Professional Documents
Culture Documents
11
magsisilbing kopya ninyo
sa buong Unang
Markahan
MINDANAO MISSION ACADEMY
Unang Markahan (Huwag niyo pa itong
Modyul 1 of Seventh-day Adventists, Inc. ibabalik sa inyong guro)
Sistema ng Pagmamarka
Components Percentage
Written Work 40%
Performance Tasks 60%
Pangalan ng mag-aaral:
Paano ka matututo?
ICONS Deskripsyon
Kung makita mo ang icon na ito, ito ay magbibigay ng sinyales na ikaw gagawa ng isang nauuring
Performance Task. Ito yong paglilipat nang inyong kaalaman na inyong natutunan mula sa mga
aralin. Ang gawaing ito ay may mataas na merito sa sistema ng pagmamarka.
Ang icon na ito ay magbibigay sa iyo nang pangkalahatang ideya sa aralin na iyong matutunan.
Ito ay isang panimula ng aralin at pagpapaalala sa iyong natutunan tungkol sa paksa.
Ang icon na ito ay nagsasabi na ikaw ay sumasagot na sa unang yugto ng aralin na tinatawag
―Pagtuklas na bahagi‖ Ikaw ay binibigyan ng mga katanungan o gawain na maghahatid sa iyo para
mahulaan ang paksa.
Ang icon na ito ay magbibigay sayo ng mahalagang aral na isinasama sa iyong mga aralin. Ito ay
mga mahahalagang konsepto at istratehiya na makakatulong sa iyong buhay.
Makikita mo ang icon na ito bago ang ilang mga tinipak-tipak na teksto sa susunod na mga pahina.
Nagsasabi ito na maging maingat sa pag-aaral ng mga konsepto, alituntunin, o proseso na
tinatalakay sa teksto. Ito rin ay nagsasabi na may mga tanong na kailangang sagutin o ideya na
dapat pag-isipan.
✎
Ang icon na ito ay magbibibigay sa iyo ng mahalagang instruksyon na dapat tandaan at sundin.
Basahin ang bawat detalye ng instruksyon para masunod ang mga ito nang wasto.
Makikita ang icon na ito sa huling bahagi ng bawat paksa. Ito ay nagbibigay sinyales na
magkakaroon ng sariling pagsusulit para matukoy paano mo makakamit ang mga layuning
nakahanda na sa yunit na ito. Pag-aralan ang nang mabuti ang mga aralin at maisasagawa ng
maayos ang sariling pag-susulit. Ito ay isusumite sa iyong guro pagkatapos masagutan ang sariling
pagsusulit. Isulat nang malinaw at sundin nang maayos ang mga instruksyon.
Pamantayang Pangnilalaman: Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan,
at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
Panapos na Pamantayang pagganap: Ang mag-aaral ay makakagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam
tungkol sa aspektong kultural at lingguwistiko ng napiling komunidad.
Panapos na Gawain:
Audience: Punong editor, kapwa mamamahayag at mga lider ng iba‟t ibang komunidad
Product: Ikaw ay makasusulat ng isang sanayasay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong
kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad
Pamantayan 4 3 2 1
Napakahusay Mahusay Katamtaman Nangangailangan
pa ng Pagsasanay
Nilalaman Malinaw na nailatag ang Sapat na nailatag Di-gaanong na Hindi nailatag ang
layunin, isyu at ang layunin, isyu at nailatag ang layunin, isyu at
argumentong sa isang argumentong sa layunin, isyu at argumentong sa
penomenang kulutral at isang penomenang argumentong sa isang penomenang
panlipunan. May lohikal kulutral at isang kulutral at
at maayos na panlipunan. Maayos penomenang panlipunan.
paglalahad ng mga ang paglalahad ng kulutral at Maraming
ideya mga ideya panlipunan. May kailangang isaayos
ilang kailangang sa paglalahad ng
isaayos sa mga ideya.
paglalahad ng
mga ideya
Paraan ng Pagtatalakay Makabuluhang daloy ng Maayos ang daloy ng Di-maayos ang Walang maayos na
pagtalakay na pagtalakay na daloy ng daloy ng
ginagabayan ng mga ginagabayan ng pagtalakay na pagtalakay at hindi
bahagi ng pananaliksik mga bahagi ng ginagabayan ng isinaalang-alang
(Introduksyon, katawan pananaliksik ilang mga bahagi ang mga bahagi ng
at konklusyon) Gumamit (Introduksyon, ng pananaliksik pananaliksik.Tradisyu
ng mga pamamaraan katawan at May kahinaan sa nal ang
ng epektibong transisyon konklusyon) Gumamit pamamaraan sa pamamaraan ng
ng iilang mga transisyon Transisyon
pamamaraan ng
epektibong transisyon
Gamit ng Wika Nagagamit ang angkop Nagagamit ang Hindi masyadong Hindi nagagamit
na salita at maayos na angkop na salita at nagagamit ang ang angkop na
napag-ugnay-ugnay ngunit hindi angkop na salita salita at ngunit hindi
ang mga ideya. Malinaw masyadong malinaw at ngunit hindi masyadong
at wasto ang ang pag-uugnay- masyadong malinaw ang pag-
pagbabaybay at ugnay ng ma ideya. malinaw ang pag- uugnay-ugnay ng
pagbabantas. May kaunting uugnay-ugnay ng ma ideya.
kamalian ang ma ideya. Napakaraming mali
pagbaybay at Marami-rami ang sa pagbaybay at
pagbabantas. kamalian ang pagbabantas.
pagbaybay at
pagbabantas.
Kaugnayan ng Sanaysay Naiugnay nang higit sa Malinaw na naiugnay May kakulangan Hindi naiugnay ang
sa isinagawang panayam inaasahan ang sinulat na ang sinulat na sa apg-uugnay sinulat na sanaysay
sanaysay sa panayam sanaysay sa nang sinulat na sa panayam na
na isinagawa panayam na sanaysay sa isinagawa
isinagawa panayam na
isinagawa
1 Mga Konseptong Pangwika Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong
1. Wika pangwika
2. Wikang Pambansa Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napanood na
3. Wikang Panturo sitwasyong pang komunikasyon sa telebisyon (Halimbawa: Tonight
4. Wikang Opisyal with Arnold Clavio, State of the Nation, Mareng Winnie,Word of the
5. Bilinggwalismo Lourd (http://lourddeveyra.blogspot.com)
6. Multilinggwalismo Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa sariling kaalaman,
7. Register/Barayti ngwika pananaw, at mga karanasan
8. Homogenous Nagagamit ang kaalaman sa modernong teknolohiya (facebook,
9. Heterogenous google, at iba pa) sa pag-unawa sa mga konseptong pangwika
10.Linggwistikong Komunidad
11.Unang Wika
12.Pangalawang wika at iba pa
Panimula
PAG-ARALANG MABUTI
FILIPINO
Tinatawag na opisyal na wika ang isang wika na binigyan ng natatanging pagkilala sa konstitusyon bilang wikang
gagamitin sa mga opisyal na Transaksyon ng pamahalaan.
May dalawang opisyal na wika ang Pilipinas ang Filipino at Ingles.
Ayon sa artikulo XIV, Seksyon 7, ang mga wikang opisyal ng Pilipinas ay Filipino, at hangga’t walang ibang
itinatadhana ang batas, Ingles.
Bilang Opisyal na Wika, may tiyak at magkahiwalay na gamit ang Filipino at Ingles.
Gagamitin ang Filipino bilang opisyal na wika sa pag-akda ng mga batas at mga dokumento ng pamahalaan. Ito
rin ang wikang gagamitin sa mga talakay nadiskurso sa loob ng bansa.
Halimbawa sa mga talumpati ng pangulo, mga deliberasyon sa kongreso at senado, pagtuturo sa paaralan, mga
paglilitis sa korte, at iba pa.
Halimbawa: Ang isa ay Kapampangan ang isa naman ay Bikolano, gagamitin nila ang Filipino para
magkaunawaan.
INGLES
Gagamitin naman ang Ingles bilang isang pang opisyal na wika ng Pilipinas sa pakikipag-usap sa mga banyagang
nasa Pilipinas at sa pakikipagkomunikasyon sa iba’t ibang bansa sa daigdig.
Ingles ang itinuturing Lingua Franca ng daigdig. Ito ang ginagamit ng mga tao mula sa iba’t ibang bansa para mag-
usap at magkaunawaan.
Wikang Pambansa
FILIPINO ang wikang pambansa ng Pilipinas at may konstitusyunal na batayan ang pagiging pambansang wika ng
Filipino.
Sa unang bahagi ng Artikulo XIV, Seksyon 6 ng Konstitusyon 1987, nakasaad na, ―Ang Wikang Pambansa ng
PILIPINAS ay FILIPINO.
Ito ay dapat payabungin at payamanin pa salig sa umiiral na wika sa Pilipinas at iba pang mga wika.
Bilang pambansang wika, Filipino ang sumisimbolo sa ating pambansang pagkakakilanlan. Sinasalamin nito ang
ating kalinangan at kultura, gayundin ang ating damdamin bilang mga Pilipino.
Ang wikang Filipino ang nagbabandila sa mundo na hindi tayo alipin ng alinmang bansa at hindi tayo nakikigamit
ng wikang dayuhan.
Ito ang sumagisag sa ating kalayaan.
Mahalaga ang pagkakaroon ng pambansang wika, ang isa mga natatanging pamana ng ating mgan ninuno at
nagsisilbing yaman ng ating lahi.
Katangian ng Wika
Karagdagang Impormasyon
Kahalagahan ng Wika
Instrumento ng
Komunikasyon
Lumilinang ng
Malikhaing Nagbubuklod
ng Bansa
Pag-iisip
Nag-iingat at
nagpapalagana
p ng kaalaman
IFL Bilang mag-aaral, paano natin gagamitin ang wika sa mabisang pakikipagkomunikasyon sa ating
kapwa lalong-lalo na sa ating Panginoon na si Hesus?
Monolinggwalismo
Iisang wika ang umiiral bilang wika ng komersiyo, negosyo at pakikipagtalastasan sa pang-araw-araw na buhay.
Bilinggwalismo
Ito ay tumutukoy sa dalawang wika.
Isang pananaw sa pagiging bilingguwal ng isang tao kung nakapagsasalita siya ng dalawang wika nang may
pantay na kahusayan.
Bilang patakarang pang-edukasyon sa Pilipinas, nangangahulugan ito ng paggamit ng Ingles at Filipino bilang
panturo sa iba’t ibang magkakahiwalay na subject: Ingles at matematika at siyensiya, Filipino sa agham
panlipunan at iba pang kaugnay na larangan.
Isang penomenang pangwika na tahasan at puspusang tinatalakay sa larangan ng sosyolinggwistiko
Multilinggwalismo
Ang Pilipinas ay isang bansang multilingguwal.
Ang Pilipinas ay mag humigit-kumulang 180 na umiiral na wika.
Karamihan sa ating mga Pilipino ay nakakapagsalita at nakakunawa ng Filipino, Ingles, at isa o higit pang wikang
katutubo o wikang kinagisnan.
Ito ang pinaiiral na patakarang pangwika sa edukasyon
Ang pagpapatupad ng mother tounge-based multilingual education o MTB-MLE ay nangangahulugan ng
paggamit ng unang wika ng mga estudyante sa isang partikular na lugar.
Halaimbawa, sa Ilokos, ilokano ang wikang panturo.
Komunikasyon at Pananaliksik VGMT-Losaria Page | 5
Isang penomenang bunga ng pangangailangan sa globalisasyon at pagiging bakas sa mga kultura.
Poliglot ang tawag sa mga taong nakapagsasalita ng maraming wika.
Heterogeneous
Hetero-ibigsabihin ay marami, Genous-Ibigsabihin ay uri o lahi
Ito ay wikang iba-iba ayon sa grupo at sa pangangailangan ng paggamit nito.
Maraming barasyon din ito ng wika
Ang wika ay Heterogenous (Pang-uri) na nagtataglay o bumubuo ng magkaibang content o element.
Ang Teoryang sosyolingguistik ang nagiging batayang heterogenous ng wika.
Halimbawa:
―Ang bulong, agas, at tambal‖
―Pareng bayong‖
Isang tiyak na Halimbawa ng register ng wika ang magkakaibang tawag sa bibibigyan ng serbisyo ng bawat propesyon o
larangan.
Dayalek – ito ang barayti ng wikang ginagamit sa isang pangkat ng mga tao mula sa isang partikular na lugar tulad ng
lalawigan, rehiyon at bayan. ang barayti ng wikang nalilikha ng dimensyong heograpiko. Tinatawag din itong wikain sa
ibang aklat. Ito ang wikang ginagamit sa isang partikular na rehiyon, lalawigan o pook, malaki man o maliit.
Halimbawa: Bikol Sto. Domingo Bikol Daraga
iyo amo
wara mayo
makawat maamon
Idyolek - ito ay pansariling paraan o istilo sa pagsasalita. Makikita rito ang katangian at kakanyahang natatangi ng taong
nagsasalita.
Halimbawa: Ang idyolek ni Marc Logan – paggamit ng salitang magkakatugma
Ang idyolek ni Mike Enriquez – hindi naming kayo tatantanan
Ang idyolek ni Kris Aquino - Aha! ha, ha… okey! Darla!
Etnolek – ito ay barayti ng wika mula sa mga etnolengguwistikong grupo. Ang salitang ito ay nagmula sa pinagsamang
etniko at dialek. Taglay nito ang mga salitang nagiging bahagi ng pagkakakilanlan ng isang pangkat-etniko.
Halimbawa: Vakkul – gamit ng mga Ivatan na pantakip sa ulo sa init man o ulan
Bulanon – full moon
Kalipay – tuwa o ligaya
Palangga – mahal o minamahal
Shuwa – dalawa
Sadshak – kaligayahan
Peshen - Preshen
Register – ito ang barayti ng wika kung saan naiaangkop ng isang nagsasalita ang uri ng wikang ginagamit niya sa
sitwasyon at sa kausap. Nagagamit ng nagsasaita ang pormal na tono ng pananalita kung ang kausap niya ay isang
taong may mataas na katungkulan o kapangyarihan, nakatatanda o hindi niya masyadong kakilala.
Halimbawa:
Paggamit ng pormal na wika sa simbahan, talumpati, pagpupulong at pagsulat
ng aklat pangwika o pampanitikan o pormal na sanaysay.
Paggamit ng di pormal na wika sa pagsulat ng komiks, talaarawan at liham
pangkaibigan o di pormal na paraan ng pagsasalita kung ang
kausap ay kaibigan, malalapit na kapamilya, kaklase o kasing-edad.
Pidgin- ito ay umusbong na bagong wika na tinatawag sa Ingles na Nobody’s Native Language o katutubong wikang di
pag-aari ninuman. Ito ay bunga ng pag-uusap ng dalawang taong parehong may magkaibang unang wika kaya’t di
magkaintindihan dahil hindi nila alam ang wika ng isa’t isa kaya magkakaroon sila ng makeshift language. Dahil dito
makakalikha sila ng isang wikang pinaghalo ang kanya-kanya nilang unang wika.
Halimbawa:
Ang pagpunta ng mga Kastila noon sa Zamboanga nakabuo sila ng wikang
pinaghalong Espanyol at Katutubong Wika ng Zamboanga.
Creole - ay isang wika na unang naging pidgin at kalaunan ay naging likas na wika (nativized) na ng mga batang
isinilang sa komunidad ng pidgin. Nagamit ito sa mahabang panahon hanggang sa magkaroon ng pattern o tuntuning
sinusunod na ng karamihan.
Halimbawa: ang wikang Chavacano
Linggwistikong Komunidad
-Ang pamayanan o komunidad ay pangkaraniwang tumutukoy sa isang yunit na panlipunan o pakikipagkapwa na mas
Malaki kaysa sa isang tahanan, mag-anak, o pamamahay (kabahayan)na may pinasasaluhang karaniwang mga
pagpapahalaga at may matibay na pagsasamahang panlipunan.
Unang Wika: Ito ay tumutukoy sa wikang inyong kinagisnan o unang natutunan na wika na ginamit noong bata kappa.
Pangalawang Wika: Ito ay tumutukoy sa wika na ating natutunan kasunod sa wika na ating kinagisnan tulad ng Tagalog,
Ingles at iba.
IFL Let your speech always be gracious, seasoned with salt, so that you may know how you ought to
answer each person. Colosians 4:6 ESV.
Ang inyong pananalita nawa’y lagging may biyaya, na amgkalsang asin, upang inyong maalaman kung ano
ang nararapat ninyong isagot sa bawa’t isa. Mga Taga-Colosas 4:6 TV.
May iba’t ibang wikang Ang wika ay homogenous, Sektor - kung saan ang mga -pag-aaral ng wika na may
ginagamit sa komunidad sa o iisang uri at anyo o manggagawa na malay sa kaugnayan sa panlipunang
paglipas ng panahon. barayti ng wika ang kanilang karapatan at mga kadahilanan
ginagamit. tungkulin sa bayan na
(chomsky, 1965; Lyons 1970) nagbubuklod sa pagsapi sa
kilusang paggawa.
PAG-ARALANG MABUTI
Sa unang pahayag hindi mabisang nailapat ang instrumental na gamit ng wika sapagkat hindi ito naglilinaw ng
tiyak na kagustuhan at pangangailangan ng tagapagsalita, hindi gaya ng ikalawa na may tiyak na paggamit ng
pahayag na „gusto ko.”upang sapat na makatugon sa hinihingi ng tagapagsalita.
Sa kabilang banda, maaari ring ituring na mabisa ang pahayag kung ginamit ito sa angkop na sitwasyonat layunin
sa pakikipagkapuwa.
Maaari gamitin ang regulatori na tungkulin ng wika sa mga aktuwal na karanasan ng pagbibigay panuto, batas,
at pagtuturo.
Halimbawa:
Sa ideolohiya ng mga negosyante at kapitalista, ginagamit nila ng wika sa mga patalastas upang
makapanghikayat at maimpluwensiyahan ang mga konsyumer na bilhin ang produkto dahil nililiha nila sa isip ng
kausap ang pangangailangan nila sa produkto. (Kailangan mo ito…) at nag-utos na gayahin o gamtiin ang
kanilang produkto (gaein mo ito..)para sa interes ng kapital.
Tag Line: Buksan moa ng sorpresa
Pinoy Soda ―Mauhaw ka sa Inggit’
Halimbawa:
pag-uulat, paglalahad, pagpapaliwanag, paghahatid ng
mensahe, pagbibigay ng tama/ maling impormasyon, pagsisinungaling,
pagpapahayag.
Let no corrupting talk come out of your mouths, but only such as is good for building up, as fits the
occasion, that it may give grace to those who hear. Ephesians 4:29 ESV.
IFL Let there be no filthiness nor foolish talk nor crude joking, which are out of place, but instead let there be
thanksgiving. Ephesians 5:4 ESV.
Anoman salitang mahalay ay huwag lumabas sa inyong bibig. Kundi ang mabuting ikatitibay ayon sa pangangailangan,
upang makinabang ng biyaya ang mga nagsisipakinig. Mga Taga Efeso 4:29 TV.
O ang karumihan man, o mga mangmang na pananalita, o ang mga pagbibiro, na di nangararapat: Kunsi kayo’y
magpasalamat. Mga Taga Efeso 4:29 TV.
All Scripture is breathed out by God and profitable for teaching, for reproof, for correction, and for training in
righteousness, that the man of God may be competent, equipped for every good work. 2 Timothy 3:16-17 ESV.
IFL
Ang lahat ng mga kasulatan na kinasihan ng Diyos ay mapapakinabangan din naman sa pagtuturo, sa
pagsanla, sa pagsaway, sa ikatututo na nasa katuwiran. Upang ang ma tao ng Diyos ay maging sakdal, tinuruang lubos sa
lahat ng mga gawang mabuti. 2 Timoteo 3:16-17 TV.