You are on page 1of 7

Paarala Aritao National Baitang/ Grade 12

n: High School Antas:


DAILY LESSON LOG Guro: Maria Donna Kaye Asignatura: Piling Larangan
(Pang-araw-araw na H. Duerme
Tala sa Pagtuturo)
Petsa/ October 3-4 Markahan: Unang Markahan
Oras:

Bilang ng Sesyon: 2 Petsa: October 3-4


I. LAYUNIN Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Naiisa-isa ang mga hakbang na dapat sundin sa pagsisintesis o


pagbubuod;
b. Natutukoy ang mahahalagang impormasyong pinakinggan upang
makabuo ng sintesis;
c. Nakasusulat ng sariling pagbubuod.
A. Pamantayang
Natitiyak ang angkop na proseso ng pagsulat ng piling sulating akademiko
Pangnilalaman
B. Pamantayang Nakasusulat ng 3-5 na sulatin mula sa nakalistang anyo na nakabatay sa
Pagganap pananaliksik
C. Mga Kasanayan sa Naisasagawa nang mataman ang mga hakbang sa pagsulat ng mga piniling akademi
Pagkatuto sulatin CS_FA11/12PU-0d-f-92
Nakasusunod sa istilo at teknikal na pangangailangan ng akademikong
Sulatin CS_FA11/12PU-0d-f-93
Nakikilala ang mga katangian ng mahusay na sulating akademiko sa
pamamagitan ng mga binasang halimbawa
CS_FA11/12PB-0m-o-102
II. NILALAMAN PAGSULAT NG SINTESIS
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
na Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Balik-aral sa Magandang umaga klas!
nakaraang aralin Magandang umaga rin po Ma’am.
at/o pagsisimula Nais kong tawagin si Joy dito sa
ng bagong aralin harapan upang pangunahan tayo
ng isang panalangin.
(Ang lahat ay nananalangin)
Bago kayo umupo ay tingnan
ninyo muna ang inyong paligid
kung ito ba ay malinis. Kung
mayroon kayong mga nakikitang
kalat o basura ay inyo itong
pulutin.

Kung wala ay maaari na kayong


umupo.
(Ang mga mag-aaral ay umupo na)

Bago natin simulan ang ating


talakayan, maglabas ng isang ¼
sheet of paper.

Pagsunod-sunurin ang
mahahalagang pangyayari sa
pamamagitan ng paglalagay ng
bilang 1 hanggang 10.

B. Paghahabi ng
Layunin

C. Pag-uugnay ng Sa inyong aktibi na aking


mga halimbawa sa pinagawa ay nasukat ko ang
bagong aralin inyong kaalaman kung gaano na
kalawak ang inyong kasanayan sa
pagsusunod-sunod ng mga
pangyayari.

Ano ang kahalagahan ng


paghahanay-hanay ng mga
pangyayari upang maipahayag ang
kaisipan ng isang maikling
kwento?
Ma’am sa pamamagitan ng
paghahanay-hanay ang nagiging mas
maayos at mas nauunawaan ang
pagtukoy ng bawat pangyayari.

Tama! Mas maayos ang


pagpapahayag ng kaisipan kung
ito nahahati sa bawat hanay.

D. Pagtalakay ng Sa ating talakayan gagamitan ko


bagong konsepto ng index na magsisilbing
at paglalahad ng bubunitin ko kung sino ang
bagong kasanayan magbibigay ng kasagutan o ng
#1 kanyang opinion.

Handa na ba klas?
Opo ma’am

Ano ang sintesis?


Nagmula sa salitang griyego na
syntithenai na ang ibig sabihin sa
ingles ay put together o combine
(Harper 2016)

Karagdagan?
Sa pamamagitan ng sintesis ay
nalilimitahan ang oras ang
pagbabahagi ng kaalaman sa iba’t
ibang dahilan.
Tama! Sa pamamagitan ng sintesis
ay nagkakaroon lamang ng
maikling panahon upang
ipahayaga ang buong kaisipan ng
teksto.

Ito rin ang pagsasama-sama ng


mga impormasyon, mahahalagang
punto, at ideya upang mabuod ang
napakahabang libro, mabuo ang
isang bagong kaalaman, at
maipasa ang kaalamang ito sa
sandaling panahon lamang.

Naunawaan po?
Opo ma’am

Narito ang ilang mga hakbang na


dapat sundin sa pagsusulat ng
sintesis.

1. Basahing mabuti ang kabuoang


anyo at nilalaman ng teksto. Kung
hindi pa lubos na nauunawaan ay
ulit-ulitin itong basahin.

2. Mapadadala ang pang-unawa sa


teksto kung isasangkot ang lahat
ng pandama dahil maisasapuso at
mailalagay nang wasto sa isipan
ang mahahalagang diwa ng teskto.
3. Isaalang-alang ang tatlong uri
ng pagssunod-sunod ng mga
detalye
 Sekwensiyal-Pagsusunod-
sunod ng mga pangyayari
sa isang salaysay na
ginagamitan ng mga
panandang naghuhudyat.
 Kronolohikal-Pagsusunod-
sunod ng mga
impormasyon at
mahahalagang detalye
ayon sa pangyayari.
 Prosidyural-Pagsusunod-
sunod ng mga hakbang o
proseso ng pagsasagawa.
4. Maaari ding isaalang-alang
ang mga bahagi ng teksto:
ang una, gitna, at wakas.
5. Gamitn din ang proseso sa
pagsulat para sa maayos na
anyo ng teksto at
sistematikong pagsulat.

Bakit kailangan matutuhan ang


paraan sa pagbubuod?

Upang bilang isang estudyante


nakatutulong ang pagsusulat ng
sintesis na matutunan upang mas
mapadadali ang aming pang-unawa sa
Tama mahalagang matutunan ito isang teksto.
upang makatutulong sainyo na
mapadadali ang pagbabasa at
pang-unawa.

Opo ma’am
E. Paglinang ng Basahin at unawain ang kuwento
Kabihasaan ng Alamat ng Ilang-ilang,
(Tungo sa Pagkatapos, ibuod ito ayon sa mga
Formative bahagi ng teksto.
Assessment)
Gawin ito sa isang ½ cw sa loob
lamang ng 20 minuto.

Naunawaan po?

Pamatayan:
Nilalaman: 5
Organisasyon:5
Pagpapahayag ng mga ideya:5
Kabuuan: 15 Puntos
Opo ma’am
(Ang kopya ng Alamat ng Ilang-
ilang ay magbibigay ang guro sa
mga mag-aaral)

Magbigay ng mga halimbawa sa pang


araw-araw na buhay nailalapat ang
sintesis o ang pagbubuod.
Ma’am pagkalap ng mga
impormasyon na iyong nasagap at
iyong ibabahagi sa mga taong hindi
F. Paglalapat ng nakaalam.
aralin sa pang-
araw-araw Halimbawa: Pangyayari sa isang
programa o mga aralin kung ang
kaklase ay lumiban.
Tama!

Natalakay na natin ang pagsulat ng


sintesis at ang mga hakbang nito.

Bakit mahalagang isaalang-alang ang


inyong ang mga hakbang sa pagsulat
ng sintesis? Para saakin ma’am napakahalaga ng
G. Paglalahat ng
aralin isaalang-ala upang mas mapadadali
ang ating pagsusulat at magsisilbing
gabay sa pagbuo nito.

Tumpak!
Para sainyong gawain o output sa
pagsulat ng sintesis. Kumuha ng
kapares o kagrupo. Manaliksik
hinggil sa detalye ng kasaysayan
ng inyong paaralan o lugar. Isular
ang mahahalagang pangyayari
ayon sa tatlong bahagi ng teksto.

Gawin ito sa isang bond paper, (Ang mga mag-aaral ay magsisimula


Times New Roman 12 ng magsulat ng kanilang abstrak)
H. Pagtataya ng aralin

Pamantayan sa pagsulat ng abstrak


Nilalaman: 20
Kaayusan ng ideya:10
Balarila: 10
_____________________
Kabuuan 40 puntos

I. Karagdagang Batid kong inyong naunawaan ang


Gawain para sa pagsulat ng Abstrak.
takdang-aralin at Magsaliksik at basahin ang
patungkol sa Bionote:
Takdang Aralin
 Ano ang bionote?
 Mga Hakbang na dapat
sundin sa pagsulat ng isang
remediation
bionote?

Naunawaan klas?
Opo ma’am
Paalam, Klas!
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa ng
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
aking kapwa guro?
Binigyang-pansin:

Inihanda ni:
Maria Donna Kaye Hernaez Duerme
Secondary School Teacher II

Pinuna ni:

Arnold V. Saludares
Subject Group Head

Noli Mar M. Navarro, EdD


SHS, Assistant School Principal

You might also like