isahin naman natin ngayon ang mga


uri ng tayutay. 1. Simili o Pagtutulad- Ito ang
Shane, Maaari mo bang basahin ang naghahambing sa dalawang magkaibang
unang bilang. bagay sa di tahasang paraan.

Mahusay!

Fernandez, maaari mo bang basahin ang 2. Metapora o pagwawangis- Ito ang


pangalawang bilang. naghahambing sa dalawang magkaibang
bagay sa tahasang na nakalapat sa mga
pangngalan,gawain, tawag,o katangian
ng bagay na inihahambing ngunit hindi
gumagamit ng pariralang pagtutulad.

Mahusay!
3. Alusyon-Ito ang nagbibigay
Prince jhay,pakibasa mo nga ang
sanggunian mula sa kasaysayan, politika,
pangattlong bilang.
bibliya, at iba pa.

Maraming salamat!
4. Metonomiya- Ito ang pagpapalit
Nicole ,paki basa mo nga ang pang-apat
tawag ng isang bagay para sa isa pa.
na bilang.

Mahusay!
5. Sinekdoke o pagpapalit saklaw- Ito
Steohanie,paki basa ang pang limang isang bagay o konsepto,kaisipan na
bilang. nagbabanggit ng isang bahagi upang
tukuyin o sakupin ang kabuuan.

Mahusay!
6. Eksaherasyon,pagmamalabis o
Maaari mo bang basahin Jayrold,ang
hyperbole- Ito ang labis na paglalarawan
pang anim na bilang.
ng isang bagay.

Maraming salamat!
7. Apostrope, pagtawag,panawagan o
Dona, basahin mo nga ang pang pitong
pag-alala- Ito ay madamdaming
bilang.
pakikipag usap ng isang katauhan sa isa
pang karaniwa’y di kaharap.
Maraming salamat!
Shane, paki basa nga ang pang walong 8. Eksklamasyon o pagdaramdam-Ito ay
bilang. paglalabas ng masidhing damdamin.

Maraming salamat!

Nicole,Maaari mo bang basahin ang 9. Pag-uyam,ironiya o balintunay- Ito ay


pang siyam na bilang. isang pagpapahayag na ang kahulugan ay
kabaliktaran ng nais ipahayag.

Mahusay!

Ang Pang sampung bilang naman ay


10.Paradoks- Ito ay naglalahad ng
salungat sa likas o karaniwang kalagayan
o pangyayari.
11.Oksimoron o pagtatambis- Ito ay
Jaylord, maaari mo bang basahin ang salita o lipon ng mga salita na
susunod na bilang. nagsasalungatan.

Magling!

Ang susunod na bilang ay:


12.Pagsalin ng katangian- Ito
aynagsasakatawan o ngsasalin ng
katangiang tao sa mga bagay na 13.Pagsasatunog- Ito ang paggamit ng
abstrakto. mga salitang ang tunog o himig ay siyang
nagbibigay pahiwatig sa tunay na
Nicole,basahin mo nnga ang labing-apat kahulugan ng mga salita.
na bilang.

Magaling! 14.Aliterasyon- Ito ay paggamit ng mga


salitang magkasingtunog ang mga unang
Jaylord, maaari mo bang basahin ang pantig.
susunod na bilang.

Mahusay! 15.Repitisyon- Ito ang pag-uulit ng mga


Ang susunod na bilang ShAne, basahin salita o parirala upang bigyang diin ang
mo nga. isang aspekto ng akda.

Mahusay!
16.Anapora- Ito ang pag-uulit ng isang
Fernandez, maaari mo bang basahin ang salitang nasa unahan ng isang pahayag o
susunod na billang. ng isang sugnay.

Maraming Salamat!
17.Anadiplosis- Dito ang huling salita ng
Dona, maaari mo bang basahin ang pangungusap ay ginagawang panimula sa
susunod na bilang. kasunod nitong pangungusap.

Magaling!
18.Empanodos o pagbalik na pag-uulit-
Nicole , basahin mo nga ang susunood Ito ay ang pag-uulit ng mga pahayag nang
na bilang. pabaliktad.

Mahusay!
19.Parenthesis- Ito ay salita o parirala o
Dona, maaari mo bang basahin ang pang pangungusap sa isinisingit sa isang
huling bilang. pangungusap upang mabuo ang
konsepto.

D. PAGNILAYAN AT UNAWAIN
1. Paglalahat

Ngayon, upang lubos niyong mai saulo


ang mga kaganapan, sagutin ninyo ang
mga sumusunod .
TAMA o MALI

1.Karamihan sa mga akdang nasulat sa


panahong ng mga espanyol ay naisulat
gamit ang wikang Espanyol
2.Ang karaniwang tema ng mga sulatin
sa panahon ng mga Espanyol ay tungkol
sa relihiyon at paglalaban ng mg
kristyano at Moro
3. Naging maluwag, makatarungan at
makatao ang ginawang pamamalakad ng
mga Espanyol sa ating bansa.
4.Lantaran ang ginawang pagtuligsa ni
Francisco Balagtas sa pagmamalabis ng
mga Espanyol.
5.Mahigpit ang ipinatutupad sa sensura
kaya’t ipinagbabawal ang mga babasahin
at palabas na tumutuligsa sa kalupitan
ng mga Espanyol.

5.Paglalapat 1.Taong nag-uumpisa nang


magparamdam ng kaiyang damdamin sa
Ngayon klas! Magkakaroon tayo ng nagugustuhan.
aktibidad bago tayo magwakas.
Ibigay ang kahulugan ng mga
matatalinhagang salita. 3. Ang isang tao ay mayroong
nararanasan nanagbibigay sa kaniya ng
1. Naniningalang Pugad pakiramdam na siya ay maganda o
espesyal

Opo ma’am
2. Haba ng buhok

Tapos na ba klas? Opo ma’am

IV, KASUNDUAN
Nais ko kayo ay magbasa patungkol sa Paalam din po ma’am.
susunod nating talakayin.

Maliwanag ba klas?

Maari na kayo umalis.Hanggang sa muli


Paalam!

INIHANDA NI: IPINASA KAY:


CHARY VIE T. BALIGOD ANNABELLE D. DOMINGGO
Gurong Nagsasanay Gurong Tagapagsanay
ISABELA COLLEGES, INC
Cauayan City, Isabela

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO


Sa Ika-8 baitang

I.LAYUNIN:

A.PAMANTAYANG NILALAMAN:Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa isang


dakilang akdang pampanitikan na napagkukunan ng mahahalagang kaisipang
magagamit sa paglutas ng ilang suliraninsa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

B. PAMANTAYANG PAGGANAP: Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng


makatotohanang radio broadcast na naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon
ni Balagtas at sa kasalukuyan

C. KAKAYAHANG PAMPAGKATUTO:
 Natutukoy ang kasingkahulugan ng mga salitang ginamit sa mga saknong;
 Naipaliliwanag ang kasaysayan ng Florante at Laura;
 Nabibigyang-halaga ang talumbuhay at ambag ni Francisco Balagtas sa
Panitikang Pilipino.

II.PAKSANG ARALIN:

 PAKSA: Ang Talambuhay ni Francisco “BALAGTAS” Baltazar (FLORANTE AT


LUARA)
Sanggunian:Yaman ng iba’t ibang Panitikang Pambansa Aklat sa filipino: Wika
at panitikan. Pahina 242 Modyul Nina: Sharon Ansay- Villarde at Patrocinio V.
Villafuerte

 Kagamitan: powerpoint presentation,

III.PAMAMARAAN:

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG GURO


A.PANIMULANG GAWAIN
1. Pagbati

Magandang Umaga klas!


Magandang umaga din po ma’am
May lumiban ba sa klase ?
Wala po ma’am
Mabuti kung ganon.

2. Panalangin
Jaylord, maaari mo bang pangunahan ng
isang maikling panalangin para sa ating
poong maykapal.
Sa Ngalan ng Ama, ng Anak, ng espirito
santo Amen.

3. Balik-Aral
Noong nakaaraang araw ay inyong
tinalakay ang Kaligiran ng florante at
Laura.

Sophia,Sino ang sumulat sa Florante at


Luara?
Si Francisco Balagtas Baltazar ma’am.

Magaling!

Nicole, kaylan isinulat ang Florante at


Luara?
Noong 1838 ma’am.

Mahusay!

B.TUKLASIN
1. Pagganyak
Bago natin umpisahan ang talakayang ito
mayroon akong ipapakita sa inyo na
larawan at tukuyin kung sino ito.
Matutukoy niyo ito sa pamamagitan ng
pagbuo ng mga nabaliktad na lettra.

OCSINFRAS LAGBASAT ZARABLTA


Pamilyar ba kayo sa pinakita kong
larawan?
Opo ma’am. Siya si Francisco Balagtas
Baltazar”

C.LINANGIN
1. Panonood/Pagbasa
Bago tayo magsimula sa talakayan may (VIDEO ANG TALAMBUHAY NI
video akong inihanda na inyong FRANCISCO )
papanoorin.

Batay sa pinanood niyong video


nahihinuha niyo na ba ang ating
talakayin ngayon?
0po ma’am. Ang Talambuhay ni Francisco
Balagtas Baltazar
Magaling!

4. Paghawan ng Sagbal
Batay sa inyong napanood. Si Francisco
Balagtas ay kinikilala bilang?
Prinsipe ng manunulang Tagalog ma’am
Magaling!

Isinilang siya noong?


Ika-2 ng Abril,1788 sa Panginay, Bigaa,
Magaling! Bulacan

Sino ang kainyang mga magaulang?

Ang kaniyang magulang ay nina Juan


Balagtas at Juana de lacruz maam.
2.Pagtalakay
Sa bahagi ng Aralin na ito ay ating
alamain ang kahulugan at mga katangian
ng Talambuhay.Ano nga ba ang
Talambuhay?
Ito ay isang anyo ng panitikan na
nahihingi sa naging buhay at kasaysayan
ng isang tao.Mayroong tattlong uri ng
talambuhay.

Shane, maaaari mo bang basahin ang


unang bilang.
1. Talambuhay na Pang-iba-
Mahusay! Isinasalaysay ang mahahalagang
pangyayaring naganap sa buhay ng isang
Jaylord, maaari mo bang basahin ang tao.
pangalawang bilang.

2.Talambuhay na Pansarili- ang may


Magaling! akda ang nagsasalaysay tungkol sa
kaniyang sarili.
Shane, maaari mo bang basahin ang
susunod na bilang,

3.Talambuhay na Palahad- Pinaguukulan


ng halaga ang layunin, kaisipan at
ipinapaliwanag kung ang mga ito ay
Mahusay! nagkaroon ng kaugnayan sa kaniyang
tagumpay o kabiguan.
Ngayon naman ay dumako tayo sa
katangian ng Talambuhay.
Joy, maari mo bang basahin unang
katangian ?

Mahusay! Nakasentro sa isang tao- Ay isang


salaysay tungkol sa buhay ng isang tao.
Jona, maaari mo bang basahin ang
pangalawang katangian.

Paglalarawan ng karakter- Kailingang


ilantad ang pisikal, sikolohikal at moral na
Magaling! katangian ng tauhan upang higit itong
makilala.
Jane, maaari mo bang basahin ang
susunod na katangian

Makasaysayang konteksto- Pangunahing


nailalarawan sa pamamagitan ng
pasalaysay ng mga totoong pangyayari sa
Mahusay! loob ng isang tunay maksaysayang
balangkas.
Eden, maari mo bang basahin ang
susunod na katangian.
Pagsasalaysay ng mahahalagang
pangyayari-Pinaka-kinakatawan ng mga
Mahusay! kaganapan sa buhay ng pangunahing
tauhan ay naguugnay o sinasabi.
Jake,pakibasa ang susunod na slide.

Kronolohiya- Karaniwang nakaayos ayon


sa pagkasunod sunod ng mga pangyayari
o ayon sa kung paano nangyari ang mga
Magaling! pangyayari sa buhay ng tauhan.

Mayroon din bahagi ng talambuhay


Shane, maari mo ba itong basahin.

Paunang Salita- Ang may-akda ng


Mahusay! talambuhay ay karaniwang
nagkukuwento ng mga personal na
Ariel, pakibasa nga ang susunod na karanasan.
bahagi.

Panimula-Kadalasang nagsisimula sa
pagpapaliwanag kung sino ang mga
Mahusay! magulang at lolo’t lola ng pangunahing
tauhan.
Nicolle, maari mo bang basahin ang
susunod na bilang.

Kaunlaran-kapag natapos na ang


pagpapaliwanag sa pagkabata at
Magling! maagang kabataan ng pangunahing
tauhan.
At ang panghuling bilang ay Konklusyon
o pagmuni-muni.Ito ay ang huling bahagi
ng talambuhay , inilalantad ito sa
pamana na iniwan ng karakter at ang
impluwensyang maaring taglayin niya.

E. PAGNILAYAN AT UNAWAIN
1. Paglalahat

Ngayon, upang lubos niyong maisaulo


ang mga kaganapan, sagutin ninyo ang
mga sumusunod .
Jaylord, maaari mo bang basahin ang
panuto.

Panuto:Basahin at unawain ang


Mahusay! sumusunod na pahayag/
tanong.Matalinong sagutin ang bawat
aytem at isulat sa sagutang papel.
1. Ano ang tawag sa Talambuhay ng
ibang tao?
2. Ito ay ang nagpapayaman at
tumutulong upang maging ang isang
talambuhay
3. Katumbas ng salitang talambuhay sa
Ingles.
4. Ito ay produkto ng malikhaing isip ng
tao na kaniyang ginagamit sa
pagpapahayag ng kaniyang kaisipan o
damdamin.
5. Talambuhay na pansarili

5.Paglalapat
Ngayon klas! Natitiyak ko taglay na ninyo
ang kaalaman at at handang handa na
kayong makasulat ng sarili ninyong
talambuhay.Bago tayo mag wakas,
bibigyan ko kayo ng asignatura .

Panuto: Bumuo ng isang maikling


talambuhay .Isulat ito sa kwaderno,
pagkatapos ay I-video record ang inyong
sarili gamit ang inyong gadget habang
binibigkas ang likhang talumpati.

Maliwanag ba iyon klas? (Sariling Talambuhay)

IV, KASUNDUAN Opo ma’am


Nais ko kayo ay magbasa patungkol sa
susunod nating talakayin.
Maliwanag ba klas?

Hanggang diyan nalang ang ating


talakayin,Salamat sa inyong pakikinig,
Paalam! Opo ma’am

Maraming Salamat din po ma’am

INIHANDA NI: IPINASA KAY:

CHARY VIE T. BALIGOD ANNABELLE D. DOMINGGO


Gurong Nagsasanay Gurong Tagapagsanay
ISABELA COLLEGES, INC
Cauayan City, Isabela

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO


Sa Ika-8 baitang

I. LAYUNIN:

A.PAMANTAYANG NILALAMAN:Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa isang


dakilang akdang pampanitikan na napagkukunan ng mahahalagang kaisipang
magagamit sa paglutas ng ilang suliraninsa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

B.PAMANTAYANG PAGGANAP:
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na
naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan

C. KAKAYAHANG PAMPAGKATUTO:
 Nabibigyang kahulugan ang mga salita.
 Natutukoy ang pag-ibig sabihin ang mga saknong sa tinalakay na paksa
 Naihahalintulad ang karanasan ng manunulat sa karanasan ng kanilang buhay at nakagagawa ng
liham,Awit,Tula tungkol sa kanilang pinakamamahal.

II.PAKSANG ARALIN
 Paksa: Pag-aalay kay Selya (Florante at Luara)
 Sanggunian:Yaman ng iba’t ibang Panitikan Pambansa Aklat sa Filipino.Wika at
Panitikan.Pahina-252 Modyul Nina: Sharon Anasay- Villaverde at Patrocino V.
Villafuerte.
 Kagamitan:Power point presentasyon

III.Pamamaraan:

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


B. PANIMULANG GAWAIN
4. Pagbati

Magandang umaga klas!


Magandang Umaga din po ma’am
May lumiban sa klase klas?
Wala po ma’am
Mahusay kung ganon!
5. Panalangin
Mananatili tayong nakatayo at tayo ay
manalangin, Sa ngalan na Ama, ng Anak ng Espirito
Santo Amen

6. Balik Aral
Noong nakaraang araw ay ating tinalakay
ang tungkoy sa talambuhay ni Francisco
Balagtas.

Nicole, kaylan ipinanganak si Francisco Noong ika-2 ng Abril,1788 sa


Balagtas? Panginay,Bigaa, Bulakan.

Magaling!

Kate, sino ang mga magulang ni Sina Juan Balagtas at Juana Delacruz
Francisco Balagtas? ma’am.

Magaling!

Ang inyong mga sagot ay tama.

B. TUKLASIN
1.Pagganyak
Bago natin umpisahan ang talakayan sa
araw na ito ay may ipapakita ako sa inyo
na larawan at suriin ang
nakalarawan .Maliwanag ba klas?

Ano ang nais ipakahulugan ng


simbolismo sa larawan?

B. LINANGIN
5. Panonood/Pagbasa
(VIDEO NG AWIT NI SELYA)
Batay sa pinakita kong larawan
Nahihinuha niyo na ba ang ating
talakayin sa araw na ito?
Ipagpapatuloy natin ang ating Aralin na
ang (Pag-aalay kay Selya ng Florante at
Luara)

C.Paghawan ng Sagbal ALALAHANIN


Narito ang mga talasalitaan na may
kaugnay kay Selya.
1. PAGSAULAN MAHAHANAP
-L-L--A--N

Tama! KAHIRAPAN
2. MAHAHAGILAP
M--A-AN-P

Magaling!
3. KARALITAAN NALULUNGKOT
K--I-A--N

Mahusay!
KINATATAKUTAN
4. NAMAMANGLAW
N--L--U-G-O-

Magaling!
5. PINANGANGANIBAN
L--AT--A-U--N

Magaling!

D.Pagtalakay

Ang Aralin na ating tatalakayin sa araw Opo ma’am


na ito ay tungkol sa Pag-aalay kay Selya
ng Florante at Luara,isang Awit o Tula na
pinamagatang “Pag-aalay kay Selya”

Handa na ba kayong makinig sa akin?


Upang atin ng pormal na simulan at
alamin kung ano ang nilalaman ng tula?

Mahusay kung ganon, atin ng pormal na


umpisahan ng pagtatalakay sa tula.

PAG-AALAY KAY SELYA


Kung pagsaulan kong basahin sa isip ang
nakaraang araw ng pag-ibig,
May mahahagilap kayang natititik
Liban na kay Selyang namugad sa dibdib.

Yaong Selyang laging pinanganganiban,


Baka makalimot sa pag-iibigan
Ang ikinalubog niring kapalaran
Sa lubhang malalim na karalitaan,

Makaligtaan ka kayang di basahin,


Nagdang panahon ng suyuan namin?
Kaniyang pagsintang ginugol sa akin
At pinuhunan kong pagod at hialahil

Lumipas ang araw na lubhang matamis


At walang matira kundi ang pag-ibig
Tapat ng pagsuyong lalagi sa dibdib
Hanggang sa libingan bangkay ko’y
midlip.

Ngayong namamanglaw sa pangungulila


ang ginagawa kong pang-aliw sa dusa,
nagdaang panaho’y inaaalala,
Sa iyong larawa’y ninitang ginhawa.

Sa larawang guhit ng sa sintang pinsel


Kusang inilimbag sa puso’t panimdim,
Nag-iisang sanlang naiwan sa akin
At di manankaw magpahanggang limbing

Ang kaluluwa ko’y kusang dumadalaw


Sa lansanga’t nayong iyong niyapakan,
Sa ilog baesta’t hilam na mababaw
Yaring aking puso’y laging lumiligaw.

Di mamakailang gumupo ang panimdim


Sa puno ng manggang nararaanan natin,
Sa nagbiting bungang ibig mong pitasin,
Ang ulilang sinta’y aking inaaliw.

Ang katauhan ko’y kusang nagtatalik


Sa buntong hininga nang ikaw’y may
sakit,
Himutok ko noo’y inaaring langit,
Paraiso namn ang may tulong silid.

Nililigaw ko ang iyong larawan


Sa makatang ilog na kinalagian,
Binabalakas ko rin sa masayang do’ngan,
Yapak ng paa mo sa batong tuntungan.

Nagbabalik mandi’t parang hinahanap


Dito ang panahong masayang lumipas,
Na kung maliligo’y sa tubig aagap,
Nang hindi abutin ng tabsing sa dagat.

Parang naririnig ang laging mong wika


‘Tattlong araw na di nagtatanaw-tama”
At sinasagot ko ng sabing may tuwa
‘sa isa katao’y marami ang handa”.

Ano pa nga’t walang di nasisiyasat


Ang pag-iisip ko sa tuwang kumukupas,
Sa kagugunita, luha’y lalagaslas,
Sabay ang taghoy kong “O’ nasawing
palad.

Nasaan si Selyang ligaya ng dibdib


Ang suyuan nami’y bakit di lumawig
Nahan ang panahong isa niyang titig
Ang siyang buhay ko, kaluluwa’t langit

Bakit baga noong kami’y maghiwalay


Ay di pa nakitil yaring abang buhay
Kung gunitain ka’y aking kamatayan,
Sa puso ko Selya’y dika mapaparam.

Itong di matiis na pagdaralita


Nang dahil sa iyo, O’nalayong tuwa
Ang siyang umakay na ako’y tumula,
Awitin ang buhay ng isang naaba..

Selya’y talastas ko’t malabis na umid


Mangmang ang musa ko’t malumbay ang
tinig,
Di kinahahabagya kung hindi malait,
Palaring dinggin mo ang tainga’t isip.

Ito’y unang bukal ng bait kong kuutad


Na inihahandog sa mahal mong yapak,
Tanggapin mo nawa, kahit walang lasap,
Nagbuhat sa puso ng lingkod na tapat.

Kung kasadlakan man ng pula’tpag-ayop


Tubo ko’y dakila sa puhunang pagod:
Kung binabasa mo’y isa mang himutok
Ay alalahanin yaring naghahandog. Ma’am
Ang tunay na pagmamahal ay handang
Masasayang nimfas sa Lawa ng ng Bai, magsakripisyo at magtiis.
Sirenas, ang tinig ay kawili-wili;
Kayo ngayo’y siyang pinipintakasi
Ng lubhang mapanglaw na musa kong
imbi.
Huwag baguhin ma’am.
Ahon sa dalata’t pampang na nagligid,
Tonohan ng lira yaring abang awit
Na nagsasalitang buhay ma’y mapatid,
Tapat na pagsinta’y hangad na lumawig.
Mga tagubilin ng iba’y mahalaga at
Ikaw na bulaklak niring dilidili, sundin.
Selyang sagisag mo’y ang M.A. R
Sa Birheng mag-ina’y ipamintakasi
Ang tapat mong lingkod na si F at B.

Mula sa ating binasa na Tula.Sa inyong


palagay, magbigay ng isang aral na
kapupulutan sa tinalakay na araling “kay
selya”?

Okay, Kren

Magaling!

Jake, Ano ang hiniling ni Francisco sa


kaniyang obra?

Mahusay!

Jane, ano ang isang kaisipan na


mapupulot sa mula ‘sa babasa nito?

Magaling!Lahat ng mga sagot niyo ay


tama.

E.PAGNILAYAN AT UNAWAIN
2. Paglalahat
Malagyan, mapuno
Ngayon, upang lubos niyong maisaulo
ang mga kaganapan, sagutin ninyo ang Taas ng tubig dagat
mga sumusunod .

1. Kanino inalay ni Francisco Balagtas Pag-iibigan


ang tulang ‘kay Selya”
2. Ilang saknong ang matatagpuan sa
tualng ‘kay selya?
Opo ma’am
3. Alin sa sumusunod ang isyung
panlipunan na maghahanap sa unang at
pangalawang saknong?
4. Naging saksi sa pag-iibigan nina kiko
at Selya ang ilog ng?
5. Ang mensahe ng saknong ito ay ang Opo ma’am
pinaka kinatatakutan ni Balagtas ay baka
makalimot si selya sa kanilang pag-
iibigan.
Paalam din po ma’am.

5.Paglalapat

Ngayon klas! Magkakaroon tayo ng


aktibidad bago tayo magwakas.
Ibigay ang kahulugan ng mga
matatalinhagang salita.

1. Mupo

2. Kati

3.Suyuan

Tapos na ba klas?

IV, KASUNDUAN
Nais ko kayo ay magbasa patungkol sa
susunod nating talakayin.
Maliwanag ba klas?

Maari na kayo umalis.Hanggang sa muli


Paalam!
INIHANDA NI: IPINASA KAY:

CHARY VIE T. BALIGOD ANNABELLE D. DOMINGGO


Gurong Nagsasanay Gurong Tagapagsanay
ISABELA COLLEGES, INC
Cauayan City, Isabela

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO


Sa Ika-8 baitang

I.LAYUNIN:

A.PAMANTAYANG NILALAMAN:Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa isang


dakilang akdang pampanitikan na napagkukunan ng mahahalagang kaisipang
magagamit sa paglutas ng ilang suliraninsa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

B.PAMANTAYANG PAGGANAP :Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng


makatotohanang radio broadcast na naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon
ni Balagtas at sa kasalukuyan

C. KAKAYAHANG PAMPAGKATUTO:
 Nakakapagsasalaysay ng mga karaniwang nagpapakita ng kagandahang-
loob at pagkakaunawaan.
 Nasusuri ang sarili kung bakit ngayon ipinakikitang ugali at nababatid ang
gawaing hindi mabuti.
 Nakapagmumungkahi ng ilang altenatibo sa pagbibigay-payo para harapin
ang mga problema.

Ii. PAKSANG ARALIN

A.PAKSANG- ARALIN :Mahahalagang Tauhan ng Florante at Laura

B.SANGGUNIAN Yaman ng iba’t ibang Panitikang Pambansa Aklat sa filipino: Wika at


panitikan. Pahina 262-267Modyul Nina: Sharon Ansay- Villarde at Patrocinio V.
Villafuerte

C.KAGAMITAN ; Powerpoint presentation

III PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG AARAL


PANIMULANG GAWAIN
1. Pagbati
Magandang umaga sa ating lahat mga
mag aaral! Magandang umaga rin po,
May lumiban ba sa klase klas? Wala po ma’am

4. Panalangin
Princess, pwede bang pangunahan mo
ang panalangin? Opo, ma’am!
Sa ngalan ng Ama, ng Anak, ng
Esperito ,Santo.Amen!

5. Balik Aral

Noong nakaraang araw,ay inyong


tinalakay ang tungkol sa Pag aalay kay
Selya..Sa inyong palagay, magbigay ng
isang aral na kapupulutan sa tinalakay na
araling “kay selya”?

Maaari mo bang subukin jake? Ang tunay na pagmamahal ay handang


magsakripisyo at magtiis.

Mahusay!

B. TUKLASIN
2. Pagganyak
Bago natin pormal na simulan ang
panibagong aralin ay magkakaroon muna
tayo ng isang gawain.
May ipapakita akong larawan at tukuyin Opo ma’am
kung sino ng mga ito.
Maliwanag ba klas?
Opo ma’am.Sila ang mga tauhan ng
Florante at Laura

Pamilyar ba kayo sa pinakita kong


larawan klas?

C.LINANGIN
1..Panonood/Pagbasa
Batay sa pinakita kong larawan .Ano
ang ginagampanan niya bilang isang
tauhan sa Florante at Luara?

3. Paghawan ng sagabal
Narito ang mga katanungan tungkol sa
pinakitang kong larawan.

1. Nakikilala niyo ba ang mga tinutukoy


na mga larawan?
2. Sino-sino sila? Opo ma’am.
3. Magsaliksik tungkol sa katangian ng
mga tauhan.

D.PAGTALAKAY

Ang Aralin na ating tatalakayin sa araw


na ito ay tungkol sa mga mahahalagang
tauhan ng Florante at Laura.
Ito ay isang tulang pasalaysay na may tig-
Handa na ba kayong makinig sa akin? aapat na taludtod sa bawat saknong
Upang atin ng pormal na simulan at kung saan ang bawat taludtod ay may
alamin kung sino-sino ang mga lalabindalawahing pantig. Ang dulong
mahahalagang tauhan ng Florante at tugma nito ay isahan.
Laura?

Ang Florante at Laura ay binubuo ng 399 Sa simula ng awit ay ipinakita ang


saknong at tulad ng karaniwang awit, ang tagpuan bilang isang madilim at
mga tauhang gumaganap ay nabibilang mapanglaw na gubat. Sa paggalaw ng
sa mga dugong bughaw ng sinaunang mga pangyayari at sa pagsasalaysay ni
panahon. Florante ay makikitang ang kabuoan ng
awit ay naganap sa kaharian ng Albanya.
Jake, maaari mo bang basahin ang Isa-isa ring nailahad ang mga tauhang
susunod na slide. nagbigay -buhay sa awit.

Mahusay!

Ariel, pakibasa ang susunod na slide.


Florante- Iniiibig ni Laura, matalinong
prinsipe at heneral ng hukbong
Albanya.Mapagmahal, masunuring anak
at tapat umibig.

Laura- Iniibig ni Florante, maganda,


Magaling! mapagmahal, at lihim na iniibig din ni
Adolfo
Ngayon naman ay dumako na tayo sa
mahahalagang tauhan ng Florante at
Laura.
Ariel, maaari mo bang basahin ang unang Princesa Floresca Ina ni Florante, anak
tauhan. ng haring ng katrona.

Mahusay! Haring Linceo Ama ni Laura , hari ng


Nicole, maaari mo bang basahin ang Albanya
pangalawang tauhan.

Duke Briseo Taga payo ng hari ng


Mahusay!
Albanya, Ama ni Florante
Jake, paki basa ang susunod na tauhan.

Magaling!
Konde Adolfo Mahigpit na kaaway ni
Sofia, maari mo bang basahin ang Florante at karibal niya kay Laura, anak
susunod na tauhan. ni KOnde Sileno ng Albanya.

Mahusay!

Arnel, maari mo bang basahin ang Aladin Kasintahan ni Flerida: Isang moro,
susunod . matapang na mandirigma, magaling sa
labanan, heneral ng hukbong ng persya,
naging kristyano, anak ni sultan Ali Adab,
Magling! karibal sa pag-ibig ang sariling ama.

Ang susunod naman ay si Konde Adolfo,


maari bo bang basahin Sofia,

Mahusay! Sultan Ali-Adab Ama ni Aladin kaagaw


niya sa pag-ibig kay Flerida puno ng
Roy, paki basa mo nga ang ang susunod persya.
na tauhan.

Flerida Kasintahan ni Aladin , nagligtas


kay Laura sa gubat.

Mahusay!

Ang susunod naman na tauhan ay si


Sultan Ali-dab.
Jake, maaari mo bang basahin.

Menandro Kaibigan ni Florante,


Mahusay! pamangkin ni Atenor.

Karen, maaari mo bang basahin ang


susunod na slide.

Heneral Osmalik heneral ng Persya na


Magaling! lumusob sa kaharian ng krotona.
Ang sususnod na tauhan ay si
Menalipo pinsan ni Florante, nagligtas sa
kaniya noong bata pa siya.
Jake, maaari mo bang basahin ang
susunod na tauhan.

Mahusay!
Panuto Ipakilala ang mahahalagang
At ang pang huling tauhan Ariel, maari tauhan sa araling ito. Ilahad ang
mo bang basahin. kinahinatnan ng sumusunod na mga
tauhan sa kuwento.

Magaling!

E.PAGNILAYAN AT UNAWAIN
2.Paglalahat

Ngayon, upang lubos niyong maisaulo


ang mga kaganapan, sagutin ninyo ang
mga sumusunod .

Nicolle, maari mo bang basahin ang


panuto.

Magaling!

MGA PILING ANG


TAUHAN KINAHINATNAN
NILA SA
KUWENTO
Florante
Laura
Florante
Aladin
Flerida
Menandro

5.Paglalapat .Laura
Ngayon klas! Natitiyak ko taglay na ninyo
ang kaalaman at katangian ng mga
tauhan ng Florante at Laura.

Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang Duke Briseo


bawat katanungan.Piliin ang titik na
tamang sagot.

1. Makisig na binatang anak ni Duke


Briseo at Princesa Floresca.
a. Adolfo Adolfo
b. Florante
c. Aladin

2. Anak ni Haring Linceo at ang Prinsesa Floresca


natatanging pag-ibig ni Florante.
a. Adolfo
b. Laura Opo ma’am.
c. Flerida

3. Ang mabait na ama ni Florante. Taga


payo ni Haring Linceo ng Albanya.
a. Duke Briseo Opo ma’am.
b. Adolfo
c. Aladin

4. Anak ng magiting na si Konde Sileno Paalam din po ma’am


ng Albanya.
a. Adolfo
b. Menandro
c. Aladin

5. Ang mahal na ina ni Florante.


a. Prinsesa Floresca
b. Flerida
c. Laura

Tapos na ba klas?

IV.KASUNDUAN
Nais ko kayo ay magbasa patungkol sa
susunod nating talakayin.
Maliwanag ba klas?

Hanggang diyan na nalang nagtatapos


ang ating talakayin ngayong araw,
Palaam klas

INIHANDA NI: IPINASA KAY:

CHARY VIE T. BALIGOD ANNABELLE D. DOMINGGO


Gurong Nagsasanay Gurong Tagapagsanay

You might also like