You are on page 1of 6

Paaralan SAMPIRO INTEGRATED SENIOR HIGH SCHOOL

Pang-
araw-araw Guro ALFRED H. SEDARIA, MATFil. Antas 12-HUMSS
na Tala sa
Pagtuturo Bilang ng Linggo 1 Kwarter 3
KURSO MALIKHAING PAGSULAT

Oras 6:50-7:50
Petsa November 5, 2019
I. LAYUNIN
Nauunawan ng mag-aaral ang pagbuo ng imahe, diction mga
A. Pamangtayan Pangnilalaman
tayutay at pag-iiba-iba (variation ng wika)
Ang mag-aaral ay makasusulat ng maikling talata o mga vignette na
B. Pamantayan sa Pagganap gumagamit ng diksyon, pagbuo ng imahe, mga tayutay at mga
espisipikong karanasan.
HUMSS-CW/MP11/12-Ia-b-2
Nakahuhuggot ng mga ideya mula sa mga karanasan.Nagagamit
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
ang wika upang mag udyok ng mga emosyonal at intelektwal na
tugon mula sa mambabasa
II. NILALAMAN Malikhaing Pagsulat
III.KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula(LR)Portal
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV.PAMAMARAAN ANOTASYON
Dulog: CONSTRUCTIVISM/REFLECTIVE

#BALIKAN NATIN ANG NAKARAAN!


A. Balik-aral sa nakaraang aralin Panuto: Bilang panimula ng
at/o pagsisimula ng bagong klase,tanungin ang mag-aaral hinggil
aralin sa tinalakay kung ano ang malikhaing
pagsulat.

Ginamit ang
Dulog: REFLECTIVE/INTEGRATIVE

May mga ihahandang bagay ang


guro, maaaring ito’y ipakikita,
ipaamoy, iparirinig, ipadarama o
lalasahan. Pabubunutin ng guro ang
mag-aaral sa kahon ng papel na
naglalaman ng kanilang pandama.
Isasagawa ito habang may
B. Paghahabi sa layunin ng aralin pinatutunog ang guro na musika at
kapag huminto ang musika, kung
sinong mag-aaral ang may hawak ng
kahon ay siyang bubunot ay gagawa
ng hamon.

Hamon bilang 1. (Sense of Sight)


Ang bahaging ito
ay may integrasyon
sa asignaturang
agham sapagkat
naiugnay at
naipakita ang iba’t
ibang pandama
katulad ng, sight,
hearing, smell, taste
and touch. Nagamit
Hamon bilan 2. (Sense of Smell) ang mga
pandamang ito
upang lalong mas
maging kaaya-aya
ang pagsusulat na
malikhain ng mga
mag-aaral.

Hamon bilang 3. (Sense of Hearing)

Hamon bilang 4. (Sense of Touch)

Hamon bilang 5. (Sense of Taste)


Gabay na Tanong:

Ano ang masasabi mo tungkol sa


mga bagay na nakita, naamoy,
nahawakan, narinig, at nalasahan
mo? Paano mo ito ipaliliwanag?

Ginamit ang dulog sapagkat ang


mga mag-aaral ay nagbigay ng
kanilang opinyon at hinuha ukol sa
mga bagay na kanilang nadama.

Dulog: REFLECTIVE/INQUIRY-BASED

#balikanatin!

Magbabalik-tanaw ang mag-aaral


tungkol sa akdang Ang Tunay na
Sarap ng Buhay ni Dianne A. Millioga.

Sagutin:

C. Pag-uugnay ng mga 1. Ano ang pangunahing suliranin ng


halimbawa sa bagong aralin kwento?
2. Paano hinarap ng pangunahing
tauhan ang suliraning ito?
3. Anong pagpapahalaga ang nakita
sa teksto? Positibo ba o negatibo?

Ginamit ang dulog upang


maipamalas ng mga-mag-aaral ang
kanilang kakayahan sa pagbabalik-
gunita alinsunod sa mga tanong na
inilahad.
D. Pagtalakay sa bagong Dulog: INTEGRATIVE/CONSTRUCTIVISM
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 Pagtalakay sa Limang Pandama
Ginamit ang dulog upang
maipaliwanag sa mga mag-aaral ang
konsepto ng aralin at makalap ng
ibang opinion tungkol sa kanilang
pandama.
E. Pagtalakay sa bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Dulog: COLLABORATIVE

Aktibiti: PAGSASADULA!

Panuto: Ang klase ay hahatiin sa


tatlong pangkat at isasadula at
bibigyan nila ng aktwal na kilos kung
papaano bibigyang buhay ang
F. Paglinang sa karanasan batay sa
Kabihasaan(Tungo sa pandama,pagsulat batay sa
Formative Assessment) nakikita,naaamoy,naririnig,nadarama,
at nalalasahan.

Ginagamit ang dulog upang


malaman ang bahaging
ginagampanan ng mga pandama sa
kung paano nabibigyan ng
paglalarawan ang nakikita at
nadadama.
Dulog:REFLECTIVE

#BULAG,PIPI AT BINGI
Panuto: Sa loob ng 10 minuto
inaasahang makasulat o makagawa
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
ang mag-aaral ng isang
araw-araw na buhay
makabuluhang tula batay sa
karanasan sa pandama ng mga tao
na may temang “Kinaya ko kahit may
kulang!”
Ginamit ang dulog dahil nagbibigay
ito ng kalinawan sa kahalagahan ng
pagkakapantay-pantay ng tao sa
lipunan. At paglalarawan sa
kalagayan ng mga taong limitado
ang kakayahan sa tingin ng lipunang
ginagalawan.
H. Paglalahat ng aralin Dulog: INQUIRY-BASED

#ISANG TANONG ISANG SAGOT!


Panuto:Magtatanong ang guro at
pipili ang buong klase sa mag
kaibang pangkat ng babae at lalaki
at pipili ng kinatawan na siyang
sasagot sa lahat ng tanong sa loob
ng 20 segundo.

Gabay na Tanong:

Bakit mahalaga ang pandama sa


anomang uri ng sulatin?

Ginamit ang dulog sapagkat makikita


ang pagiging aktibo ng mga mag-
aaral sa pamamagitan ng pagsagot
sa tanong.

I. Pagtataya ng aralin Mikiling Pagsusulit

#May natutunan ka kaya?


Panuto: Batay sa ibibigay na 5
(limang) katanungan ng guro, mabilis
na pagsasagot ang kinakailangan
bilang pagsubok kung ang mag-aaral
ay higit na naunawaan ang aralin.

1. Ano ang malaking bahaging


ginagampanan ng pandama?
2. Ito ang pinaka mainam na
pandama upang mailarawan kung
ang isang bagay ay makabuluhan.
3. Ito ang nagiging batayan ng isang
manunulat sapamamagitan ng
paglalakbay.
4. Isang uri ng di-berbal na anyo na
tumutukoy sa nais na ilarawan.
5. Magbigay ng isang salita na
mailalarawan ang iyong natutunan.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at
remidiyasyon
V. MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediyasyon
C. Nakatulong ba ang
remedyal? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediyasyon
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda:

ALFRED H. SEDARIA,MATFil.

Binigyang-pansin:

LEONILITA F. BADILLO
Gurong Tagapamanihala

You might also like