You are on page 1of 8

Paarala Aritao National Baitang/ Grade 12

n: High School Antas:


DAILY LESSON LOG Guro: Maria Donna Kaye Asignatura: Piling Larangan
(Pang-araw-araw na H. Duerme
Tala sa Pagtuturo)
Petsa/ September 19-21, Markahan: Unang Markahan
Oras: 2022

Bilang ng Sesyon: 3 Petsa: September 19-21,2022


I. LAYUNIN Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nauunawaan ang proseso at bahagi ng pagsulat;


b. Nasusuri ang nilalaman ng isang pag-aaral mula sa abstrak nito.
c. Nakasusulat ng isang abstrak mula sa ginawang pananaliksik
A. Pamantayang
Natitiyak ang angkop na proseso ng pagsulat ng piling sulating akademiko
Pangnilalaman
B. Pamantayang Nakasusulat ng 3-5 na sulatin mula sa nakalistang anyo na nakabatay sa
Pagganap pananaliksik
C. Mga Kasanayan sa Naisasagawa nang mataman ang mga hakbang sa pagsulat ng mga piniling akademi
Pagkatuto sulatin CS_FA11/12PU-0d-f-92
Nakasusunod sa istilo at teknikal na pangangailangan ng akademikong
Sulatin CS_FA11/12PU-0d-f-93
II. NILALAMAN PAGSULAT NG ABSTRAK
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
na Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Pahina 15-19
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang PPT, Index Card
Panturo
IV. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Balik-aral sa Magandang umaga klas!
nakaraang aralin Magandang umaga rin po Ma’am.
at/o pagsisimula Nais kong tawagin si Joy dito sa
ng bagong aralin harapan upang pangunahan tayo
ng isang panalangin.
(Ang lahat ay nananalangin)
Bago kayo umupo ay tingnan
ninyo muna ang inyong paligid
kung ito ba ay malinis. Kung
mayroon kayong mga nakikitang
kalat o basura ay inyo itong
pulutin.

Kung wala ay maaari na kayong


umupo.
(Ang mga mag-aaral ay umupo na)

Ating tatalakayin ang unang


akademikong pagsulat na kung
saan ang abstrak.

Kumuha ng isang ¼ sheet na


papel. Sagutin ang simpleng
gawaing ito na susukatin nito ang
kaalaman niyo patungkol sa
abstrak.

Naunawaan?
Opo ma’am
Maaari nang magsimula
Simulan Natin:
Lagyan ng tsek (/) ang linya ng
mga pahayag na tumutukoy sa
B. Paghahabi ng katangian ng abstrak.
Layunin _____1. Ang abstrak ay isang
maikling paglalahad ng mahahalagang
isang isipan ng artikulo o pag-aaral.
_____2. Hindi kailangang
makapagbigay ng sapat na
impormasyon sapagkat maiksi lamang
ito.
_____3. Ang abstrak ay maaaring
deskriptibo o
Impormatibo
_____4. Inilalarawan ng abstrak sa
mambabasa ang mga pangunahing
ideya ng papel.
_____5.Isinasama nito ang
pamamaraang ginamit, kinalabasan ng
pag-aaral, at konklusyon

Sa inyong aktibi na aking


pinagawa ay nasukat ko ang
inyong kaalaman patungkol sa
abstrak. Kung kaya’t atin ng
simulant ang talakayan.
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa Hiling ko na mas tayo makibahagi
bagong aralin sa ating talakayan, making nang
mabuti.

Handa na ba klas?

Opo ma’am
D. Pagtalakay ng Sa ating talakayan gagamitan ko
bagong konsepto ng index na magsisilbing
at paglalahad ng bubunitin ko kung sino ang
bagong kasanayan magbibigay ng kasagutan o ng
#1 kanyang opinion.

Handa na ba klas?
Opo ma’am

Ano ang Abstrak?


Ang abstrak ay mula sa salitang latin
na abstractus na nangangahulugang
drawn away or extract from
(Harper 2016)

Karagdagan? Sa modernong panahon at pag- aaral,


ginagamit ang abtrak bilang buod ng
mga akademikong sulatin na
kadalasang makikita sa panimula o
introduksiyon ng pag- aaral.

Ito ay naglalaman ng kaligiran ng pag-


aaral, saklaw, pamamaraang ginamit,
resulta at konklusyon.
Tama! Kung kaya’t palaging
tandaan na sa pamamagitan ng
abstrak, malalaman na ng
mambabasa ang kabuong
nilalaman ng teksto

Pero kinakailangan lamang ang


maingat na pag- extract upang
makabuo ng buod na siyang Opo ma’am
magiging abstrak.

Mayroong 2 uri ang Abstrak, Ito


ang Impormatibo at Deskriptibo.
Maaari bang magbigay ng sariling
opinion sa dalawang uring ito. Ma’am ang Deskritibo at inilalarawan
nito sa mga mambabasa ang mga
pangunahing ideya ng teksto, Ang
Impormatibo naman ay ipinapahayag
sa mga mambabasa ang mahahalagang
punto ng teksto, nilalagom dito ang
kaligiran, layunin, paksa
methodolohiya, resulta at konklusyon.

Tumpak! Napakahusay ninyo!

Kung ganun ay dumako na tayo sa


Anim na hakbang kung paano
sumulat ng isang abstrak.

1. Manaliksik sa internet ng mga


papel pananaliksik ayon sa
napapanahong paksa.

2. Basahin ng may pang –unawa


ang buong papel. Bigyang tugon
ang layunin, sakop at
delimitasyon, pamamaraan,resulta
at iba pang bahagi.

3. Siyasatin kung lahat ng mga


bahaging binanggit ay nakaugnay
sa tema ng paksa ng pag-aaral.
Kapag nagkakaisa ang lahat ng
bahagi nito ay mahusay ang
gumawa ng pag-aaral
4. Mahalaganglagumin lamang
ang pinapaksa nito mula sa
nagging kahalagahan at nagging
implikasyon ng pag –aaral.

5. Kailangan na ang abstrak na


isinusulat ay binubuo lamang
ng 200- 500 salita.
6.
6. Isunod sa proseso ng paggawa
ng abstrak upang mapadali ang
gawain.

Ito ang mga dapat isaalang-alang


kapag kayo ang bubuo o gagawa
ng isang abstrak.

Naunawaan po?

Opo ma’am
Basahin at unawain ang papel
pananaliksik ni Graziel Anne Ruth
Latiza (2015) ng unibersidad ng
Pilipinas, Kolehiyo ng Arte at
Literatura, Diliman, Lungsod
E. Paglinang ng Quezon na may pamagat na:
Kabihasaan “Intership:Kuwentong Lood sa
(Tungo sa tagalabas.” Pagkatapos, suriin at
Formative iulat ang mga detalye tungkol dito
Assessment) ayon sa balangkas.

Gawin ito sa isang buong-papel sa


loob lamang 15 minuto.

Naunawaan po?
Opo ma’am
Pamatayan:
Nilalaman: 5
Organisasyon:5
Pagpapahayag ng mga ideya:5
Kabuuan: 15 Puntos

Pamagat ng paksa:
___________________________
___________________________
___________________________
______________________

Mananaliksik:________________
___________________________

Institusyon:_________________

Mahahalagang Impormasyon ng
pagaaral:
___________________________
_______________________
Kahalagahan ng Pag-aaral
___________________________
________________________
Natalakay na natin ang pagsulat ng
abstrak at ang mga hakbang nito.

Bakit mahalagang isaalang-alang ang


F. Paglalapat ng inyong kawilihan sa paksa kung ikaw
ay magsasagawa ng pagsulat ng isang
aralin sa pang-
abstral ng papel pananaliksik? Para saakin ma’am napakahalaga ng
araw-araw
isaalang-ala ang kawilihan sa paksa na
isusulat upang mapagtagumpayan ito
dahil mahirap isulat ang paksang hindi
naman ito ang inyong interes.

Bakit mahalagang matutuhan ang


pagsulat ng abstrak?
Mahalagang matutuhan ang pagsulat
ng abstrak bilang isang estudyante
upang matutulong ito sa aming pag-
aaral at mas mapadadali ang pang-
unawa sa isang pag-aaral na di na
kailangan pang basahin ng buo ang
G. Paglalahat ng
papel pananaliksik na magagamit
aralin
naming buhay mag-aaral.
Tama! Kinakailangan niyo ito sa
inyong mga susunod na tatahakin.
Tinuruan at inihahanda kayo nito
sa buhay paghahanap ng mga
trabaho o sa magiging trabaho
ninyo balang araw.
. (Ang mga mag-aaral ay nagbabahagi)
Para sainyong gawain o output sa
pagsulat ng abstrak. Kumuha ng
kapares o kagrupo. Magsaliksik
ng isang papel-pananaliksik na
inyong magiging batayan sa
pagbuo ng isang abstrak.

Gawin ito sa isang bond paper,


Times New Roman 12 (Ang mga mag-aaral ay magsisimula
ng magsulat ng kanilang abstrak)
H. Pagtataya ng aralin
Pamantayan sa pagsulat ng abstrak
Nilalaman: 20
Pagpapaliwanag:10
Kaayusan ng ideya:10
Balarila: 10
_____________________
Kabuuan 50 puntos

I. Karagdagang Batid kong inyong naunawaan ang


Gawain para sa pagsulat ng Abstrak.
Takdang Aralin
takdang-aralin at  Ano ang sintesis?
remediation  Mga Hakbang na dapat
sundin sa pagsulat ng isang
sintesis?
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa ng
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
aking kapwa guro?
Binigyang-pansin:

Inihanda ni:

Maria Donna Kaye Hernaez Duerme


Secondary School Teacher II
Pinuna nina:

Arnold V. Saludares
Subject Group Head

Noli Mar M. Navarro, EdD


SHS, Assistant School Principal

You might also like