You are on page 1of 7

Paarala Aritao National Baitang/ Grade 12

n: High School Antas:


DAILY LESSON LOG Guro: Maria Donna Kaye Asignatura: Piling Larangan
(Pang-araw-araw na H. Duerme
Tala sa Pagtuturo)
Petsa/ September 12, Markahan: Unang Markahan
Oras: 2022

Bilang ng Sesyon: 2 Petsa: September 12-14, 2022


I. LAYUNIN Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nabibigyang kahulugan ang akademikong pagsulat;


b. natatalakay ang katangian at ang layunin ng akademikong pagsulat na
ginagamit sa iba’t ibang
c. makikilahok ang mga mag-aaral.
A. Pamantayang Nauunawaan ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng iba’t ibang
Pangnilalaman anyo ng sulating ginagamit sa pag-aaral sa iba’t ibang larangan.
B. Pamantayang Nasusuri ang kahulugan at kalikasan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng
Pagganap sulatin.
C. Mga Kasanayan sa Nabibigyang-kahulugan ang akademikong pagsulat.
Pagkatuto CS_FA11/12PB-0a-c-101
II. NILALAMAN Mga Batayang Kaalaman sa Akademikong Pagsulat
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
na Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang- Pahina 2-8
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint Presentation
Panturo
IV. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Balik-aral sa Magandang umaga klas!
nakaraang aralin Magandang umaga rin po Ma’am.
at/o pagsisimula Nais kong tawagin siJoy dito sa
ng bagong aralin harapan upang pangunahan tayo
ng isang panalangin.
(Ang lahat ay nananalangin)
Bago kayo umupo ay tingnan
ninyo muna ang inyong paligid
kung ito ba ay malinis. Kung
mayroon kayong mga nakikitang
kalat o basura ay inyo itong
pulutin.
Kung wala ay maaari na kayong
umupo.
(Ang mga mag-aaral ay umupo na)

Sa atin pagtatalakay,
magkakaroon tayo ng simpleng
aktibi. Igugrupo ko kayo sa 5 na
may 5-6 na miyembro.

Gagawa o bubuo ng isang mapa


ng konsepto o “concept map” na
nagpapakita ng pang-unawa sa
“akademikong pagsusulat.
B. Paghahabi ng
Layunin
Akademikong Pagsulat

Gawin lamang ito sa loob ng 10


minuto. Handa na klas?
Opo ma’am
Maaari nang masimula.

Sa inyong aktibi na aking


pinagawa ay magsisilbing
sanggunian niyo upang
makasunod sa ating tatalakayin
ngayon na tungkol sa
C. Pag-uugnay ng “Akademikong Pagsulat”
mga halimbawa sa
bagong aralin Hiling ko na mas tayo makibahagi
sa ating talakayan, making nang
mabuti.

Handa na ba klas?
Opo ma’am
D. Pagtalakay ng Sa ating talakayan gagamitan ko
bagong konsepto ng index na magsisilbing
at paglalahad ng bubunitin ko kung sino ang
bagong kasanayan magbibigay ng kasagutan o ng
#1 kanyang opinion.

Handa na ba klas?
Opo ma’am

Ano ang akademikong pagsulat?


Ma’am ito ay isang akademikong
institusyon kung saan kinakailangan
ng mataas na antas ng kasanayan sa
pagsulat.
Karagdagan?
Ito ay ginagamitan ng kritikal na pag-
iisip at kinakailangan nang maayos at
masinop na pangangalap ng mga
impormasyon upang mabuo ang
inyong mga sulatin

Para sa inyo ano ang layunin nito?


Ma’am ang layunin nito ay magbigay
ng impomasyon sa halip na manlibang
lamang.

Maaari pa ba akong makarinig ng


ibang kasagutan? Ma’am ang layunin ng akademikong
pagsulat ay masilbing gabay at
makapagbibigay ng mga kaalaman sa
mga susunod na henerasyon.

Naunawaan ba ang akademikong


pagsulat at ang layunin nito? Opo ma’am

Sunod ating ng tukuyin ang iba’t


ibang uri ng Akademikong
Pagsulat.

1.Abstrak
Ma’am ang abstrak ay isang maikling
paglalahad ng mahahalagang isang
kaisipan ng artikilo o pag-aaral.
2. Sintesis o Buod
Ito ay Pagsasama sama ng mga
impormasyon, mahahalagang punto, at
ideya upang mabuo ang napakahabang
libro. Mabuo ang isang kaalaman at
maipasama ang kaalamang ito sa
sandaling panahon.
3. Bionote
Ito ay maikling deskripsyon tungkol
sa may-akda sa loob ng karaniwa’y
dalawa hanggang tatlong pangungusap
o isang talata lamang na madalas
kalakip ng akdang isinulat ng taong
pinatutungkulan
4.Talumpati
Isang sining ng pagsasalita na maaarig
nanghihikayat, nangangatwiran, o
tumtalakay sa isang paksa para sa mga
tagapakinig.
5.Posisyong Papel
Ito ay naglalahad ng opinion na
naninindigan hinggil sa isang
mahalagang isyu patungkol sa batas,
akademiya, politika, at iba pang
larangan.
6. Reflektibong Sanaysay
Anyo ng pagsasalaysay na mas maikli
kompara sa ibang anyo nito tulad ng
maikling kwento ar nobela.
7. Lakbay Sanaysay
Nagtataglay ng mga pahayag tungkol
sa karanasan sa paglalakbay ang
lakbay sanaysay.

8.Pictorial Essay
Isang larawan o koleksyon ng mga
larawan na may larawan na may
kaakibat na salaysay o kwento.
9. Lakbay-Sanaysay
Ito ay pahayag tungkol sa karanasan
sa paglalakbay ang lakbay-sanaysay.
Ito ay paglalahad sa mambabasa ang
mga nakita at natuklasan sa
paglalakbay gamit ang pandama,
paningin, pakiramdam, panlasa, pang
amoy, at pandinig.
10. Agenda
Talaan ng pag uusapan sa isang
pormal na pulong
11. Katitikang Pulong
Ang nagsisislbing lagom sa
mahahalagang tinalakay sa
pagpupulong.
12. Panukalang Proyekto
Ito ay madalas ginagamit o ginagawa
ng mga nagtatrabaho sa gobyerno
upang maglatag ng isang batas o
proyekto na makatutulong sa mga
mamamayan.

Maglabas ng ng isang ¼ na papel.


Magtala ng 5 katangian na sa 5 Katangian ng Akademikong
tingin niyo ay dapat taglayin ng Pagsulat
isang Akademikong Pagsulat.
1.________________  Pormal
E. Paglinang ng 2.________________  Obhetibo
Kabihasaan 3.________________  May Paninindigan
(Tungo sa 4.________________  May Pananagutan
Formative 5.________________  May Kalinawan
Assessment)
At sagutin ang katanungang ito.

Bakit mahalagang taglayin ang


mga katangiang ito ng isang
akademikong pagsulat? Ang
kasagutan ay gawing maikli (Ang mga mag-aaral ay nakikilahok)
ngunit makabuluhan.
Natalakay na natin ang iba’t ibang uri
ng akademikong pagsusulat, Bilang
estudyante bakit kinakailangan nating
pag-aralan ang kasanayan at pagsulat
ng akademikong pagsulat?

Para saakin ma’am napakahalaga ng


akademikong pagsulat na sanayin at
magkaroon ng wastong kaalaman
upang mailapat naming ito sa aming
susunod na tatahaking propesyon o
trabaho,
Tama! Kinakailangan niyo ito sa
F. Paglalapat ng inyong mga susunod na tatahakin.
aralin sa pang- Tinuruan at inihahanda kayo nito sa
araw-araw buhay paghahanap ng mga trabaho o
sa magiging trabaho ninyo balang
araw.

Sa iyong palagay sa mga uri na


nabanggit at naipaliwanag alin
dito ang sa tingin mo ay ang iyong
G. Paglalahat ng pinagamagagamit mo sa iyong
aralin propseyon? (Ang mga mag-aaral ay nagbabahagi)

Gawin ito sa loob ng 10 minuto at


pagkatapos kayo ay magbabahagi.
H. Pagtataya ng aralin Isulat sa patlang ang TAMA kung
wasto ang pahayag at MALI kung
mali ang ipinahihiwatig nito.

______1. Ang pagsulat ay


angpagsasatitik ng naisip at
nararamdaman gamit nag wika.
______2. Ang pagsulat ay kapwa
isang pisikal at mental na aktibiti. (Ang mga mag-aaral ay magsisimula
______3. Ang sulatin ay maaaring ng sumagot ng kanilang aktibidad)
pampersonal at pang-akademiko.
______4. Ang sosyo-kognitib na
pananaw sa pagsulat ay isang
paraan ng pagtinging ito ay kapwa
mental at sosyal na ugnayan.
______5. Malikhain o masining
ang pagsulat kung ang pokus nito
ay ang imahinasyon ng
manunulat.
______6. Ang pag-aaral ng
pagsulat ay may bentahe para sa
isang kapakipakinabang na
indibidwal.
______7. Ang pagsulat ay personl
na gawain na may layunin
panlipunan o kung nasasangkot sa
pakikipag-ugnayan sa iba pang tao
sa lipunan.
______8. Ang pagsulat ay
transakyunal sapagkat ginagamit
ito sa pagpapahayag ng naisip o
nadarama.
______9. Ang pagsulat ay
mahalaga sa pagrereserba ng ating
kasaysayan, kultura at kalinangan.
______10. Tinatawag ding
persuasive writing ang
impormatibong pagsulat.

Sagutan ito sa loob ng 5 minuto


gamit ang ¼ sheet na papel.
Batid kong inyong naunawaan ang
akademikong pagsulat at mga uri
nito.
I. Karagdagang Takdang Aralin
Gawain para sa
 Ano ang Proseso ng
takdang-aralin at
Pagsulat?
remediation
 Ano ang Abstrak?
 Mga Hakbang na dapat
sundin sa pagsulat ng isang
abstrak?
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa ng
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
aking kapwa guro?
Binigyang-pansin:

Inihanda ni:

Maria Donna Kaye Hernaez Duerme


Secondary School Teacher II

Pinuna ni:

Arnold V. Saludares
Subject Group Head

You might also like