You are on page 1of 6

Paaralan Baitang IKATLO

Guro Asignatura FILIPINO


DAILY LESSON Petsa Markahan IKALAWA
LOG

I. LAYUNIN INDICATOR
A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang makilala at mabasa ang
NILALAMAN mga pamilyar at di-pamilyar na salita
B. PERFORMANCE Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin,
STANDARD tono, antala at ekspresyon
1. Natatalakay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari.
C. MGA KASANAYAN SA 2. Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari sa binasang
PAGKATUTO teksto (F3PB-IIIh-6.2)
3. Naipakikita ang pagpapahalaga sa mga likas na yaman

II. NILALAMAN Sanhi at Bunga


III. KAGAMITAN
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa K to 12 Curriculum Guide p. 11
Gabay sa Pagtuturo K to 12 Kagamitan ng Guro ph. 218-224

2. Mga Pahina sa K to 12 Kagamitan ng mag-aaral ph. 117-122


Kagamitang Pang-mag- Self -Learning Module pp.9-10
aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang CG p. 55 of 190, MELC p. 128 of 735
Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
5. Integrasyon Health, Science, ESP
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint presentation, video presentation, mga larawan
Panturo https://www.youtube.com/watch?v=zpnOXrChReU
https://www.youtube.com/watch?v=oqJ242F3TpM&t=274s
IV. PAMAMARAAN

A. Paunang gawain 1. Panalangin Indicator 4.


2. Pagbibigay ng panuntunan Establish safe and
Magandang araw mga bata! secure learning
Bago tayo magsimula, ito ang mga panuntunan na dapat sundin. environments to
 Maupo nang maayos upang maging kumportable sa pakikinig at enhance learning
panunuod. through the
 Makinig mabuti upang matuto sa aralin consistent
 Magkaroon ng kawilihan at makilahaok sa talakayan at mga implementation of
gawain upang maging masaya. policies, guidelines
Handa na ba kayong matuto? and procedures.
Tara simulan na natin.
B. Balik – Aral Panuto: Basahin at tukuyin ang mga panghalip na ginamit sa
pangungusap.
1. Siya ay nagwawalis sa bakuran.
2. Sila ay nagtatanim ng puno at halaman sa bakuran.
3. Kami ay naglalaro sa bakuran ni Mang Juan.
4. Ako ay nakapunta na sa talon ng Majayjay.
5. Kumakain kami ng gulay at prutas.
Ilarawan ang mga pinapakitang sitwasyon at hulaan ang maaring maging Indicator 1 Apply
epekto nito. knowledge and
C. Pagganyak content within and
across curriculum
teaching areas.
(ESP and Health
integration)

Basahin ang kwento tungkol sa batang si Juan. Indicator 2. Use


range of teaching
Isang araw si Juan ay sinabihan ng kanyang in ana magdala ng strategies that
paying sapagkat nagbabadya ang ulan dahil sa makulimlim na ang enhance the learner
kalangitan ngunit dahil sa pagmamadali ni Juan ay hindi na niya na achievement in
D. Paglalahad intindi ang bilin ng kanyang ina, at dali-daling nagtungo palabas. literacy and
Habang naglalakad si Juan, mga ilang metro na ang nilakad mula sa numeracy skills.
kanilang bahay ay biglang bumuhos ang malakas na ulan at nabasa siya.
Wala siyang dalang payong panangga sa ulan kaya naman dali-dali itong
tumakbo palayo at sumilong. Sa huli natapos ang araw umuwi si Juan ng
nilalagnat dahil siya ay nabasa ng ulan.
Sagutin ang mga tanong:
1. Sino-sino ang mga tauhan sa kwento?
2. Ano ang sinabi ng in ani Juan sa kanya?
3. Bakit nabasa si Juan ng ulan?
4. Ano ang nangyari sa kanya matapos ang araw?

Basahin ang mga pangungusap sa kwento.


 Sinabihan si Juan ng kanyang in ana magdala ng payong.
 Nagbabadya ang ulan dahil sa makulimlim na kalangitan.
E. Pagtalakay  Dahil sa pagmamadali ni Juan ay hindi niya naintindihan ang
bilin ng kanyang ina.
 Bumuhos ang malakas na ulan at nabasa siya dahil wala siyang
dalang paying
 Matapos ang araw umuwi si Juan na nilalagnat dahil siya ay
nabasa ng ulan.

Alamin natin sa mga pangungusap na ito kung alin ang sahi at bunga.

Magbigay ng iba pang mga halimbawa ng sanhi at bunga.


F. Pagsasanay 1 A. Dalawahang Gawain: Laro

Panuto: Makatatanggap ang bawat isang mag-aaral ng meta strip na Indicator 3. Use
naglalaman ng pahayag. Maghahanapan sila ng magkapatugmang sanhi effective verbal and
at bunga. Kapag natagpuan na ang kapareha ay ilalagay nila ang meta non-verbal
strips nila sa kolum ng sanhi at bunga. classroom
communication
Sanhi Bunga strategies to
support learner
understanding,
participation,
engagement and
achievement.
Ilan sa mga pahayag na nasa meta strips.
Gutom na siya.
Hindi kumain ng agahan si Mikee.
Nagtulungan kami.
Madali naming natapos ang mga Gawain.
Tumingin ako sa kaliwa at kanan.
Nakatawid ako ng maayos.
Kinansela ang mga klase.
Napakalakas ng bagyo.
Tinapos ni Mika ang kanyang takdang aralin.
Pinayagan siyang makapaglaro sa labas ng bahay.

B. Panuto: Hanapin sa pagpipilian ang kaugnay na pahayag ng mga Indicator 1 Apply


sumusunod na pangungusap. knowledge and
A. Nawalan ng tirahan ang mga lamok. content within and
B. Natuwa ang kanilang punong barangay. across curriculum
C. Nanalo siya sa paligsahan sa pagsayaw. teaching areas.
D. Tumigil sila sa paglalakad at tumayo nang matuwid (ESP and Health
E. Hindi na bumaha sa paligid. Integration)
1. Narinig nina Lucy at Karen na tinutugtog ang pambansang awit.
2. Naglinis ang mag-aaral sa bakuran ng kanilang silid.
3. Nilinis nina Itay at kuya ang kanal.
4. Nagsanay siya nang Mabuti araw-araw bago dumating ang
paligsahan.
5. Tumulong ang aming pamilya sa pagtatanim ng mga puno sa
komunidad.

A. Panuto: Kahunan ang sanhi at salungguhitan ang bunga ng


sumusunod na pangungusap.

1. Nagtatakbo ako kaya hinabol ako ng aso.


2. Lumangoy si Larry sa malalim na dagat kaya siya nalunod.
3. Nag-aral nang Mabuti si Nico kaya nakapasa siya sa kanyang
mga pagsusulit.
4. Nakapasok ang magnanakaw dahil naiwan nilang bukas ang
pinto.
G. Pagsasanay 2
5. Mahilig si Jenny na bumili ng cotton candy kaya lagging
masakit ang kanyang ngipin.
Panuto: Basahin at tukuyin ang sanhi o bunga ng mga sumusunod na
sitwasyon. Isulat ang S kung ito ay sanhi at B kung ito ay bunga.
1. Pag-ulan nang malakas
2. Bumaha sa buong bayan
3. Gumuho ang lupa sa kabundukan
4. Namatay ang mga isda sa dagat
5. Mababa ang marka sa pagsusulit.
H. Paglalapat Panoorin ang video clip “Mga Dahilan sa Pagkasira ng ating Indicator 1 Apply
Kapaligiran”. knowledge and
Sagutin ang mga tanong: content within and
a. Bakit mahalaga ang ating kapaligiran? across curriculum
b. Ano ang sanhi ng unti-unting pagkasira ng ating kapaligiran? teaching areas.
c. Ano-ano ang mga dahilan o sanhi ng pagkasira ng ating (Science
kapaligiran? Integration)
d. Ano-ano naman ang mga bunga ng pagkasira ng ating
kapaligiran? Indicator 2. Use
range of teaching
Pangkatang Gawain strategies that
Ipakita ang sanhi at bunga ng pagkasira ng ating kapaligiran sa enhance the learner
pamamagitan ng mga sumusunod na gawain. achievement in
literacy and
Pangkat 1: Poster Making. Gumawa ng poster na nagpapakita ng sanhi at numeracy skills.
bunga ng pagkasira ng ating kalikasan.
Indicator 3. Use
Pangkat 2: Dula-dulaan. Magpakita ng isang maigsing dula-dulaan na effective verbal and
nagpapakita ng sanhi at bunga ng pagkasira ng ating kapaligiran. non-verbal
classroom
Pangkat 3: Isulat at iulat ang sanhi at bunga ng pagkasira ng ating communication
kapaligiran. strategies to
support learner
understanding,
participation,
engagement and
achievement.

Ano ang sanhi?


I. Paglalahat
Ano ang bunga?
Panuto: Basahin ang mga sitwasyon na nakalahad sa bawat bilang.
Alamin ang tamang ugnayan ng sanhi at bunga. Piliin ang titik ng
tamang sagot.
1. Nakaramdam ng sobrang sakit ng ngipin si Kelly. Ano ang
dahilan ng pananakit ng ngipin niya?
A. Nagsisipilyo siya araw-araw.
B. Nagbuhat siya ng mabigat.
C. Naparami ang kain niya ng kendi.
2. Inaaral nang mabuti ni Ken ang kanilang leksiyon gabi-gabi.
Ano ang resulta ng kanyang ginawa kung sakaling magtanong
ang kanilang guro?
A. Siya ay makakasagot ng maayos.
B. Siya ay hindi sigurado sa kaniyang sagot.
C. Siya ay magpapaturo ng sagot sa kanyang kaklase
J. Pagtataya 3. Dinidiligan ni Pamela ang kaniyang ma pananim araw-araw.
Ano ang magiging result anito sa kaniyang mga halaman?
A. Ito ay malalanta.
B. Ito ay mamamatay.
C. Ito ay lalaking malusog
4. Laging nakakalimot maghugas ng kamay si Dino bago kumain.
Ano sa tingin mo ang result anito sa kaniya?
A. Sasakit ang kaniyang tiyan.
B. Mawawalan siya ng panlasa.
C. Magiging Magana siyang kumain
5. Araw-araw na napapagsabihan si Fe ng kaniyang Inay. Ano ang
dahilan ng kaniyang Inay?
A. Siya ay mabait na bata.
B. Siya ay hindi sumusunod sa utos.
C. Siya ay marunong sa mga gawaing bahay.
Panuto: Pag-ugnayin ang sahi at bunaga base sa pahayag na nasa Hanay Indicator 1 Apply
A at sa kaugnay nito sa Hanay B. knowledge and
content within and
Hanay A Hanay B across curriculum
K. Takdang Aralin 1. Umulan nang malakas A. Pagkasira ng corals teaching areas.
2. Kalbong kabundukan B. Pagkasira ng Ozone Layer (Science
3. Paggamit ng dinamita C. Walang tirahan ang mga hayop Integration)
4. Pagsunog ng plastik D. Pangangalaga sa kalikasan
5. Pagtatanim ng puno E. Bumaha

Indicator 5. Maintain learning environment that promote fairness, respect and care to encourage learning.
A. Pamantayan sa Pasusulat at Pag-uulat ng sanhi at bunga ng pagkasira ng kalikasan.

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Hindi angkop ang Angkop ang ilang Lubusang napakaangkop


Kaangkupan sa paksa naisulat na (kalahati) bahagi ng ang naisulat na
sitwasyon. naisulat na sitwasyon. sitwasyon.
Hindi naging
malinaw ang Naging malinaw ang Lubusang malinaw ang
intensyon o intensyon o detalyeng intensyon o detalyeng
Presentasyon
detalyeng ipinahayag ipinahahayag ng ipinahahayag ng naisulat
ng naisulat na naisulat na sitwasyon. na sitwasyon.
sitwasyon.
Hindi angkop ang
Angkop ang
mensaheng Lubusang angkop na
mensaheng
Mensahe ipinahahatid ng angkop ang mensahe ng
ipinahahatid ng
naisulat na naisulat na sitwasyon.
naisulat na sitwasyon.
sitwasyon.

Naging malinis at Lubusang napakalinis at


Di malinis at maayos
maayos ang maayos ang
Kalinisan at kaayusan ang pagkakasulat ng
pagkakasulat ng pagkakasulat ng
sitwasyon.
sitwasyon. sitwasyon.

Kabuuang Puntos

B. Pamantayan sa Paggawa ng Poster

Pamantayan 5 3 1
Kaakmaan ng Lahat ng impormasyon ay May dalawa hanggang tatlong May lima o higit pang
konsepto o tama o angkop sa paksa. impormasyon na hindi tama o impormasyon na hindi tama o
Nilalaman angkop sa paksa. angkop sa paksa.
Kalinisan at Malinis ang pagkakaguhit at May dalawa hanggang tatlong May lima o higit pang parte
Presentasyon pagkakakulay . parte ng output walang kulay. ng output na walang kulay.
ng output
KABUUANG
PUNTOS

C. Pamantayan para sa Dula-dulaan

Pamantayan 1 2 3 Puntos

Hindi angkop sa Angkop ang ilang


Lubusang napakaangkop
Kaangkupan sa paksa paksa ang (kalahati) bahagi ng
ang naipakitang dula.
paipakitang dula. naipakitang dula.

Hindi naging
malinaw ang Naging malinaw ang Lubusang malinaw ang
intensyon o intensyon o detalyeng intensyon o detalyeng
Presentasyon
detalyeng ipinahayag ipinahahayag ng ipinahahayag ng
ng naipakitang naipakitang dula. naipakitang dula.
dula.

Hindi angkop ang Angkop ang


Lubusang angkop na
mensaheng mensaheng
Mensahe angkop ang mensahe ng
ipinahahatid ng ipinahahatid ng
naipakitang dula.
naipakitang dula. naipakitang dula.

You might also like