You are on page 1of 23

PHINMA-University of Pangasinan

College of Education and Liberarl Arts


Education Department
Arellano St. Dagupan City

Masusing Banghay Aralin


sa
Filipino III

Prepared by:
JOAN CALAGUIN URBANO
UP-FC1-4BEED 01)

Approved by:
Ma’am CHARMEE RAE P. VELASCO
Teaching Internship Adviser
PHINMA-University of Pangasinan
College of Education and Liberarl Arts
Education Department
Arellano St. Dagupan City

MASUSING BANGHAY-ARALIN SA
FILIPINO III
 Ika-15 ng Enero 2023

I. Layunin:
Sa katapusan ng 30-minutong aralin, 100% ng mag-aaral ay inaasahang makamit ang
85% pagkatuto na:
a. natutukoy ang kahulugan ng mga tambalang salita na nananatili ang
kahulugan (F3PT-IIIci3.1)
b. nakasusulat ng ang dalawang salita ay maaring tambalang salita na nananatili
ang kahulugan at ;
c. naibahagi sa klase ang natutunan patungkol mga tambalang salita

II. Paksang-Aralin:
A. Yunit 3: Aralin I
B. Paksa: Pagtukoy sa mga Tambalang Salita

C. Sanggunian:
Rolit Grace A. V, Ramon S. G. Jr., Iris Kristine M., Gemma M. G,
(2020).Batang Pinoy Ako, Kagamitan ng Mag-aaral sa Filipino-
Ikatlong Markahan Unang Edisyon. F.Torres St.,Davao City. pahina
156-157. Final-k-12-MELCS-With-CG-codes-Filipino3
https://www.slideshare.net/DESIREEMANGUNDAYAO/filipino-
3-yunit-iii-aralin-1-pagtukoy-ng-tambalang-salita
https://drive.google.com/file/d/
1cT7vqW8SMpV1fZKDOWsF2GQIEGDmbV8t/view

D. Kagamitan:
Kagamitang Pang-Guro: laptop, projector, cartolina, graphic organizer

Kagamitang Pang Mag-aaral: pentelpen, illustration board, flashcards

E. Kasanayan: (Skills)
 Mapanuri- ang mga mag-aaral ay nabibigyan ng opurtunidad para maging
mapanuri sa lahat ng larawan na ipapakita.
 Repliktibong pag-iisip –ang mga mag-aaral ay malayang mabibigyan ng
opurtunidad na makasagot sa lahat ng gawain para mahasa ang kanilang pag-
iisip.
 Kakayahang komunikatibo-ang mga mag-aaral ay may partipasyon sa
lahat ng mga gawain.

2| P a g e
F. Mahalagang-Aral : (Values Integration)
Showing self-control,
May respeto cooperation,
at disiplina, collaboration
kooperasyon and teamwork
ng bawat isa
G. Istratehiya:
1. Pamagat: TANONG KO HULA MO!
Sa aktibiting ito ay masusukat ang retensyon ng nakaraang aralin sa mga
estudyante sa pamamagitan ng mahusay at kakayahang pakikipag komunikatibo
sa isat-isa sa lahat ng gawain.

2. Pamagat: HANAPIN AT PAGTAMBALIN


Sa aktibiting ito ay naglalayon na suriin ng mga bata ang mga larawan na
konektado sa paksang tatalakayin at layunin nitong bigyan ng ideya ang
bawat mag-aaral patungkol sa paksang aaralin sa pamamagitan ng
repliktibong pag-iisip at pagiging mapanuri sa lahat ng larawan.

H. Pangunahing Konsepto :
1. Tambalang salita-   Ang tambalang salita ay binubuo ng dalawang salitang
magkaiba na pinagtambal.
2. Di-ganap na salita- Tambalang salita na nananatili ang taglay na kahulugan
ng dalawang salita na pinagtambal.
3. Ganap na salita- Tambalang salita na nawawala ang sariling kahulugan
kapag pinagtambal

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang-Gawain

1. Pang-Araw-Araw na Gawain
1.1 Panalangin
Tayo’y magsitayo at tayo’y manalangin. Amen

1.2 Pagbati
Magandang Umaga mga bata! Magandang umaga din po Bb.Joan

1.1 Pag-aayos ng silid-aralan


Manatili kayong tumayo mga bata at pakitignan
ang inyong kapaligiran kung mayroong mga kalat
sa paligid.
Kung mayroon pakipulot na lamang ito at
pakilagay sa tamang basurahan.
Jay: malinis na po
Malinis na ba mga bata?

Kung malinis na ang inyong kapaligiran, pakiayos


na lamang ang inyong mga upuan at maari na
kayong umupo

1.1 Pagsuri ng Pagdalo Stef: wala pong lumiban sa ating klase.


Stef, maari ko bang malaman kung sino ang
lumiban sa ating klase?

Maraming salamat Stef. Maari ka ng umupo

3| P a g e
2. Balik-Aral: TANONG KO HULA MO!
Bago natin talakayin ang ating bagong paksa, tayo
muna ay magbalik aral mga bata. Ano nga ulit ang Liza: Pang-ukol po
ating nakaraang tinalakay?
Liza?

Tama si Liza ang Pang-ukol Sam: ang mga tawag sa kataga o salitang
Ano na ulit ang ibig sabihin ng pang-ukol naguugnay sa isang pangngalan at sa iba
Sam? pang salita sa pangungusap.

Salamat Sam
Ang pang-ukol ay ang mga tawag sa kataga o
salitang nag-uugnay sa isang pangngalan at sa iba Cath: ng,sa,para sa,ni/nina , ayon sa
pang salita sa pangungusap

Ano naman ang mga halimbawa ng pang-ukol?


Cath?

Salamat Cath!

Ang ilan sa mga halimbawa ng pang-ukol ay ng,


sa,para sa,ni/nina at ayon sa.

Ngayon naman mga bata may ipapakita at


ipapabasa ako na mga pangungusap at sasabihin
niyo kung saan ang dito ang mga pang ukol na Opo
salita.

Maliwanag ba mga bata? Jessa: Ang puno ng banyan ay


matatagpuan sa gitna ng ating lipunan.
Para sa unang pangugusap sino ang gustong
bumasa at magsagot?
Jessa?

1. Ang puno ng banyan ay matatagpuan sa Jessa: ang pang-ukol na salita na ginamit


gitna ng ating lipunan. ay ‘sa’
 Jessa saan dito ang Pang-ukol na pangungusap na
ginamit?

Salamat Jessa (sa) ang ginamit na salita dahil ito ay


nagpapahayag ng pag-uukol sa isang bagay. Kyle: Ang pakikipagtulungan ng balana ay
ipinanawagan ng pamahalaan
Pangalawang pangugusap maari mo bang basahin
Kyle

2. Ang pakikipagtulungan ng balana ay


ipinanawagan ng pamahalaan.
Kyle: ang ginamit po na salita ay ‘ng’ po
Kyle sa binasa mo na pangungusap saan dito ang
pang-ukol na pangungusap na ginamit?

Tama si Kyle, (ng) ang ginamit na salita sa


pangungusap dahil ito ay nagbibigay ugnayan sa Glenda: Para sa mga bata sa kalye ang mga
pagitan ng ng isang kabuuan biniling pagkain ni Juanito

4| P a g e
Para naman sa ating pangatlong pangugusap sino
ang gustong bumasa?
Glenda?

3. Para sa mga bata sa kalye ang mga biniling Glenda: ang ginamit pong salita ay “para
pagkain ni Juanito. sa”
Salamat Glenda, sa binasa mong pangungusap saan
dito ang pang-ukol na ginamit?

Tama Glenda ang ginamit na salita sa  binasa


ay( para sa) dahil ito ay nagpapahayag ng pinag-
uukalan

Pang apat na pangugusap sino ang gustong bumasa


at magsagot? Meco: Ayon sa ama ni Manuel, maaga
siyang umalis ng kanilang bahay at hindi
Karl? na nakabalik noong tanghali
4. Ayon sa ama ni Manuel, maaga siyang
umalis ng kanilang bahay at hindi na
nakabalik noong tanghali. Meco: “ayon sa” po
Karl, sa binasa mo na pangungusap saan dito ang
pang-ukol na salita na ginamit?

Tama, ang ginamit na salita dito ay ayon sa dahil


ito ay nagpapahayag ng pinanggalingan ng isang
bagay.
Para naman sa pang limang pangugusap sino ang
gustong magbasa at magsagot?
Kim: Ang telepono ni Juan ay naiwan sa
Kim? loob ng sasakyan.

5. Ang telepono ni Juan ay naiwan sa loob ng Kim: ni po


sasakyan.

Kim, sa binasa mong salita saan jan ang salitang


ginamit?

Tama si Kim, ang salitang ginamit sa pangungusap


ay nim dahil ito ay nagpapahayag ng pagmamay-
ari ng isang bagay.
Lahat: isa, dalawa, tatlo, apat, lima ….
Mahusay mga bata ako’y natutuwa dahil Wala na po.
natatandaan niyo pa ang ating nakaraang tinalakay
Opo
Bigyan ninyo ang inyong mga sarili ng limang
palapak
Isa, dalawa,tatlo, apat, lima Lahat: HANDANG HANDA NA AKO!

May katanungan pa ba kayo?

Handa na ba kayo sa ating bagong aralin?

5| P a g e
Kung handa na maari ko bang marinig sa inyo ang
isang masiglang HANDANG HANDA NA AKO!

Mahusay mga bata! Dahil handang handa na nga


kayo sa ating bagong aralin. Opo

3. Pagganyak: HANAPIN AT
PAGTAMBALIN
Mayroon akong ipapakita na mga larawan na
konektado sa ating aralin ngayon.

Maliwanag ba mga bata?

Panuto: Hanapin sa loob ng kahon ang tamang


sagot ayon sa isinasaad sa larawan at ididikit ito sa
harapan kasama ang larawan

Bahay-kubo Silid-aralan
Hating-gabi Hawak-kamay

Urong-sulong

Unang larawan…

Geline: silid-aralan po

Joy : opo

Ano ang nakikita niyo sa ating unang larawan mga


bata? Glenda: nag-aaral po

Geline?
Salamat Geline, ito ay silid-aralan

Joy nakakita ka na ba ng silid-aralan?

Ano naman ang ginagawa sa silid-aralan?

Tama salamat Joy at Glenda, ang silid-aralan dito


tayo ay nag-aaral at natuto.

Maliwanag ba yun mga bata?

Pangalawa naming larawan ay…

Mico: bahay-kubo po

6| P a g e
James: opo

Opo
Ano naman ang nakikita niyo sa larawan mga bata?
Mico?

Tama ito ay Bahay-kubo.

Nakakita ka na ba ng bahay-kubo James?

Mabuti naman kung ganun

Sa mga hindi pa nakakita ng bahay-kubo ito ay


isang uri ng bahay na gawa sa kahoy gaya ng nasa
larawan Jeniza: isang babae po

Maliwanag ba mga bata?

Pangatlo namang larawan… Stef: nahihirapan po magdesisyon

James: Urong sulong po

Ano naman ang nasa larawan?


Jeniza? Rose: ako po maam nahihirapan po ako
pumili kung ano kakainin ko kapag lunch
Tama ito ay isang babae
Ano naman ang ginagawa ng babae?
Stef?
Tama ang babae ay nahihirapang magdesisyon Lahat: Opo
ang tawag sa larawan na nakikita niyo ay urong-
sulong
Ano ulit ang tawag James?
Mahusay ang ibig sabihin ng urong sulong ay
nahihirapang magdesisyon
Sino sa inyo minsan ang nahihirapan
magdesisyon?
Rose?

7| P a g e
Tama isang halimbawa ng urong-sulong ay yung Joveneth: magka hawak-kamay
sinabi ni Rose na nahihirapang pumili kung ano
kakainin niya sa kanyang lunch
Maliwanag ba ang ibig sabihin ng urong-sulong? Mary joy: opo
Pang-apat na larawan naman ay

Opo

Ano naman ang nasa larawan?


Joveneth?
Tama ito ay hawak-kamay
Mary joy ikaw ba ay nakikipag kamay kapag
nagpapakilala?
Mahusay mga bata tama lamang na kayo ay Charlene : moon po
makipag kamay kapag nagpapakilala kayo ng
personal sa kausap ninyo.
Maliwanag bay un mga bata?
Briggete:Opo
At panghuli naming larawan ay…

Opo

Charlene: lahat sila may katambal po

Ano naman ang nasa larawan?


Opo
Charlene?
Tama ito ay buwan o moon at ito ay hating-gabi
na.
Nakakita ka na ba ng buwan Briggete?
Mabuti naman kung ganun
Nakikita natin ang buwan o moon sa langit
tuwing gabi

8| P a g e
Maliwanag ba yun mga bata?
Mga bata ano ang napansin niyo sa ating nabanggit
na mga salita?
Charlene?
Tama. Lahat sila ay may katambal na salita
Lahat ng mga nabanggit natin ay may katambal na
konektado sa ating tatalakayin ngayong araw
Naiintidihan ba mga bata?

B. Panlinang na Gawain

1. Paglalahad / Presentation of the Lesson


Pero bago tayo tumungo sa ating talakayan
mayroon tayong mga layunin
Una ay MATUKOY

MATUKOY natin ang kahulugan ng tambalang


salita

Pangalawa ay MAKASUSULAT

Opo

MAKASUSULAT kayo ng tambalang salita na Meco: MATUKOY, MAKASUSULAT


nananatili ang kahulugan AT MAIBABAHAGI PO

9| P a g e
At panghuli ay MAIBABAHAGI
Opo

Joren: TAMBALANG SALITA po

MAIBABAHAGI sa klase ang natutunan


patungkol sa tambalang salita Opo
Naiintindihan ba mga bata?
Ano ulit ang ating mga layunin?
Meco?

Tama, matukoy, makasusulat at maibabahagi

Bago nating tuluyang talakayin an gating aralin


mayroon akong ipapasuri o ipapahula sa inyo na
salita
Maliwanag ba yun?

T A

S T
Jayson: Ang tambalang salita ay binubuo
ng dalawang salitang magkaiba na
Sa tingin niyo ano ang salita na mabubuo na nasa pinagtambal
kahon?

Joren?
Mahusay , salamat Joren ang salitang ating nabuo
ay TAMBALANG SALITA
Dahil ngayong araw an gating tatalakayin ay
patungkol sa TAMBALANG SALITA

Handa na ba kayo matuto mga bata?

1. Pagtatalakay / Lesson Proper


Kung handa na kayong matuto’t makinig ay ihanda
niyo na ang inyong mga mata at tenga dahil tayo na
ay dadako sa ating paksa ngayong araw. Ang ating
aralin ay tungkol sa Pagtukoy sa Tambalang salita James: di –ganap

10| P a g e
ANO NGA BA ANG TAMBALANG
SALITA?
Ang tambalang salita ay binubuo ng
dalawang salitang magkaiba na
pinagtambal

Jayson maari mo bang basahin kung ano ang ibig


sabihin ng tambalang salita
Salamat Jayson

Ang tambalang salita ay binubuo ng dalawang


salitang magkaiba na pinagtambal.

At mayroon tayong dalawang uri ng tambalang


salita ito ay ang di-ganap at ganap.

May mga tambalang salita na nananatili ang


taglay na kahulugan ng dalawang salitang
pinagtambal ito ay tinatawag nating di-ganap

Ano nga ulit ang tambalang salita na nanatili Jovenneth: magkahawak kamay po sila
ang kahulugan? James?

Tama ang nanatili ang taglay na kahulugan ay


tinatawag nating (di-ganap)

Narito ang mga ilang halimbawa ng di-ganap na


Salita Stef: bahay po

KULAY
DUGO
Glenda: kapit-bahay po

KAPIT-
PUNONG BAHAY
KAHOY DI-
GANAP

TAONG ANAK-
GUBAT PAWIS

Allysa: isang bata po

+ = kapit-bahay
KALAPIT NA BAHAY

Ano ang nakikita niyo sa unang larawan mga bata?


Shiela: batang pinapawisan
Jovenneth?

11| P a g e
Tama sila ay nagkakapit kamay
Sa pangalawang larawan naman ano ang nakikita
niyo?

Stef? Jenny: anak-pawis po


Tama si Stef ito ay bahay

Kapag pinagsama natin ang dalawang larawan ano


ang mabubuo nating salita dito? Opo

Glenda?
Mahusay ang nabuo na salita dito ay KAPIT-
BAHAY na ang ibig sabihin ay kalapit na bahay

Sunod namang halimbawa ay Kimberly: isang taong babae po

Giselle: gubat po teacher


+ = Anak pawis
MAHIRAP O DUKHA Lahat: taong gubat po
Ano ang nasa unang larawan mga bata?

Allysa?
Tama ito ay isang bata o anak na bata

Sa kasunod namang larawan ano ang nakikita


niyo?

Shiela?
Tama si shiela isang batang lalaki na pawis na
pawis dahil sa init ng araw

Sa nasabi niyong sagot sa larawan ano ang


mabubuo nating salita ditto mga bata?

Jenny?
Mahusay salamat Jenny
Anak-pawis na ang ibig sabihin ay mahirap o
dukha.
Maliwanag ba mga bata? Lalaine: puno po

Sunod naman nating halimbawa ay Mary Joy: isang kahoy po

Ano ang nakikita niyo sa unang larawan mga bata? Lahat: punong-kahoy po

Kimberly?
Tama si Kimberly, isang taong babae
Sa kasunod namang larawan mga bata ano ang
nakikita niyo?

Giselle?
Tama si Giselle ito ay isang gubat
Kapag pinagsama natin ito ano ang mabubuo

12| P a g e
nating salita mga bata?

+ = taong gubat Ritchelle: mga ibat-ibang kulay po


TAONG NANINIRAHAN SA GUBAT

Mahusay mga bata ito ay Taong gubat ,taong


naninirahan sa gubat

Sunod namang halimbawa natin ay Gelene: dugo po

+ = Punong-kahoy Ericka: kulay-dugo po


HALAMANG NABUBUHAY NG ILANG TAON
Opo
Ano ang nakikita niyo sa unang larawan?
Jennifer: kapit- bahay, anak-pawis, taong-
Lalaine?
gubat, punong-kahoy, kulay-dugo
Tama lalaine ito ay isang puno

Sa pangalawa naman
Mary joy?

Kapag atin itong pinagtambal ano ang salitang


ating mabubuo mga bata?
Mahusay mga bata
Ito ay Punong-kahoy , na nabubuhay ng ilang taon

Sunod namang halimbawa ay

Kyle: ganap na salita po

+ = kulay-dugo
KULAY(RED)

Ano ang nasa unang larawan?

Ritchelle?

Tama ito ay kulay na iba iba

Pangalawang larawan naman mga bata ano ang


nakikita niyo?

Gelene?

Tama gelene ito ay dugo


Ang nabuong salita dito ay?

Ericka?
Mahusay kulay-dugo, tumutukoy ito sa kulay na

13| P a g e
pula
Maliwanag ba mga bata?

Ano nga ulit ang mga halimbawa ng di-ganap na


salita?
Jennifer?
Magaling mga bata!
Ruth: isang bahag po

Dumako naman tayo sa pangalawang uri ng


Tambalang salita ito ay ang ganap.
Ito ay tambalang salita na nawawala ang sariling
kahulugan kapag pinagtambal at nagkakaroon
ng panibagong kahulugan. Jennizza: isang hari po

Ano nga ulit ang tambalang salita na nawawala


ang sariling kahulugan kapag pinagtambal?

Kyle?
Tama si kyle ito ay ganap na salita Joan: bahag-hari po

Narito naman ang mga ilang halimbawa ng ganap


na salita Lahat: opo

bahag-
hari Opo

dalagang balat-
-bukid GANAP sibuyas

hampas lakad-
-lupa pagong

Jolina: pinapakita niya po ang kanyang


balat

Jomela: sibuyas

+ = bahag-hari
Ano ang nasa unang larawan mga bata?
Lahat: balat-sibuyas po
Ruth?
Tama ito ay bahag, kasuotan na sinusuot ng
Opo
mga igorot

Sa sunod namang larawan ano ang nakikita niyo


mga bata?

Jennizza?

Kapag atin itong pinagsama ang mabubuo nating Maricel: naglalakad po na babae

14| P a g e
salita dito ay…

Joan?

Tama ito ay bahag-hari o rainbow sa English Marisol: pagong po


Nakakita na ba kayo ng bahag hari?

Mabuti naman kung ganun Reagan: lakad-pagong


Nakikita natin ito minsan kapag pagkatapos
umulan ay lumilitaw ito
Malinaw ba mga bata?

Sunod naman nating halimbawa ay

+ = balat-sibuyas
Ano ang nasa unang larawan?
Ruth: hinampas po niya
Jolina?
Tama ito ay isang balat
Sa pangalawa namang larawan?
Diane: lupa po
Jomela?
Tama ito ay isang sibuyas
Lahat:hampas lupa po
Kapag ating pinagsama ang dalawang larawan na
yan ano ang mabubuo nating salita mga bata?
Ang balat sibuyas mga bata ay madamdamin o
madaling masaktan

Naiintindihan ba?

Sunod naman nating larawan ay

Dominic: isang dalaga

+ =lakad-pagong
Ano ang nakikita niyo sa unang larawan?
Maricel? Barbie: bukid po
Tama naglalakad na babae

Sa kasunod niya namang larawan?


Marisol? Zhellah: dalagang bukid po

Tama ito ay isang pagong na kapag atin itong


pinagsama ay makakabuo tayo ng salitang?
Reagan? Opo
Mahusay ito ay Lakad-pagong na ang ibig sabihin
ay mabagal maglakad

Sunod namang larawan mga bata Stefhany: Lakad-pagong po

15| P a g e
Glenda: Balat-sibuyas po

+ = hampas-lupa
Ano ang ginagawa nung batang lalaki sa kasama Lahat: wala na po
niya?
Ruth?
Tama sa pangalawa namang larawan ano ang
nakikita niyo?

Diane?
Mahusay ito lupa kapag pinagsama natin ang
salitang hampas at lupa ano ang mabubuo natin
dito mga bata?

Mahusay mga bata, ang ibig sabihin ng hampas


lupa ay mahirap lamang o walang pera

Sunod naman nating halimbawa ay Jomela: Makinig sa guro


Maging aktibo at alerto at;
May respeto sa isat-isa

+ =dalagang bukid
Ano ang nakikita niyo sa unang larawan?
Dominic?
Lahat: opo
Tama ito ay isang dalaga
Handang Handa na po!
Sa pangalawang larawan naman
Barbie?

Tama ito ay isang bukid


Ano ang mabubuo nating salita dito?
Zhellah?

Mahusay mga bata ito ay dalagang bukid ito ay


isang uri ng isda Grupo 1: bukas palad
Grupo 2:bukas kamay
Maliwanag ba mga bata? Grupo 3: bukas palad

Kung ganun magbigay nga kayo ng halimbawa ng Grupo 1: nakabukas na pinto + palad
ganap na salita. Grupo 2: dahil bukas+palad po
Stefhany?

Tama bukod sa lakad-pagong ano pa?


Glenda?
Magaling mga bata! Palakpakan ninyo ang
inyong mga sarili dahil lubos niyo na ngang
naunawaan ang ating aralin ngayon

May mga katanungan ba kayo?


Grupo 1 lakad pagong
Kung wala na ay dumako na tayo sa ating aktibiti. Grupo 2 lakad pagong
Grupo 3 lakad pagong

16| P a g e
Grupo 1: dahil naglalakad+ pagong po
C. Pangwakas na Gawain

1. Pagsasanay
Sa puntong ito hahatiin ko kayo sa tatlong grupo
Mayroon akong ipapakita na mga larawan at sa
bawat larawan isusulat ninyo ang inyong mga sagot Glenda: mabagal po maglakad
sa ibibigay kung illustration board at pentelpen.

Pero bago tayo mag umpisa ano ang ating 3M’s


rules?
 Makinig sa guro
 Maging aktibo at alerto at;
 May respeto sa isat-isa

Ang unang makakuha ng sampung puntos ay


siyang panalo
Paunahan ito mga bata
Naiintindihan ba mga bata? Grupo 1 akyat bahay
Grupo 2 akyat bahay
Handa na ba kayo? Grupo 3 akyat bahay
Kung ganun mag umpisa na tayo.

Unang larawan
Maricel:dahil umaakyat+ bahay po

Kim: magnanakaw po

Ano ang nasa larawan?


1,2,3 pakitaas na ang inyong mga sagot

Bakit bukas palad ang inyong sagot grupo 1 at 2? Opo

Tama ang tamang sagot ay BUKAS PALAD


Ang nakakuha ng puntos ay ang grupo 1 at 3

Pangalawang larawan

Grupo 1 punong guro


Grupo 2 punong guro
Ano ang nasa larawan mga bata? Grupo 3 punong guro
1,2,3 pakitaas na ang mga sagot

Bakit lakad pagong ang sagot niyo grupo 1?

Tama lakad+ pagong = LAKAD PAGONG Kyle: punong-guro po


Ano na ulit ang lakad-pagong mga bata?

Glenda?
Mahusay salamat Glenda
Chelsea: sa paaralan po
Ang nakakuha ng puntos ay grupo 1at 2 at 3

17| P a g e
Pangatlong larawan Stef: siya po ang namamahala sa paaralan

Opo

Ano naman ang itong sumunod na larawan?

1,2,3 pakitaas na ang inyong mga sagot

Paano naging akyat bahay ito mga bata?

Maricel?
Mahusay salamat Maricel, ang nabuo sa larawan ay Grupo 1 bahag hari
AKYAT-BAHAY Grupo 2 bahag hari
Ano naman ang akyat bahay? Grupo 3 bahag hari

Kim?
Tama salamat Kim ang akyat bahay ay ito yung Jenny bee: bahag hari po
mga taong umaakyat sa ibang bahay para
magnakaw o magtangay ng hindi nila gamit

Naiintindihan ba mga bata?


Ang lahat ay nakakuha ng puntos
Mahusay mga bata!
Pang-apat na larawan Graciel: sa langit po

Opo

Ano naman ang pang apat na larawan?


1,2,3,4,5 (clap)
1,2,3 pakitaas na ang sagot

Ano sa tingin niyo ang tamang sagot dito?

Kyle?

Tama ang nabuo sa larawan ay PUNONG GURO


Saan natin madalas nakikita ang punong guro mga
bata? James: ako po
Joveneth: ako po
Chelsea? Rhoma: ako po
Tama ano naman ang ginagawa ng punong guro sa
paaralan? Ruth: mama ko po

Stef?
Jason: tinuruan niya po muna akong
Tama ang punong guro ang namamahala sa
magsulat ng pangalan ko
paaralan at sa mga guro
Maliwanag ba mga bata?

18| P a g e
At ang lahat ulit ay nakakuha ng puntos Lahat: opo

Panghuli na larawan Kim: opo

Kim: upang sa ganun malaman natin ang


ibig sabihin ng salitang binabasa po natin

Ano ang nasa larawan mga bata?

1,2,3 pakitaas na ang inyong mga sagot

Ano ang sagot?


Jenny bee?
Jenny: ganap at di-ganap po
Mahusay ang nabuo sa larawan ay BAHAG-HARI
Jenny: para hindi po tayo malito kapag
Saan nga ulit natin nakikita ang bahag hari mga tayo po may tinutukoy.
bata?

Graciel?
Mahusay nakikita natin ito sa kalangitan minsan
pagkatapos umulan Glenda : opo
Maliwanag ba yun mga bata?

At ang lahat ay nakakuha ng tamang sagot.


Mahusay mga bata at ang lahat ay nakiisa Stef: naggamit po natin ito sa pakikipag
usap natin sa ating pamilya,kaibigan at sa
At ang panalo sa ating aktibidad ngayon ay ang
ibang tao lalo na kapag ang mga salita na
grupo 1
naririnig at sinasabi ay may kahulugan .
Bigyan natin sila ng limang palakpak
1,2,3,4,5 (clap)

1. Paglalapat
Diane: upang magkaroon tayo
Para sa ating susunod na aktibiti magkakaroon tayo komunikasyon sa isat isa at maunawaan
ng resitasyon na kung saan mas mahahasa ang mga sinasabi.
at papalawakin pa inyong kaalaman

Ngayon naman sino na sa inyo ang marunong Lalaine: upang magkainitindihan po tayo
magbasa at magsulat? tuwing tayo ay naguusap

Sino naman ang nagturo magbasa sa inyo?


Ruth?

Lahat: opo
Ano naman ang unang itinuro ng mama niyo?
Jason?

Tinuruan din ba kayo magbasa ng abakada?


Mahusay dahil marunong kayo magbasa at
magsulat

19| P a g e
Kapag ba kayo ay nagbabasa iniintindi ba ninyo
ang inyong binabasa?
Kim?
Bakit natin kailangan unawain ang ating binabasa
at sinusulat? Antonnete: Ang tambalang salita ay
Kim? binubuo ng dalawang salitang magkaiba na
pinagtambal

Tama, gaya rin ng kailangan nating unawain


Ang pagkakaiba ng mga tambalang salita na ating
nababasa at sinusulat

Ano ulit ang dalawang uri ng tambalang salita mga


bata?
Jenny?

Bakit kailangan natin malaman ang pagkakaiba ng


ganap at di-ganap na salita?
Jenny?

Kinakailangan ba natin itong gamitin sa ating Ericka: ganap at di ganap po


pang-araw araw na lakbayin o gawain?
Glenda?

Paano natin ito nagagamit sa ating pang-araw-araw


na gawain? Cherry: ang ganap ay tambalang salita
na nawawala ang sariling kahulugan kapag
Stef? pinagtambal at nagkakaroon ng
panibagong kahulugan
Geneve: ang di ganap ay nananatili
ang taglay na kahulugan ng dalawang
salitang pinagtambal
Bakit mahalaga nating malaman ang ibig sabihin
ng mga salitang may katambal at may kahulugan?
Diane?

Bukod sa magkaroon ng komunikasyon sa isat-isa


bakit mahalaga natin itong malaman?
Lalaine?

Magaling mahalaga nating malaman ang mga


kahulugan o mga salita na may katambal upang
magkaroon tayo ng koneksyon o upang lahat tayo
ay magkaintindihan sa tuwing tayo ay naguusap.
Naiintindihan ba mga bata?

3.Paglalahat
Dahil lubos ngang naunawaan niyo na ang ating
aralin.

Ano nga ulit ang tambalang salita?


Antonnete?

20| P a g e
Tambalang
salita

Opo

Ang tambalang salita ay


binubuo ng dalawang
salitang magkaiba na
pinagtambal

Ano ang dalawang uri ng


tambalang salita?

Ano ang Ano ang di-


Ganap? ganap?

Ito ay tambalang
salita na nananatili
nawawala ang ang taglay
sariling kahulugan
na
kahulugan
kapag
ng dalawang
pinagtambal at
salitang
nagkakaroon ng pinagtambal
panibagong
kahulugan

21| P a g e
kapitbahay
di anak pawis
taong gubat
ganap punong kahoy
kulay dugo

bahag-hari
balat-sibuyas
ganap lakad-pagong
hampas-lupa
dalagang bukid

Naiinindihan ba mga bata?

IV. Pagtataya : (Evaluation)


Part 1

Panuto: Hanapin sa Hanay B ang kahulugan ng mga salita sa Hanay A. Isulat sa


sagutang papel ang letra ng iyong sagot.

Hanay A Hanay B

D. 1. tubig-alat a. trabaho
C. 2. Hating-gabi b. payat na payat
E. 3. silid-tulugan c. kalagitnaan ng gabi
B. 4. buto’t-balat d. tubig galing sa dagat
A. 5. hanapbuhay e.silid sa bahay na tinutulugan

Part II
Panuto: Piliin ang angkop na tambalang salita sa kahon upang mabuo ang
pangungusap. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.

Hating-gabi
Taos-puso

urong-sulong kapit-bahay
lakas-loob

1. HATING-GABI na nang maganap ang lindol.


2. TAOS-PUSO na nagdarasal ang mga tao.
3. Sila ay URONG SULONG dahil hindi nila alam saan sila tutungo.
4. Kailangang mahinahon at may LAKAS –LOOB na harapin ang mga sakunang gaya nito.
5. Ang mga KAPIT-BAHAY namin ay nagkagulo.

22| P a g e
Takdang-Aralin: (Assignment)

Panuto: Ibigay ang kahulugan ng bawat tambalang salita at gamitin ang mga ito
sa pangungusap.

1. Tambalang-salita = ANAK-PAWIS
Kahulugan =
Pangungusap =
2. Tambalang-salita = BALAT-SIBUYAS
Kahulugan =
Pangungusap =
3. Tambalang-salita = LAKAD-PAGONG
Kahulugan =
Pangungusap =
4. Tambalang-salita = SILID-TULUGAN
Kahulugan =
Pangungusap =
5. Tambalang-salita = HAMPAS-LUPA
Kahulugan =
Pangungusap =
6. Tambalang-salita = TABING-ILOG
Kahulugan =
Pangungusap =
7. Tambalang-salita = TAINGANG KAWALI
Kahulugan =
Pangungusap =
8. Tambalang-salita = KAPIT-BISIG
Kahulugan =
Pangungusap =
9. Tambalang-salita = KUTIS-LABANOS
Kahulugan =
Pangungusap =
10. Tambalang-salita = MATANGLAWIN
Kahulugan =
Pangungusap =

Inihanda ni:

Joan C. Urbano
4-BEED-01
Inaprubahan ni:
Ms. Charmee P. Velasco

23| P a g e

You might also like