You are on page 1of 5

Dibisyon ROXAS CITY DIVISION Baitang/Antas GRADE 10 - ARISTOTLE

Paaralan CRAAHS ASIGNATURA FILIPINO

Guro RIGEVIE D. BARROA MARKAHAN IKALAWANG MARKAHAN

Petsa Enero 5, 2021 Oras 10:30 - 11:30 AM

Pang-araw-araw na Tala ng Guro sa Pagtuturo

I. LAYUNIN

Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga


A. Pamantayang Pangnilalaman
sa mga akdang pampanitikan ng mga bansang kanluranin

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aral ay nakasusulat ng maikling kuwento

C. Mga Kasanayan sa Nasusuri sa diyalogo ng mga tauhan ang kasiningan ng akda.


Pagkatuto (F10PN-IIe-73)

II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Panitikang Pandaigdig Filipino 10

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Pahina 105-107

2. Mga Pahina sa Kagamitang


Pahina 216-224
Pang-Mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk Pahina 216-224

4. Karagdagang Kagamitan mula Laptop, Cellphone, USB Flashdrive, PowerPoint Presentation,


sa portal ng Learning Resource earphone

B. Iba pang Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin


at/o pagsisimula ng bagong
aralin

Indicator # 3

https://youtu.be/0N_frE3xt6Y

Panuto: Panooring mabuti ang bidyu mula sa youtube.

Tanong: Ano ang nararamdaman mo kapag nakatatanggap ka


ng regalo tuwing pasko?
Pagkatapos ng talakayan ay inaasahan mula sa mga mag-aaral
B. Paghahabi sa layunin ng ang sumusunod:
aralin.
Nasusuri sa diyalogo ng mga tauhan ang kasiningan ng akda.

https://youtu.be/0N_frE3xt6Y
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin

Indicator # 1-
Learning Area:
ESP

(Naipaliliwanag na may
pagkukusa sa makataong kilos
kung nagmumula ito sa kalooban
na malayang isinagawa sa
Muling balikan ang napanood na bidyu.
pamatnubay ng isip. EsP10MK-
IIa-5.2) 1. Anong mensahe ang nais iparating ng napanood na bidyu?
2. Sino-sino ang madalas na nagbibigay sa iyo ng regalo tuwing
pasko?
3. Nais mo rin bang mabigyan ng regalo ang iyong minamahal?
Sino ang iyong nais bigyan at bakit?
4. Ano naman ang regalong nais mong ibigay at ano ang mga
paraan na gagawin mo upang maibigay ito?

Ang pagbibigay ng regalo sa ating mga minamahal ng buka


sa puso ay isa sa mga paraan upang higit nating maipakita sa
kanila ang ating pagpapahalaga sapagkat ang kanilang
kaligayahan ay siyang kaligayahan ng ating mga puso. May mga
pagkakataon namang wala tayong maibigay o matanggap na
regalo dahil sa kakapusan ng pera, gayunpaman hindi magiging
sukatan ang halaga ng tao sa isang materyal na bagay sapagkat
higit na matimbang ang pagmamahal na pwede mong maibigay
o matanggap mula sa iba.
Indicator # 2
“Ang Aginaldo ng mga Mago”
. ( Pagbasa ng maikling teksto tungkol sa akdang
babasahin)
Panuto: Piliin sa loob ng kahon ang mga salitang magkakatula
o magkakaugnay ng kahulugan. Pagkatapos gamitin s
pangungusap.
D. Pagtalakay ng bagong
halungkatin gawa halukayin
konsepto at paglalahad ng mahinhin
bagong kasanayan #1 mayumi matamlay yari
nanghihina

Halimbawa:
~Mayabong na ang itinanim kong mangga sa likod - bahay.
~Matatanaw ko sa aming bintana ang malagong dahon n
punong mangga.

Pagbasa ng maikling kuwento na pinamagatang


E. Pagtalakay ng bagong
“Aginaldo ng mga Mago”
konsepto at paglalahad ng
(Dugtungang Pagbabasa)

Mga Gabay na Tanong:

1. Ilarawan ang mga katagian ng dalawang tauhan sa kuwento


Paano nila ipinamalas ang masidhing pagmamahal sa isa’t isa.
2. Dala ng kahirapan kaya nagging suliranin nina Jim at Dell
ang paghahanda ng pamasko sa isa’t isa. Sa iyong palagay
makatuwiran ba ang ginagawa nilang paraan upang maluta
ang kanilang suliranin? Pangatuwiranan.
3. Naging mapanghamon bas a iyong isipan ang wakas n
kuwento? Patunayan ang sagot.
4. Ano ang makabuluhang kahulugan ng pagbibigayan ng regal
bagong kasanayan #2
sa pasko ang ipinakita ng maikling kuwento?

Pagsagot sa mga gabay na tanong.

Pagbasa ng maikling teksto tungkol sa aralin

Sa bawat kuwento, ay may diyalogo at tauhan. Ang mga tauhan


ang nagbibigay ng aksiyon sa mga pangyayari sa kuwento at an
diyalogo naman ng mga tauhan ang nagpapaganda sa istorya n
kuwento upang mas lalo itong maintindihan at magustuhan n
mga mambabasa.
Kailan ba masasabi na may kasiningan ang dayalogo ng mga
tauhan ang isang akda?
Naging masining ang dayalogo kapag ito’y nagtataglay n
sumusunod;
1.Pahiwatig – ito ay ang mga nais sabihin ng may-akda nguni
hindi niya direktang sinasabi (detalye sa likod ng mga detalye.
2. Simbolismo – mga detalyeng ginamit ng may-akda n
kumakatawan sa isang mas malaking kaisipan o ideyan
napapaloob sa akda.
F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatang Gawain
Tungo sa
Formative Assessment Basahin at unawain ang kuwento.

“Wonderwoman”

Si Ella ay isang masipag na ilaw ng tahanan. Para siyang s


Wonderwoman para sa mga anak. Kailanman ay hindi niy
ipinakita ang pagod sa mga ito dahil lagging maliwanag an
kanyang mukha at lagi itong masaya. Minsa’y narinig niya an
usapan ng anak niyang anim na taong gulang at mga kalar
nito.
“Gusto kong maging katulad ni Batman, para siyang ibon tapo
ang lakas-lakas pa niya!” turan ng kaibigan nito, hindi naman
nagpatalo sa usapan ang kanyang anak “Alam mo ba, superher
ang nanay ko! Siya si Wonderwoman!”
“Ha? Kung gaanoon, may kapangyarihan ang nanay mo?”
“Aba, syempre! Sa isang iglap ay kaya niyang pabaliktarin an
mundo ko, kapag malungkot ako ay napapasaya niya agad ako
kapag umiiyak ako ay napapatahan niya agad ako. Hindi rin
siya napapagod na alagaan ako. Siya ang aming bituin!
Pagmamalaki nito.Lihim namang napangiti si Ella sa narinig
ganoon na lamang ang paghanga ng kanyang anak sa kanya.
“Oh, bago pa kayo makarating sa Edsa sa haba ng inyon
usapan ay magmeryenda muna kayo, nagluto ako ng bananacu
na paborito ninyo.”
“Wow! Salamat nanay! The best talaga ang amin
Wonderwoman!”

(Ang klase ay hahatiin sa dalawang pangkat)


Pangkat 1: Itala ang mga simbolismong makikita sa kuwento a
ibigay ang kahulugan nito.

Pangkat 2: Itala ang mga dayalogo na mayroong simbolismo a


pahiwatig.

G.Paglalapat ng aralin sa pang- 1. Anong mahalagang mensahe/kaisipan ang ibinibigay n


araw-araw na buhay akda? Magbigay ng tiyak na mga halimbawa kung paano mo it
isasabuhay.
2. Sa iyong palagay, paano makatutulong ang paggamit n
simbolismo at pahiwatig sa pagsulat ng maikling kuwento?
“Ang Aginaldo ng mga Mago” ay isang kuwentong nagpaalala n
walang anumang materyal na bagay ang makakatumbas s
tunay na pagmamahal at ito ang pinakamagandang regalo n
maaari nating maibigay at matanggap tuwing pasko at sa laha
ng pagkakataon.

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan na sa pagsulat ng maikling kuwento, higit na mainam


kung mayroong dayalogo at higit itong nagiging masining kapa
ito’y nagtataglay ng;
a) Pahiwatig – ito ay ang mga nais sabihin ng may-akda nguni
hindi niya direktang sinasabi.
b) Simbolismo – mga detalyeng ginamit ng may-akda n
kumakatawan sa isang mas malaking kaisipan o ideyan
napapaloob sa akda.

Panuto: Kopyahin sa sagutang papel ang ilang dayalogo kung s


palagay mo ay nagpapakita ng masining na pagpapahayag
Patunayan ang sagot.

DAYALOGO PALIWANAG/PATUNAY

1.

2.
I. Pagtataya ng Aralin
3.

J. Karagdagang Gawain para sa


Basahin ang akdang “Sa loob ng love class,” pahina 225-229.
takdang-aralin at remediation

IV. MgaTala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.

C. Nakatulong baang remedial?


Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

RIGEVIE D. BARROA
Guro-I/Filipino

Inirekumenda nina:

DARREN B. DELMO,Ed.D. CATHERINE J. DULLANO


MT-I/Filipino Koordineytor Head Teacher I

Inaprubahan ni:

RODRIGO D. JEREMIAS, JR
Punongguro IV Paaralang Sekondarya

You might also like