You are on page 1of 6

Paaralan SAMPIRO INTEGRATED SENIOR HIGH SCHOOL

Pang-
araw-araw Guro ALFRED H. SEDARIA, MATFil. Antas 12-HUMSS
na Tala sa
Pagtuturo Bilang ng Linggo 2 Kwarter 3
KURSO MALIKHAING PAGSULAT

Oras 6:50-7:50
Petsa Nobyembre 11, 2019 (Lunes)
I. LAYUNIN

A. Pamangtayan Pangnilalaman Nauunawaan ng mag-aaral ang pagbuo ng imahe,diksyon mga tayutay


at pagiiba-iba (variations) ng wika.
Ang mag-aaral ay makasusulat ng maikling talata o mga vigenette na
B. Pamantayan sa Pagganap gumagamit ng diksyon, pagbuo ng imahe, mga tayutay at mga
espesipikong karanasan.
 HUMSS-CW/MP11/12-Ia-b3
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit ang pagbuo ng imahe, diksyon, mga tayutay at mga
espesipikong karanasan.
II. NILALAMAN Diksyon
III.KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Curriculum guide
mula(LR)Portal
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV.PAMAMARAAN ANOTASYON
Dulog: INQUIRY-BASED

#Balik-aral
Panuto: Ang mga mag-aaral ay
inaasahang makapagpahayag ng
kanilang natutuhan tungkol sa
nakaraang aralin sa pamamagitan ng
pagsagot sa tanong.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong 1. Ano ang dalawang klasipikasyon
aralin ng tayutay? Ipaliwanag.
2. Ano-ano ang iba’t ibang alusyong
ginagamit sa pagpapahayag?

Ginamit ang dulog upang


mapatunayan kung mayroon bang
natutuhan ang mga mag-aaral sa
nakaraang talakayan.
Dulog: CONSTRUCTIVISM/REFLECTIVE

#Bigyan mo ako ng kahulugan!


Panuto: Ang mga mag-aaral ay
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
magbibigay ng kahulugan tungkol sa
ipanonood o iparirinig na mga clip ng
bidyo.
My Exs and Why’s

Ang bahaging ito


ay may inetgrasyon
Starting Over Again sa kulturang
popular sapagkat
naiugnay at
naipakita ang
halagahan ng
pelikula bilang
lunsaran ng aralin
Pangako Sa’yo tungkol sa diksyon,
tono at atmospera.

Labs Kita, Ok ka Lang

Madrasta

Ginamit ang dulog upang makabuo


ang mga mag-aaral ng hinuha
tungkol sa mga napanood tungo sa
kabatiran ng paksang aralin.
Dulog: COLLABORATIVE

#TULONG-TULONG TAYO!

C. Pag-uugnay ng mga Ang klase ay mahahati sa tatlong


halimbawa sa bagong aralin pangkat na kung saan ang bawat
pangkat ay bibigyan ng mga
halimbawang teksto tungkol sa aralin.
Ang tekstong ibibigay ay babasahin
ng bawat miyembro sa grupo at
aanalisahin ng mabuti. Matapos ang
pagbasa ay pag-uusapan ng bawat
miyembro kung ano ang kanilang
nahinuha sa binasa at ihahanda ang
sarili upang iulat ang napag-usapan
sa harap ng klase. Iuulat ito sa
bahaging paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay.

Pamantayan
Nabuong Konsepto: 20%
Kooperasyon: 20%
Presentasyon: 20%
Kabuuan: 50%

Ginamit ang dulog na upang ituon


ang kaisipan ng mga mag-aaral na
maimapa ang diwang hatid ng teksto
sa pamamagitan ng pagkatutong
tulong-tulong.
D. Pagtalakay sa bagong Dulog: CONSTRUCTIVISM
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 #Alamin natin!

Tatalakayin ang Diksyon para sa


mabisang pagkatuto ng mga mag-
aaral.

Lektyur A:Diksyon

Ang Diksyon ay mabibigyang-


kahulugan bilang estilo ng pagsasalita
o pagsulaat na tumutukoy sa pagpili
ng mga salita ng tagapagpasalita o
manunulat.
E. Pagtalakay sa bagong Dulog: CONTRUCTIVISM
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Lektyur B: Uri ng Diksyon

1. Pormal
2. Impormal
3. Kolokyal
4. Balbal

Ginamit ang dulog na ito upang


mailipat sa kaisipan ng mga mag-
aaral ang konsepto ng bagong aralin.
Dulog: INTEGRATIVE

Gawain: Concept-Map

Panuto: Mula sa tinalakay, bubuo ng


mapa ng konseptong may
F. Paglinang sa
kaugnayan sa diksyon ang mga mag-
Kabihasaan(Tungo sa
aaral at sikaping ito ay maipaliwanag
Formative Assessment)
nang makabuluhan at may
malamang mga pangungusap.

Isusulat ito sa activity notebook.


Ang bahaging ito
ay may integrasong
pangliterasi
sapagkat
nagkaroon ng
DIKSYON
kabatiran ang mga
mag-aaral sa
wastong gamit at
kung saan at
paanio ginagamit
Ginamit ang dulog upang maiugnay ang graphic
ng mga mag-aaral ang konseptong organizer sa
natutuhan sa pamamagitan ng paglinang ng aralin.
concept map.
Dulog: COLLABORATIVE

Sa bahaging ito ay itatanghal ng mga


mag-aaral ang kanilang ginawa at
napag-usapan sa Titik C.

Muling ibigay ang pamantayan sa


G. Paglalapat ng aralin sa pang-
mga mag-aaral bago magtanghal.
araw-araw na buhay
Pamantayan
Nabuong Konsepto: 20%
Kooperasyon: 20%
Presentasyon: 20%
Kabuuan: 50%

H. Paglalahat ng aralin Dulog: REFLECTIVE

#iHugotMo! Ang bahaging ito


Panuto: Ang mga mag-aaral ay
ay may
inaasahang makapaglahad ng
kanilang natutuhan tungkol sa Diksyon integrasyong sa
sa pamamagitan ng isang salita na mga sitwasyong
gagamitin bilang hugot of the day. pangwika sapagkat
Ginamit ang dulog sapagkat
nagamit ang hugot
nakapaglahad ang mga mag-aaral sa pagbibigay ng
ng kanilang natutuhan bagong hinuha.
konsepto kaugnay ng arali.
I. Pagtataya ng aralin Maikling Pagsusulit Hugot, pick-up lines
ang mga kaugnay
Ang mga mag-aaral ay bibigyan ng
isang teksto (tula) na babasahin. Ang na aralin sa
teksto ay pinamagatang Ako…Sa sitwasyong
Gitna ng Lahat. Sa pamamagitan ng pangwika.
tekstong ito ay sasagutin ng mga
mag-aaral ang isang katanungan
upang makuha ang tono o diksyon ng
may-akda tungkol sa tula.
Tanong:
 Bakit ilang beses binanggit ng
may-akda ang Sa Gitna ng
Lahat? Ipaliwanag.
Isusulat ang sagot sa activity
notebook.

Sa gitna ng lahat
Ng nagtataasang gusali’t
bahay na bato,
Mansion, condominium,
hotel at palasyo, ako’y
natutulog sa bangketa o
damo.
Ang hamog ng gabi ang
s’yang kumot ko,
Madilim na langit ang
aking kulambo.
Kapag umuulan, saan ako
tatakbo?

…Sa gitna ng lahat


Ako’y gutom pa rin at isip
ay bulag,
Ako’y mangmang pa rin
at katawan ay hubad,
Lumababoy pa rin
‘pagkat walang pugad,
walang magtapon ng
tingin kahit na isang iglap
pagkat ako raw ay dumi,
walang halagang kalat sa
gitna ng lahat.

J. Karagdagang Gawain para sa Basahin sa bahay ang maikling tula


takdang-aralin at mula sa Egypt na pinamagatang ang
remidiyasyon Tinig ng Ligaw na Gansa, matapos
basahin ay inaalisa ang bawat linya
ng tula at maghanda para sa
talakayan sa susunod na araw.

V. MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediyasyon
C. Nakatulong ba ang
remedyal? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediyasyon
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda:

ALFRED H. SEDARIA,MATFil.
Guro II

Binigyang-pansin:

LEONILITA F. BADILLO
Gurong Tagapamanihala

You might also like