You are on page 1of 9

Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino Grade

10 1:00pm-2:30pm

I. Paksa: Pananaw Sosyolohikal Batay sa Maikling Kwentong “Ang Kalupi” ni


Benjamin P. Pascual
Baitang: Ikasampung Baitang

II. Mga Layunin: Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


• Nakikilala ang pananaw sosyolohikal sa pamamagitan ng maikling
kwentong pinamagatang “Ang Kalupi”
• Napapahalagahan ang mga salik panlipunang nakapaloob sa akda.
• Nakagagawa ng repleksyon batay sa binasang akda.

III. Mga Gamit-Panturo:


A. Reperensya/Sanggunian: Pluma: Wika at Panitikan pp.275-291
B. Panturong biswal; kartolina, mga larawan
IV. Pamamaraan:

1. Gawain

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


- Magandang hapon, sa lahat! Mga mag-aaral: Magandang hapon, sir.

- Milagros, maari ka bang manalangin Milagros:Sa ngalan ng Ama, ng Anak, at ng


Espiritu Santo, AMEN…
bago magsimula ang ating klase.

- Bago kayo umupo ay paki-ayos muna


(Nagsiupo na ang mga mag-aaral)
ang inyong mga upuan, tingnan kung
merong nakakalat sa inyong ibaba.
Siguraduhin niyong nakaupo kayo sa
inyong wastong upuan, sapagkat mag-
Maayos naman sir
tsek-tsek ako ng attendance batay sa
inyong seat plan.

- Kamusta ang weekends niyo klas.


Opo!
- Mabuti naman na maayos ang dalawang
araw na walang pasok niyo.

- Alam kong klaro na sa inyo ang aking

This study source was downloaded by 100000847990158 from CourseHero.com on 11-09-2022 19:31:41 GMT -06:00

https://www.coursehero.com/file/26804782/Lesson-Plan-ni-Sirdocx/
mga patakaran. Kaya pakiusap ko na
pakitago ng inyong mga cellphone o
anumang gadgets habang ako’y
nagkaklase o anumang mga bagay na
nakasasagabal sa aking klase o sa ating
buong talakayan. Klaro?

2. Pagganyak

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Ngayon, bago muna tayo tutungo sa ating


aralin sa hapong ito, klas ,may ipapakita
akong larawan sa inyo. Nais kong bigyan
niyo ng hinuha batay sa larawang inyong
nakita.
(Ipinakita ang larawan ng isang pulubi)
Beberly: Nang Makita ko po ang larawan ay
- Sa nakita niyong larawan, ano ang naawa po ako. Hindi ko po lubos maisip kung
bakit ho nariyan siya sa sitwasyong ganyan.
inyung mahihinuha batay sa inyung
Siguro wala na siyang magulang na gagabay sa
sariling pananaw? kanya.
- Pagkakita mo sa larawan, ano ang
iyong nahinuha? Sige nga, Beberly,
- Magaling Beberly, bigyan niyo nga nga
Buong klase: nagpalakpakan.
malakas na palapak ang inyong kaklase.
Magaling ang paglahad mo ng iyong
hinuha. Rhovena: dahil ho sa kahirapan, kumbakit
nakagaganyan ang bata, siguro walang
magulang, marumi at patpating bata ho ang
aking nakikita.

Buong Klase: Nagpalakpakan


- Nais kong marinig ang iyong hinuha,
sige nga Rhovena?

- Ayan, magaling, Rhovena! Sadyang


inilarawan niya kung ano ang kanyang
nakita at nagbigay pa siya ng salik.
Palakpakan niyo rin si Rhovena. Itinaas ang mga kamay

This study source was downloaded by 100000847990158 from CourseHero.com on 11-09-2022 19:31:41 GMT -06:00

https://www.coursehero.com/file/26804782/Lesson-Plan-ni-Sirdocx/
- Magaling! Maraming Salamat, Beberly
and Rhovena, alam kong may sarili din
Opo!
kayong paghihinuha. Tama lahat ang
siniabi nina Beb at Rhovena tungkol sa
larawang aking ipinakita.

- Ngayon ay itaas ang mga kamay sa


mga naawa! Sa mga nandiri?
Aha!Aha!, Handa na! Handa na!

Handa na! Handa na! Aha! Aha!


- Tingin ko’y handa na kayo sa ating
panibagong aralin sa hapong ito.
Handa na ba ang lahat.
Pagsinabi kong Handa na! Handa na!
Ang inyong itutugon ay Aha! Aha!,
Handa na! Handa na! klaro?
Kapag sasabihin ko namang Aha!
Aha!, itutugon niyong Handa na!
Handa na! Aha! Aha!

-Handa na! Handa na!

-Aha!Aha!

3. Pagpapayaman ng Paksa

- Narito ang ating layunin para sa


(Binabasa ng mga mag-aaral ang mga
hapong na ito para sa ating talakayan.
Pakibasa nang sabay-saby layunin.)

- Sa hapong ito, ating itatalakay ang


pananaw sosyolohikal. Alam naman
nating napakaraming pananaw
Opo!
pampanitikan, tama?

- Magbigay ka nga ng isa at bigyan ng


pahapyaw na deskripsyon, Ellen
Ellen: Pananaw Romantisismo, ito ho ay
- Magaling Ellen, may sapat ka pang nagpapahalaga sa damdamin kaysa sa
kaalaman. Tama yun, ang katotohanan. Nangigibabaw ang pag-ibig o

This study source was downloaded by 100000847990158 from CourseHero.com on 11-09-2022 19:31:41 GMT -06:00

https://www.coursehero.com/file/26804782/Lesson-Plan-ni-Sirdocx/
romantisismo ang isa rin sa mga ang nag-aalab na damdamin sa isang
pananaw pampanitikan. akda.

- Ngayon, ating aalamin at kikilalanin


kung ano nga ba ang pananaw
sosyolohikal sa pamamagitan ng Mga mag-aaral: Opo, sir
babasahin kong maikling kwento.
Handa na! Handa na! para making Aha! Aha! Handa na! Handa na !

- Ang ating kwento ay pinamagatang “ Ang


Kalupi” ni Benjamin Pascual pero, pero,
pagyamanin muna natin ang ating
talasalitaan.

- Babasahin ko na ang kwento, ano nga ang


pamagat? Ano nga ang kalupi?

Lahat: Ang Kalupi ni Benjamin Pascual,


Lahat: Pitaka

- Babasahin ang akda sa mga mag-


aaral
- (Matapos basahin ang akda)
- Nagustuhan niyo ba ang kwento
- Kung nakinig kayo sa kwento, bakit
masasabing may pananaw
sosyolohikal ito?
Opo!
- Sige nga Kitz.
- Palakpakan si Kitz, Magaling! Tama yun
klas, na ang pananaw sosyolohikal ay
sumasalamin sa lipunan, kung ano ba
ang nagaganap Kitz: Pananaw Sosyolohikal ho ang akda
sa lipunan. sapagkat sumasalamin ito sa mga pangyayari
- Para mas malinaw pa, magbigay nga ng
na nagaganap sa lipunan at ang mga salik na
sitwasyon sa kwento na kakikitaan ng
nakaaapekto rito.
pananaw sosyolohikal, Kylene

- Palakpakan si Kylene,magaling ang


paglalahad niya. Tama yun, klas.

This study source was downloaded by 100000847990158 from CourseHero.com on 11-09-2022 19:31:41 GMT -06:00

https://www.coursehero.com/file/26804782/Lesson-Plan-ni-Sirdocx/
Kylene: yung nabangga po ng batang pulubi si
Aling Martha, at agad nagalit ang ababe at
hinusgahan ang musmus na magnanakaw,
nagpapaikita ito ng pananaw sosyolohikal sa
pamamagitan ng pagtingin ng isang tao sa
mababang kalidad na pagpapahalaga sa
karapatang-
pantao

4. Pagpapahalaga
- Ngayon ay balikan natin ang larawang
Hindi na po?
ipinakita ko kanina, sino nga yung
nandiri? Ngayon ganoon pa rin ba ang
inyong pagtingin?
Jayson: Nagbibigay ang akda ng implikasyong
panlipunan tulad ng kahirapan, pagpapahalaga
- Ngayon, Paano nasasalamin ng akda ang sa karapatang- pantao at dapat huwag
husgahan ang isang tao batay sa kanyang
nagaganap sa lipunan. Sige nga Jayson.
pananamit.
- Magaling Jayson, salamat sa iyong
paglalahad.

Ang dalawang pangkat ay nagtalakay

5. Pagsasanay

- Ngayon, para lalo pang masusukat ang


inyong kaalaman sa ating itinalakay ay
papangkatin ko kayo sa dalawa. Bawat
pangkat ay magbibigay ng isang salik
Unang pangkat: Kahirapan
panlipunan na nakaapekto sa akda na Palakpakan
Ikalawang pangkat: Karapatang-Pantao
nagpapakita ng pananaw sosyolohikal at
ipaliwanag. Bibigyan ko lamang kayo ng
Palakpakan
5 minuto para magtalakay.

- Tila ang lahat ay tapos na, kase maingay


na, at tapos na ang 5 minutong inilaan.
Mauuna ang unang pangkat.
- Magaling, palakpakan ang unang

Wala na po

This study source was downloaded by 100000847990158 from CourseHero.com on 11-09-2022 19:31:41 GMT -06:00

https://www.coursehero.com/file/26804782/Lesson-Plan-ni-Sirdocx/
pangkat, ngayon a ang pangalawang
pangkat naman ang magbabahagi.
- Magaling rin, palakpakan ang
ikalawang pangkat.

- Tama ang lahat ng inyong inilahad,


tunay ngang naintindihan niyo ang nais
ipahatid ng akda at ang tunguhin ng
pananaw sosyolohikal.

- May mga katanungan pa ba tungkol sa


ating itinilakay?

- Nawa’y may natutunan kayo at may


napulot kayong aral sa kwento at
pagkilala sa pananaw sosyolohikal.

- May natitira pang oras kaya kumuha


kayo ng isang pirasong papel.

6. Ebalwasyon
- Gumawa o Sumulat kayo ng dalawang
talatang repleksyon ukol sa binasang akda
na nagpapakita ng pananaw sosyolohikal.
10 minuto lamang ang aking ibibigay

V. Takdang-aralin

Ano’ng gagawin: Basahin ang kwentong “Walang Panginoon” at tukuyin kung anong pananaw
ang nakapaloob sa akda at ipaliwanag.

Kailan ipapasa: Sa susunod na pagkikita (Ika-29 ng Disyembre, 2017) Saan

isusulat: Isang buong papel

Bilang ng puntos: 30 puntos

This study source was downloaded by 100000847990158 from CourseHero.com on 11-09-2022 19:31:41 GMT -06:00

https://www.coursehero.com/file/26804782/Lesson-Plan-ni-Sirdocx/
VI. Estratehiyang Ginamit
sa Pagtuturo

Pagganyak: Pagbibigay reaksyon sa


ipinakitang larawan

Presentasyon ng Paksa: Pagpapares(Upang makibahagi ng kaalaman sa kapwa mag-


aaral)

Pagpapahalaga: Pagpapakita muli ng larawang ipinakita upang matukoy ang kanialang


reaksyon pagkatapos mapakinggan ang akda

Pagsasanay: Pagpapangkat, upang makapagbabahagi ng mga kani-kaniyang pananaw


ukol sa paksang ibibigay.

Ebalwasyon: Repleksyon ukol sa binasang akda.

Republic of the Philippines


Mindanao State University
College of Education

DETALYADONG BANGHAY-
ARALIN SA FILIPINO
GRADE 8

Paksa: Pananaw Sosyolohikal Batay sa Maikling


Kwentong “Ang Kalupi” ni Benjamin P. Pascual

https://www.coursehero.com/file/26804782/Lesson-Plan-ni-Sirdocx/
This study source was downloaded by 100000847990158 from CourseHero.com on 11-09-2022 19:31:41 GMT -06:00

https://www.coursehero.com/file/26804782/Lesson-Plan-ni-Sirdocx/
Ipinasa kay:
Mr. Ricky Bustos

Ipinasa ni:

Karl Angelo T. Cancer

IKA-27 NG NOBYEMBRE 2017

This study source was downloaded by 100000847990158 from CourseHero.com on 11-09-2022 19:31:41 GMT -06:00

https://www.coursehero.com/file/26804782/Lesson-Plan-ni-Sirdocx/

You might also like