You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IX, Zamboanga Peninsula
Division of Zamboanga del Sur
Dumalinao, Zamboanga del Sur

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9

Pangalan ng Guro: Hermogenes II H. Suson Grado/Asignatura: 9


Posisyon: Blg. ng Talakayan:
Petsa: Oras na Inilaan:

I. Pamantayan, Kasanayan, at mga Layunin

PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa at


pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng kanlurang
PANGNILALAMAN:
asya.
Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng
PAMANTAYAN SA
kulturang Asyano batay sa napiling mga akdang
PAGGANAP:
pampanitikan Asyano.
MGA KASANAYAN
 Nagagamit ang mga angkop na pang-uri na
SA PAGKATUTO AT
nagpapasidhi ng damdamin
KOD
( F9WG-IIIb-c-53)

Pagkatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang


magagawa ang mga sumusunod.
a. Nasusuri ang mga angkop na pang-uri na
nagpapasidhi ng damdamin sa nabasang awit
b. Nakabubuo ng pangungusap gamit ang angkop na
LAYUNIN pang-uri na nagpaasidhi ng damdamin
c. Nakababahagi ng kanilang sariling pananaw sa
pagsulat ng repleksyon na nagpapasidhi ng damdamin
gamit ang angkop na pang-uri. At maipa-aawit ang
kantang binasa.

II. Paksang Aralin


Paksa: Ang Pambansang Awit ng Pilipinas
Sanggunian: Internet
Kakayahan: Pakikinig, Pagsasalita, Pagbasa, Pagsulat
Kagamitan: Biswal Eyds, marker
Pagpapahalaga: Pagmamahal sa bayan
Pinakamensahe ng GAD: Pagbabahagian ng gawain at ideya (pangkatang gawain)
Paglalarawan ng Kontekstuwalisasyon
Lokalisasyon: Ang mga gawain ay batay sa lebel ng mag-aaral

Paggawa nKaugnayan: Paggamit ng graphic organizers, pangkatang gawain


Kaugnay na Asignatura/Paksa

Music
III. Proseso ng Pagkatuto
Gawaing Rutinari
 Panalangin
 Pagtala sa lumiban
 Mga patakaran sa silid-aralan

Balik-aral (Simpleng paggunita sa paksang natalakay)

 Pagbabalik-aral sa paksang tinalakay sa pamamagitan ng pagsagot ng mga


sumusunod na tanong:
1. Ano ang paksang ating tinatalakay noong nakaraang araw?
2. Ano-ano ang mahalagang detalye na napapaloob ditto?
3. Paano natin ito maiuugnay sa ating mga buhay?

Pagganyak – (Maikling aktibiti tungo sa tatalakaying paksa)

 Magkakaroon sa klse ng laro na “Imosyon ko! Hulaan mo!”


 Papangkatin ang klase sa tatlong grupo
 Sa bawat grupo pipili ng kanilang kinatawan na dapat magaling sa pag arte.
 Bibigyan ng guro ang kinatawan sa bawat grupo ng papel na may nakasulat na
emosyon at e aarte ito ng napiling kinatawan sa grupo.
 Ang natirang membro sa grupo ang huhula kung anong emosyon ang e na aaarte
ng kanilang napiling kinatawan.
 Ang unang grupo na makakahula ay syang grupo magkakapuntos.
 Gagawin ang aktibidad na ito ng limang bises na pag arte sa emosyon na nkasulat
sa papel hanggang matapos.

- - I-proseso ang sagot ng mag-aaral at gagabayan tungo sa akdang tatalakayin.


- Ipapabasa ang layunin.
- Bibigyan ng 10 minuto para sa aktibidad na ito.

PAGDEBELOP SA PAKSANG TINATALAKAY


AKTIBITI - CLARIFYING
Bago ang Pagbasa (Pag-alis ng Sagabal)

- Ipapasagot sa mag-aaral ang gawain sa ibaba at iwawasto pagkatapos.

PAGTATAPAT-TAPAT

Panuto: Hanapin ang kahulugan ng mga salitang nakadiin sa HANAY A na makikita sa


HANAY B.

HANAY A HANAY B
1.) Perlas ng a.) Asul
silanganan.
2.) Alab ng puso. b.) Hiyas
3.) Sa manlulupig di
ka pasisiil. c.) Liyab
4.) Sa simoy at sa
d.) Kaliwanagan
langit mo’y
bughaw. e.) Paaapi/patatalo
5.) Ang kislap ng
watawat.

Kasagutan: b, c, e, a, d

Pagbabasa
- Ibibigay sa pang kat ang unang bahagi ng babasahing alamat.
- Hinihikayat ang bawat mag-aaral na mag-note taking habang nagbabasa maaaring
salita/pariralang di maintindihan o katanungang nais itanong.
- Sasagutin ang mga natalang katanungan ng mag-aaral bago ang muling pagbabasa sa
susunod na bahagi ng akda.
- Ganito ang prosesong mangyayari sa pagbabasa hanggang sa matapos ang binabasang
akda.

ANALISIS – QUESTIONING

Pagkatapos ng Pagbasa

-Magkaroon ng gawain na susukat sa naintindihan ng mag-aaral sa binasa. Gagamit


ng graphic organizer sa bawat gawain.

- Hahatiin sa tatlong grupo ang mga mag-aaral at bibigyan ng kanikanilang mga


gawain na kailangang sagutan.

Unang Pangkat.

Panuto: Sagutin ang mga katanungan ng wasto at ibabahagi sa klase ang mga sagot.

1.) Ano ang ibig sabihin sa kantang binasa?


2.) Ano ang nais ipahiwatig ng may akda sa kanta?
3.) Para kanino ang kantang nabasa?
4.) Sa tingin mo, bakit mahalaga ang awitin na ito?
5.) Ano ang mensahe ng pambansang awit ng pilipinas?

Ikalawang Pangkat. Itala sa kahon ang mga angkop na pang-uri na nagpapasidhi ng


damdamin sa kantang binasa

1.

2.

3.

4.

5.

1.)
Ikatlong Pangkat.
2.)
Panuto: Sumulat ng limang pananaw ayon sa binasang awitin. Ibahagi sa klase ang
3.)
naging sagot.

4.)

5.)
ABSTRAKSYON – SUMMARISING

Reaksyong Papel

1.) Bawat mag-aaral ay susulat ng reaksyong papel ayon sa binasang awitin.


2.) Isusumiti sa guro ang nagawang reaksyong papel pagkatapos.

- Magbibigay ang guro ng paglalahat ayon sa paksang natalakay at tatanongin ang


mga mag-aaral kung may roon pa bang mga katanungan.
- Hihikayatin ang mga mag-aaral na magtanong.

APLIKASYON
Ipapangkat ang mag-aaral sa tatlo (3) para sa aktibidad na gagawin. At ipapakanta ang
naturang awitin na pambansang awit ng pilipinas

IV. EBALWASYON

Pamantayan 5 4 3 Kabuoang
puntos
Napakahusay Mahusay na Di masyadong
mahusay mahusay

Kasanayan sa
liriko ng kanta

Naaayon ang
mga emosyon
sa pagkanta

Team work

Partisipasyon/

Pagkakasabay-
sabay

- e proseso ang output ng mag-aaral


V. KASUNDUAN

Panuto: Gumawa ng Limang pangungusap na gamit ang angkop na pang-uri na


nagpapasidhi ng damdamin.

1.
2.
3.
4.
5.

You might also like